Đánh Giá Các Loại Nhớt Tổng Hợp Dành Cho Xe Tay Côn/PKL và Tay Ga

supermoney001
17/8/2016 8:56Phản hồi: 41
Đánh Giá Các Loại Nhớt Tổng Hợp Dành Cho Xe Tay Côn/PKL và Tay Ga
Trong Topic này mình sẽ nhận xét về từng loaị nhớt tổng hợp dành cho Tay Côn/PKL và Tay Ga theo cảm nhận đã xài của mình và sẽ còn update thêm các loại khác nữa.
#2 sẽ là của Tay côn/PKL
#3 sẽ là của Tay ga

Ưu điểm của dầu tổng hợp
là có khoảng nhiệt độ hoạt động rộng, độ bền nhiệt cao, độ bay hơi thấp, chỉ số độ nhớt cao, ít tạo cặn …

Lưu ý: Nhớt dành cho Xe hơi sẽ sử dụng được 100% cho tay ga hoặc các xe xài nồi khô

Về Energy Conserving/Resource Conserving

Energy Conserving hoặc Resource Conserving để chỉ dầu bảo toàn năng lượng hay tiết kiệm năng lượng. Những loại dầu này có tính ổn định cao, độ nhớt thấp giúp nhẹ máy và tiết kiệm nhiên liệu.Thông thường hiện nay những loại dầu này có độ nhớt chất lỏng là 20 (0W-20, 5W-20) hoặc 30 (0W-30, 5W-30, 10W-30) và những loại nhớt tiết kiệm năng lượng này không hề liên quan API SM & SN. Không phải nhớt có API SM & SN nào cũng là nhớt tiết kiệm năng lượng.

"Energy Conserving (EC) oil can cause wet clutches to slip" – Bảo toàn năng lượng có thể gây trượt nồi với động cơ ngâm dầu (nồi ướt): Nhớt có nhãn “EC” không dùng được trên xe số (nồi ướt) nhưng có thể sử dụng tốt trên xe tay ga (nồi khô, tương tự kết cấu trên xe hơi)
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1/Motul 300v(Loại này tốt nhất cho Tay côn/PKL)

_Độ bốc: 10/10
_Êm: 10/10
_Điểm: 10/10

2/Valvoline Motor Cycle

_Độ bốc: 6.5/10
_Êm: 7/10
_ Điểm: 6.75/10

3/eni i-Ride Moto GP = ENI I-RIDE RACING = eni i-Ride Aprilia Racing = ENI I-RIDE MOTO3

_Độ bốc: 9/10
Điểm: 8/10

4/Mobil 1 Racing = Motul 7100 France=Total Racing = Ravenol Motobike 4-T Ester

_Độ bốc: 8/10
_Êm: 8/10
_Điểm 8/10

5/Repsol Racing 4T

_Êm: 10/10
_Điểm: 9.5/10

6/Liqui Moly Motorbike Street

_Độ bốc: 7.5/10
Điểm: 7.75/10

7/Shell Advance Ultra

_ Độ bốc: 7/10
Điểm: 7.5/10

8/Castrol Power 1 Racing

Loại này 1200km ban đầu chạy RẤT BỐC, RẤT ĐÃ nhưng SAU ĐÓ SẼ GIẢM DẦN
KHUYẾN NGHỊ: Chỉ nên xài max là 2000km đối với em này
Điểm: 8/10

9/Repsol Moto Sintetico = Valvoline SynPower 4T

_Độ bốc: 8/10
Điểm: 7.5/10
1/Castrol Edge Extended Performance = Mobil 1 Extended Performance( Mobil 1 Gold) = Ravenol Super Synthetik SSL
_Độ Bốc: 9/10
Điểm: 8.5/10

2/Shell Helix Ultra
_Độ bốc: 7.5/10
_Êm: 9/10
Điểm: 8.25/10

3/Total Quartz 9000 Energy
_Độ bốc: 8.5/10
Điểm: 8.25/10
Bin2901
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đang dùng motul 300v 10w40 cho T150
Thấy cũng bt. Ngoài việc máy nóng thì đỡ rung hơn
Máy nguội đi tiếng đầm hơn. Nóng đi vẫn è è è
Đi số thấp (1-2-3) nồi vẫn hú o o
Còn bốc thì ko biết có bốc ko vì mình chưa đi qua nhiều loại xe. Nhưng thốc ga vẫn delay 1s
@Bin2901 nếu đi t150 thì bác nên chạy thử 10w50 hoặc 10w60 đi
đi xa ko sợ bị hú
w40 đi xa quá cũng sẽ có tiếng hú đó bác
nhân tiện bác vô vote dùm em luôn nha
Bin2901
ĐẠI BÀNG
8 năm
@supermoney001 mình tưởng chỉ có 15w50 thôi chứ nhỉ, mới vào nghề ko rành lắm
lúc đi dạo mà đi 25km đi số 3 chắc chắn hú o o
@Bin2901 đúng rối 15w50 😃
tại xe của mình đi ko xa lắm( 1 lần đi dưới 15km) nên xài w40 thấy khá ổn
Bin2901
ĐẠI BÀNG
8 năm
@supermoney001 ý mình là đi 25km/h
còn 1 chặng của mình cũng khoảng 10km thôi mà tắc đường nên máy nóng nhanh
@Bin2901 nếu gặp kẹt xe dừng đèn đỏ lâu trên 20s thì bác nên tắt máy xe đi
để xe nguội bớt 😆
mà bác đi sao có 25km/h thía
đi vậy thì hại xe là phải bác nên đi sớm hơn hoặc lựa tuyến đường khác để đi( ví dụ lủi hẻm, chạy đường vòng tránh chỗ kẹt xe,..)
các bác cho mình hỏi,mình chạy con AB đời 2010 đến nay 40.000km,trước giờ thay nhớt loại 70 80k/1lit đủ loại.giờ muốn ổn định xe thì nên thay loại nào và ở TPHCM thì nên đến địa điểm nào uy tín.mình đang tính thay nhớt tổng hợp toàn phần tầm 300k đổ lại có hợp lý không,vui lòng hướng dẫn nhé.cám ơn.
@TrungReset nếu bác đi xe tay ga thì đi mobil 1 gold hoặc castrol extended performance( 2 loại này hình như chỉ có 5w30) dành cho xe mới
còn xe cũ chạy trên 20k km thì bác đi shell helix ultra 5w40 hoặc total quartz 9000 energy 0w40 đó( 2 loại này thì hình như chỉ có bình 4l giá 1 bình 4l là 950k tính ra 1l có 237k xài bao ngon 😃 )
1 vài chỗ có bán 4 loại mình kể ở trên uy tín ở tp mình chỉ ghi tên còn lại bác vô gg nhé: expresscenter, thegioinhot.vn, ducphuong
mấy loại dành cho tay ga thì bác cứ mua bình tổng hợp 4l của xe hơi tính ra rẻ hơn mua lẻ từng bình( giá lẻ từng bình 1l là 260k-280k/l còn mua 1 bình 4l là 950k tính ra là 237k/l)
mình cũng đã chạy thử mấy loại dành riêng cho tay ga( chuẩn MB) thấy thua xa loại danh cho xe hơi 😃
còn vụ Bảo Toàn Nặng Lượng thì mình ĐÃ GHI Ở BÀI #1( BÀI ĐẦU TIÊN) và giải thích cặn kẽ cả rùi nên bác yên tâm nhé ;)
@TrungReset Nếu xe đã chạy trên 40k km thì nên chạy với độ nhớt W40 và W50,tốt nhất là W50.Đó là nguyên lý thứ 1.
Thứ 2,đã chơi nhớt thì nên chơi nhớt tốt 1 chút,80k/lít thì thà đập nát chiếc xe,chứ đừng hành hạ nó.Hiện nay có 2 loại nhớt mình thấy khá tốt cho Scooter,đó là Motul và Eni. 2 loại này có giá từ 145k đến 220k thôi,đó là độ nhớt W40 còn W50 thì đắt hơn 1 chút.Muốn chơi nhớt tổng hợp thì quất luôn 300V đi,khỏi bất an điều j nữa.Và 1 điều nữa,nên hỗ trợ "bà xã" 1 ít nhớt lap của Motul,sẽ làm "bà xã" phấn khích nhiều hơn nữa đó.
Thứ 3,ngoài Express Center thì vẫn còn 1 vài chỗ bán nhớt khá có tiếng như nhotchinhhang.vn hay thegioinhot.vn,2 chỗ này nằm trên đường Trường Chinh và Lý Thường Kiệt,đều ở Sài Gòn,còn Hà Nội và các tỉnh khác thì mình bó tay.Nếu ở Hà Nội thì Express Center chuẩn bị mở 1 đại lý ngoài đó.Nghe nói tháng 7/2017 sẽ khai trương.
sonhai2705
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ab 2016 thay mobil gold or castrol extended đi tầm 2000km thay có phí kg??do mình thường 1500-2000km thì thay thì thay loại nào phù hợp nhất chứ để tầm 3000km thay thấy xót xe lắm 😃
cdang
TÍCH CỰC
8 năm
@sonhai2705 Không những phí tiền mà còn hại môi trường nữa, chỉ làm lợi cho mấy ông buôn dầu nhớt thôi, nhớt tổng hợp cao cấp như Mobil Gold hoàn toàn dùng dc trên 3000-4000km, mình dùng 4 năm nay rồi.
@sonhai2705 nhớt đó bác cứ xài 3000km đi
đảm bảo ko sao đâu
thay sớm chỉ tổ tốn tiền
nếu bác muốn rẻ thì mua mấy bình nhớt tổng hợp của xe hơi đó( bình 4l giá 950k tính ra 1l có 237k rẻ hơn mua lẻ từng bình 1l)
1 vài loại tổng hợp của xe hơi: shell helix ultra, total quartz 9000 energy, ravenol ssl,...
do castrol edge ex và mobil 1 gold ng` ta chỉ nhập về hàng 1l nên giá sẽ cao hơn mấy loại bình 4l
mình đã update xong các loại nhớt dành cho tay côn/pkl mà mình đã và đang xài
nếu sau này có loại nào mới ra mình sẽ mua xài liền để bỏ vô tiếp 😃
ngày mai sẽ lên tiếp về tay ga
các loại nhớt trên đây là mình post ko theo thứ tự nào cả do đó hơi lộn xộn mong các bạn thông cảm 😁
@nospecial thằng Shell Ultra theo mình nó hơn thằng Repsol Sintetico mà so ra thấy respol hơn shell luôn, chả hiểu
@Shen Time thì cái này là cảm nhận của mình mà bác 😔
thằng shell đó chạy êm nhưng bốc ko dc bốc lắm
thằng repsol sinte mình cho bằng điểm shell advance ultra mà( 7.5/10)
còn repsol racing thì gần như ngang với motul 300v( thua chút xíu) và dĩ nhiên hơn shell advance ultra rùi 😃
@nospecial cái này là tùy ng` chạy thui bác ah`
mình có ghi là cảm nhận của mình mà
mỗi dòng mình chạy 4 chai sau đó mới có kết luận để đảm bảo chính xác nhất ^^
do nhà có nhìu xe nên có dk làm bài này rùi share cho ae
thêm nữa là tùy hàng về nữa bác ah`
ví dụ có lúc cùng là 300v nhưng có hàng nhập về chạy ko hỉu sao nó ko ổn có hàng thì lại ổn
các bác vô vote dùm em với ạ ^^
Mời bác dùng thử loại này và đánh giá giúp em nhé

3 con sói, nhập khẩu Đức, giá 168k / chai 1 lít

http://yuko.vn/san-pham/wolver-racing-12x1l-10w-40/
đăng đi Moly, thây êm, không bốc nhưng cũng không lì. hài lòng
sắp tới thử Répol Racing hoạc 300V thần thánh 😁
Castrol Edge Extended Performance
Loại trên mua ở đâu các bác nhỉ?
Đến tiệm sửa xe có biển của castrol mua đúng không mấy bác?
@viphotca1 Loại này mình nhớ k nhầm là nhớt xe hơi, MOTOR Oil
@nospecial :D Bác là ai vậy :oops: Tại hôm bữa có ông kia hỏi nhớt này hôm nay thấy tính mua về test thử mà kiếm hoài không ra 😔
@Tim.Zeus Vậy ra tiệm sửa xe con hỏi đúng không bác 😁
Rinkl
ĐẠI BÀNG
8 năm
Trước em có dùng motul 300v mà cảm thấy không có gì đặc biệt lắm , e định thay chai maxima loại 400k không biết có bác nào dùng rồi cho em vài dòng cảm nhận với
dungtranchi
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cám ơn bác đã so sánh rất chi tiết. Tuy nhiên cảm nhận cá nhân cũng khó nói là đúng hay sai.
Nhân tiện cho hỏi các bác có thấy hay biết website nào có bảng phân tích cụ thể bằng máy chuyên dụng. Ví dụ: khi khởi động, khi chạy đều tốc độ 60km/h, khi chạy tốc đọ cao, nhiệt độ cao ở quãng đường dài.
Cám ơn
Liệu có thần thánh hoá thằng 300V quá ko vậy. Hoàn hảo ko chê chút gì
ducdl2
TÍCH CỰC
7 năm
Bác không thử Liqui moly cho xe ga nhỉ
mấy bác ơi cho em hỏi xe ga nhà em đi cũng kha khá rồi (gần 8 vạn km). nhu cầu em chỉ đi tầm 55km đầu tuần với 55km cuối tuần, giữa thời gian đó em đi nhẹ nhàng chừng 10 15km thôi thì em nên dùng nhớt W40 hay W50 ạ? em cảm ơn các bác nhiều
@minhduchuynh97 1 tuần mà chạy có hơn 100km tổng thì cứ W40 thôi,
Nhớ khởi động xe và cho chạy k tải trong 2ph trước khi chạy là ok rồi.
Cái đó sử dụng trong lần đầu chạy,còn đã chạy mà dừng lại,trong ngày vẫn chạy tiếp thì k cần phải cho xe chạy khởi động.
tự nhiên thấy cho điểm mà không thấy lý do gì hết, phải có dẫn chứng gì đó nữa chứ.
Cá nhân mình cũng xài qua cũng nhiều loại nhớt rồi.
300v công nhận là ngon, nhưng đánh giá perfect vậy thì quá khách quan rồi.
nhớt xe đi còn phụ thuộc vào người chạy nữa. Muốn chạy êm xài nhớt khác, muốn bốc loại khác, đi trong nội thành khác, đi ngoại thành nhiều xài cái khác ....
Các bác cho em hỏi, em đi xe ga cụ thể là Nouvo LX 2010 135cc, đến nay em đi được hơn 4 vạn km rồi. Trước nay vẫn đổ nhớt hãng nhưng dạo này em đi dưới 70km/h thì ko sao máy vẫn êm và bốc. Nhưng cứ ga trên 70km/h thì nghe tiếng o o o khá to phía sau, e cũng không rõ là đó là tiếng hú lap hay tiếng động cơ, nhưng em nghe tiếng này gần phía động cơ vs pô xe hơn. Em có thử đổi sang chai Shell AX7 Scooter đi vẫn bị tình trạng vậy nhưng tiếng bé hơn so với nhớt hãng, các bác cho em lời khuyên về nhớt phù hợp với xe của em được không, em đi bảo dưỡng vệ sinh đầy đủ thường xuyên mà giờ tự dưng bị vậy ạ. Em cảm ơn ạ
@hades1302 Thay nhớt lap đặc w140 đi bác. Thường nồi hú khó nghe hơn lap nó hú đó bác
@minhduchuynh97 Nhớt lap loại em thay gần đây là motul gear, loại bác bảo thì mua ở đâu và cụ thể tên loại với ạ
@hades1302 Lap total w140 bác ở sài gòn thì ghé hùng ký số 5A lý nam đế mua. Nhớ châm đủ lap nha bác tại mình nhớ 1 số đời nouvo nhớt lap đòi hơn 120ml. Mình không chắc chắn sẽ hết nhưng chỉ giảm phần nào thôi
@minhduchuynh97 Em ở hà nội, cảm ơn bác nha, em lại cứ tuoỏng tiếng động cơ kêu to, tại em đi dưới 70km/h hay lúc mới đề máy nghe tiếng máy vẫn ok lắm ko xào gì hết, em thấy nhiều người khuyên dùng shell em thử thấy rất ok, hoá ra nhts lap dùng đặc hơn nữa ạ, em đổ loại w90 thôi
@hades1302 Nó chỉ giảm thôi bác chứ không hết hoàn toàn do lap đã cũ rồi. Bác search trên các trang mua sắm online như lazada hay shoppe xem xem mình nhớ là có. Nó tên là total hi-perf gear oil 85w140

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019