Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đánh giá camera hành trình xe hơi Visiondrive VD8000HDS

Nam Air
3/1/2013 4:16Phản hồi: 138
Đánh giá camera hành trình xe hơi Visiondrive VD8000HDS

Nếu bạn có sở hữu xe hơi, gắn thêm hộp đen dành cho xe (hay người ta thường gọi là camera hành trình) là một quyết định khá hợp lý, bởi vì với tình trạng giao thông hiện nay ở ta, mọi việc không như ý hầu như có thể xảy ra vào bất cứ lúc nào, và nếu phần lỗi nằm ở người khác, có thêm bằng chứng giúp mình xử lý rắc rối luôn là lợi thế.

Tuy nhiên, có vẻ như thị trường sản phẩm này đang bị các sản phẩm giá rẻ của tàu lấn át, mình cũng phân vân muốn gắn từ khá lâu, nhưng tìm một sản phẩm có chất lượng khá hầu như rất khó (trừ việc mua từ nước ngoài đem về)

Hôm rồi anh Sonlazio điện cho mình hỏi là có cái camera hành trình của hãng nào đó bên Hàn, hỏi có muốn thử không, nói thiệt là vào lúc đó, mình thực sự chưa tìm hiểu và biết gì về hãng này, đến khi được cầm tận tay thì mới thấy sản phẩm này nó khác với những cái mình đã biết.

Có thể thấy rõ ràng là sản phẩm có chất lượng hoàn thành khá tốt và sắc sảo, hèn gì nó , đạt yêu cầu tiêu chuẩn kỹ thuật của US và EU luôn (Tham khảo Các biểu tượng trên thiết bị điện tử có ý nghĩa gì?)

Các bạn có thể cầm thiết bị gọn trong lòng bàn tay, theo mình, chất lượng sản phẩm là khá tốt, các nút bấm và góc cạnh có chi tiết sắc sảo, (mình hơi khó tính trong vấn đề chất lượng hoàn thành của sản phẩm nào đó), nhưng tóm lại là khá hài lòng.
Camera có thể xoay lên xuống, giúp điều chỉnh góc quay vừa ý bạn

Bên trong hộp là sản phẩm hộp đen chính, camera phụ, dây nối dài cho camera phụ, dây cấp nguồn cho hộp đen chính và nhiều keo 3M, ngoài ra còn có thẻ nhớ 4GB (mình sẽ nói thêm về cái thẻ nhớ này)

Hộp đen chính sau khi gắn lên xe

Mình gắn luôn camera phụ cho nó gấu, thực ra sau khi tìm hiểu, mình thấy nhiều người gắn cái camera này ở phía sau xe, giúp quan sát phía sau luôn, mình nghĩ gắn phía sau chắc là có lợi hơn gắn như mình đã làm.

Nhìn từ ngoài vô, thấy cũng gọn gàng lắm chứ
Mình có làm cái video quá trình gắn thiết bị này, mời các bạn xem.​
Nếu các bạn chưa xem video, mình có thể nói sơ qua về quá trình gắn thiết bị. Cái visiondrive này gắn rất là dễ, chỉ việc dính nó lên kính và ghim điện là xong, đơn giản vậy thôi! Tuy nhiên gắn nó đẹp hay xấu là còn tuỳ khả năng của bạn 😃 Nói chung theo kinh nghiệm đã gắn của mình thì nên nhắm kỹ trước khi gắn, vì keo dính 3M rất là chắc, nếu gắn rồi mà không thích thì tháo ra cũng mệt đó!

Như mình đã nói ở trên, cái camera phụ có dây nối dài, cách gắn hợp lý hơn cách của mình đó là gắn phía sau xe (ở kính sau, bên trong xe) giúp quan sát hoạt động phía sau (tại sao hôm đó mình không nghĩ ra nhỉ ) Nhà phân phối ở VN cũng có hướng dẫn khá chi tiết ở trang web của họ là visiondrive.vn.

Đánh giá sơ lược:
Camera chính có thể quay phim chuẩn HD 720 chất lượng khá, dùng CMOS. Màn hình của thiết bị kích thước 2.4” chất lượng hiển thị trung bình, theo mình là để cho biết là nó đang hoạt động thôi, chứ tốt nhất là nên về dùng máy tính xem lại video là tốt nhất. Camera phụ 0.3M có hồng ngoại, hình ảnh cho ra cũng chấp nhận được. Bên trong cái này cũng có pin để dùng trong trường hợp khẩn cấp.

Theo nhà sản xuất, cái này có khả năng nhận diện chuyển động (tự quay phim nếu có chuyển động), tự động chuyển chế độ khi đỗ xe (Mình chưa có thử mấy cái này, vì thẻ nhớ có 4GB, xíu mình nói rõ) tự động ghi đè dữ liệu cũ nhất khi hết thẻ, tích hợp sensor cảm ứng va chạm 3G Sensor và tích hợp hệ thống GPS (Sirf III) - Mình thấy nó bắt GPS khá nhanh, chừng 30s là bắt được, khá tốt!

Về thẻ nhớ
Vì lý do bảo mật, các bạn không thể dùng thẻ nhớ nào khác ngoài thẻ của nhà sản xuất cho cái này (vậy mà trong hướng dẫn sử dụng chả nói gì tới điểm này) làm mình loay hoay mất 3-4 tiếng đồng hồ với cái thẻ 32G ở nhà, cố gắng làm cho nó hoạt động. Mình xem trên trang visiondrive EU, họ nói là dùng thẻ nào cũng được, miễn là phải class4 trở lên, mình xem visiondrive Thái thì họ nói không được, chẳng biết đâu mà lần.

Quảng cáo

Rốt cuộc thì sau khi thử mọi cách, kể cả dùng phần mềm clone cấp thấp cái thẻ gốc ra 1 cái khác, mình cũng chào thua, và chỉ dùng cái thẻ 4G đi kèm, chính vì vậy mà cho dù mình đã đi từ HCM lên Đà Lạt, mình cũng chẳng giữ lại được cái video nào cả, bởi vì nó cứ ghi đè dữ liệu mới lên dữ liệu cũ nhất! (từng đoạn video dài 5 phút) (Tuy nhiên toàn bộ hành trình vẫn xem lại được vì các thông tin GPS không tốn diện tích lưu trữ)

Cập nhật: Bạn có thể mua thêm thẻ nhớ của chính hãng để xài, họ có bán thẻ 8 - 32GB với giá cũng khá được, nhưng mình vẫn tức vì nhà mình còn nhiều thẻ 32-64G class 10 mà ko xài dc với cái này.

Sử dụng cái này tối ưu nhất là sau khi đậu xe thì rút thẻ đem về máy tính, vì Visiondrive cho ta nhiều phần mềm phân tích sử dụng khá hay, khi ghim thẻ vô máy (chỉ dành cho Windows) bạn có thể chạy phần mềm đi kèm là VD Analyzer để xem lại phim, VDTracker để xem lại toàn bộ hành trình (dữ liệu GPS)
Khi chạy VDAnalyzer, bạn phải nhập mật khẩu, điều này nhằm tránh việc người khác lấy thẻ của bạn và xem các dữ liệu nhạy cảm trong đó, cũng hay nếu bạn hay làm điều gì đó cần phải dấu diếm.

Cần nhập mật khẩu để dùng phần mềm
Đây là giao diện chính của phần mềm, các bạn có thể sắp xếp cách hiển thị của 2 camera, xem các đoạn phim đã quay được, điều chỉnh sáng tối cho video, xem bản đồ hành trình, nói chung là khá chi tiết.

Các bạn cũng có thể cấu hình cho hộp đen bằng phần mềm này, theo mình đây là ý hay, bởi vì sản phẩm chỉ có 3 nút, nếu muốn cài đặt, nhấn tới nhấn lui 1 hồi thế nào cũng nổi điên.

Khi xem video, bạn có thể zoom to nhỏ 1 tí, cũng vui

Quảng cáo

Mình đang xem thử 1 đoạn quay bởi hộp đen, đầy đủ thông số bao gồm tốc độ xe, vị trí xe, tọa độ, vì các file video được lưu dưới dạng bảo mật, muốn xem bằng chương trình khác không được, người ta đã chu đáo tích hợp nút xuất ra file AVI để có thể đem đi xem, nhưng không biết có phải do cài đặt hay không mà video mình xuất ra nó không có phần bản đồ.
Khả năng quay đêm của sản phẩm này cũng khá tốt, tuy nhiên do thẻ nhớ chỉ có 4GB, mấy chỗ đẹp đẹp mình đi qua hầu hết đã bị ghi đè khi mình về tới ga ra đậu xe, nên mình không up video chạy đêm

Khi chạy VDTracker, bạn có thể dễ dàng xem lại một phần hay toàn bộ hành trình trong một khoảng thời gian nào đó một cách khá chi tiết

Ví dụ mình đi Đà Lạt từ ngày 31 đến ngày 1, nó hiện rõ từng chặng đường với tốc độ cụ thể luôn
Phóng to lên, các bạn có thể thấy nhiều đoạn màu khác nhau trên màn hình, đó là các chặng đi của mình, khi nhấn vô, ta có thông tin ngày giờ, tốc độ, vui 😃

Nói tóm lại, sau quá trình dùng thử gần nửa tháng, có thể nói ngoại trừ việc không dùng được thẻ nhớ có sẳn của mình mà phải mua thêm từ nhà sản xuất, mình khá hài lòng về chất lượng của sản phẩm này. Mình dễ dàng xem lại vào ngày đó, giờ đó, mình đã đi đâu, đến đâu, và nếu may mắn dùng thẻ nhớ đủ to, mình có thể xem được video hành trình. Tất nhiên, không thể không nhắc đến việc nếu xui xui mà có cọ quẹt thì lập tức có video làm bằng chứng, nhưng chẳng bao giờ ai muốn trường hợp này xảy ra cả 😃

Thông tin sản phẩm:
Tên:Visiondrive VD8000HDS
Camera: Cameras HD Color CMOS digital camera + Optional Camera (VGA + Infra - Red)
Độ phân giải: 1280x960 20fps Max (1ch) / 1280x720 30fps Max (1ch) 640x480(VGA) 20fps (2ch)
Kích cỡ file : 5p/ file : ~500Mb/ file
Chế độ ghi: Ghi đè tự động liên tục 24h / Khởi động chế độ ghi bằng tay hoặc nút ghi khẩn
Độ sáng đáp ứng: Nhỏ nhất. 0.1 Lux
Giá:8,200,000, có thể mua tại http://www.visiondrive.vn/
138 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

iphone5678
ĐẠI BÀNG
11 năm
Uowwww cái giá mới yêu làm sao!
cái này rất hay, làm bằng chứng lỡ có va quẹt
leoxuu
TÍCH CỰC
11 năm
hay quá, bảo bố mua cái này mới được, Hàn Quốc cũng lắm cái hay ghê 😁
lúc nào ô tô mà đính kèm tên lửa thì mềnh cũng sắm một chiếc đi tán gái cho oách...
thpxken
TÍCH CỰC
11 năm
Kiếm tiền mua 1 cái gắn vô xe máy chạy thữ:p

gửi từ điện thoại bàn
@thpxken Dự là bị "hack" ngay sau khi đưa xe vào bãi gửi 😃
@HoangPigg vòa bãi gửi thì bấm tách cái rồi đút túi sử dụng tiếp , sao mà bj hách được
Muốn lắp cho xe máy thì sao nhỉ mấy bác 😁
hee, mấy cụ bên otofun hay chơi cái này để quay thác loạn trên đường lắm, con này tính km/h kiểu gì cụ nhỉ!
@2ndFACE tính theo GPS ấy bác, như cầm đt mà có bản đồ xem cũng ra km/h đó 😁
@2ndFACE tính km/h thông qua vệ tinh,sử dụng GPS
@tranvinh4u :D chuẩn luôn ơ, có cụ nhờ e bé bé xinh xinh này mà tránh được tai bay vạ gió đây ah, k thì đền ốm vì anh hùng xa lộ tự nhiên lao ra nhảy vào đầu xe của cụ ý
Lexus350
ĐẠI BÀNG
11 năm
X3000 là được rồi bác Blade ơi , ngon bổ rẻ .
thẻ 4g thì ghi đc mấy phút thì full nhỉ
@tranvinh4u Khoảng 30 - 40 phút bác ạ. Ghi ở chế độ chất lượng HD 720p và 30 hình/s.
hoangmao
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chắc là do e kém hay sao chứ nhìn vào màn hình để lùi xe e không làm được, ảo tung cả chảo. Lúc học lái cũng có thấy dạy cách lùi xe mà nhìn vào màn hình đâu 😔
cuong2k3
TÍCH CỰC
11 năm
@hoangmao Nếu bạn chạy xe gầm cao khi bạn lùi xe có thể không thấy trẻ nhỏ chơi đùa phía sau hay các bác chạy xe thùng chở hàng có thể thấy thằng nào đang bẻ khoá thùng xe trộm đồ.hehe
Kowboy
CAO CẤP
11 năm
@hoangmao 😃 chắc là bác chưa wen, nếu xe bác có cam lùi và cảm biến de thì cứ cảm biến mà chơi thoai bác ạ, hehhe

E chạy Picanto của a Hải chả có option cho de xe, lâu lâu cũng nguy hỉm chết bà

Airblade14 hôm nào có dịp lên sg e sẽ thỉnh giáo bác nhé, hjhi
hoangmao
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Kowboy Thì toàn xài cảm biến lùi + gương thoai, mới lắp cái cam mà hổng có wen 😔
Kowboy
CAO CẤP
11 năm
@hoangmao Dạ bác đi xe gì thế ạ, hihi lúc thág 11 e định lấy Forte mà nó ăn nhậu dữ quá, mà e là tân Sv nên lấy Picanto nhỏ gọn, hihi

Cam lùi nó có thước đo khoảng cách tiện lắm đó bác ơi hihi
hoangmao
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Kowboy Tucson 2007 😃. Cười mãi, ban ngày thì không nói làm gì nhưng lúc chạng vạng, chao ôi, lùi mà không thể thẳng đường 😃)
cai nay bac nao co xe hoi thi nen lap vao,duong viet nam minh va cham nhau chang biet phai trai the nao cu inh oi roi tac duong.co cai nay lam bang chung cho do cai co nhau.CSGT cung co bang chung xu ly cung khong sai sot nua.
8 chay 2 xị mua gắn xe đạp điện giật le chơi hay nhỉ
mình có con martin muốn gắn thì gắn ở đâu được nhỉ o_O
@tranminhtri99 gắn ở đít xe bạn ơi:p
moonblack
TÍCH CỰC
11 năm
giá hơi chát, nhưng ngon, chức năng ok quá
chejy
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hàng có vẻ tốt nhưng cái giá thì coi bộ khó cạnh tranh vs hàng tàu đang có trên thị trường ...
nhà e cũng đang nghiêm cứu 1 cái hộp đen , mà thẻ chỉ 4GB thì coi bộ hơi bất tiện nhỉ , nhà phân phối có bán thẻ dung lượng cao hơn ko ah
Sonroses
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nói thật với bạn chứ, cái giá này quá đắt, mình cũng đang chạy xe hơi dùng mấy dòng Tung của chất lượng cao chỉ hơn 1 M, thẻ 8gb dùng ghi được 8h, nếu dùng thẻ nhiều hơn thì có thể lưu được nhiều hơn nữa, có một số hàng của hàn quốc cũng tầm 4 tr thôi.
tonion
TÍCH CỰC
11 năm
Xe một tỷ, thêm 8 triệu ăn thua gì ? Mà anh chủ thớt không nói rõ là 4GB ghi được bao lâu, có phải mình đọc là 5 phút không nhỉ ? Như thế thì ngắn quá.
@tonion Video nó chia ra 5 phút 1 file video bác ạ, rồi cứ thế, đến khi hết dung lượng thì nó sẽ xóa cái cũ nhất, từng file một
@tonion 8tr mà bạn làm như cỏ rác vậy .
xem video thấy giật giật giống như xem 15frames chứ không phải 30frame . thấy chất lượng video không được tốt .
nếu là mình thì mình mua con này , giá tương đương nhưng chất lượng rất cao .
4K Cinema 15 fps / 2.7K cinema 30 fps / 1440p 48 fps / 1080p 60 fps / 960p 100 fps /720p 120 fps and more

có app để connect liveview trên thiết bị ios , android
http://gopro.com/cameras/hd-hero3-black-edition

có video đây .
etanolk52
TÍCH CỰC
11 năm
@tonion 5 phút ghi đc 500mb bác ah, vậy 4gb ghi đc khoảng 37 phút ạ
@baohen1510 EM cũng đang sài chú này, cứ gọi là nét căng, nhưng mà chả liên quan gì đến camera hành trình hàn quốc, Bác nhỉ
Giá cao quá
chắc cả đời e ko mua được cái ô tô 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019