Đại học Colombia phát triển áo ngực giúp phát hiện sớm ung thư vú

MinhTriND
28/3/2016 3:42Phản hồi: 29
Đại học Colombia phát triển áo ngực giúp phát hiện sớm ung thư vú
Các nhà khoa học tại Đại học quốc gia Colombia đã phát minh ra một chiếc áo ngực được trang bị cảm biến hồng ngoại, có thể giúp phát hiện ung thư vú. Các cảm biến này có nhiệm vụ theo dõi nhiệt độ ngực và đưa ra cảnh báo cho người mặc nếu có sự bất thường về nhiệt độ, do các tế bào ung thư được cho là có nhiệt độ cao hơn. “Khi có các tế bào dị thường xuất hiện trong tuyến vú của bạn, cơ thể cần đưa máu nhiều hơn đến một bộ phần cụ thể, và nhiệt độ của cơ quan này khi đó cũng tăng lên”, Maria Camila Cortes, một sinh viên kỹ thuật điện thuộc ĐH quốc gia Colombia, giải thích.

Khi mặc chiếc áo ngực này vào, nó sẽ tiến hành quét ngực của bạn. Nếu không có vấn đề gì, đèn màu xanh sẽ sáng lên. Khi xuất hiện ánh sáng màu vàng, bạn cần thử cởi ra và mặc vào một lần nữa, để chắc chắn những tín hiệu mà nó đưa ra không phải do nhầm lẫn. Nếu sau đó đèn đỏ được gắn trên áo phát sáng, có lẽ đã đến lúc bạn cần đến bệnh viện để nhờ bác sĩ kiểm tra kỹ càng. Những thông tin về nhiệt độ đều sẽ được ghi lại, phục vụ cho quá trình thăm khám của bác sĩ.

Ảnh minh họa: Techinsider.

Theo tiêu chí của các nhà phát triển, họ cho ra đời mẫu áo ngực ‘thông minh’ không phải để khuyến khích người dùng hạn chế các cuộc hẹn với bác sĩ. Mục đích của chiếc áo là giúp người mặc phát hiện ung thư ở giai đoạn sớm. “Chúng tôi không muốn thay thế công việc của một bác sĩ”, một nhà nghiên cứu cho biết. Hiện áo ngực giúp phát hiện ung thư vẫn còn đang trong giai đoạn phát triển và các nhà khoa học cho rằng khi thương mại hóa, họ sẽ đưa ra một mức giá phải chăng cho khách hàng.

Theo: Telegraph, Ảnh: Wareable.com
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ko thực tế lắm nếu đắt
Mời các men muốn đc làm áo ngực vô cmt
áo víp
ronanh
TÍCH CỰC
8 năm
Mình là bác sĩ ung thư, mình căm thù phát minh này.
@ronanh Cả thế giới sẽ căm thù bạn.
BOT LOC
CAO CẤP
8 năm
@ronanh Phát hiện thì tới chỗ chế để điều trị. Sao căm thù. Phải cổ vũ nhiệt tình mới đúng chứ chế
hungthieuk
TÍCH CỰC
8 năm
@ronanh Nói chơi hay nói thiệt cũng là 1 câu nói ngu nhất trong ngày
@ronanh rõ hâm
noupfix123
TÍCH CỰC
8 năm
@hungthieuk Mấy đứa ngu đó nói làm gì cho mệt, còn bày đặt nói mình là bác sĩ làm xấu đi từ bác sĩ với loại này,,, mà công nhận bác sĩ VN nhiều đứa ngu thật, còn bác sĩ tốt giỏi thì hiếm gặp
Để lòng thòng là tốt nhứt 😆)
king fox
TÍCH CỰC
8 năm
@Fbiprohj Mấy bà ngoại bà cố mới lòng thòng.
Tuyệt vời ông mặt trời 😁.
viaipi
CAO CẤP
8 năm
thả rông đỡ ung thư
Việc kiểm tra ngực bằng tay có thể giúp phát hiện sớm ung thư vú. Vì vậy mình kêu gọi cánh đàn ông chúng ta mở chiến dịch kiểm tra tầm soát ung thư vú cho chị em phụ nữ, hoàn toàn miễn phí. Mỗi bàn tay là một bác sĩ, vì một xã hội không còn ung thư vú. Địa điểm tổ chức trên Hồ Gươm, độ tuổi phụ nữ nên kiểm tra là từ 18-30 vì độ tuổi này dễ phát hiện chính xác nhất, bạn nữ nào tới kiểm tra 2 lần sẽ được tặng một lần kiểm tra miễn phí nữa.
@Black Mamba Bác khi nào cần người phụ thì hú e ^^
vhtn8381
TÍCH CỰC
8 năm
@Black Mamba Rất thực tế:p:p:p:p:p
@Black Mamba mình là chuyên gia dùng tay kiểm tra vú có bị ung thư ko, nhớ gọi mình nhé
@Black Mamba Lạy hồn:eek:
limann
TÍCH CỰC
8 năm
Em chuyên ktra bằng tay, các cô các chị ủng hộ cũng đông lắm.
nemesian
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em không quan tâm nội dung, em vào xem có video hướng dẫn sử dụng không thôi
newslove
TÍCH CỰC
8 năm
Vòng 1 của mẫu to và săn vãi
Chỉ có chồng hay bạn trai kiểm tra là chính xác nhất. Biểu hiện sớm của ung thư vú là có u lạ, mà bạn trai hay chồng kiểm tra hàng ngày có u lạ là biết liền. Nên khuyên các bạn nữ nên có bạn trai hay chồng sớm để tầm soát ung thư vú:p:p:p
Cách đây mấy tháng mới nghe đàn ông cũng có thể bị ung thư dzú...
Má ơi! Tưởng làm đàn ông là giảm được 1 trong những nguy cơ chứ...
Vậy là có bộ phận nào là đều có thể bị ung thứ bộ phận đó, trừ ... tóc và lông!
oanh2906
ĐẠI BÀNG
8 năm
@MrDuc2010 Có ung thư tờ rim nữa sao bác 😕
@oanh2906 Ung thư Tuyến tiền liệt đó... quá phổ biến!
Còn "sát" hơn nữa thì cứ google ung thu "DV" đó... ra cả đống kết quả!
Ở đâu có tế bào sống ở đó có thể có ung thư!
Bệnh này ngày càng phổ biến. Cảnh báo sớm là tốt ạ.
Môi trường, thức ăn càng ngày càng xấu đi nên bệnh ung thư tăng nhiều
Khi nào có bán bộ áo ngực giúp PHÁT TRIỂN THÊM kích thước vòng 1
khi nào có quần phát hiện yếu sinh lý nhĩ :rolleyes:
vhaivl
ĐẠI BÀNG
8 năm
Công nghệ hiện đại, có khi nào một ngày đẹp trời bị hack áo ngực ko ta...😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM