Đánh giá Amazon Fire TV 4K: nhỏ, gọn, không yếu, giàu tiềm năng

ND Minh Đức
6/11/2015 5:11Phản hồi: 62
Đánh giá Amazon Fire TV 4K: nhỏ, gọn, không yếu, giàu tiềm năng
Fire TV 2015 được Amazon tiến hành nâng cấp khá lớn về phần cứng, mạnh hơn nhằm hỗ trợ stream video chất lượng 4K, đồng thời hỗ trợ nhiều game đòi hỏi cấu hình cao hơn. Cùng FireOS 5.0, chúng ta có một giao diện rất trực quan, rất đã để xem phim, nghe nhạc, giải trí tại nhà,... nhưng có lẽ điều đó chỉ đúng khi bạn có tài khoản Prime và ở Mỹ thì mới thưởng thức trọn vẹn được. Tuy nhiên, máy đã có phần cứng tương đối mạnh và chúng ta cũng có những cách "luồn lách" để "Việt hóa" máy, khai thác hết sức mạnh tiềm ẩn trong nó. Và cũng do đó, mình sẽ đánh giá nó ở 2 cách tiếp cận về nội dung: chính chủ và "ngoài luồng".

Giá của FireTV ở Mỹ là 99$, khá tốt cho một thiết bị hỗ trợ 4K

Phần cứng: Sức mạnh tiềm ẩn

Thiết kế không nhiều thay đổi, nhưng bên trong Fire TV 2015 được nâng cấp để mạnh hơn, hỗ trợ 4K và các tác vụ nặng tốt hơn
Vẫn là chiếc hộp đen bằng nhựa, vuông vức, sắc cạnh và đẹp (theo cảm quan của mình) giống như phiên bản trước, Fire TV có thể được đặt gọn gàng vào một vị trí khiêm tốn bên cạnh tivi mà không chiếm quá nhiều diện tích. Nhỏ như thế nhưng bên trong phần cứng đã được nâng cấp đáng kể bằng CPU lõi tứ của MediaTek (1 cặp 2GHz và 1 cặp 1.6GHz) được cho là mạnh hơn 75% so với phiên bản đầu.

Mặt khác, nó cũng được trang bị thêm GPU PowerVR GX6250, 2GB RAM nhằm hỗ trợ các tác vụ nặng như chơi game, cũng như những "thứ khác" mà mình sẽ thử nghiệm sau. Bộ nhớ trong của máy chỉ có 8GB và do đó, nếu chơi nhiều game, lưu nhiều video thì phải gắn thêm thẻ nhớ microSD (tối đa 128GB). Kết nối wifi 802.11 ac cũng được hãng trang bị với mục đích không gì hơn là stream 4K ngon hơn.

Về code video, máy hỗ trợ giải mã HEVC H.265, H264 cho các nội dung 1080p và stream 4K UltraHD tốc độ 30fps. Tuy nhiên, cần lưu ý là muốn xem được 4K thì ngõ vào HDMI của tivi phải là chuẩn HDMI 2.0 (HDCP 2.2), do đó nếu muốn thưởng thức trọn vẹn chất lượng mà FireTV hỗ trợ thì cần phải có một chiếc TV tương ứng. TV nhà mình chỉ dừng ở mức fullHD nhưng vẫn ép máy chạy thử 4K xem phản ứng nó thế nào là chính.

Chiếc remote nhỏ gọn, nhẹ nhàng và có chức năng tìm kiếm bằng giọng nói khá hữu dụng trong nhiều trường hợp

Tất nhiên, về phần cứng thì không thể không nhắc tới chiếc remote nhỏ gọn và khá đẹp. Trước giờ mình có xài qua những chiếc Android TV như Razer Forge TV và Nvidia SHIELD nhưng mình chỉ xài tay bấm chơi game đi kèm để điều khiển. Đôi khi chỉ muốn xem phim hay TV mà cứ phải cầm tay bấm lên thì thật sự phiền, nặng và mất cả hứng. Do đó, việc dùng một chiếc remote để điều khiển TV cho trải nghiệm khá tốt. Đặc biệt là Fire TV Remote có ra lệnh bằng giọng nói, một số trường hợp không cần gõ bàn phím ảo cho mất công mà chỉ nói là sẽ tìm được nội dung muốn xem, khá đã.

Nội dung chính chủ: sẽ rất tuyệt vời nếu bạn có tài khoản Amazon Prime và không bao giờ nghĩ tới "việt sub"

Giao diện chính của FireOS 5.0 trên Fire TV 2015

Amazon Fire TV 2015 được hãng cài sẵn hệ điều hành FireOS 5.0 - nhân là Android nhưng được hãng làm lại để phục vụ tối đa cho thiết bị của họ. Về giao diện người dùng, phiên bản mới được bố trí lại các menu khu vực, đưa xuống hàng dọc bên trái chứ không còn ở cạnh trên màn hình nữa. Gần như bên trong đó là tất cả các dịch vụ mà Amazon cung cấp cho người dùng (nếu không cài thêm các dịch vụ khác như HBO, Netflix,...).

danh_gia_fire_tv_2015_tinhte_4.jpg Mọi thứ sẽ rất tuyệt vời nếu bạn tham gia các dịch vụ mà Amazon cung cấp, nội dung phim phong phú và được cập nhật kịp thời, phần lớn là HD và có nhiều nội dung 4K

Quảng cáo

Nếu là một khách hàng của Amazon Prime, có thể nói việc trải nghiệm giải trí sẽ rất tuyệt vời. Tất cả các phim lẻ, phim truyền hình,... đều xuất hiện trên store này. Người dùng Prime được truy cập nội dung rất phong phú, bấm vào từng phim sẽ có tóm tắt nội dung, có cả thông tin của diễn viên đóng trong phim cho bạn nào cần tìm hiểu. Thí dụ như mình đang xem Doctor Who SS 8 mà không biết "Who Girl" là diễn viên nào thì cứ ra lệnh, hệ thống sẽ cung cấp đầy đủ thông tin của cô ấy, khá đã.

Phụ đề tiếng Anh - tính năng khá đáng giá

Các nội dung video phần lớn đều được cung cấp theo chuẩn HD và điểm mình khá thích là cái nào cũng có tùy chọn hiển thị phụ đề - tất nhiên là tiếng Anh. Đó là lý do tại sao mình nói nó sẽ rất tuyệt vời khi bạn không có khái niệm "Việt sub" trong đầu. Theo mình đây là một điểm khá có ích, đặc biệt là đối với những phim bộ có nội dung phức tạp, câu thoại nhiều như trong Sherlock hoặc Dr Who thì nếu không có phụ đề, chắc mình không theo kịp diễn tiến của phim luôn.

danh_gia_fire_tv_2015_tinhte_9.jpg Xem thử nội dung 4K bằng ứng dụng Youtube trên Fire TV, xem video 4K bằng VLC cũng khá mượt (ảnh chụp màn hình - screenshot)

Về tốc độ stream phim, từ giao diện cho tới phản ứng load phim đều khá nhanh. Một phim mới mở mất khoảng 1-2 giây là bắt đầu trình chiếu. Mình sử dụng mạng 32Mbps, lúc xem TV vẫn duyệt web bằng máy tính hoặc điện thoại mà không thấy hiện tượng lag, giật.

Về phần mềm và chơi game. Chúng ta có một kho ứng dụng tương đối đầy đủ so với những chiếc Android TV khác. Chúng ta vẫn có những ứng dụng thần thánh để duyệt file, VLC để chơi file video, các ứng dụng xem TV của nước ngoài,... Game thì cũng khá đa dạng và được cập nhật thường xuyên. Shave Knight và Duck Tales Remasterd được tặng sẵn khi bạn mua máy và còn nhiều game khác, giải trí cũng có, hành động cũng có,... nói chung là khá nhiều và đủ cho nhu cầu giải trí cơ bản. Qua phần mềm VLC, file video chất lượng 4K được trình diễn khá tốt, mượt. Nội dung 4K mình xem thông qua ứng dụng Youtube cũng khá nuột nà.

Quảng cáo

Kho game khá phong phú và đa dạng, nhiều thể loại khác nhau

Bỏ ra thêm 50 đô la nữa nếu bạn mua bản chỉ có remote, việc chơi game cũng trọn vẹn hơn do một số game không chơi bằng remote được. Tuy nhiên, nếu có PS4, Xbox hoặc một số tay bấm chơi game của hãng khác thì có thể bạn không cần mua thêm tay bấm chính chủ nữa vì vẫn có thể pair nó với Fire TV để chơi game. Một điểm mình khó hiểu là tại sao hãng không cho chúng ta tìm kiếm ứng dụng bằng cách nhập tên vào, đôi khi gây ra không ít khó chịu cho mình. 😔

Có thể đọc tới đây, các bạn sẽ cảm thấy chán và nghĩ rằng đây chỉ là chiếc máy dành cho người nước ngoài, xài ở Mỹ chứ ở Việt Nam thì việc có tài khoản Amazon Prime là chưa phổ biến, việc thuê phim hoặc đăng ký các dịch vụ giải trí nước ngoài cũng chưa được dùng nhiều. Vâng, mình cũng từng có suy nghĩ như vậy! Nhưng xin nhớ rằng dù sau đi nữa, FireTV bản chất vẫn là một chiếc AndroidTV - một thế giới mà người ta có thể can thiệp, "làm trái" nhưng gì mà nhà sản xuất muốn. Và cái mình muốn nói là tùy biến Fire TV lại để nó thân thiện với anh em hơn, đồng thời khai thác tối đa sức mạnh của nó để đánh giá có phần chính xác hơn.

Fire TV 2015 tùy biến: một chân trời mới mở ra, xem IPTV, HD 1080, Dolby 7.1,... chấp nhận "sống chung với lỗi"

Khả năng của máy đã được mở rộng bằng cách kích hoạt chế độ Developer và cài ứng dụng khác (ảnh chụp màn hình - screenshot)

Tuy rằng cách tiếp cận của Amazon đối với Fire TV là khá đóng, họ gần như bắt chúng ta phải sử dụng các dịch vụ của họ (dù rất ngon), nhưng vẫn còn chừa đường để chúng ta can thiệp vào máy, cài file apk vào. Thao tác cài đặt bây giờ cũng dễ hơn xưa rất nhiều, không cần tìm ip rồi sideload file vào máy nữa, thay vào đó chúng ta chỉ cần kích hoạt chế độ Developer trong cài đặt, sau đó cài ứng dụng quản lý file trên chợ ứng dụng chính chủ, chép file apk vào USB rồi cắm vô, cài là xong. 😁

Và cái mình chọn cài để mở rộng khả năng của Fire TV là Kodi (XBMC hồi xưa) - "chén thánh" của anh em xài Android TV. Ứng dụng này có rất nhiều add-on hữu ích, cho phép chúng ta chơi file trực tiếp từ link Fshare (tất nhiên là cần tài khoản Fshare Vip), truy xuất tới các dịch vụ cho xem phim trực tuyến ở Việt Nam, xem đá bóng qua SopCast, qua P2P và cả xem IPTV nữa.

File phim chất lượng fullHD 1080, âm thanh 7.1, phụ đề Việt đầy đủ và không hề lag, giật, thời gian load khoảng 3-4 giây là bắt đầu chơi (ảnh chụp màn hình - screenshot)

Sau khi cài đặt xong, cài thêm các add-on vào, mình đã có thể thử khả năng stream phim chất lượng cao của Fire TV. Đầu tiên, bài test nhẹ nhàng thôi, thử stream nội dung film độ phân giải HD 720 bằng link Fshare. Fire TV 2015 vượt qua rất tốt bài test này, phim load nhanh, thời gian buff độ khoảng 1-2 giây là chúng ta đã bắt đầu được xem phim rồi.

Nâng lên, mình thử chơi file chất lượng 1080, âm thanh 7.1, cũng bằng link Fshare. Mất khoảng 3-4 giây tính từ lúc nhấn nút play, file sẽ được buff về và trình chiếu. Rất mượt, không hề có tình trạng giật lag xảy ra đối với nội dung 1080. Trong một phép so sánh với Nvidia SHIELD mà mình đang xài thì sự khác biệt ở 2 hạng mục trên là không có. Thời gian load phim vẫn nhanh, nhạy và điều này chứng tỏ sự nâng cấp phần cứng của Fire TV năm nay là hoàn toàn xứng đáng. Kết quả này thật sự làm mình bất ngờ.

danh_gia_fire_tv_2015_tinhte_16.jpg Hai kênh NatGeo và Discovery mà mình thường xem, chất lượng HD, xem qua IPTV khá mượt nhưng phải mất 2-3 giây để chuyển kênh (ảnh chụp màn hình - screenshot)

Tiếp theo, mình thử cho Fire TV stream truyền hình qua giao thức IPTV, các kênh mình chọn đều là HD. Tương tự như trên, máy mất khoảng 2-3 giây để mở kênh, rất nhanh, trong quá trình xem cũng khá mượt, không có tình trạng giật, lag, xé hình,... xảy ra. Tuy nhiên, khi thử nghiệm với file ISO Bluray thì Fire TV bắt đầu có sự đuối sức, thời gian load khá lâu, từ 2-3 phút mới chơi được.

Và tất nhiên, khi bạn muốn dùng hàng không chính chủ thì bạn phải chấp nhận "sống chung với lỗi" và qua thời gian sử dụng, mình xin thưa rằng Kodi là đầy lỗi. Đôi khi gặp tình trạng treo chỉ vì thao tác hơi nhanh một chút, ứng dụng cài xong rồi không thể hiện ngoài home mà phải đi sâu vào cài đặt mới khởi chạt lên được (khá phiền nhưng khắc phục được nếu can thiệp sâu hơn) các add-on được người dùng phát triển còn khá thô sơ, chưa đảm bảo tính chất ổn định và cả bảo mật cho người dùng (mình đăng nhập thử tài khoản Fshare vào add-on và thử xong đã đổi pass liền vì có trời mới biết có bàn tay nào chạm vào đó không).

Tạm kết

Dù vậy, khi đã chấp nhận sống chung với lỗi thì những lợi ích của nó mang lại là quá lớn, nó mở rộng khả năng của chiếc Fire TV đặc biệt tại thị trường Việt Nam, nơi mà Amazon vẫn chưa hỗ trợ nhiều. Bằng cách cài thêm ứng dụng bên thứ 3, chúng ta có thể mở rộng khả năng của máy lên rất nhiều, đã hơn, thân thiện với người dùng hơn. Trên đây mình chỉ nói sơ lược cách dùng Kodi để đánh giá hết khả năng của máy, còn nhiều ứng dụng khác, nhiều tùy biến thú vị khác mà chúng ta có thể làm để chiếc Fire TV đã hơn, thân thiện hơn, hẹn anh em ở các bài chia sẻ khác nếu nhiều anh em có nhu cầu.

Cuối cùng, mình cho rằng bằng việc nâng cấp phần cứng lần này, Fire TV 2015 đã mở ra một nhiều lựa chọn rất mới cho người dùng, bạn nào thích chính chủ, sử dụng dịch vụ ngon thì chọn các gói mà Amazon cung cấp. Bạn nào muốn tùy biến nó cho Việt Nam hơn, chấp nhận lỗi vặt nhưng đổi lại "sướng" hơn, thì cũng có cách làm và phần cứng của Fire TV là đủ cho các nhu cầu đó. Thiết nghĩ với mức giá 99 đô la, đây là thiết bị khá đáng cân nhắc với nhiều lý do, thay vì chọn những sản phẩm có giá tương đương hoặc rẻ hơn, thoạt nhìn có vẻ hào nhoáng nhưng xuất xứ không rõ ràng.
62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tôi thấy kiểu dáng ko bằng apple tivi
Mua cái này về có cần đăng kí hay đóng thêm tiền dịch vụ truyền hình nữa ko vậy ta
sao ko làm giống bài trên tay táo TV , có video coi cho đã 😁
khá chuẩn
Ko vietsub, vậy có "engsub" ko chủ thớt? Tật mình coi phim phải có engsub mới theo kịp diễn biến phim.
thingal
ĐẠI BÀNG
8 năm
@chickenhead đọc kỹ đi baby,có engsub mà
"Các nội dung video phần lớn đều được cung cấp theo chuẩn HD và điểm mình khá thích là cái nào cũng có tùy chọn hiển thị phụ đề - tất nhiên là tiếng Anh."
ferazzi
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái này hơn apple tv là có thể cài kodi dễ dàng, mua cái này về cài kodi vào thì nó hơn hàng trăm android box của tàu, remote dễ dùng, mấy cái remote tàu mua về toàn đem vứt. Mà vn chỉ cần xài kodi là đủ rồi, dùng mấy cái app phim mỹ phải mua account cũng tốn kém.
Kodi thì vietsub, engsub, tàu sub , phim gì cũng chả tthiế, quan trọng kiếm dc source ngon.
datvn
TÍCH CỰC
8 năm
@ferazzi Codi là gì hả bác? em gà mờ mong bác thông cảm!
dino_su
CAO CẤP
8 năm
@trungppc Nhầm đài loan nhé bác.vậy htc bác cũng cho là tàu sao?
@datvn "Codi" là "Kodi" và là cái này đây bác ạ 😁

KODI 16.0, KODI 15.2, KODI 14.2 - tích hợp sẵn tất cả các addon giải trí hay nhất năm 2015
M-ART
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hieuhien.vn Mình hay xem kodi trên máy tính nhưng ko biết addon nào nhiều nội dung và ổn định. Bên hiếu hiền có add on cho kodi trên tivi ko ạ?
mrford105
TÍCH CỰC
8 năm
có acc amazone prime, 100$ mà nhiều cái hay ho
hieupbc
ĐẠI BÀNG
8 năm
kodi chứ bác ơi
Vấn đề là cái kho ứng dụng, chỉ có android tv là có sẵn kho ứng dụng từ gôgle play, chung nền tảng nên chả phải chờ lập trình viên, chứ mấy cái khác mua về chỉ ngắm hoặc vào qua trình duyệt thôi
do cable speed
Chưa ủng hộ được nhiều sản phẩm của amazon nhưng cực kỳ khoái cái kindle basic đang xài, rất bền
mmmggg
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình ko rành về cái này nên muốn hỏi có dùng dc với ios ko các bác? Thấy cũng hay qua.
làm phiền chủ topic cho mình hỏi cái này có sử dụng chung với hdd external như wd được không mình cắm vào usb 3.0 chẳng hạn
@whatwhenwhere Phải tuỳ biến xíu mới được bạn. Chứ chính chủ thì không.
khoaslim
TÍCH CỰC
8 năm
1.4 đã xem đuợc 4k 30fps rồi mod à
@khoaslim vâng. Nhưng sao coi 4k copy protected Amazon Prime với Netflix 😔
@ndminhduc nhà e đang dùng cái đầu android box MXQ M10 , cài kodi rồi nhưng kiếm cái add-on phim + các kênh truyền hình khó quá , cài ở hochiminhlike , hieuhien hầu như toàn đi clone ở đâu về thêm nếm quảng cáo cho website của họ , xem rất chi là giật , còn cái FPT Android TV sau đợt update này giật lag ko xem được nghe đâu đang fix , anh xem có nguồn add-on nào xem kodi tự update không cho em xin với , xem ngon là được chứ đừng giật quá , cảm ơn a
@hoanghung.tb Cài này bạn qua bên hdvietnam . Có mục android box . Có đầy đủ các add on cho bạn xem phim + tv
@baohen1510 cảm ơn bác nhá
các bác cho em hỏi xem trên fshare là xem ntn nào ạ, xem bằng lap có được ko
@toivaem986 Mở phim link Fshare lên là xem mà không cần phải tải về. Trên đt mình toàn xem như vậy.

Theo mình trên laptop chắc phải tải về. Và dùng VLC mở phim lúc nó đang tải.
@toivaem986 Trên Laptop bác cài bản KODI này để xem nhé:
Hướng dẫn cài đặt KODI cho máy tính PC, Laptop
@hieuhien.vn xem phim trên này có hay hơn xem bt trên web ko bác, m xem thử trên hd việt thấy lằng nhằng phết
baduy90
TÍCH CỰC
8 năm
mọi ngừoi cho mình hỏi là em này có dùng đc với tivi đời cũ không. và tivi đời cũ lên dùng em Androi nào là hay nhất?
@baduy90 Dùng em Zidoo X1 là tốt nhất nhé, có hỗ trợ cả TV đời cũ lẫn TV đời mới bác ạ, sau này nâng cấp lên TV đời mới vẫn còn dùng được.
Trên tay Android Box Zidoo X1 và X6 Pro: gia công tốt, cấu hình cao, giá hợp lý
cho hỏi xem đài live tv của mỹ được ko, còn ba cái film ko quan tâm, sao ko thấy ai review được cả.
ở việt nam tốt nhất dùng tàu tv thì ngon hơn nhiều
Chất lượng cũng kha khá.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019