Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đánh giá cân thông minh kiểm tra sức khoẻ Xiaomi sau 3 năm sử dụng

aquarius
20/4/2019 8:42Phản hồi: 115
Đánh giá cân thông minh kiểm tra sức khoẻ Xiaomi sau 3 năm sử dụng
Nói về vấn đề sức khoẻ thì chúng ta ai ai cũng đều cần biết cả, vì sức khoẻ là một tài sản vô giá đúng không anh em. Tuy nhiên hôm nay bài viết của mình xin chia sẻ với anh em một thiết bị nhiều gia đình cũng nên có đó là chiếc cân điện tử thông minh Xiaomi mà mình đã mua cũng khá lâu từ khi Xiaomi bán chiếc cân này với giá lúc đó 550 ngàn gì đó mình cũng không nhớ rõ, và tại sao mình lại nói nó thông minh và nó khác những chiếc cân sức khoẻ truyền thống khác là vì chiếc cân này nó thể kết nối Bluetooth với smartphone giúp anh em dễ dàng theo dõi sức khoẻ của chính mình và cho gia đình mình.

Thiết kế:
Trước tiên mình sẽ nói sơ về thiết kế của cân này để nhiều anh em tìm hiểu thêm. Cân có thiết kế gọn, hình vuông được bo tròn đều 4 góc, mặt trên bằng kính hiển thị cân nặng bằng đèn LED trắng dễ quan sát, điều khiển bằng app trên Android và iOS, cân có trọng lượng ~ 1,9 kg.

Độ sáng cảm ứng tự động điệu chỉnh, thay đổi phù hợp với 161 cái đèn LED hiển thị kết quả đo cân năng của bạn khá sống động trên bề mặt, tự động điều chỉnh độ sáng và đảm bảo cả trong môi trường tối, hoặc dưới ánh sáng mặt trời, anh em đều có thể nhìn rõ dữ liệu. Anh em cũng có thể đồng bộ hóa dữ liệu hoặc nâng cấp firmware cá nhân của mình, để theo dõi sức khỏe tốt hơn. Cân này sử dụng 4 viên pin 2A có thể được sử dụng trong một năm.

Cách kết nối và sử dụng:

Cân Xiaomi này cũng khá dễ sử dụng trước tiên anh em hãy tải App Mi Fit đều có trên Apple store, và CH Play. App này cũng sử dụng chung cho anh em nào đang xài miband, hay vòng thông minh, giày Xiaomi luôn nhé. Sau khi tải app bạn bật Bluetooth trong smartphone lên, bật app lên (phải có tài khoản Xiaomi đăng nhập vào nha anh em), vuốt qua phần scale trong app, nhấn Pair, trong quá trình kết nối thiết bị sẽ yêu cầu mình đứng lên cân, sau khi đứng lên cân thì đợi 1 chút là thiết bị sẽ thông báo kết nối hoàn tất.

cân xiaomi 8.jpg
Môt số bước khi kết nối cân với điện thoại bằng App Mi Fit​

Mi Scale có thể đo cân nặng qua 3 đơn vị đo được sử dụng nhiều nhất hiện nay là kilogram, pound và cân, 1 loại đơn vị thông dụng tại Trung Quốc, 4 cân = 1kg​

Mình có chụp lại bảng đánh giá về chỉ số cân nặng quốc tế dành riêng cho người Châu Á để anh em tiện theo dõi cho dễ:

Như anh em thấy, sau khi cân xong, cân nặng của mình sẽ được hiển thị ngay giữa màn hình, ngoài ra phía dưới còn có chỉ số BMI (chỉ số khối cơ thể - Body Mass Index) giúp bạn theo dõi được tình trạng của mình hiện có đang thừa hay thiếu cân không. Bạn có thể dựa theo bảng theo dõi bên dưới để biết, hoặc xem chi tiết hơn ngay trên app khi bạn click vào số kg của mình sẽ ra bảng bên phải hình trên. Ứng dụng cho ta biết rõ chỉ số BMI của mình cũng như tình trạng hiện tại.

Cân có bề mặt làm bằng kính chiụ lực nên cân có trọng lượng khá nặng gần 1,9kg

Quảng cáo

Phía dưới 4 góc của cân là cảm biến chịu lực được làm bằng cao su nhằm giúp cân được bám chắc ổn định cân bằng trên mặt phẳng​

Ngoài ra bạn còn có thể dễ dàng thêm vào smartphone của bạn các thành viên trong gia đỉnh mình (tối đa 16 người) để được cùng theo dõi cân nặng, điều đặc biệt là cân có thể nhận biết người đang cân là thành viên nào.

Nhận xét :
Sau từng ấy năm dùng chiếc cân thông minh Xiaomi này riêng cá nhân mình đánh giá về phần thiết kế thẩm mỹ thì cân rất đáng tiền bỏ ra mang lại cho ngôi nhà bạn sự tiện dụng và sang trọng không qua nhàm chán so với những mẫu cân sức khoẻ truyền thống. Thứ 2 là từ khi sử dụng thì mình có thể kiểm soát được trọng lượng cơ thể mình hơn không chỉ riêng mình mà còn cho người thân trong gia đình mình. Thứ 3 là sự thông minh của cân đó là nó khá dễ dàng kết nối với smartphone và có thể theo dõi được cho nhiều thành viên trong gia đình lên đến 16 người nha anh em. Thứ 5 cân có thể phân tích, tự động xác định thành viên trong gia đình người sử dụng là người lớn hay trẻ em. Độ chính xác của cân thì mình nhận xét tầm 90%.

Những thứ mình chưa thích của chiếc cân này sau thời gian dài sử dụng đó là pin của nó, theo như nhà sản xuất thông tin thì dùng 4 Viên pin 2A này có thể sử dụng lên tới 1 năm. Nhưng thực tế thì không phải như vậy khá là hao pin dù không phải ngày nào mình cũng đứng cân suốt từ sáng tới chiều nhưng cân chỉ cho thời gian sử dụng tầm 5 tháng hơn thôi. Cái mình không thích nữa ở cân này là nó hơi nặng gần 2 ký Tuy nhiên điều này cũng có lý vì như vậy sẽ giữ cho cân khi đặt trên mặt phẳng sẽ cân đối và sẽ cho kết quả chính xác hơn. Tiếp theo nữa là về giá so với tầm giá này mình nghĩ cũng hơi khá cao cho việc đầu tư 1 quả cân thế này sẽ rất hạn chế người dùng, không phải ai cũng thích cân thông minh.

Kết luận: Nếu anh em nào quan tâm đến sức khoẻ của mình và gia đình, muốn có 1 chiếc cân thiết kế đẹp sang, thông minh thì cũng nên xem xét đầu tư 1 em để dùng cũng là tốt. Còn anh em nào không thấy nó giá cao khi bỏ ra hơn nữa triệu để mua cái cân chỉ thêm tính năng kết nối với smartphone thì cho qua và bên ngoài thị trường cũng có nhiều mẫu cân sức khoẻ cũng làm đẹp lắm mà giá hình như tầm 200 ngàn gì đó cũng có kính cường lực thì anh em nên cân nhắc thêm nhé!
Anh em nào đã trải nghiệm nhiều cân khác hay ho hơn thì hãy vào đây bình luận chia sẻ cho vui!
Chúc anh em đầy sức mạnh và cày được nhiều tiền mua nhiều thứ vui vẻ trong cuộc sống!

Quảng cáo

Thông số cân:
Kích thước: 300 x 300 x 28.2 mm
Trọng lượng: 1.9kg
Color: Trắng
Mặt trên: Kính siêu cường trắng
Vỏ: nhựa ABS
Giới hạn trọng lượng: từ 5kg đến 150kg
Sai số: 0,1 kg
Đơn vị cân hỗ trợ: kg, pounds, cân.
Kết nối: Bluetooth 4.0
Hỗ trợ: Android 4.4 & iOS 7.0 (iPhone 4S trở lên)
Nguồn: 4 viên pin AA, dùng được 1 năm.
115 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mrclown
ĐẠI BÀNG
5 năm
Trc dùng cân này mỗi lần đổi chỗ là cân nặng chênh 1-2kg. Sau đổi sang con yunmai cug của xiaomi thì sướng hơn thớt ạ. Đo chỉ số mỡ nội tạng, bmi, protein, nước... nhìu vô kể và di chuyển cân ít bị lệch cân nặng. Cũng có app N con yunmai fai pin xạc vì mau hết pin cứ 2,3 tháng hết lần
@jedi9 Xài cân này cho chuẩn nhé. gal_225999_58b3e1ef6f697.jpg
namng
CAO CẤP
5 năm
@Ionghuy Bạn không có cánh nào bỏ được trò rình rập lừa đảo post link kiếm tiền được à.

Sống làm làm gì cũng phải cho nó ra con người 1 tí đi chứ.
noblemanhp
TÍCH CỰC
5 năm
@mrclown Mình thấy con Yunai cân kém chính xác hơn con đời 1 này. Con đời 1 này nhấc lên đặt xuống là cân phát đầu bị lệch khoảng 1-2kg. Nên để cố định 1 chỗ hoặc đợi phát đầu tắt rồi cân lại là chuẩn đét luôn, đã test với cân nhỏ Xuân Hoà cân 10 gam giấy A4 ko lệch tí gì luôn
@mrclown bạn xài lâu chưa

Hình như có người quên...rửa chân :eek:
titankrotos
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Ionghuy Xác nhận zyzy nhiều lông nhé
@ ict
TÍCH CỰC
5 năm
@titankrotos Nhiều ở chỗ nào vậy bác 😁
@anxongjong chắc j đã đẹp hơn
So18
ĐẠI BÀNG
5 năm
Độ chính xác của món này với cân cơ học thì sao các bác nhỉ?
Heisenb3rg
TÍCH CỰC
5 năm
@So18 Thông thường khi nhấc lên đặt xuống hay di chuyển làm cân phải điều chỉnh lại nên thiếu chính xác. Sau vài lần mình phát hiện ra sau khi nhấc cân đặt xuống bạn nhảy lên cân cho nó đo, xong đợi màn hình cân tắt hẳn rồi nhảy lên cân lại thì số mới chính xác.
Heisenb3rg
TÍCH CỰC
5 năm
@So18 Sau khi nó calibre (tự cân chỉnh) xong thì số rất chính xác. Khoái cái là nó hiện số chính xác hơn loại cân đồng hồ. Pin mình xài hơn năm vẫn chưa hết (bình quân tuần xài 1 lần cho 2 người đi)
@hnyuk49 Đúng rồi. Nên để cố định và trên mặt phẳng, ví dụ trọn trong một viên gạch lát, hoặc như mình thửa (cắt) riêng cho em nó một miếng gỗ MDF (gỗ công nghiệp) để làm bệ đỡ, vì nhà gạch lát quá nhỏ và sàn gỗ nên khó phẳng.
Pin mình cũng không để ý nhưng dùng rất lâu rồi chưa thay, có khi từ lúc mua.
@rookie J mà từ 0.5 - 5kg vậy, con mi 2 mình đang xài cũng tạm đc, còn cân thì nên cố định 1 khung giờ nhez. Ví dụ sáng ngủ dậy bao h cơ thể cũng nhẹ nhất do 1 đêm ko ăn j và nước bốc hơi khỏi cơ thể. Thời điểm cơ thể nặng nhất là sau khi ăn tối. Sáng - tối có thể chênh nhau từ 1-2kg vì thế cân cùng 1 thời điểm
Mình đang tìm cân điện tử, bề mặt kiểu kính hay gì đó, ko cần loại thông minh gì cả.
Bác nào biết loại nào ok ko ạ 😁
kataro92
ĐẠI BÀNG
5 năm
@adagioleonard Bác mua không, em đang tập tành bán hàng, ế xưng mõm, ủng hộ em cái đi :D
Vừa cân, vừa đo nhiệt độ phòng, lại sạc được, không phải tốn mấy cục con thỏ đâu.
https://shopee.vn/Cân-điện-tử-max-180kg-có-pin-sạc-đo-nhiệt-độ-(hình-thật)-Boro-i.2392656.1931692164
@kataro92 Cân hình quả cam thì ế cũng dễ hiểu bác ạ :D
kataro92
ĐẠI BÀNG
5 năm
@adagioleonard Cân quả chanh mà bác 😔
vienvp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@adagioleonard Mình dùng cái cân của ensure mua có hơn 100k mà chuẩn lắm, đẹp bền nữa
Mình toàn dùng cân Nhơn Hoà...
có thằng yunai gì đó mà tụi bán hay gọi xiaomi mini ko biết phải chính hãng ko vì đo dc lượng mỡ luôn
@tanthanhkt10 Nó cũng là loại cân chung vs xiaomi đó bạn mà liên doanh vs nhau đó
@aquarius vậy chất lượng cũng y chang nhau phải ko b
@tanthanhkt10 tương đương nhau nhìu khi có cải tiến hơn nhé bạn
anhquanoi
ĐẠI BÀNG
5 năm
nhà ở quê dùng cân móc hàm thôi
Liemmobi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anhquanoi kkk như cân cá nhỉ
@Liemmobi Người ta chỉ nói móc hàm khi cân lợn chứ ko phải cá 😁
@anhquanoi Vãi cả cân móc hàm, chắc trẻ con cho ngồi vô cái túi rồi móc lên cân.
@anhquanoi Nhà em có cân đó. Mẹ hay dùng cân kén.haha chuẩn lắm luôn
CryDKNY
TÍCH CỰC
5 năm
mình cũng mua tầm 2.5 năm cái cân này
và sao số khá nhiều
cả nhảy số lung tung
trong 5’ cân 5 lần ra 5 số khác nhau ( chênh 0,5-0.7 ký)
@CryDKNY Mình cũng bị vấn đề đó và đã đặt nó trên miếng vải lót cho êm và thử lại thì độ ổn trở lại
Heisenb3rg
TÍCH CỰC
5 năm
@CryDKNY Mỗi lần nhấc lên hoặc đặt trên mặt ko phẳng thì nó ko chính xác (hay dư cân), bạn nhảy lên cân xong nhảy xuống đợi màn hình tắt hẳn rồi lên cân lại thì số chính xác. Trc ko biết cứ thấy ko chính xác lại bê lên đặt lại hoặc cân đi cân lại trong khi màn hình chưa tắt hẳn thì nó chưa trở về trạng thái tự điều chỉnh nên vẫn sai số.
@hnyuk49 Em thấy bác giải thích nhiệt tình quá 😁
Tức là phải nhảy lên khi màn hình tắt hẳn đúng ko ạ ?
Vậy thì sao phải nhảy lên đầu đầu tiên hả bác :D
Cảm ơn mod đã reviews chiếc cân này, thêm một lựa chọn nữa cho anh em. Nhưng dù sao nó cũng chỉ là cái cân thôi, với ai dư dả thì không vấn đề gì, còn với anh em tài chính hạn hẹp thì mình nghĩ chiếc cân cơ 120k là đủ rồi, không dùng pin nên sẽ bớt chi phí để nó hoạt động. Mặt khác cân thường được sử dụng mỗi tuần, chứ hiếm ai cân hàng ngày lắm (vì mỗi bữa ăn hay đi vệ sinh đã khiến chúng ta thay đổi cân nặng rồi, nên việc cân hàng ngày không có tác dụng gì hết), nên mỗi tuần nhập tay số liệu vào app Body Weight Tracker cũng không lấy gì làm cực lắm cả.
vythanh
CAO CẤP
5 năm
Cân phiên bản 2 không mặt kính xài dơ quá.
kingtwo
TÍCH CỰC
5 năm
Mình khuyên thật các bạn admin mod nào tâm huyết thì đứng ra lập 1 diễn đàn công nghệ mới đi. Có thể các bạn mấy năm nay cũng nhận ra vấn đề của diễn đàn này rồi. Mình chỉ muốn nói là sẽ ủng hộ 1 phiếu fan cứng đọc hàng ngày nếu các bạn lập ra 1 diễn đàn công nghệ đúng nghĩa.
kingtwo
TÍCH CỰC
5 năm
@zz jj zz jj ý ko nói đến cái cân thím ơi
kingtwo
TÍCH CỰC
5 năm
@Methanol tui đếch cần fan cứng mềm gì bạn ơi, nói ra điều này còn xác định trước là có thể bay acc ý chứ cứng vs mềm -))
kingtwo
TÍCH CỰC
5 năm
@WesleyNguyen1411 vì diễn đàn này ngày càng nát do vụ nâng bi, nhưng quan trọng hơn là bò vàng bò đỏ tự nhục các kiểu chửi nhau ngày càng nhiều ngay cả admin nhảy vào chơi.
@kingtwo 😃
Mình cũng dùng cân này, thấy nó bị lệch từ vài lạng đến cả 1 kg so với cân ở bệnh viện. Mà đo có vẻ không ổn định, cùng 1 người cân cách nhau chừng 10 phút là thấy lệch 2-3 lạng
@sskkb Ko gì là tuyệt đối trên cuộc đời này đâu bạn 😃 quan trọng là mình xem được thông tin khi cân báo, để mình điều tiết chế độ ăn uống sức khoẻ cho bản thân và gia đình mình
@sskkb Đúng vậy. Lệch 100g thì ko sao. Còn đằng này lệch mấy trăm đến nửa ký mà cứ bảo ko sao 😆
anhquanoi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@sskkb lệch là do bạn chưa đi vệ sinh
tôi 67 kg sau đi vệ sinh còn 65kg
loventh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@sskkb cân này sẽ sai nếu di chuyển từ chỗ này sang chỗ khác, phải chờ nó tắt rồi leo lên cân lại là chính xác
@anhquanoi Bác giảm ít thế, tôi từ 70kg, đi vệ sinh xong tôi còn 30kg
cacaca
TÍCH CỰC
5 năm
Hao pin, có vẻ không chính xác nên mình đã quay lại cân sức khoẻ Nhơn Hoà.
@cacaca Mỗi người đều có sự lựa chọn riêng mà bạn 😃
cacaca
TÍCH CỰC
5 năm
@aquarius Vâng, mình đang nói ý kiến của mình.
vsphere
TÍCH CỰC
5 năm
Thua cân thông minh Nhơn hoà

@Minh TNK Thôi bác ạ. Bác có 55kg nên tự tin nhảy lên cân. Chứ số kg đó em chấp bác 40kg.haha ngại cân lắm
@Minh TNK xin tên Cân, và chỗ mua bạn ơi

thanks
@bayba_x Đây bác, mình mua ở coopmart, chắc nhiều chỗ bán nhưng hôm đấy tình cờ thấy nên mua luôn
@zz jj zz jj Mình m75 m76 nên gay tong teo, đang muốn lên 70kg đây bác ơi 😔((
Mình đang dùng chiếc này https://www.amazon.com/Innotech-Digital-Bathroom-Scale-Backlit/dp/B01MFBUSEB?th=1

Nhiều khi phải cân 2 lần mới chính xác.
Chà, chắc phải mua 1 em đo cả mỡ thừa trong người của Xiaomi nữa...
ChauTinhTo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nó có biết nịnh hok?
fdtre
TÍCH CỰC
5 năm
dùng gần 2 năm rồi , thấy cũng ổn , khu đổi vị trí thì tầm 1 lát sau là ổn định lại , ngày nào cũng cân cũng kiểm soát số ký .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019