Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đang vào mạng bằng 3G hay GPRS đây? Làm sao để biết!

soidien16
27/3/2010 14:36Phản hồi: 7
Mình xài E71 của Nokia làm moden cho laptop theo 3G của Viettel. Nhưng ko biết đó là xài 3G hay GPRS vì tốc độ truy cập là 480kbs/s. Mình đã đăng kí theo đúng hướng dẫn như:
Soạn 3G on gửi 161 và e71 gửi 191; sau khi lưu 3 cấu hình viettel MMS + viettel GPRS + viettel Streaming sau đó soạn MI 12 để đăng ký gói cước 12k/ngày. Mình cũng đã vào tool - setting- phone - network- chọn UTMS cho mạng 3G. Sóng 3g báo cũng đủ cả. Nhưng cảm giác truy cập net vẫn bằng GPRS vì tốc độ báo hơi chậm mà theo thông tin sử dụng 3G cũng cho tốc độ gần bằng ADSL mà. Các bạn giúp mình với.
7 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

songviet
TÍCH CỰC
14 năm
Bác set là đúng rùi đó, báo vào thử speedtest.net thử coi, chắc cú down mp3 từ zing.vn khoảng 300kB-400kB là ok. Mobi e dùng surf1 (12k/ngày) cũng tương tư như bác:

Vina thì khác ổn định hơn, và unlimited nữa mặc dù sóng chỉ có 1-2 cục:
Thế tóm lại là mình đang xài 3G rồi hay vẫn GPRS? Mình cài thế đã đúng cho 3G chưa?
salem2501
TÍCH CỰC
14 năm
GPRS ko có tốc độ 480kbps đâu bác 😁
của 3G rùi đó pác ..........................................
hơ cái này nhìn biết mà. bác cài thông số xong thì sẽ có phần ưu tiên vào mạng bằng internet (3g) hoặc wap (gprs).
nếu để ưu tiên là 3G và cột sóng của bác hiển thị chứ 3,5G tức là mobile đang ăn sóng 3G thì đuơng nhiên là sẽ vào = 3G. Khi ko có sóng 3G (cột sóng hiênk E - EDGE) thì bác sẽ vào = GPRS.
Mà muốn chắc cú thì trong setting bác để chế độ asking khi kết nối data (nó sẽ hỏi mình chọn loại kết nối nào) - đây là em dựa trên con E52 của em, khả năng e72 cũng zậy à.
Hic. Tóm lại là 3G vẫn chưa ổn định để thay thế mấy cái mạng cáp lỏm của FPT hay VNPT nhà mình. Xài qua wifi dưới tầng 1 mà nằm trên tầng 3 lướt web tốc độ luôn là 54Mbs. Trong khi di chuyển ở TT Hà Nội hay về Hà Nam 3g chỉ cho tốc độ 480 Kbs và một lần duy nhất lúc nửa đêm là 921 Kbs ( Mình xài E71 làm modern cho máy tính).
songviet
TÍCH CỰC
14 năm
54Mbs........!
Bác dk gói nào mà dc tốc độ này vậy............?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019