Đánh giá camera an ninh Xiaomi mini Square: Rẻ, chất lượng tạm ổn

Nam Air
23/3/2017 11:25Phản hồi: 237
Đánh giá camera an ninh Xiaomi mini Square: Rẻ, chất lượng tạm ổn
Dùng chữ rẻ để nói về một sản phẩm của Xiaomi có lẽ là hơi thừa, vì anh em gần như mặc định đồ của hãng này là giá rẻ. Nhưng mình vẫn muốn nói đến khía cạnh rẻ của cái cam này, vì với 600 ngàn (hoặc nếu may mắn có thể gặp deal mua được giá rẻ hơn nữa) và với những gì nó làm được thì số tiền bỏ ra đầu tư là quá hời.

Một số chức năng nổi bật:
- Độ phân giải full HD 1080P
- Có micro thu âm môi trường
- Có cảm biến chuyển động, có quay đêm
- Gắn 2 camera với nhau để tăng gấp đôi góc nhìn
- Ghi hình vô thẻ SD hoặc lên mây

Khác với cái yi Home có hình oval, cái này hình vuông, vì vậy người ta mới đặt nó tên hình vuông nhỏ (mini square)
Cầm gọn gàng trên tay, hoàn thiện nhựa ở mức vừa phải, chất lượng nhựa hơi hơi rẻ tiền, nhìn cái lens cũng nhỏ và cũng hơi hơi bèo

Về mặt hoàn thiện thì Mini Square chỉ ở mức trung bình, không quá ọp ẹp, nhưng cũng không sắc sảo, tinh xảo

Mặt sau là loa, các bạn nhìn loa có hình ngôi nhà thấy hay hay 😁 - Công micro USB là để cấp nguồn, cổng USB -A là để cấp nguồn cho cam khác, mình rất thích tính năng này, cắm nối tiếp nhau nếu để 2 cam gần nhau rất tiện. Khi nối 2 cam với nhau thế này thì bạn tăng góc nhìn lên thành 180 độ.

Cảm biến CMOS 1 / 2.7”, F2.0 hoạt động cũng tạm ổn, hình ảnh thu được ở mức vừa phải, hơi bệt màu. Cam có cảm biến ánh sáng, cảm biến chuyển động và 2 đèn hồng ngoại quay ban đêm

Quảng cáo

Thiết kế hình vuông với đầu to, đế mỏng ngắn, nên nếu bạn để trên mặt bàn thì cam sẽ té sml nếu bạn nâng cao nó lên khỏi đế. Phần đế này có nam châm, bạn hít lên đâu đó như đầu tủ lạnh, amply hoặc máy hát gì đó thì cam sẽ đứng vững hơn.

Cáp nguồn dài 1.8m thì cũng là khá dài, vừa đủ để gắn cam ở các góc xa, cáp dạng dẹp nên cũng tiện cho bạn nếu có nhu cầu đi qua góc kẹt hoặc dán dây vào tường

Cổng gắn thẻ nhớ Micro SD và lỗ Set up nằm ở dưới bụng cam, chỗ này hơi kín, nếu không nói trước chắc có khi bạn cũng không biết là nó nằm ở đây 😃

Quảng cáo

Phần cài đặt camera khá đơn giản, bạn có 2 lựa chọn, 1 là kết nối trực tiếp từ điện thoại đến camera, cái này hữu dụng trong trường hợp đi ra ngoài đường, ví dụ bạn đưa con ra công viên chơi, bạn để cam lên, kết nối với điện thoại và có thể quan sát (nói thật cái này mình cũng vừa nghĩ ra chứ mình thì chắc là không đem cam ra công viên rồi :D )

À nghĩ ra cái khác rồi: bạn đi đám cưới, đến nhà hàng thì có khu vực cho trẻ chơi, bạn cắm cam vào pin di động, kết nối trực tiếp điện thoại vào cam, gắn cam ở phòng chơi, bạn ra ngoài ăn tiệc mà vẫn trông được con! Quá hay! (mod thông minh thật - bạn nào thấy đúng cho 1 like nhé)

Thiết kế hình vuông khiến bạn dễ dàng đặt đâu đó, ví dụ đến nhà bạn gái chơi và đặt trang trí ở góc học để buổi tối hai người nhìn nhau. Nhớ hỏi ý kiến bạn gái trước khi đặt cam kẻo vi phạm pháp luật nhé!

Cam này không chống nước nên chỉ dùng trong nhà thôi nha anh em, hình minh hoạ cho anh em thấy là không được để gần nước

Tinhte-xiaomi-mini-square-camera-12.jpg Tinhte-xiaomi-mini-square-camera-14.jpg

Cũng vậy, không nên để cam ngoài trời kẻo mưa gió làm nó hư hỏng

Về chất lượng video:
Những hình ảnh sau đây là mình screenshot lại video

1. Trường hợp đầy đủ ánh sáng:

Tinhte-xiaomi-mini-square-scrs2.jpg Tinhte-xiaomi-mini-square-scrs5.jpg Tinhte-xiaomi-mini-square-scrs1.jpg

Qua ba hình ảnh trên, các bạn có thể thấy là khi đủ sáng camera hoạt động cũng tạm ổn, nhưng màu sắc có phần nhợt nhạt, độ phân giải 1080p nhưng phần rìa bị noise và mất chi tiết.

2. Ánh sáng yếu nhưng không phải tối thui

Khi ánh sáng xuống yếu nhưng chưa đủ tối thui để chuyển chế độ trắng đen, cam vẫn ghi hình màu, hình ảnh bị noise nhiều, nhiều chỗ mất hẳn chi tiết, nhạt nhoà faded luôn.

3. Khi tối thui

Trời tối thui thì cam sẽ chuyển chế độ ghi trắng đen, khá ổn, tầm xa từ 4-5m vẫn thấy được vật thể và có thể nhận được mặt khi đối tượng đến gần

Nhìn chung, với cái giá này thì khó đòi hỏi chất lượng vượt trội, nên mình nghĩ những gì nó làm được đã là quá tốt. Cái này phù hợp với các nhu cầu cơ bản trong gia đình, theo dõi con cái, ưu điểm là kết nối được internet nên có thể xem được từ mọi nơi, giá rẻ.

Nhược điểm là cam hơi nóng khi dùng lâu.

Cám ơn các bạn đã xem, hẹn gặp lại trong một bài khác 😃
237 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Con này là đời sau của con YI hay sao ah?
@longthanhhm con này là con khác, dòng khác, con yi home đã có đời 2 đó bạn, nhìn giống đời 1 nhưng nâng độ phân giải lên 1080
😁 đang dùng con YI 720p 1 năm rồi cũng thấy khá tốt và quan trọng rẻ như bèo :D
thpnhl
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Naruto_Xboy Nhưng không dùng ngoại mạng , 3g được ! cài các kiểu firmware cũng không được !. Nội mạng thì ngó đầu xuống còn nhanh hơn ...
@thpnhl Sao k đc bác?chắc bác cài chưa đúng đó thôi. Chứ dong camera này chạy điện toán đám mây p2p nên có thể xem ngoại mạng đc, miễn đt bác có internet và camera đó đã đc kết nối internet là xem đc.
@thpnhl
Lâu lâu nó hay bị rớt ko vào dc từ ngoài chứ bt vẫn ok bác ạ
Chụp tối còn đẹp hơn gấp 100℅ lần con Iphone 7+ cùi bắp
@Trungakira3 hóa ra anti ocschos là có thật
Doonii
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Trungakira3 Chẳng hiểu topic có liên quan gì đến Iphone mà cũng đem vào được.
@Trungakira3 lâu lâu có mấy thể loại dzô tru tréo sủa ăng ẳng lên .
@Trungakira3 Bạn lại xàm lông rồi 😃
_LION_kinG_
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Trungakira3 100% lần @@

100% = 1 (không tin lấy đt ra 100/100 bằng mấy)

100% lần = 1 lần

Bạn chắc làm bên nghệ thuật chứ kinh tế hay kỹ thuật chắc chết
Giá quá hợp lý cho 1 chiếc có thiết kế nhỏ gọn.
RCHobby365
TÍCH CỰC
7 năm
Xiaomi giờ còn chặn ở VN ko các bác?
thesong80
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình cũng đang dùng con này. Có mấy điều muốn thảo luận với mod và anh em như sau:
+ Mở Mihome lên phải đợi một lúc khá lâu mới xem được. Có lúc phải re-start mihome mới conect được.
+ Loa quá nhỏ.
+ Nếu trời tối thui thì không nhìn thấy gì luôn ( có lẽ ý Mod tối thui nghĩa là as rất yếu).
+ Muốn kết nối trực tiếp với điện thoại và lưu hình ảnh trên cloud thì làm thế nào?
Cảm ơn mod và mọi người!
qscafe
ĐẠI BÀNG
7 năm
@qquocddatdk App mihome đó bác
@qscafe Ah đúng ùi. Hồi trc em cứ search trên store là yi là nó ra cái app đó nên em tải, quên để ý tên app 😆
thesong80
ĐẠI BÀNG
7 năm
@qquocddatdk Có mà bạn, chuyển sang chế độ quay đêm có hai đèn đỏ phát sáng.
thesong80
ĐẠI BÀNG
7 năm
@qquocddatdk Có mà bạn, chuyển sang chế độ quay đêm có hai đèn đỏ phát sáng.
Nó gửi hình về server tung của thì lên tạp chí lộ hàng chắc luôn😃
namlinhct
ĐẠI BÀNG
7 năm
Giá kể một số công ty công nghệ việt nam mà thực dụng để mà thực sự sản suất được những sản phẩm có chất lượng và giá cả như thế này thôi thì tốt cho đất nước biết mấy .
@namlinhct Vcam của viettel sắp ra mắt đó bác. Sản phẩm của vp9 vn
namlinhct
ĐẠI BÀNG
7 năm
@levantuanlv Thế hả .viettel luôn là tập đoàn hàng đầu .là niềm tự hào của người việt nam. Và giá cả chắc cũng hợp với điều kiện kinh tế bà con ta
xmen02q1
TÍCH CỰC
7 năm
@namlinhct TQ nó có các nhà cung ứng linh kiện + thị trường rộng, nó làm sản phẩm với số lượng lớn mới có giá rẻ dc chứ bác. VN mình có làm dc thì giá cũng ko bao giờ cạnh tranh dc nó cả - và cả thế giới này cung chả đâu cạnh tranh giá với nó dc, chỉ có thể cạnh tranh bằng chất lượng mà thôi.
Xiaomi làm đủ thứ IoT rẻ bèo tràn ngập thị trường, ko biết đến bao giờ nó kích hoạt chế độ DDoS lên nhỉ 😁
bbtelstra
ĐẠI BÀNG
7 năm
@sskkb cùng ý tưởng như bác!:D
swimboy99999
ĐẠI BÀNG
7 năm
Giá ổn, chắc phải sắm 1 con xài thôi. Cái này có gắn trên tường đc ko bác?
@swimboy99999 Mua băng keo 2 mặt dán lên tường chắc được , 600k rẻ thật tiện cho một số cửa hàng kinh doanh nhỏ lẻ
danghoa_nd
ĐẠI BÀNG
7 năm
@swimboy99999 Con này ko gắn luôn đc lên tường, muốn gắn phải khoan thủng lỗ dưới chân rồi bắt vào tường. Hoặc có thể hút vào cửa sắt vì chân đế có nam châm
thesong80
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Trungakira3 Phải băng dính hai mặt loại tốt, bề mặt tường phải sạch, càng nhẵn càng tốt. Mình bị rơi 1 phát, may không vỡ. Đế của cam có nam châm, gắn vào bề mặt kim loại ( trừ nhôm và đồng nhé 😃 ) không cần băng dính 2 mặt.
KOK
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thesong80 Có đế kim loại đi kèm để đính vào tường nhé, chân có nam châm sẵn rồi. Mua 50K thêm chứ băng dính 2 mặt dán tường ẩm mấy hôm chắc dễ bong lắm. Nếu không phải chơi 3M.
vietprowap
TÍCH CỰC
7 năm
Giá hợp lý
burgboy
CAO CẤP
7 năm
Ngại nhất là sau một thời gian sử dụng nó khoá chỉ cho dùng ở thị trường TQ như bản 720p đêm :-/
thpnhl
ĐẠI BÀNG
7 năm
@burgboy 99,9 % là không xem ngoại mạng được ! đã thử hết cách . Có chuyện thì rút thẻ ra cắm máy tính xem lại thôi . Mà ông trộm ông ấy vặt đút túi thì thôi luôn ...
@thpnhl 99,9% là bác làm sai bước nào đó. Em cài cho khách cái này nhiều lắm, chỉ cần đăng ký tài khoản rồi cài theo các bước thôi.
Nó chạy Cloud nên không có chuyện ra ngoài không xem đc.
achille2k
ĐẠI BÀNG
7 năm
@burgboy Làm theo topic trên để xem tẹt bác nhé
https://diy.2pmc.net/solved-xiaomi-xiao-yi-ant-home-camera-can-used-china/
vip991988
ĐẠI BÀNG
7 năm
@burgboy Mình cũng đang có 1 con 720 đêm, @@ nó khóa chưa bạn, khoảng 1 tuần trước mình mất kết nối và giờ ko thể nào kết nối với wifi đc 😔
pvming
TÍCH CỰC
7 năm
@pvming Bạch Long mobile chuyên phân phối àng Xiaomia chắc có đó bác. nhưng nếu là em thì em không mua mấy cái này đâu (chắc là do nhu cầu em cao). Cam xiaomi này chỉ đáp ứng những nhu cầu cơ bản. hiện em đang xài hàng này:

Quảng cáo chút:
- Độ phân giải Full HD 1080p
- Âm thanh 2 chiều: nghe và nói qua bên camera luôn.
- Cảm biến thân nhiệt con người (chuột hay cành lá không báo): báo động qua điện thoại khi có người đi vào khu vực (có thể đồng thời hú còi tại camera).
- Ghi hình theo chuyển động để tiết kiệm dung lượng lưu trên thẻ nhớ.
- Thẻ nhớ hỗ trợ 128Gb
- Hồng ngoại quan sát ban đêm
- Camera hoạt động theo P2P hoặc tên miền: dùng tên miền thì tốc độ truy cập vào camera nhanh hơn và không bị phụ thuộc vào tường lửa.

nhà của em:p up qua fb hình như ảnh bị nén lại.
binkutexx
ĐẠI BÀNG
7 năm
@pvming Mình mua lazada, thấy shop này bán khá rẻ này bạn, bên ngoài bán toàn 5-600k
https://goo.gl/xSnxDf
https://goo.gl/xSnxDf
pvming
TÍCH CỰC
7 năm
@qquocddatdk Cái của bạn lắp ở nhà rồi đến công ty xem trực tiếp trên điện thoại đc ko bạn.
@pvming tất nhiên là đc bác, nhà đó ở dưới quê Đồng Nai của em mà, em ở trên SG. Xem trực tiếp trên điện thoại, xem lại và back up trên điện thoại đc.
letronghuu84
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cam "an ninh" hay cam đồ chơi?ko nghe đánh giá nhận xét gì về tính bảo mật.Vui nhất là vd của mod,chút quay ra mất cam,pin di động và cả con.
Ghi vô thẻ thì em biết, bác chỉ em ghi vô đám mây đc không?vì theo em biết đam mây chỉ để bác xem camera khi không cần mua host thôi.
lehongxuan
TÍCH CỰC
7 năm
Cho em hỏi đây là phong cách quay video gì vây 😁:D:D
Không biết để dùng nguyên ngày luôn thì có ổn không, nếu nóng và mau tèo thì đành phải dùng camera an ninh truyền thống cồng kềnh dây nhợ lung tung
danghoa_nd
ĐẠI BÀNG
7 năm
@qimqim Ko những để nguyên ngày mà bác để chạy liên tục cũng ko sao. Em mua con này nhiều rồi nên thấy vậy. Em có 1 con mua của dòng Yi đc mấy năm vẫn chạy ổn. Có điều cam của Xiaomi nó phụ thuộc vào máy chủ bên TQ nên đôi khi hay lỗi mạng
@qimqim Nguyên ngày gì, mình xài nguyên 1 tháng, chả bao giờ tắt mà nó chả sao nữa 😃. Đừng để ánh sáng chiếu trực tiếp là được.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019