Đánh giá chế độ chụp "Portrait" trên iPhone 7 Plus:Tuyệt vời với một camera-phone nhưng còn lỗi nhỏ

tuanlionsg
7/12/2016 8:33Phản hồi: 170
170 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

baden009
TÍCH CỰC
7 năm
phụ thêm ấy hả, theo em thì là xoá phông bằng phần mềm là chủ yếu thôi. các vùng tóc và xung quanh rất khó mà phân biệt để làm nhoè vì tóc thì nét mà ở giữa khoảng trống của các sợi tóc thì lại mờ( background) nên âu cũng chỉ là phiên bản photoshop xoá phông mà ip đem lên trên ip thôi.
@baden009 Nếu một bức ảnh chụp bằng tiêu cự 28mm thì thuật toán sẽ khó khăn hơn dùng ảnh chụp bằng tiêu cự 56mm. Ý mình là vậy. Còn thuật toán sau đó đâu ai phủ nhận, còn việc cách nó thực hiện thế nào thì mình không nói vì chưa biết chắc cách nó dùng là chồng ảnh hay PS..., mình chỉ nói rõ nó đã làm được gì và ảnh còn lỗi gì như trong bài. Điều bạn nói về tóc, bài viết có nói mà.

Xin cảm ơn.
baden009
TÍCH CỰC
7 năm
@tuanlionsg Đồng ý với bác là dãi tiêu cự dài thì phông sẽ mờ hơn so với tiêu cự ngắn. ;)
nhưng đó là trên lý thuyết với cấu trúc quang học như các ống kính. còn trên smartphone thì các thấu kính đc người ta thiết kế tối giản nên ánh sáng đi vào các thấu kinh quá ngắn nên theo mình không đủ để xoá phông như trên các ống kính DSLR. Vấn đề muôn thuở vẫn ở thu nhỏ cấu trúc quang học. đó là lý do mà các dòng sony a7 series mà các lens cao cấp vẫn to như DSLR( 1 số lens còn to hơn)
baden009
TÍCH CỰC
7 năm
@tuanlionsg nói chung tuỳ mỗi người nhưng với mình, mình ko thích sự giả tạo này. và từ lúc này apple đã mất đi hình tượng của mình. Mình đang xài ip 7 plus đc hơn 3 tuần nhưng chac chan' sẽ return (mua dip black friday nên hạn return rất dài). đã trải nghiệm potrait trên ip 7 plus và so với cái canon 6D thì thật là Apple đã làm đục đi tấm chân thật của tấm hình.

Tại sao 1 số bác cực kì phê phán sử dụng photoshop để hậu kì thì cũng nên có cái nhìn đúng khi Apple áp dụng thuật toán phần mềm(1 dạng như photoshop) để cho ra tấm ảnh. Nếu Apple đổi chữ Potrait mode thành Virtual Potrait mode thì mình hoàn toàn đồng ý.
@baden009 Cảm ơn bạn.
@baden009 Cảm ơn bạn chia sẻ.
tbdat11
CAO CẤP
7 năm
Tính năng này rõ ràng để lòe mấy e với mấy đứa không có con mắt thẩm mỹ về chụp ảnh. Nhìn ảnh xem, xóa đều và tuốt luốt, từ trước ra sau, tóc tai da gì cũng xóa. Kiểu này đưa vào PTS làm 3 bước: Click nhanh chọn vùng chọn quanh mẫu -> Đảo vùng chọn -> Blur, xong! Chắc 1'. Và tấm ảnh như thế chẳng thằng nào dám post đâu cả -_-
@tbdat11 Mình đang xài iphone 7 plus mà hay chụp ở chế độ portrait mode, xác nhận với bác là k xóa đều nhé, vẫn tính theo khoảng cách ạ!
tbdat11
CAO CẤP
7 năm
@mrTimbaland Bạn post ảnh lên cho mọi người xem bạn chụp như nào mà kêu nó không xóa đều 😆)) Chứ mình nhìn ảnh của anh tuanlion (Nhiếp ảnh gia tốt nhất ở cái Tinh Tế này), mà còn thấy những cái mà hầu hết ai cũng thấy 😁
@tbdat11 Mình thấy ảnh này diễn tả khá rõ về chuyện xóa phông k đều nè, bác xem thử nhé!

Tội mấy mod Tinh tế thật, đăng cái nào cũng bị chửi. Sao cho vừa lòng các thanh niên cuồng hoá trẩu đây.
@Nasty.R Cũng có nhiều anh em trao đổi có lượng thông tin hữu ích đó bạn.
baden009
TÍCH CỰC
7 năm
@tuanlionsg like cái cho mod có cái nhìn công tâm ;)
angel2706
TÍCH CỰC
7 năm
Chụp như xài phần mềm chỉnh mờ hậu cảnh! Chức năng như này thì chỉ cho vui thôi! 😃
ocaidet
ĐẠI BÀNG
7 năm
Toàn thánh chưa bao h động vào con ip7 plus mà cứ kêu khó chụp 😆
Trc thì kêu iphone không chỉnh tay. Giờ kêu khó lắm mới chụp dc. Mục đích chắc gato là chính và phải vào dìm bằng mọi giá
nói như ông thì chả có ai bỏ thời gian viết bài cho đọc làm gì,
Ai chê thì chê riêng mình mình thấy ip cho tông ảnh thích nhất và sang trọng hẳng lên.còn chụp xoá phông là quá thú vị.còn các bạn anti đi so sánh với máy ảnh chuyên dụng chắc apple nó mừng gê lắm!và các bạn có vẽ như đã thất bại vì ko các bạn đã ko bám
víu con phone nào trên ttruong để so sánh với 7 .Nếu anti có động cơ nghềnghiep nên nâng cao hiểu biết trước khi chà phím.còn anti lấy ngày thì nên kiếm j đó mới hơn cho vui vẻ hơn.
tbdat11
CAO CẤP
7 năm
@ngaythu6-lamuor Tui lạy ông. Chụp thế mà cũng đem đi khoe tính năng như đúng rồi. Thử so sánh ảnh của ông với của tui và những người khác cùng kiểu chụp thử thế nào?

Kiểu này chỉ để chụp chân dung cho vui mắt, chứ để lòe thiên hạ với kiểu chụp close-up này thì nên dẹp, nhìn vào là thấy khác ngay.

bad_boy174
TÍCH CỰC
7 năm
@tbdat11 Bạn chụp bằng wp hả? Tấm đầu nhìn dc còn mất tấm sau nhìn cũng như mấy dt khác chụp mà 😁. Mà chụp close up thì nhiều dt chụp cũng ok lắm bạn ơi. Dt giờ chụp close up mấy con flag ship chụp đẹp lắm. Còn a 7+ thì chụp chân dung đủ sáng cũng dc. Nhiều lúc xoá lem chủ thể. Nhiều lúc cho ra hình đẹp. Thấy khá nhiều bạn khó tính. Nào là thất vọng vì ko dc như DSLR...trời. Cái phone thôi mà. Tiện gọn và chụp ok cũng dc rồi. Nói chung mình thì thấy dc với cái 7+ này. Chả đỉnh nhất nhưng cũng ko tệ. Vậy là dc rồi. :D
tbdat11
CAO CẤP
7 năm
@bad_boy174 Mình đưa ảnh đó ra để cho mấy bạn kia thấy là cái chụp close-up mà dùng tính năng chụp chân dung của iphone 7+ thì nó tồi đến cỡ nào. Chụp close-up mà xóa ảnh be bét hết.

Còn kỳ thực cái kiểu chụp chân dung này xóa chủ thể như thế nếu là mình mình không bao giờ sử dụng. Post tấm ảnh lên khen thì nhiều, vì đa phần người ta thích ảo ảo thế, nhưng những thằng có biết về nhiếp ảnh thì nó nói vài câu thôi là đảm bảo thốn tận ass :D Tuy nhiên tính năng thôi mà, thích thì dùng thôi, nhưng đừng đem khoe những tấm ảnh kiểu như vậy.
Thấy tính năng xóa phông xong chỉnh lại sau của thằng Huawei rất hay. Chụp xong chỉnh lại điểm lấy nét, chỉnh sửa độ mờ sao cho hợp lý. Sao Apple ko làm như vậy có phải tốt ko🆒
Vô đây mới thấy tụi ngu lúc nào cũng áp đảo 😁 phí công sức viết bài của bác Tuấn
These things made my day ... by Minh mai-xoăn, on Flickr

Không tin nổi đây là ảnh từ iPhone 7 Plus... by Minh mai-xoăn, on Flickr

Một số hình chụp bằng iPhone 7 Plus giao lưu với mọi người
@minh_chicker Có gì mà ko tin đc hả bạn? Tấm đầu tiên nhìn cái viền ống kinh máy ảnh hòa hết vô background là biết liền mà 😆
So sánh hai ảnh mới thấy tính năng này không chỉ xóa phông mà một số chi tiết như quần áo cũng làm mờ đi một chút chứ không còn nét như trước 😕
Juyventus
ĐẠI BÀNG
7 năm
Còn sida hơn dùng After Focus, được mỗi cái là ăn ngay. 😁:D:D
hamyty
CAO CẤP
7 năm
Ko bằng dslr nhưng so với các điện thoại khác thì 7+ làm trùm về khoản chụp chân dung rồi. Mấy con huawei xóa lem nhem. Nhìn muốn ói
ankinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tóm lại 7+ chỉ chụp chân dung xoá phông ngon trong các dòng điện thoại nhưng không thể so với máy ảnh chuyên nghiệp và không thể loè được mấy anh biết chụp ảnh. Và cho dù nó ngon nhưng rơi vào tay người không biết chụp thì vẫn xấu như thường!
Xóa phông với GR5 2016 thì sao nhỉ??
cuong450
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tính năng này hay mà! Nếu đủ sáng thì cũng đáng để sài.
@cuong450 Gọng kính nhòe nhoẹt hết ra.
nghe nói tinhte là 1 " ổ " ifan nhưng ở đây cũng có 1 " ổ " khác ko thua kém , còn nguy hiểm hơn nhiều . PORTRAIT TRÊN IPHONE 7 PLUS . TUYỆT VỜI TRÊN CAMERA - PHONE NHƯNG CÒN LỖI NHỎ . Chưa ai nói nó là đỉnh của đỉnh hay trên các camera - phone khác nhé .
Chán mẫu quá, chụp ko đẹp lắm
thấy trang nào có chữ iphone là y như rằng mấy khuôn mặt đó ,mấy giọng điệu đó lại xuất hiện . mặt cũng khá dày đó .
nodame_chan
ĐẠI BÀNG
7 năm
iphone có bộ phận nsd đến từ mọi tầng lớp,từ những sửu nhi mua ip ko bít 3D touuch là gì, từ những ifan sợ hỏng nút home mà chọt chọt cái home ảo nhìn mất tg vc, từ kẻ lắm tiền nhiều của thích khoe khoang hay là những ng công nhân gà mờ công nghệ phải trả góp để mua ip, nên đối vs họ thì chụp xoá phông thế là đẹp, là xức sắc, đáng thay thế đc Dslr....... còn đối vs mình thì đây như là 1 sp Pts lỗi thôi. Bên adr có thể vào M mode chỉnh tiêu cự trông ảnh còn tự nhiên hơn nhiều, mặc dù thao tác lâu hơn nhiều và ko phải ai cx biết dùng .
Thiết nghĩ là 1 mod TT nên có nx khách quan, thay vì dùng từ XS thì nên ns là ảnh chụp ngon, nhanh gọn nhẹ phù hợp cho chia sẻ trên mxh, hay cho mấy má ifan khoe vs nhau
😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019