Đánh giá chi tiết khả năng đo nhịp tim của Xiaomi Mi Band 2

badboy_2912
23/1/2017 1:6Phản hồi: 18
Đánh giá chi tiết khả năng đo nhịp tim của Xiaomi Mi Band 2
Có lẽ cho đến nay Xiaomi Mi Band 2 đã và đang là thiết bị đeo tay theo dõi sức khoẻ mà ai quan tâm đến smartband đều biết, cho dù có sở hữu hay sử dụng nó hay không, bởi vì trong lĩnh vực này Mi Band 2 đang là mẫu thiết bị có giá rẻ nhất mà lại được trang bị khá đầy đủ các chức năng cần có của một smartband (chắc chỉ còn thiếu GPS). Đáng chú ý nhất trong số đó là tính năng đo nhịp tim, và mình sẽ tập trung đánh giá phần này cho các bạn đang cùng mối quan tâm được rõ.

Là một fitness tracker sở hữu đầy đủ các chức năng như đo bước chân, quảng đường ước tính, theo dõi giấc ngủ, từ đó quy ra số lượng Calories tiêu thụ trong ngày, chức năng nhắc nhở vận động, kèm theo chức năng push thông báo từ smartphone. Theo đánh giá cá nhân của mình thì các chức năng có sẵn này hoạt động tốt.

Nói về chức năng theo dõi nhịp tim (Heart Rate Monitor) và GPS, ở một khía cạnh nào đó, chúng ta có thể hiểu tương tự như kiểu các dòng xe máy thương mại hiện nay được nhà sản xuất cố tích hợp thêm các chức năng chỉ có trên các dòng xe phân khối lớn, dòng xe cao cấp như DOHC, phun xăng điện tử, ABS... dĩ nhiên thêm cái này cái kia thì giá sản phẩm sẽ cao nhưng người dùng sẽ có nhiều lựa chọn hơn thay vì phải mua một sản phẩm cao cấp đắt tiền. Tuy nhiên với chức năng HRM tích hợp, Mi Band 2 vẫn là sản phẩm có giá khá hấp dẫn, trong đợt cuối năm vừa qua có nhiều bạn đã mua được sản phẩm này với giá từ 3-400 ngàn. Vậy chức năng HRM trên MI Band 2 có hoạt động tốt so với mức giá của nó hay không? Sẵn tiện đây nay mình sẽ làm một bài đánh giá so sánh rõ ràng với một thiết bị chuyên dụng khác đang được nhiều VĐV chuyên nghiệp sử dụng - Garmin.

Trước hết nói qua chức năng theo dõi nhịp tim (HRM), nếu bạn là một người chơi thể thao nghiêm túc và có đầu tư (chưa nói đến mức chuyên nghiệp) thì bạn không thể nào bỏ qua theo dõi hoạt động của nhịp tim, nó cho biết bạn lúc nghỉ ngơi thế nào, bạn luyện tập với bao nhiêu % sức lực bỏ ra, các Zone hoạt động của nhịp tim, từ đó đưa ra các bài tập hợp lý để luyện tập sức bền, tránh bị đột quỵ ...vân vân và vân vân. Chính vì thế các nhà sản xuất hiện nay đều đang cố đưa HRM lên các thiết bị đeo của họ để phục vụ những ai có nhu cầu. Thế nhưng để giảm giá thành sản xuất nên cũng có nhiều module đo khác nhau từ rẻ đến đắt tiền tích hợp vào thiết bị, câu hỏi đặt ra là HRM của Mi Band 2 có đáng tin cậy? Chúng ta sẽ làm các bài test so sánh sau đây:

Thiết bị và phần mềm
Garmin

• Garmin Vivoactive + HRM Strap (Đai đo nhịp tim đeo ngực cho kết quá chính xác), giao thức ANT+.
  • App HR Chart cài trên Garmin Vivoactive.
  • Theo dõi luyện tập: Export kết quả từ Garmin Connect sau đó Import vào Strava cho kết quả chính xác hơn sync trực tiếp.
Mi Band 2
  • Mi Band 2 kết nối với Iphone 5s qua bluetooth.
  • Dùng app MI HR để bật chế độ theo dõi nhịp tim liên tục trên Mi Band 2.
  • Theo dõi luyện tập: Dùng app Strava lấy thông tin HR từ MI HR đang chạy, record kết quả trực tiếp.
Đo tĩnh
Lúc chụp lại thông số mình đứng yên để cho kết quả chính xác
  • Bình thường: ngồi một chỗ tại bàn làm việc
  • Vận động nhẹ, đi lại lòng vòng
  • Leo 3 tầng cầu thang

Theo dõi lúc luyện tập cường độ cao

Đi bộ ngoài trời
  • Tốc độ thay đổi cho nhịp tim thay đổi theo.
  • Tất cả đều up lên Strava cho dễ so sánh.
  • Kết quả: đường màu đỏ là đường tim, màu xanh là tốc độ

iPhone 5s + Mi Band 2: Walking Test

Vivoactive + Strap HR: Walking Test

So sánh 2 đường kết quả nhịp tim trên cùng 1 biểu đồ theo quãng đường:

HR Comparation - Mi Band 2 vs HR Strap - Walking

Quảng cáo

Chạy bộ ngoài trời
  • Tốc độ thay đổi cho nhịp tim thay đổi theo.
  • Tất cả đều up lên Strava cho dễ so sánh.
  • Kết quả: đường màu đỏ là đường tim, màu xanh là tốc độ.

iPhone 5s + Miband 2 - Running Test

Vivoactive + Strap HR - Running Test

So sánh 2 đường kết quả nhịp tim trên cùng 1 biểu đồ theo quãng đường:

HR Comparation - Mi Band 2 vs HR Strap - Running

Kết Luận
Theo các kết quả thực tế cho thấy thiết bị Mi Band 2 này sử dụng module HRM khá lởm (chắc là do chi phí thấp).

Ở các kết quả đo tĩnh, đứng yên hay ngồi 1 chỗ thì Mi Band 2 có thể đo được tương đối, lâu lâu nhảy hơi xa nên phải đo 2-3 lần mới cho kết quả chính xác, một phần lý do là ở vùng đo này nhịp tim người thay đổi khá nhanh chỉ cần đứng lên ngồi xuống hay hít hà cũng thay đổi khá nhiều do nhịp tim lúc này chậm.

Quảng cáo

Ở vùng đo từ 110-120bpm trở lên Mi Band 2 thể hiện rõ khá năng không thể theo nổi và đo lung tung cho dù là đi bộ nhẹ nhàng hay chạy nhanh.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài đánh giá chi tiết
giangcj
TÍCH CỰC
7 năm
Bạn có thể đánh giá các sản phẩm đồng hồ smart watch khác để mọi người cùng tham khảo được không, ví dụ như gear s3 hay các sản phẩm của garmi 😃
@giangcj Garmin thì được vì trong CLB chạy bộ dùng khá nhiều, các loại khác như Gear S3 thì bạn mình ko ai dùng cả
dungladap
TÍCH CỰC
7 năm
sau khi nghe đánh giá tui đã chọn miband 2
abc.com
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em dùng miband 2 trước vẫn kết nối với ss note 5 bình thường. Dạo này tự nhiên không tự kết nối nữa. Sửa thế nào các bác ơi
@abc.com Bác Unpair trong app Mi fit, xong forgot mi band 2 trong bluetooth, sau đó pair lại trong mifit thử đi
catpv
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đang định mua mà thấy bài này nản luôn. Mình đi xe đạp đi làm, nên muốn đầu tư nhưng lại chỉ muốn chi phí tháp nhất, không biết con nào dùng tạm nữa...
@catpv Có 2 phương án:
- Hiện có ông anh mình đang dùng con miband 2 đời đầu box vàng, update firmware và đo tim rất tốt, box trắng sau này thì mình ko biết vì đã bán rồi.
- Mua 1 con used của các hãng tốt nào đó, mình đề nghị con garmin vivosmart hr, cũ tầm 1tr5-2tr
Em vừa đập hộp 1 em miband2 hộp trắng, đang hí hửng thì đọc được bài của bác 😔
dungladap
TÍCH CỰC
7 năm
@vingo Ok mà, tương đối thôi.
nói chung là ngon với giá
@vingo Mình có vài người bạn sử dụng miband2 và 1 số may mắn "lượm" đc con ngon đo tốt, bạn có thể bật app Mifit trên đt, sử dụng gps, đt vẫn kết nối với miband2, chạy 1 vòng về rồi check lại graph nhịp tim có ổn ko, nếu các chỉ số đo trên 120bpms vẫn đo tốt (vd 140-170) thì chúc mừng bạn
namcan05
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình thì chỉ quan tâm là em miband2 này đo nnịp tim có chuẩn ko thôi (mình hay đi đá bóng, lúc chạy nhanh lúc chậm)
tt2688
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bỏ qua đo nhịp tim thì dùng Heath của iphone cho rồi.

Đúng là tiền nào của nấy.
Cho em hỏi ngu, biết được nhịp tim nhưng không phải dân y tế, vậy có cách nào dung Mi Band để biết được tiềm ẩn bệnh về tim mạch không ạ
sao 2 cái miband 2 mà khác nhau vậy???
anhtuanph
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chào bạn.
Bạn cho hỏi App MI HR hay các ứng dụng lấy thông tin từ MI HR có cái nào cho mình xác lập cảnh báo nhịp tim và gửi online đến mail, hay thiết bị di động khác qua internet được không.
Cám ơn.
anhtuanph
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đã thử tốn thêm 26K để mở bản pro Mi HR, thêm được tín năng nhấn giữa phím trên MIband để nhắn tin SOS đến điện thoại khai báo trước và vị trí google map
anhtuanph
ĐẠI BÀNG
6 năm
Gửi Badboy_2912
Bạn hướng dẫn cách xác lập trong Mi HR để miband đo chu kỳ 3 phút 1 lần đo, 1 lần đo 3 lần.
Cám ơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019