Đánh giá Acer Iconia A1-810

Pamjahun
14/8/2013 15:31Phản hồi: 220
Đánh giá Acer Iconia A1-810
Chào các bạn, như bữa trước mình đã có 1 bài HỎI ĐÁP? - Có nên mua Acer Iconia A1-810 và 1 bài Có nên mua Nexus 7 2012 hay chờ Nexus 7 2013, nhưng mình đã quyết định mua Acer Iconia A1-810 để tiết kiệm chi phí vì nhà em nghèo lắm, cần tiết kiệm😁 kèm theo 1 Modem wifi TP-LINK 400k phát ở nhà, nay đã dùng được khoảng 1 tuần, nay mình xin mạo muội làm 1 bài Review về sản phẩm này:
1. Thiết kế:
Thiết kế máy theo cá nhân mình đánh giá là khá xấu, viền màn hình máy khá dày, trọng lượng cũng khá nặng tới gần 430g nên khó sử dụng bằng 1 tay trong thời gian dài, vỏ bên ngoài màu trắng nên dễ bẩn, viền máy không phải kim loại nhưng hơi giống kim loại thôi, đỉnh máy có nút nguồn về phải, cạnh phải có phím tăng-giảm âm lượng;khe cắm thẻ SD; micro đàm thoại và hình như 1 cái lỗ nhỏ để bắt sóng kèm 1 cổng MicroHDMI (1 điểm hấp dẫn ở máy so với các sản phẩm khác), cạnh dưới có cổng MicroUSB và Jack âm thanh 3.5mm, mặt sau có camera 5mpx ở góc trái; logo Acer ở trung tâm; các thông tin sản xuất phía dưới; loa ngoài ở góc dưới bên trái, nói chung là ở cái giá 4tr đồng thì không thể nào đòi hỏi hơn
2. Màn hình:
Máy sử dụng màn hình IPS 7.9inch 1024x768 (169ppi) = iPad Mini nhưng thực tế chỉ có 976x768 (160ppi), với khoảng cách bình thường từ 30cm, màn hình máy khá đẹp nhưng khi nhìn gần khoảng 10cm trở vào sẽ xuất hiện sự vỡ hình, các font chữ hơi rỗ nhưng chỉ 1 tí ở khoảng cách 10cm, màn hình theo mình đánh giá là đẹp, màu sắc trung thực, nhưng có vẻ hơi chút xíu ám vàng, độ sáng màn hình mình nhận xét là rất tốt, trong nhà bình thường mình chỉ cần để độ sáng thấp nhất đã đủ dùng, ngoài trời nắng khoảng 12h-2h chỉ cần để 1/4 độ sáng đã đủ dùng, đáng tiếc ở chỗ máy không có cảm biến ánh sáng, cảm biến tự động tắt mở màn hình khi sử dụng bao da thì mình không biết vì mình chưa dán màn hình hay mua bao da cho máy gì hết, vẫn để nguyên như cũ, thêm vài điểm nữa là màn hình máy có vẻ hơi bóng khi ở ngoài trời kèm theo sử dụng thời gian khoảng 6-7 tiếng màn hình máy đầy dấu vân tay kèm theo hiện tượng loạn cảm ứng nếu bạn chơi game lâu nhưng cũng xảy ra trong điều kiện bình thường nhưng bạn chỉ cần xử lý như sau theo kinh nghiệm của mình:
B1: Cố gắng cho máy về màn hình chủ
B2: Tắt màn hình
B3: Dùng khăn hoặc bông gòn lau sạch màn hình máy
B4: Bật màn hình lên

Nếu hiện tượng còn xảy ra thì bạn hãy Tắt nguồn máy và để khoảng 15s> sau đó bật lại máy sẽ hết
3. Hiệu năng:
Máy sử dụng CPU Mediatek MTK8125 4 nhân 1.2ghz công nghệ 28nm kèm theo GPU PowerVR SGX 544MP, nhiều bạn sẽ thất vọng khi thấy dòng chữ này nhưng đừng khinh thường sức mạnh của nó, máy chạy cực kì mượt, CPU chạy phần mềm cực kì mượt mà, các game nặng như Modern Combat 4, Need for Speed Most Wanted, Asphalt 7, đều chạy mượt MC3 hay NOVA 3 thì mình chưa test, nhưng hầu như máy xử lý mượt mà tất cả các tác vụ hay game nặng, chưa hết bạn hãy xem tới phần Benchmark để biết thêm, vài điểm nữa là máy rất mát thỉnh thoảng khi sử dụng thời gian dài khoảng 5tiếng> thì máy chỉ hơi nóng mặt sau hay khi bạn sạc máy trên giường bạn úp mặt nào xuống thì mặt đó sẽ nóng
4. Pin:
Điều này hầu như rất quan trọng trong các tiêu chí để lựa chọn máy, mang trong mình viên pin dung lượng 4960mAh - hơi ít ỏi nhưng bạn hãy yên tâm, nếu chịu khó cài thêm Clean Master và GO Power Master kèm theo để độ sáng màn hình dười 1/4 thì pin máy xài khá lâu, mình sạc từ tối hôm trước sáng sau rút sạc để đó, trưa về chơi game từ 9h-12h nghỉ ăn cơm, sau đó tiếp tục chơi từ 12h30-4h30 máy báo pin còn 8% => chơi được 8tiếng - 1 con số khá ấn tượng như vậy sẽ đủ sức cho bạn sử dụng trong khoảng gần 2ngày
5. Kết nối:
Máy trang bị các kết nối thông dụng như: A-GPS, Bluetooth v4.0, Wifi a/b/g/n, MicroHDMI, không có NFC và 3G, thực tế sử dụng cho thấy cách Router Wifi khoảng 15m Galaxy Mini GT-S5570 và Galaxy S2 bắt sóng yếu thậm chí không bắt được sóng, nhưng Acer Iconia A1-810 vẫn bắt tốt và lướt net bình thường
6. Benchmark:
Như trên mình đã nói, các bạn đừng quá thất vọng khi xem thấy dòng chữ MTK hay Mediatek, đừng khinh thường sức mạnh của nó và đây là kết quả kiểm chứng: ( Xem ảnh đính kèm), bạn nào muốn test thêm gì cứ việc nói mình sẽ test và update kết quả
7. Camera:
Camera thì không cần phải kì vọng vào những chiếc máy tính bảng này, vì nó chỉ có tác dụng lưu giữ khoảnh khắc tức thời chứ không thể hỗ trợ như một chiếc camera điện thoại hay máy chụp hình được, một số ảnh chụp: (Xem ảnh đính kèm)
*** Tổng kết:
Acer Iconia A1-810 là 1 sản phẩm rất thích hợp với người tiêu dùng muốn trải nghiệm hệ điều hành mới mẻ như Android nhưng ngân sách hạn hẹp nhưng cấu hình không quá "hẻo". Đây còn cạnh tranh với phân khúc cao cấp như iPad Mini của Apple với mức giá rẻ hơn gấp 2 lần. Nói chung đây là 1 "chiến binh" quần áo "rách rưới" nhưng được trang bị vũ khí tối tân
** Mọi thắc mắc các bạn có thể gửi lại Topic này mình sẽ cố gắng hết sức có thể để giải đáp
UPDATE.....
*UPDATE: Đã test NOVA 3, GTA Vice City, The Dark Knight Rises đều chơi ổn, Modern Combat 3 test ko được các bạn nên tự tải trên pc sau đó copy vào máy chứ đừng nên tải ngay trong máy sẽ ko chơi được

Quảng cáo

Thêm cái nữa: Phiên bản 3G của máy này mang tên A1-811 VN chúng ta ko có bạn nào thích chiếc này thì chỉ còn cách xách tay thôy
220 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Pamjahun
ĐẠI BÀNG
11 năm
Topic nay vang nhi
1 bài review hay,thank bác chủ
Pamjahun
ĐẠI BÀNG
11 năm
Topic này có vẻ vắng quá
Mính cũng mới tậu 1 em acer A1 810 được hơn 1 tuần. Đánh giá là em nó xài rất tốt so với tầm giá 4.2 triệu (Giá 4.69 triệu Ng Kim khuyến mại giàm 500k). Màn hình tỉ lệ 4:3, nét, cảm ứng rất mượt.
Bạn Pamjahun có để ý là xài pin tới mức còn 30% thì lúc này máy mau hết pin ko vậy. Mình để ý là ở mức còn 30 % thì pin sụt rất nhanh.
Pamjahun
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vinhtoan1982 mình thì từ 20% và hiện đang bị pin ảo
Pamjahun
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vinhtoan1982 bạn dán màn hình chưa, mình gặp tình trạng là sử dụng thời gian dài, nhiều mồ hôi thì cảm ứng loạn, lau sạch, khởi động lại, hoặc tắt màn hình mới hết
Cái này có hỗ trợ USB 3G không bạn?
Pamjahun
ĐẠI BÀNG
11 năm
@NguyenXuanBang mình ko biết nữa nhưng nghe nói là có
Thanks bạn Pamjahun.Bài viết rất chi tiết.Máy mình sài được gần 3 tháng rồi.Rất hài lòng.máy đáp ứng đầy đủ nhu cầu,đặc biệt thích máy ở khoản pin rất bền.màu sắc trung thực
Pamjahun
ĐẠI BÀNG
11 năm
@qaqcdept Cảm ơn bạn đã ủng hộ, mình sẽ cố gắng hơn nữa
Bạn Pamjahun có thử kết nối máy với pc chưa? có kết nối dạng USB mastronge được ko. truyền dữ liệu có nhanh không ?
Máy mình đã bật gỡ lỗi usb nhưng kết nối vẫn giống như dạng kết nối đa phương tiện.Pin từ 40% thì xuống rất nhanh.Chắc là hiện tượng pin ảo như các bạn từng nói.nhưng từ 100% thì rất lâu xuống.
Pamjahun
ĐẠI BÀNG
11 năm
@qaqcdept pin từ 40% thì mình công nhận xuống nhanh thiệt, bạn để độ sáng màn hình bao nhiêu, màn hình máy mình thấy khá sáng ở trong nhà để thấp nhất máy trụ hơn 22h lận
Pamjahun
ĐẠI BÀNG
11 năm
@qaqcdept kết nối usb thì bạn lên trang acer nó có driver ý, kết nối storage thì mình cắm vào nó hiện là thiết bị đa phương tiện dô trong nó có bộ nhớ trong rồi làm gì làm nhưng file nén thì ko thể giải ở đó được, bạn phải giải ở ngoài, mình chỉ biết nhiêu đó, bạn hỏi thêm các bro xem thử
Pamjahun
ĐẠI BÀNG
11 năm
@qaqcdept pin bạn xài liên tục hay còn để chờ
Máy sài ko liên tục,Rảnh tay thì sài thôi nên cũng ko biết chính xác là pin sử dụng bao lâu.Như hôm qua mới cắm sạc khi 12% thì thời gian sử dụng trước đó la 2 ngày 10h. Phụ thuộc vào tg sài và chương trình sài thôi.Mình chủ yếu la web thôi.Hôm qua sạc gần 3h mà pin lên có 58%.Nhung để sài thì cũng được lâu lắm.Chắc là giá trị thật.Pin 4960mAh la ngon lắm rồi.
Pamjahun
ĐẠI BÀNG
11 năm
@qaqcdept sao kì vậy, mình sạc 2 tiếng nó lên khoảng 63% rồi, mình cày game là chính, hehe, Modern Combat 4 thôi, wifi liên tục
Cái vụ kết nối mình cũng giống như bạn nói đó.Mình sài nokia X6 khi kết nối mass strorage thì có thể giải nén như usb luôn.Chắc android 4.2.2 nó ko cho phép như vậy.thấy trên diễn dàn nói kết nối gỡ lỗi USB thì có thể làm được mà mình làm ko được,tưởng có 1 mình mình bị vậy thôi chứ.Độ sáng mình để khoảng 10%.Hình ảnh vẫn rõ nét và ko bị chói
A1-811 có 3G bên Trananh thấy đang khuyến mại đấy :v
pngbatho
TÍCH CỰC
11 năm
Cho mình hỏi tình trạng loạn cảm ứng có thường xuyên xảy ra không. Tính mua em này nè. Mà lo cái vụ loạn cảm ứng quá đi. Vừa sạc vừa sử dụng có bị loại cảm ứng không các bạn. Thêm vào đó camera chụp ảnh thế nào vậy
Pamjahun
ĐẠI BÀNG
11 năm
@pngbatho Không, bạn xài lâu khoảng 5tiếng> mới xuất hiện loạn cảm ứng, vừa sạc vừa sử dụng không bị loạn nhé chỉ chai pin thôi, camera chụp trung bình, khuyên bạn nên cài thêm Super Camera của K900 (trên Tinhte đã có 1 bài)
Pamjahun
ĐẠI BÀNG
11 năm
UP: máy có Touch WakeApp rất hay để chạm 5 ngón tay hoạc hai ngón trỏ, các bạn vô Settings>... tới phần nào mình ko nhớ nhưng trong đó có
- Sẽ sớm up ảnh AnTuTu v4, và Geekbench 2
Pamjahun
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thegioididong đang có bán Iconia A1-811 3G, bạn nào thích thì mua, giá chênh 1tr so với Iconia A1-810 Wifi
A1-810 gio giảm giá còn ~4tr.Hồi mình mua là 4tr469. Hơi tiếc 1 chút.Bản 3G phù hợp với bạn nào hay di chuyển,giá quá tốt so với máy.Mà mình thắc mắc 1 chút là sao 1 số mtb acer cao cấp hơn A1-810 cả về cấu hình lẫn giá tiền nhưng pin lai rất thấp ( như inconia W3-810 chí có 3400mAh - giá 8tr3)nhưng thới gian sử dụng cũng 7-8h.Có phải là do hdh hoặc chip tiêu thụ ít điện năng hơn ko ?
Pamjahun
ĐẠI BÀNG
11 năm
@qaqcdept Cái đó nó xài chip Intel hoặc Qualcomm nó mới đắt vậy đó, này chỉ Mediatek giá rẻ mà
Em cũng đang bảo mua e nay o tgdd 5 t ma cps 3 g. Hdmi. Pin 5000. Cam 5mp. Bo nho 16 g là minh kết rùi

Sent from my LG-F100L using Tinhte.vn mobile app
Máy này bạn Pamijahun có root hay cook lại ko.Không biết nó có hiệu quả hơn ko ? Mình mua về là sài luôn. Ko thấy hiện tượng loạn cảm ứng như bạn nói. Có lẽ sài ko liên tục nên ko thấy.về độ phãn giải thấy vậy là tốt lắm rồi. Mắt người nhìn nó cũng có giới hạn của nó nên đâu cần quá sắc nét. Như xem phim thì cần 24 hinh/s là có chuyển động liên tục mượt mà rồi..quan trọng là chất lượng của tấm hình ra sao. Chứ hình chất lượng thấp thì màn hình rentina cũng bó tay thôi.
Pamjahun
ĐẠI BÀNG
11 năm
@qaqcdept chưa, mình chưa cài room hay cook gì hết, sợ... mất bảo hành, camera chụp đủ sáng không tệ nhưng thiếu sáng thì... , Bạn nên cài thêm Super Camera của K900 trên mod Tinhte có 1 bài, chụp mình đánh giá là đẹp, nhiều hiệu ứng cùng nhiều tuỳ chình, kèm thêm Cymera nếu bạn muốn chế hình
Con naydf quay phim full hd hả các bro

Sent from my LG-F100L using Tinhte.vn mobile app
Pamjahun
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nikd7000 Được, FullHD 1080p
Mình đang dùng acer A1-811 thì thấy chức năng định vị là GPS chứ không phải A-GPS, tắt hết 3G, wifi, sử dụng map offline mà vẫn dùng google map + GPS được, ngồi trong nhà ngay cửa sổ mà app GPS status vẫn bắt được 10/10 satellite. Giá 5tr thì trong dòng tablet 8" + 3G con acer A1-811 là rẻ nhất rồi.
Pamjahun
ĐẠI BÀNG
11 năm
@dhphucs tiếc rằng đã mua A1-810 Wifi T_T
Pamjahun
ĐẠI BÀNG
11 năm
@dhphucs A-GPS thưa anh, đây là chuẩn thông dụng nhất đấy sang hơn mới ........ GLOSNASS
@Pamjahun Thưa a con acer A1-811 3G thì định vị GPS của nó là GPS + A-GPS. Có nghĩa là có thể định vị bằng 2 cách:
1. Định vị chỉ dùng chip GPS + map offline (tải sẵn). Cái này thử rồi, bắt sóng GPS nhanh, ổn định, chính xác.
2. Dùng mạng wifi, 3G để hỗ trợ định vị.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019