Đánh giá chi tiết thời lượng pin Moto E3 Power - hơn 21 tiếng sử dụng hỗn hợp

MinhTriND
7/11/2016 11:11Phản hồi: 56
Đánh giá chi tiết thời lượng pin Moto E3 Power - hơn 21 tiếng sử dụng hỗn hợp
Màn hình không quá lớn với phần cứng không quá nặng nề, những yếu tố này kết hợp với viên pin lên đến 3.500 mAh sẽ giúp cho thời gian sử dụng pin của Moto E3 Power rất tốt. Qua thử nghiệm thực tế, thiết bị có thể on screen được 8 tiếng 30 phút, suy ra thời gian sử dụng hỗn hợp ước tính có thể lên đến 21 tiếng 15 phút. Do có nắp lưng được làm bằng nhựa, thế nên thân nhiệt của máy trong quá trình sử dụng chỉ ấm lên khi thực hiện các tác vụ nặng, không ảnh hưởng nhiều đến trải nghiệm cầm nắm của máy. Với kết quả như trên, có thể nói đây rõ ràng là một chiếc smartphone dành cho những người không có quá nhiều đòi hỏi về cấu hình nhưng muốn có một chiếc điện thoại đủ dùng, với thời lượng pin thuộc dạng “trâu”.

Dưới đây là các thông tin chi tiết hơn về thời gian sử dụng pin của Moto E3 Power và quy trình mình áp dụng để cho ra những kết quả vừa nêu, mời các bạn theo dõi.

Cấu hình:
  • Chip xử lý: MediaTek MT6735P 4 nhân 1GHz
  • Màn hình: 5.0 inch, 720 x 1280 pixel, ~ 294 ppi
  • RAM: 2 GB
  • Bộ nhớ trong: 16 GB
  • Camera sau: 8 MP
  • Camera trước: 5 MP
  • Pin: 3.500 mAh
Các thông số trong thử nghiệm:
  • Sử dụng phiên bản Android 6.0 gốc không tuỳ chỉnh, không Root.
  • Độ sáng màn hình luôn duy trì mức 50% (không để auto).
  • Wifi + 3G + Location + Sync luôn mở.
  • Môi trường thử nghiệm: ngoài trời nhiệt độ từ 26℃ - 30℃ (một ngày từ sáng đến tối).
  • Các phần mềm sử dụng trong quá trình thử nghiệm: Facebook, Messenger (FB), Browser gốc (Chrome), Asphalt 8, CPU-Z, Battery Widget, MX Player.
  • Tham khảo: Quy trình đánh giá thời gian sử dụng pin của một thiết bị. Hệ số standby.
Quy trình thử nghiệm:
  • Thử mỗi tác vụ trong 30 phút đến khi hết pin bao gồm: lướt web (web + chat + fb + đọc báo), xem Youtube, chơi game (Asphalt 8), sử dụng tất cả bằng Wifi.
  • Quá trình standby vẫn push mail, nhận tin facebook liên tục.
  • Xem phim liên tục, phim được sử dụng thử nghiệm là The Jungle Book 720p x264.
Thời gian sử dụng hỗn hợp được 21 tiếng 15 phút, on screen được 8 tiếng 30 phút

Được trang bị màn hình 5 inch (720p) - thuộc dạng nhỏ trong thế giới smartphone ngày nay, RAM chỉ 2GB, nhưng Moto E3 Power lại sở hữu viên pin lên đến 3.500 mAh. Do có cấu hình tương đối ‘nhẹ nhàng’, do đó, cũng dễ hiểu khi thời gian sử dụng pin của thiết bị rất lâu. Sau quá trình thử nghiệm, Moto E3 Power on screen được 8 tiếng 30 phút, tính ra thời gian sử dụng hỗn hợp là khoảng 21 tiếng 15 phút.

Thời gian sử dụng hỗn hợp có nghĩa là nếu bạn sạc đầy thiết bị và rút sạc lúc 7h sáng thì có thể sử dụng đến 4h15 phút sáng hôm sau, máy mới hết pin. Dù gì thì đây cũng mới chỉ là những con số cô đọng, do thời gian sử dụng thực tế của máy còn phụ thuốc rất nhiều vào thói quen sử dụng của bạn.

Do có phần nắp lưng được làm bằng nhựa, khả năng dẫn nhiệt kém, chính vì thế nên máy khá mát mẻ trong quá trình sử dụng và chỉ ấm lên nếu chơi game liên tục.

Thời lượng xem phim liên tục được 12 tiếng 15 phút

Màn hình nhỏ và có độ phân giải 720p nhưng chất lượng hiển thị của Moto E3 Power khá tốt, do đó việc xem phim cũng khá ổn đối với thiết bị này. Bên cạnh đó, loa của máy cho ra âm thanh cũng tương đối lớn. Thử nghiệm thực tế cho thấy Moto E3 Power có thể xem phim liên tục được 12 tiếng 15 phút.

Do sở hữu viên pin lớn nên nhà sản xuất cũng khá chu đáo khi tặng kèm cho người dùng cục sạc 5V/2A. Với cục sạc này, thời gian để sạc máy từ lúc cạn pin cho đến khi đầy 100% là 2 tiếng 47 phút, không quá nhanh nhưng cũng chấp nhận được.

So sánh với máy khác

Quảng cáo

56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

😁:D:D mấy chế chê Media tạch đâu rồi.
Đừng bảo màn bé + chíp yếu nên pin trâu nha :D:D:D
.CrazieR.
ĐẠI BÀNG
7 năm
@writedung Tự bạn trả lời rồi đó. Cần gì người khác.
Con e3 còn ngon mà con e3 power này nâng dc cái màn lên rồi chuyển con chip max tởm
@writedung Anh nè cưng.

Màn bé + chíp yếu nên pin trâu. 😃
@.CrazieR.
Yes 😃😃😃😃😃😃😃😃😃😃
Galaxy j7 很好
Trên cấu hình ram 2Gb. Xuống dưới phân tích hồi còn ram 1Gb. E ko rõ 1Gb kia nó chạy đi đâu mất tiu ta 😁:D:D:D
Khá là ấn tượng...nhưng như đúng tiêu đề là hdh mới cài, ko tinh chỉnh,...chứ sau thời gian là thấy độ ăn hại của android ngay😁
Hữu Lợi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kungfu9999 xài qua Note 5, S7E, ban đầu đc 5 6h onscreen, sau lại tụt xuốg 4h30 5h vì cài 1 đống app. nhưng rút ra là chỉ có auto sync như GG Drive, GG photo và nhất là thằng SkyDrive của MS mới làm tốn pin thôi bạn ạ. Gỡ và disable auto sync hình, video là ấy trở lại bt ngay. Ko ăn hại đâu, có là do mình ăn hại thôi bạn ạ 😆 Đừng trách máy khi mình k biết xài máy
Dã màn con ngan với hòn pin này. Khoẻ dữ
@vohinhtrolai Lenovo dòng P toàn pin 4000, Zenfone Max pin 5000 luôn
Khá dữ , nhưng 6735P chắc yếu
ctthou
TÍCH CỰC
7 năm
Túm váy lại là ram 1G hay 2G?
mr.heosua
TÍCH CỰC
7 năm
a9 pro vẫn vô đối hehe
@mr.heosua A9 pro mắc dã man ~.~
mr.heosua
TÍCH CỰC
7 năm
@baotam2101 đắt sắt ra miếng mà bác. trc em tính mua a7 mà sau thế nào nhấc a9 dùng giờ ko hối bận. giờ đt bão hòa nên cứ em này pin khỏe cam đẹp mà xúc
Dahaka321
TÍCH CỰC
7 năm
vãi, moto thường trâu về pin thì ko cần phải nói, nhưng nhìn vào con j7 prime những 23,3 còn trâu hơn, ko biết có chính xác ko nữa
@Dahaka321 Đang xài J7 Prime, công nhận nhiều khi muốn noá hết pin cũng khó, mặc dù trước đó xài SS S5 mỗi ngày sạc 2 lần, còn J7 Prime 2 ngày xài chán chê và chỉ sạc 1 lần. Mỗi tội hay loạn cảm ứng, phải tắt mở màn hình mới hết. Khó mà BH khi nó thỉnh thoảng bị.
@TACOMPUTER Lỗi đó khó chịu thật
vietprowap
TÍCH CỰC
7 năm
Pin trâu thật
j7p phũ thế, f1s thì như ... =))
Nói hơi phũ mồm nhưng mà màn hình có 5", độ phân giải 720x1280 px, RAM 2 GB, chip Mi-đi-ơ-tếch 1GB, pin những 3.500 mAh mà còn không đứng top nữa thì thôi đấy. Moto thì Moto, cái tiếng ngày xưa với nay nó cũng khác nhau nhiều rồi, ví như cùng là Apple mà Steve lãnh đạo hay Tim dẫn dắt thì nó cũng một trời một vực ý. Chưa kể tới việc máy chạy Android mà dùng 2 GB RAM thì một thời gian sau là biết tay nhau ngay, mình dùng nhiều điện thoại Android rồi nên đừng ai bảo mình mua thử 1 con Moto dùng thử cho biết nhé.
@Black Mamba thêm con chip có 1 GHz nữa thì ko vậy cũng khó
Có ai tin j7prime trâu đến thế không mình thì không đâu
singum3004
TÍCH CỰC
7 năm
@lekhanhtrung123 Mình thì tin, nhỏ em đang dùng A7 pin dùng xả láng 1 ngày ko hết mặc dù sử dụng mức độ cao, 3G game, fb,youtube.....mà nghe nói con j7 prime này còn trâu hơn A7 nhiều
@singum3004 Mình đang dùng j7p nè, dt mình bật gps, wifi 24/24 , nhận thông báo zalo liên tục, sd từ sáng đến chiều còn tb 50%pin, hôm nào bật 3g đến chiều thì còn 40%,con này đang rất hài lòng. Cũng éo hỉu s mà con này pin trâu z, độ sáng 50% nhe.
Metallicy
TÍCH CỰC
7 năm
@lekhanhtrung123 Xác nhận là j7pr khá trâu pin đấy bạn ạ, test qua 2 con rui
@Metallicy Bằng đc con redmi 3s k nhỉ
Mình thấy đa phần đánh giá pin quên nói đến chi tiết cũg quan trọg là android mấy !
Mình mua 2tr7 Sử dụng sau 1 tháng:
- Pin đúng trâu
- Mượt và xử lý chấp nhận được.
- Màn hình không được đẹp ( Chấp nhận được).
- Cầm nhẹ và viền sang trọng.
Hết 😁
@Last Resort Lenovo Vibe P1m pin 4000, cấu hình y hệt mà nhìn menly hơn hẳn E3, moto hợp với mí bạn nữ tính, hehe
tigerczar
ĐẠI BÀNG
7 năm
Con xiaomi redmi3s pin 4100 xài hình như thua con này thì phải, chắc là do snapdragon 430.. :3
Mr4stroke
ĐẠI BÀNG
7 năm
Con moto x style chạy 808 thì sao mấy pro nhỉ. Đang quan tâm em này.
Wasimodo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Mr4stroke Moto G2? Cũng ko thua nhiêu cả, mình xài được cả ngày mới sạc(mình không có chơi game, chỉ web, facebook, skype & email), con này thì tuyệt vời với nhu cầu như bác nói rồi, 2 loa nghe cũng đã, nói chung từng xài con này rất hài lòng.
gis
TÍCH CỰC
7 năm
@Wasimodo Mình đang dùng G2 đây. Pin lâu nhưng máy chạy Android 6 giật quá. Tìm cách root mà chửa đc đây. Bạn có link hướng dẫn ko ? Thanks
@gis Mà sao hai con gần như tương đương mà pin con g2 có chút xíu lại trâu bò gần bằng con này nhỉ, chứng tỏ lenovo làm pin chưa tốt
gis
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyenduykhanh36 Chắc vậy rùi. Làm pin rời đã thấy kém "nguy hiểm" rùi 😁 Con G2 mình pin 2390 mhA mà cũng kéo đc cỡ 7 tiếng. Quan trọng hơn nữa là độ bền của pin, Moto cũ có vẻ trường tồn 😃
quanromance
ĐẠI BÀNG
7 năm
Con này bán ở vn giá cỡ nhiu ta ? có bán không ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019