Đánh giá CPU AMD Ryzen 9 3900X: Hiệu năng quá xuất sắc cho mức giá 13 triệu, áp đảo Core i9-9900K

agp8x
7/7/2019 13:43Phản hồi: 317
317 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kayashi
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sẵn tiện các bác cho em hỏi thăm vì em hơi ngu.
Em cần máy PC để chỉnh hình PTS, xuất raw sang jpeg, ghép video chơi chơi thôi thì nên chọn CPU xung nhịp cao hay CPU nhiều nhân ạ??? Và card đồ hoạ có cần tốt không? Em ko chơi game ạ.
kayashi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Meomeo888 Nhưng mà nó chưa bán mà bạn
Meomeo888
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kayashi bán rồi, tôi vừa mua con R5 3600 giá 4tr9, mấy ngày nữa nhận dc hàng 😁
kayashi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Meomeo888 Ở HCM thì mua ở đâu bác, mình coi mấy chỗ quen thì chưa thấy ☹️☹️☹️ Toàn dòng 2000
Meomeo888
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kayashi Hàng xách tay bạn ạ. vài hôm nữa về tới SG.
HuynhNgLe
TÍCH CỰC
5 năm
Sao lại bắt bẻ TDP với điện năng tiêu thụ khác nhau trong khi 2 cái thực sự là khác nhau mà?!
@HuynhNgLe AMD trước đây luôn công bố mức TDP rất gần với điện năng tiêu thụ thực tế do họ tính bằng nhiệt lượng toả ra ở xung nhịp boost, nhưng lần này thì chênh lệch khá xa bạn nhé. Chỉ có TDP của Intel mới thật sự không liên quan đến điện năng tiêu thụ thôi vì họ lấy nhiệt lượng toả ra ở xung nhịp chuẩn chưa boost.
Meomeo888
ĐẠI BÀNG
5 năm
@HuynhNgLe TDP 105W mà Power consumption 145W là quá tốt rồi. Công suất tiêu thụ còn phụ thuộc vào Cooler, VRM, mấy cái này dc tản nhiệt tốt thì PBO cho xung nhịp boost cao hơn, thời gian dài hơn, dẫn đến điện năng tiêu thụ tăng. Bạn gắn tản lởm vào, để nó thrott liên tục thì công suất tiêu thụ có khi dưới 105W nhé 😆
Xperios
TÍCH CỰC
5 năm
Hiệu năng đơn nhân lẫn đa nhân đời Zen 3 này vả vỡ mõm CPU Intel cùng tầm giá
AMD Từ đời Ryzen toản ra mấy con khủng long.
Say what???
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đang muốn chuyển qua AMD thay cho dàn intel 2 nhân cùi lắm rồi hehe
cao1004
TÍCH CỰC
5 năm
fan intel ko gáy đc nữa bắt đầu giở bài 'đơn nhân vẫn hơn' với 'intel ổn định hơn' 😁
thangft
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cao1004 Vcl gõ phím mệt ko bạn eei kk
Kiểm tra hiệu năng cái gì toàn dùng phần mềm benchmark, kết quả ra không chính xác được và chỉ tham khảo, làm màu mè là chủ yếu.
Lúc trước cũng đú theo AMD, vì giá rẻ, quảng cáo hiệu năng vượt trội so với Intel cũng phân khúc, rồi hỗ trợ OC tứ tung, rồi tiết kiệm điện các kiểu... rồi văng luôn 1 cái lap và một thùng máy, chán hết sức. Hoạt động hoàn toàn ko ổn định, nhiệt lượng tỏa ra quá mức, máy tính lúc nào cũng chạy như xe tăng, chạy thì nhanh thiệt mà chỉ nhanh mỗi lúc đầu chứ xài lâu ở các tác vụ nặng cái là chết luôn...
Các bác nhớ lấy câu này, ko có cái gì ngon, bổ mà còn rẻ nữa đâu, và intel đang nắm thị phần CPU vượt trội, thì không phải là do người tiêu dùng ngu hết đâu.
@An Mechanical sao có người vẫn luôn sống trong quá khứ nhỉ? năm nay 2019 rồi mà? intel còn 14nm thì amd 7nm rồi. ôm quá khứ làm gì?
lqphong77
TÍCH CỰC
5 năm
@akemitran99 Bồ quá tào lao và vien vong, ai đi quan tâm đến ngon bổ rẻ cho một cổ máy sử dụng ít nhất 5-7 năm.
@lqphong77 Máy dùng 5-7 năm nhưng trả tiền luôn thưa bồ. Bồ mới viển vông đó, thích mua đắt hả? Ngược đời thế.
lqphong77
TÍCH CỰC
5 năm
@Kiến sợ quá Tôi làm CAD cần máy khoẻ, ổn định, tương thích tốt, sau 2-3 năm thanh lý để mua máy mới. Nói thật AMD sau 2-3 năm thanh lý giống như tìm người cho. Còn việc re hơn đôi ba triệu ít người quan tâm lắm. Tôi không hiểu đo kiểu này kiểu nọ đâu. Thực chiến trong công việc của mình chưa bao giờ thấy AMD ăn được Intel.
Riêng combi main x570 +cpu này thì giá ko dưới 20 củ khoai đâu
Tại sao con I5 2500 của mình vẫn bá nhỉ chả phải nâng cấp gì
ToGiang90
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình dùng r7 1700 xt giá chưa đến 4 củ thơm thật :p, render phà phà
thangft
ĐẠI BÀNG
5 năm
Oze amd muôn năm ,amd muôn năm nào chúng ta cùng nhau đi mua i9 9900k nào đang có tin đồn giảm giá mạnh đó 😁.
@thangft cùi nên phải giảm giá mạnh. thôi ko ham. kẹo cache l3 có giảm cũng chẳng ham 14nm cũ mèm nữa.
thangft
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ragefighter Nó cùi mà nhưng tôi thích intel cũng như ông thích amd. Tôi chỉ mong intel nhìn nó đấy mà giảm giá để tôi mua thôi có gì đâu 😁
Kal-el119
TÍCH CỰC
5 năm
Gì chứ nghe nhiệt độ cao là ko mê rồi. Tản nhiệt xin mà còn 85-90 độ. Chơi tản trung bình chắc 100 độ hỏng main là sớm muộn. Đợi tiếp.
lqphong77
TÍCH CỰC
5 năm
Câu chuyện của AMD & Intel bao nhiêu năm nay vẫn vậy! Trước mỗi đợt ra mắt thì này nọ, cùng chiều, trái chiều đủ kiểu. Rồi đâu rồi vào đấy, máy máy Intel, Người người Intel. Xét cho cùng, sau nhiều năm nhìn lài thì phần lớn người tiêu dùng vẫn thông thái trong quyết định lựa chọn cuối cùng của họ.
@lqphong77 ko đâu em, thị phần amd tăng lên rất nhiều đấy, đó là sự thông thái đấy.
haiau101079
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mấy thằng Ryzen này mà chạy hackintosh nuột thì bán chạy lắm...
@haiau101079 hackcintosh ít người xài mà, giới hạn ít ứng dụng và game lắm. ngay cả apple còn cho cài windows trên máy mac để câu khách mà.
vuonghoa
ĐẠI BÀNG
5 năm
Rất lâu rồi mới đọc được 1 bài khen ông AMD
TTX_412
TÍCH CỰC
5 năm
Bất kỳ lĩnh vực nào cũng cần phải có 2 - 3 ông lớn để người tiêu dùng được hưởng lợi 😁
Sau bài viết này thì fan của amd sẽ cảm thấy rất thông thái và thượng đẳng 😁 :D :D
Mọi ng cho hỏi , So sánh 1 con Laptop i3 hoặc i5 đời 8 card onboard và 1 con Laptop Ryzen 5 thì con nào hơn ta , chỉ cần đọc và vẽ cad 2D mượt là được .
Mình đang nhăm nhe 1 trong 2 con này .
Lenovo Ideapad S340/R5-3500U/4GB/256GSSD/WIN10

Lenovo Ideadpad S340-15IWL/Core I3 8145U/4GB/256G SSD/WIN10
Meomeo888
ĐẠI BÀNG
5 năm
@truonggianghnou Dòng Laptop vẫn đang xài Zen+ thôi, IPC chưa bằng Intèo dc, nếu Lap kô có GPU rời thì CPU Ryzen Mobile có GPU Vega 8 hiệu năng cao hơn. Lap có GPU rời thì Intèo vẫn hơn. Túm lại là laptop vẫn nên chọn Intèo.
Casper_HN
TÍCH CỰC
5 năm
Tản nước ngon mà còn 90 độ thì vãi đái rồi, giá 13 củ kèm 5 củ tản nước nữa thì hóa lại chả rẻ đâu. Ông nào chế cái tản có kèm chỗ đổ nước lã vào nhỉ, chạy một lúc có nước sôi pha trà.

Chắc thế hệ sau case thiết kế là bể nước tản nhiệt thả linh kiện vào trong luôn, vì nhiệt độ fullload CPU 150 độ C.
ThThLam
TÍCH CỰC
5 năm
@Casper_HN chế cái tủ lạnh mini để cái case vào luôn ông à 😃
ToGiang90
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Casper_HN I9 9900K cũng nóng khác gì đâu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế