Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đánh giá chi tiết thời lượng pin Asus Zenfone 3 Max (5.5 inch) - hơn 22 tiếng sử dụng hỗn hợp

MinhTriND
23/12/2016 12:32Phản hồi: 182
Đánh giá chi tiết thời lượng pin Asus Zenfone 3 Max (5.5 inch) - hơn 22 tiếng sử dụng hỗn hợp
Asus Zenfone 3 Max phiên bản màn hình 5.5 inch cũng được trang bị viên pin 4100 mAh tương tự như bản 5.2 inch, và qua thử nghiệm thực tế, máy có thể onscreen được gần 9 tiếng, thời gian sử dụng hỗn hợp vào khoảng 22 tiếng 20 phút và xem phim liên tục được hơn 15 tiếng. Dưới đây là thông tin chi tiết hơn về thời gian sử dụng pin của Zenfone 3 Max 5.5 inch và quy trình mình thực hiện để cho ra các kết quả vừa nêu, mời các bạn theo dõi.

Cấu hình:
  • Chip xử lý: Snapdragon 430, 8 nhân
  • Màn hình: 5,5” (1080 x 1920), ~ 401 ppi
  • RAM: 3 GB
  • Bộ nhớ trong: 32 GB
  • Camera sau: 16 MP, f/2.0, tự động lấy nét, dual-LED flash
  • Camera trước: 8 MP, f/2.2
  • Pin: 4.100 mAh
Các thông số trong thử nghiệm:
  • Sử dụng phiên bản Android 6.0.1 gốc không tuỳ chỉnh, không Root.
  • Độ sáng màn hình luôn duy trì mức 50% (không để auto). Wifi + 3G + Location + Sync luôn mở.
  • Môi trường thử nghiệm: ngoài trời nhiệt độ từ 27℃ - 31℃ (một ngày từ sáng đến tối).
  • Các phần mềm sử dụng trong quá trình thử nghiệm: Facebook, Messenger (FB), Browser gốc (Chrome), Asphalt 8, CPU-Z, Battery Widget, MX Player.
  • Tham khảo: Quy trình đánh giá thời gian sử dụng pin của một thiết bị. Hệ số standby.
Quy trình thử nghiệm:
  • Thử mỗi tác vụ trong 30 phút đến khi hết pin bao gồm: lướt web (web + chat + fb + đọc báo), xem Youtube, chơi game (Asphalt 8), sử dụng tất cả bằng Wifi.
  • Quá trình standby vẫn push mail, nhận tin facebook liên tục.
  • Xem phim liên tục, phim được sử dụng thử nghiệm là The Jungle Book 720p x264.
Thời gian sử dụng hỗn hợp được 22 tiếng 20 phút, on screen được 8 tiếng 56 phút

Màn hình lớn hơn và có cùng dung lượng pin, tuy nhiên Asus Zenfone 3 Max phiên bản màn hình 5,5 inch lại có thời gian sử dụng lâu hơn hẳn so với bản 5,2 inch. Thử nghiệm thực tế cho thấy Zenfone 3 Max 5.5 có thể on screen được gần 9 tiếng, từ đó suy ra thời gian sử dụng hỗn hợp của thiết bị có thể lên đến 22 tiếng 20 phút. Thời gian sử dụng hỗn hợp hiểu đơn giản là nếu bạn sạc đầy máy và rút sạc lúc 7h sáng, thì khả năng là đến 5h20 sáng ngày hôm sau mới hết pin. Dù gì thì đây vẫn mới chỉ là những con số cô đọng, do đó, thời gian sử dụng thực tế còn phải phụ thuộc vào thói quen dùng của từng người.

Cũng giống như phiên bản Zenfone 3 Max nhỏ hơn, phần vỏ bằng kim loại tuy tạo nên vẻ sang trọng nhưng cũng chính là nhược điểm. Khi bạn thực hiện các tác vụ nặng trong thời gian dài một xíu, máy nhanh chóng trở nên nóng và điều này thật sự gây khó chịu cho tay của chúng ta.

Thời lượng xem phim liên tục được 15 tiếng 03 phút

Trung bình, sau mỗi bộ phim mình coi (mỗi bộ dài 1 tiếng 45 phút) thì pin của máy tụt xuống khoảng 10-12%. Thử nghiệm thực tế của mình cho thấy thiết bị có thể xem phim liên tục trong thời gian hơn 15 tiếng. Ngoài ra, do sở hữu cục pin lớn nên thời gian sạc cũng khá chậm. Mất đến 3 tiếng 15 phút để sạc đầy cho viên pin 4.100 mAh của Asus Zenfone 3 Max 5.5 inch.

182 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đang xài em này, thực sự hài lòng.
sumojumbo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@sayyo Gr5 2017 ram 3gb nha bác
@thong_fx205 em cũng đang xài, công nhận ưng ý ghê, đáng đồng tiền bỏ ra
@Nguyễn Thị Na
Con số bỏ ra là bnhiu z ak?
nhancom3d
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thong_fx205 Con xài ko bạn ơi? Chip 430 chơi game, lượt web dùng có ổn ko ạ? Mình đang tính mua.
Ngon
Ơ thế 22 giờ chẳng làm gì cứ ngồi đấy trực đt ko ăn uống ngủ nghỉ gì à.
@uthalinh Chứ sao nữa, đi vsinh cũng ko đc phép.
@uthalinh 22h sử dụng hỗn hợp mà thím ơi, ko phải thời gian chờ nhé
@adagioleonard Xài bỉm người lớn chứ sao nữa.
vẫn thua mi max , dù pin lớn hơn nhưng màn cũng lớn hơn 😁
MoNoJi
CAO CẤP
7 năm
Quá ngon trong tầm giá 😁
Tội mấy mod mỗi lần làm bài này chắc toét cả mắt, mất ăn mất ngủ :D
Kinh nhở , 22h hỗn hợp , có khi nào bên trong nó gắn cái ác quy xe gắn máy vô
Công nhận con GG pixel ẹ thật 😁
Pin thế này thì quá ngon rồi.bằng con ss A9 pro luôn rồi
@Serenade_apple Không bằng được đâu, pin A9 Pro đỉnh hơn em này, gần 11 tiếng mà. Ngoài ra còn hơn về cấu hình, thương hiệu nữa!
kaphuongpt
ĐẠI BÀNG
7 năm
@YoungBuffalo hơn cả giá nữa chứ bác
@Serenade_apple mình thấy zen hơn rõ rệt chứ
22h thế thì buồn đi wc cũng ko đi à
@anh cô đơn tính cả time đi WC thì hơn 22h chứ, đây là ngta test mà thím, chứ ai bình thường ngồi ko 22h
Nghe nhiều người dùng than phiên, cảm ứng con này khá tệ, loa thì nhỏ dã man.
phananhtnt
ĐẠI BÀNG
7 năm
@moitinhdaukiss mới bán hôm 18 mà lại thể loại nghe người dùng, tương nghe anh chị cô bác nào chứ
haino88
ĐẠI BÀNG
7 năm
@moitinhdaukiss mình dùng thấy con này mượt lắm mà, cảm ứng ngon, ko thấy trễ gì cả, loa thì mức khá, mà hầu như máy tầm trung bây giờ đều thế cả, ko đòi hỏi được nhiều
Vmemory
CAO CẤP
7 năm
@moitinhdaukiss Đúng với Zenfone 3 Max 5.2" đời đầu, sau vài bản update lỗi đã được khắc phục
@moitinhdaukiss mình đang xài con này cảm ứng con này khá nhạy luôn, loa tuy hơi nhỏ nhưng không quá mức âm ấm, không rè nên mình cảm thấy con này khá ok, xứng đang để mua
Trâu ghê vâỵ, con này có bộ hình chụp nhanh cũng đẹp lắm nè, hóng review chi tiết
Vãi cả 8h, con này 3d ngon hơn f1s với cả j7, pin trâu cấu hình ok, mình xài chắc đc hơn 2 ngày
life_in_mono
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình mới mua em này nhưng bản 5.2 inch, rất hài lòng vs asus từ những phiên bản zenfone đầu tiên
@life_in_mono nếu mua 5.2 thì hơi tiết thật vì đời 5.2 còn nhiều cái bị hạn chế lắm chứ không được như 5.5
Cần lắm 1 con pin trâu cấu hình mạnh để xài, tầm này mâycón cấu hình ẹ ẹ mà pin cũng hẻo. Dưới 6tr con này khá ổn, ông nào đem so với xách tay thì đập phát chết luôn
Màn fullhd mà pin trâu vậy, con 5.2 màn hd mà pin xài đc ít hơn.
@hungnguyen13a 5.5 đời mới nên được năng cấp, cải thiện với đầu tư nhiều hơn mà bạn
Mọa ông nào ngồi coi phim liên túc đc 15 tiếng để test vại
Razor11
CAO CẤP
7 năm
@mklab Để nó chạy thôi chứ ai ngồi coi 😆
Đánh dấu về cho má coi
Mua cái này đỡ phải mua thêm cục sạc dự phòng
xibachao9x
ĐẠI BÀNG
7 năm
@navy.seal hình như con này dùng sạc được cho con khác thì phải, tiện vãi
sumojumbo