Đánh giá chi tiết thời lượng pin Sony Xperia XZ - sử dụng hỗn hợp hơn 15 tiếng

MinhTriND
21/10/2016 7:48Phản hồi: 154
Đánh giá chi tiết thời lượng pin Sony Xperia XZ - sử dụng hỗn hợp hơn 15 tiếng
Kích thước màn hình không quá lớn, cấu hình không quá mạnh mẽ với dung lượng RAM chỉ 3 GB, đó có thể sẽ là hạn chế về mặt hiệu năng nhưng bù lại, thời lượng pin của Sony Xperia XZ rất tốt. Được trang bị viên pin 2900 mAh, qua thử nghiệm thực tế, thiết bị cho thời gian sử dụng hỗn hợp 15 tiếng 40 phút, onscreen được hơn 6 tiếng và xem phim liên tục được khoảng 9 tiếng 20 phút. Trong quá trình sử dụng, nhiệt độ của máy tỏa ra không cao và chỉ ấm lên một xíu khi chơi game liên tục.

Để có thể biết thêm nhiều thông tin hơn về thời lượng sử dụng pin của Xperia XZ và quy trình mình thực hiện để cho ra kết quả như trên, mời các bạn theo dõi tiếp nội dung bên dưới.

Cấu hình:
  • Chip xử lý: Qualcomm Snapdragon 820, 4 nhân
  • Màn hình: 5.2 inch (1080 x 1920 pixels (~ 424 ppi)
  • RAM: 3 GB
  • Bộ nhớ trong: 64 GB
  • Thẻ nhớ: 256 GB
  • Camera sau: 23 MP, f/2.0, 24mm
  • Camera trước: 13 MP, f/2.0, 22mm
  • Pin: 2900 mAh
Các thông số trong thử nghiệm:
  • Sử dụng phiên bản Android 6.0.1 gốc không tuỳ chỉnh, không Root.
  • Độ sáng màn hình luôn duy trì mức 50% (không để auto).
  • Wifi + 3G + Location + Sync luôn mở.
  • Môi trường thử nghiệm: ngoài trời nhiệt độ từ 27℃ - 31℃ (một ngày từ sáng đến tối).
  • Các phần mềm sử dụng trong quá trình thử nghiệm: Facebook, Messenger (FB), Browser gốc (Chrome), Asphalt 8, CPU-Z, Battery Widget, MX Player.
  • Tham khảo: Quy trình đánh giá thời gian sử dụng pin của một thiết bị. Hệ số standby.
Quy trình thử nghiệm:
  • Thử mỗi tác vụ trong 30 phút đến khi hết pin bao gồm: lướt web (web + chat + fb + đọc báo), xem Youtube, chơi game (Asphalt 8), sử dụng tất cả bằng Wifi.
  • Quá trình standby vẫn push mail, nhận tin facebook liên tục.
  • Xem phim liên tục, phim được sử dụng thử nghiệm là The Jungle Book 720p x264.

Thời gian sử dụng hỗn hợp được 15 tiếng 40 phút, on screen được 6 tiếng 16 phút

Đối với những người dùng có đòi hỏi cao về hiệu năng, Xperia XZ có thể chưa thể đáp ứng được, và Sony cũng khá bảo thủ khi hầu hết những smartphone cao cấp trên thị trường hiện nay đều sở hữu màn hình lớn trong khi màn hình của XZ chỉ là FullHD 5.2 inch. Tuy nhiên xét về khía cạnh thời gian sử dụng pin, những yếu tố trên giúp cho thiết bị duy trì hoạt động khá lâu dù chỉ có viên pin 2900 mAh. Thử nghiệm theo quy trình như trên, kết quả thu được cho thấy thời gian sử dụng hỗn hợp của được 15 tiếng 40 phút, on screen được 6 tiếng 16 phút.

Để dễ hình dung, cứ thử tưởng tượng bạn sạc Xperia XZ trước đó, 7h sáng máy đầy và bạn rút sạc, sau đó bạn có thể sử dụng đến khoảng 22h40 phút tối thì máy mới hết pin. Ngoài ra, thời gian sử dụng này còn phụ thuộc nhiều vào thói quen sử dụng của bạn, chẳng hạn như bạn hay dùng điện thoại của mình để chơi game thì chắc chắn nó sẽ hết pin nhanh hơn. Lưu ý một xíu là trong bài test này mình không bật chế độ tiết kiệm pin khi máy yêu cầu. Mình nghĩ nếu bạn bật chế độ tiết kiệm pin lên thì máy sẽ còn hoạt động được lâu hơn nữa. Bản thân mình từng sử dụng qua một chiếc smartphone của Sony và thấy chế độ tiết kiệm STAMINA rất “thần thánh”, giúp kéo thời gian sử dụng của máy thêm khá lâu.

Điểm ấn tượng nhất trong quá trình sử dụng máy là nó hoạt động rất mượt mà và không hề nóng lên ngay khi thực hiện các tác vụ nặng, chẳng hạn như chơi game một cách liên tục.

Thời lượng xem phim liên tục được 9 tiếng 20 phút

Màn hình cho chất lượng hình ảnh rất đẹp, sắc nét và sáng, kèm theo hệ thống loa stereo giúp cho trải nghiệm xem phim trên Xperia XZ thật sự tuyệt vời. Dù không được lớn như hệ thống loa trên chiếc iPhone 7 hay 7 Plus mà mình từng được sử dụng qua, tuy nhiên loa của XZ cho chất lượng âm thanh tốt và đủ để bạn hài lòng trong việc dùng điện thoại cho mục đích giải trí. Ở độ sáng màn hình 50% và âm thanh cũng duy trì ở mức này, thời gian xem phim liêc tục của máy đạt 9 tiếng 20 phút.

Sử dụng cục sạc tặng kèm bên trong hộp, mất đến 2 tiếng 40 phút để sạc Sony Xperia XZ từ lúc cạn pin cho đến lúc đầy 100%.

Quảng cáo

So sánh với máy khác

154 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phucmaster
TÍCH CỰC
7 năm
pin ở mức trung bình, có vẻ kém hơn so với mấy e z đời trước
tjenkute
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vẫn thua con Z3C cách đây 3 năm 😁
tjenkute
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Mr Prince À..vậy nhầm :v
mitommoc
TÍCH CỰC
7 năm
@nbgiang88 Cũng bình thường mà bạn. HTC 10 màn 2K pin 3k mà nó còn được 6h30 mà. 😁
@mitommoc con 10 trâu vãi so với thông số nhỉ, cái này thì m ko biết vì ko dùng...tựu chung có thể từ android 6.0 trở nên tối ưu từ lõi tốt hơn nên thấy chung pin tốt quá
taosung
TÍCH CỰC
6 năm
@mitommoc HTC 10 nào được 6h30, dùng hỗn hợp chỉ được tầm 5h hơn là cùng
Nói qua nói lại lúc nào flagship sony cũng ngon có điều bán lúc nào cũng ế. Nhiều lúc thấy cũng lạ mà ngẫm lại thấy đúng nhiều hơn 😁
@pham.kelvin Con xz này năm nay bán tốt đấy. Ko ế đâu. Vì flagship android bán chính hãng ở Việt Nam! Tầm cuối năm nay chả có con nào cùng tầm giá mà tốt ngang nó để cạnh tranh đc cả
@Carvalho1986 Cũng hy vọng là nó bán đắt để còn có máy Sony mà xài chứ đừng như BlackBerry 😃
@pham.kelvin Mình cũng vậy 😁. Vì mua đt android mình ko bao giờ chơi với samesame nên luôn ủng hộ sony và htc, lg đắt hàng và làm tốt để mình múc :D
PTTiT
TÍCH CỰC
7 năm
PIN vậy là thuộc dạng trung bình rồi. Xài nhiều chắc không sống nổi 1 ngày.
mitommoc
TÍCH CỰC
7 năm
@Lung Tung Fan Trung bình thôi bạn ơi. Với cái màn Full HD và quả pin như vậy thì xếp trung bình là đúng rồi. HTC 10 màn 2K pin 3k mà nó onscreen đc 6h30 kìa. ;)
@PTTiT Óc chó A9 pro là dt cao cấp hả súc sinh
@mitommoc Oh tinhte đánh giá pin htc 10 lúc nào vậy bạn ?
mitommoc
TÍCH CỰC
7 năm
@Carvalho1986 Google không tính phí bạn ơi. Đừng ỉ lại vậy. 😃
cho mình hỏi em siêu phẩm này có VÂN TAY ko. ko nghe nhắc tới bảo mật vân tay. hàng flagship sony , cũng bỏ hơn 15 củ ra đổi lấy 1 thiết kế cục mịch như thế này.
p/s: quan điểm cá nhân
o_Oo_O
@ecompc Thêm 1 thằng éo bao h đọc thông tin mà cứ phán như đã cầm trên tay.bác mua ở đâu giá hơn 15 củ chỉ dùm
@ecompc vân tay siêu nhạy luôn
tamthat1787
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ecompc Bạn chả hiểu gì về công nghệ. Tôi ko dùng các hãng khác mà model nào có vân tay tôi còn biết. Hão huyền. Ko dùng thì thôi, cứ tỏ ra hiểu biết.
ndlong
TÍCH CỰC
7 năm
@ecompc Có vân tay ở nút nguồn ấy bạn. Không cần bỏ ra tới 15tr thôi bạn mua XZ xách tay tầm 7tr thôi, cầm nó lên đã tay thật ^^
Ghost_suol
TÍCH CỰC
7 năm
Mấy bác dìm hàng sony quá, trên fanpage sony XZ toàn xài 8-10h onsreen, chê S7e pin không bằng nữa là :3 :3
@Ghost_suol Bên đó là diễn đàn của sony thì họ phải tự lăng xê thương hiệu của mình rồi. Bên tinhte thì chung chung nên thực tế hơn chứ ai đi dìm hàng sony làm gì.
taylb91
ĐẠI BÀNG
7 năm
Pin trung bình haha, mấy thánh chỉ giúp em mấy con flagship pin trâu giùm cái
vhtn8381
TÍCH CỰC
7 năm
@taylb91 Con G2 LS980 của mình nếu tắt hết wifi, chỉ để 3G facebook, tổng thời gian nghe gọi tầm 20 phút và hinể thị liên tục được hơn 9h nè bạn, mức sáng 50% ko auto 😃
mitommoc
TÍCH CỰC
7 năm
@taylb91 HTC 10 nhé. 😆))
zippi
TÍCH CỰC
7 năm
😁

Trước thì ra đường sẽ thấy :

- Đa số là iPhone
- Tiếp theo là SS
- Sau đó là Sony các kiểu.
- Cuối cùng là dt TQ

Hiện tại :

- Đa số vẫn là iPhone
- Tiếp theo là SS
- Sau đó là dt TQ 1
- Cuối cùng 1 là TQ 2
- Cuối cùng 2 là TQ 3
- ... đến Sony.

Đắng.
tinhchemte
ĐẠI BÀNG
7 năm
@zippi
@zippi ít mà chất là đc. ít ra cầm người ta cũng biết Sony là thằng nào. còn đám TQ1, TQ2 kia chắc ai mua người nấy biết
Omily7
ĐẠI BÀNG
7 năm
@zippi có là tốt rồi bạn à, mấy thằng htc, lg, microsoft còn chả thấy.
icklad
TÍCH CỰC
7 năm
@zippi hix,htc của em đâu.:mad:.thấy dùng m8,m9 likenew cũng nhiều mà.:D
zippi
TÍCH CỰC
7 năm
@icklad HTC của bác thì mất tích từ hồi M8 rồi ấy chứ
Sạc hơi lâu nhỉ. Sony họ dùng phần mềm để ngăn sạc nhanh sao ý. Nghe nói là để đỡ hại pin. Mà sạc nhanh đi kèm hay sạc thường nhỉ? Con này nhìn ở ngoài đẹp vãi luôn, nhìn trên ảnh ko bắt mắt lắm.
@lekhanhtrung123 giờ thích sạc nhanh khó gì
sẵn quick charge 3.0 cứ bộp vào thôi
bản thân XZ cung tích hợp QC3.0 nhưng sony chỉ dùng cho khi pin thấp. đến khi gần đầy lại vẫn chậm như thường
Ghost_suol
TÍCH CỰC
7 năm
@vanlinh2905 QC 3.0 nổi gì, có người review trên fanpage sony QC 3.0 sạc 1h mới lên đc 66%. Nói thật pin 3k, chưa có hãng nào sạc chậm như sony :3 :3. Dù là ko có sạc nhanh đi nữa.
@Armerial Xác nhận là dt Sony là một trong những dòng dt pin trâu cờ hó nhất. Xài con Ion hư lên hư xuống đến nỗi cho luôn nhỏ bạn mà đến giờ pin nó vẫn health 80%. Chỉ tội mấy em Sony chuyên gia liệt cảm ứng và chết loa làm nản quá phải bỏ qua iPhone.
@Armerial Chuẩn bác, con zl e mới lên đường, ko phải do pin mà là ng khác gọi đến thì nó chuyển sang voicemail
Bên ngoài nhìn đẹp và sang hơn iphone nhiều, chỉ thua về danh tiếng ảo thôi.
Sony là hãng làm ăn keo kiệt nhất, kính camera ko đc cường lực nữa, toàn nhựa...dòng cao, trung, thấp xài vài tháng là đều sương mù đầy trời ^^!
Keo chi cái chi tiết nhỏ như vậy...
mienque.nct
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ndlong Bạn ấy nói đúng mà bạn
@Rich Leon Bác nào dùng Xperia XZ cho e hỏi kính camera là nhựa, kính cường lực hay Sapphire vậy, cảm ơn.

@new_men Dùng kính cường lúc nhé, đặc biệt là nhìn rất trong và luôn sạch cho dù lưng dính ít bụi cả cam lẫn flash :v
ndlong
TÍCH CỰC
7 năm
@Rich Leon Bạn xem clip hành hạ Sony XZ ấy, thấy camera có bị gì đâu, nói thế oan cho ng ta
sau e XZ này là.. sony bán đt
@hoanloc http://genk.vn/mobile/apple-va-samsung-chiem-105-loi-nhuan-cua-ca-nganh-cong-nghiep-smartphone-nam-2015-20160215120518505.chn
sony lời
@cosmos47 Ngu dốt + nhiệt tình = phá hoại
@vanlinh2905 Lạ thật đó nha. Sợ trước khi bán thì sinh ra cả loạt siêu phẩm cho lg ngửi khói
@dunggv d m th đào mồ
phamthonghn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ôi a9 pro thật khủng long
Những tưởng đã quên đc sony, em này lại mang lại cho mình cảm giác muốn đc sở hữu siêu phẩm sony 1 lần nữa.
ruacon86
TÍCH CỰC
7 năm
@Shishio Makoto Mình cũng vậy
Máy vậy là ngon rồi. Mình dùng Priv pin 3k4 màn 2K cũng on screen 5h thôi ak. Nhưng trong ngày thì dùng thoả mái
Em này yêu quá cơ, gì cũng được khen, kể cả giá :3
oe oe
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bên ngoài máy rất đẹp, hoàn thiện rất cao. Mình thích nhất màu đen.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019