Đánh giá chi tiết pin iPhone 6s Plus - gần 18 tiếng hỗn hợp

20/10/2015 5:17Phản hồi: 852
Đánh giá chi tiết pin iPhone 6s Plus - gần 18 tiếng hỗn hợp
iPhone 6s Plus vẫn tiếp nối độ trâu của pin trên iphone 6 plus, mặc dù được nâng cấp rất nhiều về sức mạnh. SoC A9 cấu trúc 64bit, 2 nhân có tốc độ xử lý 1.8Ghz; RAM được nâng cấp lên 2Gb. Thêm một điều đáng ngạc nhiên là dù iPhone 6s Plus chỉ có dung lượng pin là 2750 mAh so với 2910 mAh của iPhone 6 Plus nhưng thời lưởng sử dụng vẫn tương đương với iPhone 6 Plus, vẫn là một trong những điện thoại có thời lượng pin tốt trên thị trường hiện nay. Một trong những nguyên nhân giải thích cho điều này là iOS 9, đã cải tiến rất nhiều ở bên trong hệ điều hành để tương thích một cách hoàn hảo hơn với iPhone 6s Plus.

Lưu ý: iPhone 6s Plus này là bản sử dụng chip của TSMC. Bạn nào có bản Samsung có thể cho mình mượn để thử nhé. Cảm ơn các bạn.

Cấu hình:
  • CPU A9 dual-core 1.8Ghz 64bit
  • RAM: 2Gb
  • GPU: PowerVR GT7600 (six-core graphics)
  • LCD: 5.5 inch 1080 x 1920
Các yếu tố cần quan tâm:
  • iOS 9.0.2
  • Không jailbreak
  • Độ sáng màn hình để ở mức 50%, không khích hoạt chế độ tự động điều chỉnh sáng.
  • Wifi + 3G luôn mở, nhưng thử nghiệm bằng wifi.
  • Các app sử dụng trong thử nghiệm: tinhte, facebook, facebook message, zalo, outlook, baomoi, safari, imessage, VLC luôn nhận push và không có tuỳ chỉnh bất cứ gì trong setting.
  • Tham khảo: Quy trình đánh giá thời gian sử dụng pin của một thiết bị. Hệ số standby.
Quy trình thử nghiệm:
  • Thử nghiệm mỗi tác vụ trong 30’ đến khi hết pin: lướt web (facebook, web, chat, imessage); xem youtube; chơi game (future fight).
  • Xem phim liên tục với phần mềm VLC phim được thử nghiệm là Skyfall mHD x264.

Sử dụng hỗn hợp liên tục: onscreen 7 tiếng 14 phút, 17 tiếng 52 phút hỗn hợp

ip6s thong ke.jpg
Có thể nói, iPhone 6s Plus có thời lượng pin quá tốt, tương đương với iPhone 6 Plus, trong những ngày sử dụng bình thường mình hoàn toàn có thể đạt mức onscreen hơn 8 tiếng là bình thường, nếu sử dụng tiết kiệm có thể đạt đến mức 2 ngày sử dụng.

Các bạn có thể thấy mức tụt pin của iPhone 6s Plus vẫn rất đều, ở mức từ 100% - 99% thì khá lâu, mình lướt web hết 30% mới tụt 1%, đây là điểm đặc trưng trên iphone. Lướt web và youtube mất khoảng 6% cho mỗi lần, chơi game Future Fight (max setting) thì mất khoảng 8%. Mỗi lần nghỉ giữa 2 tác vụ khoảng 20 - 30’ nên pin gần như là ko hao tốn trong thời gian standby, chỉ duy nhất mình nghỉ khoảng 2 tiếng thì mất 2% pin.

Xem phim liên tục 11 tiếng 30 phút

Với tổng thời gian xem phim liên tục lên đến 11 tiếng 30 phút, iPhone 6s Plus là một trong những điện thoại có thời lượng xem phim lâu nhất hiện nay. Màn hình 5.5 inch lớn, độ phân giải fullHD đem lại trải nghiệm xem phim sướng hơn, bạn có thể xem phim thoải mái trong thời gian dài mà không khó chịu.

ip6sp bieudo.jpg

Với tấm nền IPS cho chất lượng hiện thị rất tốt, mặc dù màu đen không tuyệt vời bằng Amoled. trong bài thử nghiệm mình xem phim bằng VLC có thể tiêu tốn nhiều năng lượng hơn so với trình xem phim mặc định của iOS.

Quảng cáo

Về độ sáng màn hình của iPhone 6s Plus là rất tốt, với mức 50% đủ để bạn sử dụng ngoài trời (có bóng râm), ra ngoài nắng gắt thì mức 50% không thể đáp ứng được công việc hiển thị, màn hình sẽ bị chói rất nhiều. Về sức mạnh xử lý thì iPhone 6s Plus được đánh giá là chiếc điện thoại mạnh mẽ nhất hiện nay, độ trễ mở app, chuyển aap gần như bằng không.

Nhiệt độ của máy cũng rất tốt, khi chơi game (là tiến trình hao pin nhất) máy cũng không quá nóng, nhiệt độ ở mức 35 - 36 độ ở mặt sau không có hiện tượng nóng ngược lên màn hình. Với tác vụ web hay youtube thì nhiệt độ ở mức 32 - 34 độ. Do đó, tuy toàn thân máy bằng nhôm nhưng trong quá trình sử dụng máy toả nhiệt không cao lắm, các bạn có thể thoải mái sử dụng trong thời gian dài mà không gây khó chịu nào đáng kể.

So sánh với các máy khác

so sanh.jpg
852 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đang tính mua hàng xách tay khi hàng cty về. Nhưng lo mua phải chip a9 của SS! Không biết chip a9 của SS thì onscreen được mấy tiếng? Ai dùng rồi cho ý kiến đi! Cảm ơn.
wanthai2011
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Vũ Nguyễn Quang Hốt dc con chip Apple xài ngon kinh
quyit84
TÍCH CỰC
9 năm
@Vũ Nguyễn Quang Khi test máy chuẩn bị mua thì bắt Wifi tải Lirum info Lite để kiểm tra là biết ngay con chip của thằng nào. MAP là của TSMC, AP là của Samsung
Xemdidong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Vũ Nguyễn Quang Thời lượng pin lớn quá https://xemdidong.com/reviews/iphone-6s-plus/
minhnam84
ĐẠI BÀNG
9 năm
Lo mua phải con chip của Sam thôi
ansongjong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@minhnam84 Chỉ trên lệch 1 2% thôi 😆
Mua dc con máy như đánh bạc. Vơ phải con chip của samsung thì chán.
@anh cô đơn cho e xin info tấm hình avatar của bác nha
lephu89
ĐẠI BÀNG
9 năm
bác thớt cho hỏi xem youtube có mở loa ngoài ko ạh...e thì các tác vụ trên như lướt wed game đều đúng với thử nghiệm của bác,mỗi cái youtube để 50% loa ngoài thì 30p hết 8%...ko biết máy e sao khác mỗi chỗ đấy
@lephu89 mình ko có sử dụng loa ngoài 😁
@bin5988 Nghe tai nghe thì hết ít pin là đúng rồi
namthang
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình nghe nói 6s plus thì chip đa số là của TSMC nha các bác
@namthang Đâu có bác, 70% là ss, 30 là tsmc cho toàn cầu, tuỳ thị trường mà tỉ lệ này dao động qua lại vs nhau...
eeee616
CAO CẤP
9 năm
Các bác h vẫn cứ lo TSMC với Samsung là sao nhỉ @@ apple đã nói là chênh nhau ~2 3% thui mà có 1 trang công nghệ techz j đó đánh giá và nói apple nói chính xác mà
Còn ko tin thì xem clip này nhé chả thấy chênh nhau j hết :p

@eeee616 chỉ có geekbench chấm chênh lệch nhiều chứ hầu hết bài test khác chênh nhau rất ít
kemkem87
TÍCH CỰC
9 năm
@eeee616 thật, đọc mấy cái cm kiểu thế mệt mỏi bỏ cm đi được =)) nhưng mà công nhận pin của IP6Plus tốt nhỉ, trước giờ cứ tưởng Sony vs Note bá đạo, hóa ra IP đã hết yếu sinh lý :3
kemkem87
TÍCH CỰC
9 năm
@eeee616 thật, đọc mấy cái cm kiểu thế mệt mỏi bỏ cm đi được =)) nhưng mà công nhận pin của IP6Plus tốt nhỉ, trước giờ cứ tưởng Sony vs Note bá đạo, hóa ra IP đã hết yếu sinh lý :3
@kemkem87 Nếu còn xài 5s và 6 thì vẫn còn yếu sinh lý bạn ah 😁...phải từ 6+ 6s 6s+ trở lên thì mới hết yếu :p...
@eeee616 Em đang dùng con 6s plus 64G. Em lên Facebook, zalo, xem youtube, đọc báo từa lưa, gọi điện rồi nhận cuộc gọi. Em ngồi từ 7h sáng đt hoạt động liên tục đến 12h trưa pin còn 70%. Máy em đang dùng chíp của ss.
Ko liên quan nhưng mình đang dùng 6S thôi vì có 1 chiếc 6+ rồi.

Cảm nhận thấy pin 6S đã trâu gần = 6+ rồi, 6S Plus thì chắc ko phải bàn. Con 6S của mình sạc đầy 100% dùng hỗn hợp liên tục on screen được 8 tiếng mới cạn viên pin 1715 mAh. Mình nhắc lại là mình cố tình xài liên tục ko nghỉ để test nhé, chỉ có điều mình ko chơi game. Thật ko thể tin đc. Quá khủng! 😁
mercuryuds
TÍCH CỰC
9 năm
@Khánh Bee ý mình là thông số đó chưa chính xác là tgian bạn dùng đâu :d chứ bạn dùng liên tục 10h trên 18h thì pải cũng nhiều thật!
@Khánh Bee Thế đeó nào e mua hàng vn mà online dc 6-7h là cùng hjc
@hưng đẹp trai 6s+ đây
@Khánh Bee Bạn có bật đinh vi k. Tui chỉ được 4h nếu bật định vị. Sài con 6s
Lệch nhau có chút à... Samsung hay TSMC gì cũng thế thôi.
jimbo89
TÍCH CỰC
9 năm
@navy.seal lý thuyết suông, tôi dùng rồi, đéo nóng đâu ạ, đến mức hoạt động lộn xộn như bạn nghĩ, mà thế nào là lộn xộn. Không biết kiểm soát nó thì máy nào cũng vậy thôi, note cũng chê thì mua lenovo mà xài.
Thực tế thì số liệu chip nào cũng tiêu cực đi, bạn lấy con số 5-7% đâu ra, suy luận ảo à, mà kể cả có như vậy cũng chả đáng kể.
6s thời điểm này thì lấy đâu ra hàng cũ hả bạn
@navy.seal Nói nhảm
1./ Apple công bố thì không bao giờ sai, 2-3% là đúng, vì nếu tỷ lệ cao hơn Apple sẽ không chấp nhận con Chip đó dùng cho sản phẩm của mình
2./ Trang công nghệ cũng test hẳn hoi, và chứng thực apple nói đúng.
Ông ngồi đây phán bừa.
Note nó là Note
6s Plus là 6s Plus
Chả có liên quan gì để nói, vì Samsung gia công theo công thức của Apple.
@jimbo89 Ông bạn đọc cho kỹ rồi nhảy chưa muộn, tôi muốn nói là xác xuất bị nóng của chip sam cao hơn, và cái 5-7% là dự đoán vì thực tế sử dụng thì sẽ khác xa trong phòng thí nghiệm.

Note chê vì pin kém so với 6s+

Hàng cũ thì tôi đợi chứ nói mua ngay đéo đâu.
@Vũ Nguyễn Quang Giá xách tay hiện h là giá sẽ bán chính hãng, mình phỏng đoán thế vì iPhone 6 chính hãng ngày xưa cũng giá v mà. Hơn 17Tr cho iPhonr 6s 16GB, hơn 20Tr cho bản 64GB. Nếu có mua nên chọn 64GB, mua 16GB sau này hối k kịp 😃.
hoangphamvm
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác nào làm thêm bài cho iphone 6s luôn đê
lạ nhỉ, mình vẫn chưa hiểu tại sao 1 máy điện thoại iphone 6s plus mà có tới 2 nhà sản xuất chíp TSMC với Samsung gia công, có khác nhau chổ nào không..?? mình ít lên nên không biết gì nhiều :oops::oops:
@Học Còi Intel chỉ gia công chip LTE thôi chứ có phải cả con chip đâu o_O
Học Còi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Cupertino nghe bảo là apple vs intel đang phát triển chíp theo tiến trình 14nm ...
@Học Còi https://tinhte.vn/threads/1000-ky-su-intel-dang-lam-viec-chung-cho-mot-du-an-ve-chip-voi-apple.2518364/
Bạn nói cũng có phần đúng, nhưng trước mắt năm sau chỉ có phần LTE thôi...
okcacaok
TÍCH CỰC
9 năm
@dualshock Mắc cười cái cụm "dân công nghệ" của ông này quá.
Làm bài cho 6s đi bác.
không liên quan, vì đã nỡ mua note 5 rồi 😔
@Hiệu Xoăn Chúc bạn vui nha, nhưng đừng như mình hồi năm 2013 mua Note 3, sau đó bán tống bán tháo để quay lại với 5s hehe
@Hiệu Xoăn Bán lại đi
@Hiệu Xoăn dùng màn 2k cho sướng tội gì phải chơi full hd
@Hiệu Xoăn Note 5 mà xài gì bác ơi .Bán lại cho mình đi bác .
zovemoon
TÍCH CỰC
9 năm
Bác nào onscreen asphalt 8 xem dc nhiu, trên 6h là em quất
zovemoon
TÍCH CỰC
9 năm
@Beng-Pr0 Philips Xenium W6610
chưa dùng con này nhưng với cấu hình k quá cao và dung lượng pin quá cao thì onscr 6h không khó, lg g2 pin 3000 mình đã onscre dc hơn 4h rồi
@zovemoon Tôi cốp tiền cá với ông luôn. Không phải cứ cấu hình thấp pin to là dùng đc lâu đâu nhé. Còn do phần mềm tối ưu tốt hay ko. Đấy mới là cái giúp tiết kiệm pin. Giờ ông cứ vác con đấy chiến đc 6h alphast 8 tôi tặng ông tiền cái máy đó luôn. Ipad pin 11k chơi 4-5h còn ngắc ngoải lấy đâu ra con đt nào chịu nổi 6h alphast 8
zovemoon
TÍCH CỰC
9 năm
@Beng-Pr0 Bác thích thì bác cứ cốp, nói trên này thì ai chả nói dc, vấn đề là có muốn học hỏi hay k thôi, khiêm tốn chút chả chết dc ai
LYSM
TÍCH CỰC
9 năm
@zovemoon Alpha 8 thì mình không chơi nên không biết, mình dùng Z3 nếu dùng tiết kiệm thì được 2 ngày, dùng nhiều thì được 1 ngày (onscreen tầm hơn 6h gì đó), còn chơi Clash of clans thì được 3h. Cái trò đó tốn pin kinh khủng luôn, con philip gì đó ông anh cùng cơ quan cũng dùng để cày COC mà cũng không chịu nổi 8h làm việc, vẫn phải sạc 2 lần/ngày
Ttdmt
TÍCH CỰC
9 năm
Pin vậy là OK rồi, mà cục Pin như 6+ thì còn bá hơn nữa
@Ttdmt HHoà toàn hài lòng về 6+, e dùng thả ga đến tầm 8-9h tối mới hết
Theo e thì TSMC vs Sam có chênh nhau, nhưng chỉ là nhẹ thôi, chắc k tới nỗi 1 trời 1 vực đâu. Mà mỗi đời máy dù đẹp tốt tới đâu nhưng dùng riết 1,2 năm các bác cũng có tâm lý lên đời à, cho nên quẩy hết mình thôi,mặc kệ đời ra sao nếu có ra sao cũng chẳng sao 😃
BondKute
TÍCH CỰC
9 năm
@Xuka Nobita in Vespa Mấy bạn nói ko thik chip SS chắc 1 phần cũng vì nó là của SS. Chứ nếu của Intel hay Qualcomm thì 2-3 % có lẽ cũng ko mấy ng ý kiến. =))
@BondKute Đơn giản vì cái nào tốt họ nói tốt, vậy thôi. Tiền còn trong túi mà, lo gì.
Xứng đáng 1 siêu phẩm đúng nghĩa năm 2015.
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
còn mấy con pin 5000mah chắc cũng tương đương ios 3500mah mà thớt bảo con này có thời lượng pin tốt nhất...nên cân nhắc kĩ trước khi khẳng định một vấn đề gì nhé...
ps: mặc dù em fan táo nhưng gì đúng mới nhận người ta mới ko ghét
@kungfu9 Chủ thớt nói đây là "MỘT TRONG NHỮNG". Trước khi bác phê bình người khác thì nên kiểm tra lại khả năng đọc hiểu của mình trước đi cái đã. Thân !!
P/s : và trong câu đó của chủ thớt cũng không hề có chữ "NHẤT" nhé
Khanh Rô
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hunter_dimond Nghe bạn đó nói IOS pin 3500, có quả pin như thế thì đè bẹp hết mấy thằng khác
@kungfu9 Bạn có đọc kĩ không vậy?
Mình đọc thì không thấy chỗ bao thớt bảo là tốt nhất, chỉ nói là "1 trong những" thôi.
ßu£u76
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mọi ng cho mình hỏi ip6s sài có nhanh nóng không ạ, mình cũng tìm hiểu qua một số trang công nghệ nói ip6s sài nhanh nóng lấm, đang định mua mà phân vân wa hjx hjx
@ßu£u76 Xài mát rượi bạn ơi 😁, chơi game nặng mà có thấy nóng lắm đâu...bạn cứ yên tâm mà xúc đi :D...giờ giá xách tay ngon quá rồi...
ides
CAO CẤP
9 năm
Cho mượn test hỏng pin ai đền 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019