[Đánh giá] Dell XPS 13 (2016): thiết kế giữ nguyên, nâng cấp đáng kể về cấu hình, giá vẫn cao

bk9sw
28/2/2016 19:45Phản hồi: 168
168 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

em dell xps này rất ngon. bạn mình mua bên Nhật giá 1400$ đắt vl luôn 😔
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
Chưa ngon bằng macbook được...:p
Hoàng__Long
ĐẠI BÀNG
8 năm
em này mà làm bằng mage nguyên khổi ko có phần card bon và phần phím tràn ra tận mép ngoài như mac 12''. phần đế làm thanh thoát tý thì đừng hỏi rồi. cảm giác nó phê kinh khủng :v
trungnam_bl
ĐẠI BÀNG
8 năm
Xét về đẹp thì vẫn chưa bằng Mac, xét về cấu hình thì ngang ngữa thôi. Giá thì lại mắc hơn. Vậy chọn e khác tthôi
nhtdx1
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình kinh qua 1 con utralbook của samsung Np.. I5 ram 4gb chạy rất chán do con chíp U. Chừ xài con hp 640g1 i7 chíp M ram 8gb chạy nhiều ứng dụng nhẹ như kô; mà cũng mỏng nhẹ như utralbook
đẹp nhưng không còn thấy thích bằng các máy laptop lai được giới thiệu gần đây.
klq nhưng bác chủ thớt nhìn thần sắc quá kém , kiểu như 3 đêm ko ngủ 😁
Quá ngon, phím điều hướng to thêm chút thì 10 điểm
Bằng carbon mà mấy topic trước về con dell xps này vẫn có người xổ ra câu trông y như MacBook nữa là
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
8 năm
@hung2900 mấy thằng bệnh chấp làm éo gì =))
XPS13 chíp U nhẹ nhàng tiện di chuyển, muốn mạnh mẽ mà vẫn sexy thì XPS15 đi vừa chíp HQ vừa cad rời ngon
18 củ thì mình mua đc 😁
con thiết kế đẹp, mình cũng đang tìm mấy con mỏng mỏng để thay dùng cho tiện
Giá 25 tr cho máy này là hơi quá. Dù chưa sở hữu (và chắc sẽ không) nhưng mình có chút nhận xét Cá Nhân:

- Thiết kế hơi xấu (cá nhân mà nói). Khá nhiều chi tiết làm mình thấy rối mắt. Mình nghĩ đơn giản như kiểu apple macbook hoặc macbook air kiểu toàn bộ máy là một mặt phẳng không có chỗ lồi lõm, thiết kế kim loại nguyên khối với màu kim loại đặc trưng trông sẽ đẹp hơn nhiều. Máy này thiết kế cảm giác như lắp cái vỏ nhựa phía trước vậy.
- Cấu hình hơi thấp so với gia tiền: tốc độ, dung lượng SSD hơi thấp. Mặc dù dùng chip skylake với intel hd 520 nhưng nên có phiên bản chip i7 hỗ trợ card rời. RAM 8 GB cũng là vừa cho card on-board.
- Máy hơi dày so với 1 ultrabook (theo cảm nghĩ của mình). Tận dụng chỗ trống cho các khe cắm chưa phải tốt nhất, nếu dc nên thêm 1 lỗ tai nghe và 1 cổng USB.
- Nên cài win 10 pro (not pirated).
- Không rõ trải nghiệm gõ bằng keyboard như nào, có bằng 1 nửa macbook ko. 1 trong những điểm tệ của các máy chạy win là ít quan tâm keyboard, so với việc gõ bằng macbook thì thua khá xa.
Có một số điểm ok:
- Tỉ lệ màn hình khá cao.
- Pin chấp nhận dc cho máy Full HD.
- 1 trong số ít các máy Win hỗ trợ Thunderbolt và cả usb 3.1.
- Chip skylake thay vì Broadwell.
Còn lại chẳng có gì nổi trội (ko quá dày cũng chẳng mỏng, ko mạnh nhưng cũng ko đến mức yếu sinh lý, card on-board của skylake cũng đủ 30 fps mấy game trung bình).
hgbinh
TÍCH CỰC
8 năm
@Allicanseenow Sao bạn biết mình không có một con alienware mà bạn dám lên tiếng, sao bạn biết mình chưa từng sử dụng macbook mà bạn dám lên tiếng😆 Xin lỗi con Macbook ghẻ của bạn ko so nổi vs alienware 15 r2 của mình đâu nhé 😃)
Xin lỗi bạn, bàn phím của con Macbook mới khỏi phải nói nhé, tệ như touch cover của surface đời đầu. Của macbook pro thì bàn phím hành trình chỉ 1.3mm như con xps, lực nhấn khoảng 60g, và chưa có một trang review mình đọc nào khen cái bàn phím của apple cả, chỉ có trackpad là the best thôi bạn nhé. Và nó cực kì noise, chứ không có êm ru tí nào. Và với một máy laptop người ta chú trọng tới cái sự êm ái nhất có thể của bàn phím đấy.
Tố không biết bạn đọc ở đâu review chi tiết về cái bàn phím của apple, và đặc biệt là đánh giá cái bàn phím của mac tốt hơn surface book, nhưng ở những cái comment trong review tổng quát máy mac customer than phiền rất nhiều về bàn phím của apple nhé. Ưu điểm của bàn phím mac là sắp xếp hợp lí thôi nhé. Còn bàn phím của dell phím to, nhấn êm, cực kì êm. Lướt tay trên bàn phím đố bạn nghe được cái tiếng lóc cóc khó chịu giống như Mac hay bất kì bàn phím của hãng nào ấy. Bàn phím con Alieware của mình được đánh giá cực kì cao đấy nhé. Đánh cực thoải mái vì phím ôm đầu ngón tay và đặc biệt là êm ru
Bạn cóc biết j về alienware cũng như chưa bao giờ xài thì đừng lên tiếng 😃) Alienware có nhiều bản, và bạn bỏ thêm tiền như thôi thì được sử dụng ở SSD đi kèm bạn ạ. Còn alienware khi nào bạn chơi game nó mới chuyển qua xử lí bằng VGA thôi nhé, còn khi bình thường nhất là sử dụng bằng pin quạt nó còn không thèm quay cơ =)) Bạn ơi, bản Mac Pro xài card rời, core i7 đấy bạn ạ, và bạn cài windows vô nó thì pin của nó hửi khói thằng alienware của mình nhé, bạn không cần phải kiếm video review hay j đâu, mình tést pin cả 2 máy rồi. Con alienware của mình kéo GTA V gần max setting được hơn 1h đấy, bạn kéo con Macbook Pro xem quá nửa giờ ko 😃) Macbook air đánh liên minh trên pin đủ kéo một game ko bạn
bạn ơi cái link của bạn là laptop tốt chứ cóc phải là laptop has the best keyboard nhé, và thưa bạn cái link của bạn con surface đội đầu mac pro đấy =))
@hgbinh U, macbook mình ghẻ, còn Alienware bạn thần thánh. Thế nhưng ko hiểu bạn có dùng Mac thật ko hay chém gió. Công nhận rằng trackpad Mac kêu tiếng nhưng bàn phím ư, google ko đánh thuế và bạn tự search bằng tiếng anh cho mình. Bàn phím của Mac luôn được đánh giá cao chứ ghẻ thì cười vào mặt bạn. Còn con Alienware, có ai đi riview về bàn phím nó ko? Còm cái than phiền về keyboard criticism, bạn thử dẫn cho mình link 1 trang công nghệ uy tín chê bai xem. Chỉ sợ mấy cái thread bạn đọc toàn mấy spammer sợ ko biết dùng máy làm bể hay dùng cái model 2010 đi review.
Còn pin ư. Bạn nên nhớ ngay cả Mac cũng có quạt rời và ai chẳng biết khi nào nó mới cần quay. Mình đang chạy win 10 cho Mac đây, pin dùng nguyên ngày cho các tác vụ bình thường (chơi game TB, kéo torrent). Còn nếu bạn dùng game so sánh, đùa mình chứ Mac vốn dĩ ko thiết kế để tối ưu cho game, chơi nặng hệ thống quạt tản nhiệt của Mac kém, máy kim loại hàn kín, ko có thông khí làn sao so toản nhiệt tốt dc. Còn Mac nửa giờ ư? Bình thường dùng con Macbook Air của mình là trên 10 tiếng liên tục, có dùng đến 200% công suất máy cũng chẳng đến "nửa giờ". Ko kể việc bạn bảo máy bạn dùng HDD mà đòi sánh hiệu năng công suất với SSD, mình cười vào mặt bạn.
Còn nữa, trang review mình đăng có rất nhiều tiêu chí, chứ ko chỉ 1, trừ khi bạn mù TA. XPS có đứng đầu 1 cái, nhưng cái mình nhấn mạnh là Battery Performance thuộc về Mac thì sao bạn ko đề cập? Bạn nên nhớ Mac độ dày dưới 1 cm, là 1 kiểu ultrabook trong khi Alienware thế nào, như bê 1 chiếc va li, không gian trống nhiều mà pin chẳng ai dám so với 1 con ultrabook nào. Và mình xin cười vào bạn lần cuối, đây là 1 trang review con Alienware R2 của bạn:http://www.notebookcheck.net/Alienware-15-R2-Notebook-Review.153808.0.html
Battery performance ng ta quảng cáo thấp vậy mà bạn chém gió còn hơn cả Macbook.
Bonus: 1 bài đánh giá keyboard new macbook từ businessinsider:
http://www.businessinsider.com/new-macbook-keyboard-review-2015-6
hgbinh
TÍCH CỰC
8 năm
@Allicanseenow bạn bị dẹo à, con Alienware của mình xài SSD nhé bạn, sao cứ ép nó chạy HDD vậy, kì quá =))
bạn lại chém gió rồi, chém nặng là đằng khác
http://www.digitalversus.com/laptop/apple-13-macbook-air-2013-running-windows-8-p16624/test.html
http://www.pcworld.com/article/2057938/microsoft-apple-is-to-blame-for-reports-of-poor-windows-battery-life.html
battery chị kéo được 7h liên tục ở tác vụ bình thường mà đòi đọ lại máy dell, ở đâu ra mà cái mac của bạn cài windows chạy 10h liên tục vậy, chém gió thành bão à. Xin lỗi bạn xung quanh mình Mac Air và Mac Pro ko thiếu nhé, nổ vừa thôi =))
Thưa bạn, Gaming notebook chơi hoàn linh kiện tốn điện. Wifi card của mình là wifi Killer, Loa Kinonix công suất gấp 3 cái loa Mac, chạy card rời GTX970M, chip 6700HQ, chứ ko phải U bạn nhé. Nó như vậy mà nó kéo pin được ngang ngửa con Mac Pro là bạn tự hiểu, cấu hình Mac Pro xách dép con này. Con thưa bạn con Mac Air của bạn toàn chơi hàng tiết kiệm điện, pin nó là chính mà ko hơn được con cả kí kia thì tự hiểu nhé. Con Mac Pro kéo GTA V có lại pin của Alienware được đâu bạn, xin lỗi chứ mình đánh 2 ván DOTA mới phải cắm xạc còn Mac Pro chưa hết một game phải đi kiếm sạc mà cắm rồi bạn ạ =))
Còn thưa, bạn mới là loại mù tiếng anh, các trang đánh giá ngta đánh giá tổng thế, cái phần keyboard và trackpad người ta lúc nào cũng nói sơ bạn nhé. Bạn muốn đọc người ta chê keyboard của apple thì kéo xuống comment của mấy trang review ấy. Mình bảo là cái trackpad của Mac là best chứ mình ko chê nó nhé mà phải đem vô chống trế cái tiếng của trackpad =)). Còn đây là cái tiếng nhé, lạo xạo khó chịu 😆
à thưa bạn, thằng review trên businessinsider còn ko có nổi cái hình nó test máy mà toàn hình vs clip của apple thì tự hiểu là bài PR nhé, chứ cái bàn phím của Apple nó ko khác cái touch cover của surface đời đầu đâu, cực nông đánh cực khó chịu nhé. Ko biết có điều kiện để chạm vô cái New Macbook chưa mà chém như đúng rồi

@hgbinh Nói có sách, mách có chứng: Đây là review con Macbook pro "7 tiếng"mà bạn nói:
http://www.laptopmag.com/reviews/laptops/apple-macbook-pro-retina-15-inch-2015.
Còn con Air: 17 tiếng
http://asia.pcmag.com/apple-macbook-air-13-inch-2014/6191/review/apple-macbook-air-13-inch-2015 - mời bạn tự đọc hiểu TA
Bạn so sánh nhưng toàn dùng mấy con 2012, 2013, bao gồm cả link bạn đưa ra 1 cái thì quá cũ, 1 cái thì chả liên quan gì tới Mac mà chỉ nói về Win. Mình đã đưa hẳn bài review vể con r2 của bạn, pin yếu sinh lý hơn hẳn mà bạn cứ cãi. Máy mac 2015 dùng chip Broadwell 14nm chuyên tiết kiệm pin, bạn cứ như biến thành Ivy Bridge vậy.
Còn nữa, mình đã nói Mac ko phải máy gaming, ko tối ưu cho game. Máy ko có tản nhiệt tốt nên pin ngốn là phải.
Còn nữa, bạn chỉ cho mình 1 bài báo cuj thể phân tích, CHÊ MÀ KO KHEN keyboard của Mac xem. Keyboard hơi cũ, nhưng vẫn luôn dc đánh giá cao. Bàn phím nông gõ văn bản nghìn chữ mới đỡ mệt, ok.
Nói thật là win10 vẫn chưa hỗ trợ độ phân giải cao đến nơi đến chốn, dùng màn 2k mà đã toét mắt ... chán ông ms.
Còn cái máy dell này trông rẻ tiền như mấy con asus ... vứt.
cái viền dưới dày chịch nhìn như shit. ko cân đối chút nào sài mac còn hơn
@hoangphithanh có bài so sánh trực tiếp 2 con 13 inch này nè bạn
http://www.windowscentral.com/quick-comparison-dell-xps-13-versus-macbook-pro-retina-display

Thích mỗi quả viền màn hình siêu mỏng còn lại không có gì ấn tượng 😁
ở HCM nên mua laptop ở đâu các pro?
OxJade
TÍCH CỰC
8 năm
máy đẹp quá,ước gì có tiền mua nó @.@
bighug
TÍCH CỰC
8 năm
Đang dùng em XPS14Z đã được 4 năm ròng, máy đệp, dùng ổn
Đến bây giờ thì em pin đã hẻo, máy chạy hơi nóng 1 tí. Đang có ý định đổi qua em này nhưng thấy giá hơi cao, *Bối rối*
Vậy mà nhiều ae chê con HP Envy 13 đắt 😁
Em này đẹp, mình cũng nghía nhưng với giá này mình vẫn đang chờ Mac Air bản 2016 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019