Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Đánh giá] Dell XPS 13 (2016): thiết kế giữ nguyên, nâng cấp đáng kể về cấu hình, giá vẫn cao

bk9sw
28/2/2016 19:45Phản hồi: 168
168 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

longthantp1
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cần lắm bài đánh giá và so sánh em này với em UX 305 hoặc 303 của ASUS
Junior17945
ĐẠI BÀNG
8 năm
@longthantp1 Tt chsr bso giờ so sánh laptop đâu, thím lêm youtube, kiếm chanel Dave lee, có á
Đang có 1 con XPS 13 (2015) full option, màn hình ngây ngất
Nam Nô
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thấy con này không đáng mua bằng con HP Spectre X360, chỉ mỗi cái màn không sexy bằng thôi còn lại thì hơn đứt rồi
Anh em chọn con này phần nhiều là vì yêu cái màn hình, còn cấu hình thì con nào cũng như con nấy thôi, chấp nhận chi nhiều tí thì có cấu hình cao để chơi... cái màu đen với vân chìm carbon lúc xài thấy rất dễ chịu, nổi bật phím với màn hình. Kể cả thanh taskbar mặc định có màu đen của win10 phối chung thấy cũng rất hợp lý, không cần phải custome gì. Ra coffee house ngồi chơi thì nguyên hàng dài laptop mình nghĩ là không con nào có cửa so sánh với xps 13 này.
Binpro1001
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái quan tâm nhất là giá thì e nó vẫn quá chát ...chưa thể về đội của e đc
cách đây không lâu mình phân vân giữa 2 cái máy: macbook air 2015 và dell xps 13 2015 luôn. thì mình đã quyết định mua macbook air 2015 khi đã thử qua 2 cái máy này vì:
- con mac có tốc độ SSD nhanh hơn nhiều, phải nói là cực nhanh.
- mac có bàn phím, trackpad, vỏ máy cho trải nghiệm rất tốt.
- mac chạy win thấy cực kì tốt chỉ có bằng hoặc tốt hơn máy dell.
- pin của mac xài tương đối lâu khoảng 8 tiếng là ít. Còn pin của dell không tốt lắm chỉ đc khoảng 4 hay 5 tiếng.
những nhược điểm mình thấy mac thua dell là: màn hình xấu hơn, dell gọn hơn, nhỏ hơn.
=> tóm lại là thấy con dell rất thích nhưng nhìn về tổng quan thì lại thấy macbook air thích hơn. đó là vài nhận xét nhỏ của mình khi trải nghiệm 2 máy và quyết định mua máy và đây cũng là suy nghĩ cá nhân.
chỉ dành dân văn phòng chứ game chiến thì build pc hoặc mua em laptop asus k501ux 4k sướng hơn vừa rẻ vừa có card rời để đồ họa chơi game thoải mái
DOANHA2012
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bác nào có địa chỉ mua hàng uy tín và giá cả dễ chịu cho xin thông tin con này nhé! Thanks
Ổ cứng quá ít, giá lại cao.
quocbiin
ĐẠI BÀNG
8 năm
Con này thấy thực tế mình đánh giá không cao, lật máy lên bên trong không sang trọng
đang dùng 2014 thấy vẫn hài lòng vì k có khả năng đổi máy
Quá đẹp, quá mỏng, quá gọn gàng. 13 inch dễ mang đi.tuyệt
ryuwtnb
ĐẠI BÀNG
8 năm
Con này ngoài cái màn hình ra thì chẳng còn thứ gì đáng tiền. Mà màn hình con này thua SP4 xa (về màu sắc và độ tương phản), link nguồn cho các bạn cho rằng mình anti dell

ppcnew
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ryuwtnb Hi, đúng là màn hình của Dell cũng chưa phải xuất sắc! Lúc đầu mình đã định lấy SP4 rồi, cuối cùng nghĩ đi nghĩ lại thấy đã có Ipad Air 2 rồi và ghét sự lai tạp nên đành chọn Dell! Thích sự ổn định của laptop vô cùng!
strypper
TÍCH CỰC
8 năm
Laptop cỡ nhỏ thiên về cơ động mà sỡ hữu cấu hình mạnh mẽ thì chắc vẫn chưa có ai xứng được vs surface hiện tại
Mình đọc hết bài, thấy những lời khen cũng gần giống bản cũ. Bản XPS 13" 2014 cũng được dân tình khen dữ dội lắm, đến lúc cầm thử, thì mới thấy là toàn khen lấy được, dùng rồi mới biết Dell cần phải cải tiến nhiều lắm. Công nhận máy nhỏ gọn, tuy nhiên thiết kế lẫn trải nghiệm có nhiều cái cần khắc phục(mình đang nói bản 2014). VD:
- Do viền màn hình mỏng, nên camera phải đặt ở dưới gần bàn phím, nên lúc gọi video, mặt người dùng sẽ được quay từ dưới lên, chẳng đẹp tí nào.
- Bàn phím cứng, độ nảy kém
- Trackpad tồi, không nhạy.
- Pin kém.
Mình lúc đầu cầm vào cũng hứng thú phết, sau khi nghịch ngợm độ tầm 30 phút thì trả máy lại chủ liền, hết hứng thú luôn 😁
Kal-el119
TÍCH CỰC
8 năm
@chicken29986 Mình chả mấy khi gọi video nên cũng chả quan tâm nhìn dưới nhìn lên.
Bàn phím Dell bản 2016 này mà chê thì chắc bạn xài bàn phím cơ rồi nên ko quen, nó ko kém tí nào.
Trackpad tuy ko sánh được với dòng MAc nhưng ăn đứt hoàn toàn mấy con chạy windows nhé.
Pin tầm 5-6 tiếng cũng ngang Mac chạy win rồi
@Kal-el119 Bạn đọc bài mình không kĩ, mình có nói là cảm nhận của mình ở dòng trước, đời 2014.
Bạn chắc ít làm việc hay liên lạc với người ở nước ngoài, nên không thấy sự bất tiện của cam để ở dưới, làm rồi sẽ thấy.
Bàn phím của XPS 13 2015 này mình chưa được đụng vào nên không biết thế nào, chứ bản 2014 thì quá tồi, kém xa Macbook Air, chứ đừng nói Macbook pro hay bàn phím cơ.
Trackpad bản 2014 cũng tồi, so với bên Mac là một 10 một tịt. Thực tế là mình chưa thấy cái trackpad nào của Windows nó làm cho ra hồn. Cái mà để lại mình ấn tượng nhất thì lại là công nghệ cổ lỗ sĩ, trackpoint của Thinkpad. Hồi trước dùng thinkpad thích nhất là cái đó, tay gõ văn bản của mình hầu như không bao giờ phải nhấc khỏi bàn phím, rất tiện. Có chăng là để lướt web thì bất tiện thôi.
Còn pin thì Mac nó được làm ra để chạy MAC OS, bác so sánh với nó việc chay win làm gì. Cứ so sánh Mac chạy Mac OS, máy hãng khác chạy windows đi là biết 😁
@chicken29986 trackpad của dell xps 13 bản 2015 dùng khá tốt đó bạn. Mình chưa thấy con win nào mà trackpad tốt như vậy. Loa của XPS 13 cũng rất sướng có điều thiếu kế đưa webcame xuông góc lúc dùng vô duyên kinh khủng...Pin thì xps 13 hơn con macpro mid 2014 của em rồi đó
Hungsg888
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hàng Dell thì khỏi nói về độ trâu bò rồi 😃
l_q_vinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mới được tặng cái Dell 2 trong 1 nhưng chỉ thích thú lúc đầu vì cái store mở lên là nó biến, không tải gì được, cái loa thì lúc được lúc không. Ôi Win 10
Màn hình rộng là thích rồi 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019