Đánh giá đồng hồ thông minh Samsung Galaxy Gear

vuhai6
28/10/2013 11:33Phản hồi: 307
Đánh giá đồng hồ thông minh Samsung Galaxy Gear
tinhte_galaxy gear_00.jpg

Có lý do nào sẽ thuyết phục bạn mua Galaxy Gear để đeo trên tay? Một chiếc đồng hồ thời trang với màn hình độ phân giải cao, độ sáng cực cao, góc nhìn rộng để nhìn rõ ngoài trời nắng. Một chiếc đồng hồ có camera với khả năng quay video. Một chiếc đồng hồ có cả loa thoại và 2 mic để dùng như một tai nghe Bluetooth... Samsung là vậy, họ luôn trang bị rất nhiều các tính năng trên sản phẩm của mình, có còn hơn không và có rất nhiều thì chắc chắn ngon hơn rồi. Đời thường hơn một chút, ngày nay điện thoại càng ngày càng to, đút túi thì mệt, đút túi cũng sợ cướp, thôi thì bỏ balo, bỏ cốp xe. Lúc này, nếu có 1 chiếc đồng hồ đeo tay có thể thông báo cho bạn là có điện thoại mới, có tin nhắn đến, có lịch hẹn thì thật tuyệt, nhẹ người hơn nhiều.

Những thông số kỹ thuật, thông tin quảng cáo thì luôn luôn hấp dẫn, nhưng thực tế sử dụng thì nó phụ thuộc khá nhiều vào cảm nhận của người dùng. Galaxy Gear thường xuyên tắt màn hình, muốn coi giờ phải đợi nó mở lên, thời gian sử dụng không lâu là những hạn chế khiến mình không còn hứng thú. Ngoài ra thì với ứng dụng mình hay dùng nhất là Facebook và Gmail thì Gear cũng chỉ hiện thông báo là có tin mới chứ không hiện được nội dung tin đó mà bạn buộc phải coi trên điện thoại.

Dưới đây xin chia sẻ với anh em một số những thông tin về Samsung Galaxy Gear mà mình đã sử dụng được một thời gian, điểm quan trọng nhất vẫn là trả lời câu hỏi nó dùng thế nào? từ đó hi vọng bạn sẽ tự có câu trả lời tương ứng với nhu cầu của bản thân.

Nhắc lại một chút về những điểm quan trọng trong thông số kỹ thuật:
  • Kích thước: 36.8 x 56.6 x 11.1 mm - Trọng lượng: 73.8g
  • Màn hình: 1.63" Super AMOLED, 320x320
  • CPU/RAM: 800MHz, 512MB. Bộ nhớ: 4GB.
  • Kết nối: Bluetooth 4.0 LE, NFC (trên dock sạc)
  • Cảm biến: Accelerometer, Gyroscope
  • Pin: 315mAh, sạc bằng dock kiêm cover bảo vệ
  • Có loa ngoài, có 2 mic phục vụ cho tính năng điện thoại, ghi âm
  • Camera: 1.9MP, hỗ trợ tính năng quay video 720p
Trước tiên, nói về thiết kế các thao tác sử dụng

Galaxy Gear chỉ có 1 phím tắt mở màn hình, tất cả các thao tác đều đựa vào màn hình cảm ứng. Điểm tốt là máy có thiết kế liền lạc hơn, màn hình rộng rãi, mặt trước thoáng đẹp. Bạn lắc cổ tay để mở màn hình (lắc thế nào thì mình sẽ nói ở dưới), vuốt qua trái hay qua phải để chuyển qua lại giữa các mục chính. Vuốt từ dưới lên để kích hoạt bàn phím số điện thoại. Vuốt từ trên xuống tương ứng với thao tác Back, vuốt hoài hết Back thì nó sẽ mở camera, đang ở camera vuốt xuống thì là về màn hình chính.

Hệ điều hành trên Gear là một bản thu gọn của Android, bác tranhuyvc đã thử kết nối với máy tính và thật ngạc nhiên là Android SDK có thể nhận chiếc đồng hồ này như 1 thiết bị Android bình thường. Bạn có thể lập trình phần mềm cho riêng nó được, tham khảo thêm tại đây. Mặt mạnh là phần mềm cho Gear chắc hẳn sẽ rất đa dạng trong tương lại, mặt yếu là chúng ta có một chiếc đồng hồ với pin phải sạc hàng ngày, nếu dùng nhiều thì chắc không được 1 ngày. CPU tốc độ 800MHz cùng với RAM 512MB cũng chỉ đủ để máy hoạt động với tốc độ chấp nhận được, tất nhiên nhanh quá thì hao pin, chúng ta luôn phải lựa chọn giữa thời lượng sử dụng và tốc độ.

Ở video dưới đây bạn có thể thấy, nếu như lắc cổ tay bình thường như thói quen mà chúng ta hay làm thì Gear sẽ không mở màn hình. Đúng ra là phải đưa tay từ dưới lên, kết hợp với xoay cổ tay, phát nào ăn phát đó. Đồng hồ thì thường được sử dụng khi đi ra ngoài, với người hay xem đồng hồ khi chạy xe như mình thì thao tác này không thuận tiện tý nào cả. Nhiều lúc lắc hoài màn hình không mở lên, lúc thì tự nhiên nó lên (do đi xe rung lắc), hơi khó kiểm soát. Trong vụ này thì Sony đã làm tốt hơn với Smartwatch 2, màn hình đồng hồ của nó luôn luôn hiển thị, và không hao pin do công nghệ mới.

Màn hình, phụ kiện

Rõ ràng, trong những chiếc đồng hồ thông minh ra mắt gần đây thì Galaxy Gear có màn hình to nhất, đẹp nhất, thiết kế mặt trước ngon nhất. Màn hình to với độ phân giải cao làm cho tất cả các chi tiết hiển thị trên màn hình đều mượt hơn, viền màn hình cũng đủ nhỏ để tổng thể thích thước đồng hồ không quá to. Mặt kim loại được gia cố bằng 4 con ốc ở 4 cạnh đầy nam tính. Sẽ đẹp hơn nhiều nếu Samsung trang bị cho Gear tấm kính sapphire chứ không phải là chất liệu như hiện tại, vẻ nam tính bao nhiêu đã bị cái miếng này làm cho mất hết, dù rằng vẫn có những chi tiết phay xước kim loại ở đây. Chất liệu này khá bám vân tay, vì thế bạn cũng cần phải thường xuyên lau để nó có được vẻ bóng đẹp, nhớ chọn khăn mềm nếu không thì sẽ trầy đó.

tinhte_galaxy gear_12.jpg
tinhte_galaxy gear_03.jpg tinhte_galaxy gear_04.jpg tinhte_galaxy gear_05.jpg tinhte_galaxy gear_06.jpg tinhte_galaxy gear_08.jpg tinhte_galaxy gear_10.jpg tinhte_galaxy gear_11.jpg tinhte_galaxy gear_12.jpg tinhte_galaxy gear_13.jpg

Samsung trang bị cho Gear màn hình tương tự như những chiếc điện thoại thông minh, và nó có độ sáng rất cao, vì thế giúp bạn nhìn rõ ngay cả ngoài trời nắng. Thông thường màn hình sẽ thiết lập độ sáng ở mức 4, bạn có thể tăng lên mức 5 và cao nhất là mức "ngoài trời". Điểm hạn chế là bạn phải tăng độ sáng thủ công chứ Gear không có cảm biến để tự động làm việc này. Và điểm hạn chế tiếp theo là công nghệ màn hình này tiêu thụ pin khá nhiều, chính vì thế để tiết kiệm thì màn hình của Gear thường xuyên tắt, lúc nào cần bạn mới lắc tay hoặc nhấn nút power để nó sáng lên để xem giờ.

Quảng cáo

tinhte_galaxy gear_02.jpg

Về phần thiết kế tổng thể, cái này là cảm nhận của cá nhân từng người, vì thế bạn có thể coi loạt hình chi tiết ở dưới đây để cảm nhận xem Gear có hợp với bản thân không, mỗi người đều có một cảm nhận khác nhau. Mình sẽ nói chi tiết này theo cảm nhận rất cá nhân 😃 và cá nhân mình thì không thích bộ dây của Galaxy Gear. Mình sử dụng phiên bản màu cam, có nghía qua màu đen thì thấy đen đẹp hơn khá nhiều. Việc Samsung tham lam trang bị cho máy camera cùng với loa ngoài trên dây đeo ngoài mặt mạnh là bạn có thêm nhiều tính năng để sử dụng thì mặt không tốt là bạn đã bị bỏ qua những lựa chọn khác: đơn cử như chống nước - Gear hoàn toàn có thể chống nước vì hiện tại chỉ có 1 phím bấm, sạc qua tiếp xúc thì lý nào không làm chống nước. Nhưng không làm chống nước được cũng vì những chi tiết trên dây của nó. Bố cục này cũng làm cho chiếc Gear của bạn muôn đời gắn với cái dây đeo mặc định, còn đâu thú vui thay dây, còn đâu cái dây da yêu thích với đường chỉ đỏ may tay.

tinhte_galaxy gear_07.jpg

Ngàm nhỏ trên khóa của Gear cũng không thực sự tốt, theo thời gian thì chắc chắn độ chắc chắn cũng sẽ giảm đi, lắc mạnh tay có thể nó sẽ bung ra. Gear có thiết kế tổng thể hơi to, hợp với người mập mạp, tay to.

Để sạc pin cho Gear thì chúng ta cần gắn thêm dock. Dock này có mặt nhựa viền chỉ như trên nắp lưng của Note 3, chắc hẳn Samsung muốn bạn có thể đeo nó trên tay luôn cũng được, chỉ có điều nó khá to. Ngoài ra có một điểm khó chịu là khi sạc pin thì Gear không có đèn báo, khi cắm sạc vào thì màn hình cũng không nháy hay hiện thông báo cho bạn biết là điện đã vào hay chưa. Chỉ có cách kiểm tra tình trạng pin thì mới biết được.

tinhte_galaxy gear_09.jpg

Quảng cáo

tinhte_galaxy gear_07.jpg tinhte_galaxy gear_14.jpg tinhte_galaxy gear_15.jpg

Hoạt động độc lập?

Galaxy Gear mới đầu chỉ hoạt động với Note 3 (Android 4.3), và sau này thì các điện thoại khác của Samsung đã được nâng cấp lên hệ điều hành mới để hoạt hỗ trợ chiếc đồng hồ này. Vậy câu hỏi đặt ra là bây giờ không có điện thoại samsung mà vẫn muốn dùng Gear thì phải làm sao? Gear có camera, có thu âm, có bộ nhớ trong 4GB thì cũng đủ để lưu khá nhiều hình ảnh và video. Nhưng thực tế thì bạn không có nhiều lợi thế khi dùng Gear độc lập, các tính năng khá hạn chế khi không có kết nối và điều khiển từ điện thoại. Ngay cả việc chép hình chụp, video đã quay ra máy tính cũng không được.

Các tính năng bạn có thể dùng với Gear khi không kết nối với một chiếc điện thoại Samsung:
  • Đồng hồ: với 9 mặt đồng hồ mặc định để lựa chọn
  • Camera: chụp và quay. Nhưng chụp xong không có điện thoại thì cũng không chép ra được
  • Ghi âm (Ghi chú thoại): tương tự như camera
  • Máy đếm bước: để biết bạn đã đi được bao nhiêu bước, giảm được bao nhiêu mỡ thừa
  • Ứng dụng bấm giờ, bộ đếm thời gian
Như vậy, mục đích chính là đeo cho đẹp và để coi giờ thì Gear vẫn đáp ứng tốt nhu cầu của bạn. Tuy nhiên mình không khuyến khích cách này vì tính năng bị hạn chế. Giờ thì tìm hiểu xem nó hoạt động với điện thoại như thế nào nhé

tinhte_galaxy gear_01.jpg

Hoạt động cùng với điện thoại Samsung (Galaxy Note 3)

Phần mềm Gear Manager trên điện thoại Samsung Android sẽ giúp bạn quản lý và đặc biệt là thêm nhiều tiện ích khác, khi này thì Gear mới thực sự phát huy hết khả năng của mình. Các thông báo sẽ được đầy xuống Gear, chiếc đồng hồ này cũng có chức năng rung để thông báo cho bạn. Ngoài ra, bạn cũng có thể cài thêm nhiều phần mềm khác từ kho phần mềm trong Gear Manager.

Điểm mình thích thích là có thể thay đổi được thêm nhiều giao diện màn hình khác nữa, và số lượng giao diện cũng sẽ còn được phát triển thêm do như đã nói Gear chạy Android OS rút gọn nên cũng giúp cho các lập trình viên có thể làm quen tốt hơn.

Điểm hạn chế là mình vẫn không chỉnh được thời gian sáng cho màn hình đồng hồ, mặc định thì thời gian này do Samsung đã thiết lập sẵn

Galaxy Gear là một lĩnh vực rất mới của Samsung, nó có nhiều tính năng hơn những chiếc đồng hồ thông minh khác đã được phát triển trước đó. Tuy nhiên, để quyết định mua hay không thì còn tùy vào việc những tính năng đó có sử dụng tốt hay không. Gear gần như sẽ mất 80% sức mạnh nếu như bạn không dùng chung với một chiếc điện thoại Samsung có Android 4.3 như Galaxy Note 3, Galaxy S 4... Mức giá bán chính hãng trên 6 triệu cũng không quá hấp dẫn.

Điểm mạnh
  • Màn hình độ phân giải cao, góc nhìn tốt, độ sáng cao
  • Có camera, loa ngoài
  • Tốc độ chấp nhận được
Điểm yếu
  • Thời gian sử dụng không cao
  • Sạc qua dock không thuận tiện, không có thông báo tình trạng sạc
  • Không thay dây được
  • Số lượng thiết bị được hỗ trợ giới hạn, chỉ dùng với điện thoại Samsung
  • Cách xem giờ không thuận tiện, màn hình nhiều khi tự sáng
  • Facebook, Gmail chỉ có thông báo, không hiện nội dung
  • Giá bán khá cao
307 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dib
TÍCH CỰC
10 năm
Cái máy chém đeo tay ;)
@dib Đồng hồ này chẳng đáng để tụi cướp phải chặt tay bởi vì đồng bọn của nó sẽ chửi vào mặt nó một cách không thương tiếc vì QUÁ NG. 😃
@dib Máy chém là sao vậy bác ? Tức là gặp người khác muốn chém là xài cái này đó hở? 😁
Mình mới đọc một bài về em này trên vietnamnet thì hình như em nó bị người dùng trả lại nhiều lắm thì phải. 😔
@kenny81_hp Bác có cái link không cho em xem với? Em muốn biết được nguyên nhân trả lại, với lại cái tin có chính xác hay không nữa. Em đọc sơ qua thì thấy có nhiều chức năng rất phù hợp với các bạn phóng viên săn tin, chụp ảnh được nhiều tình huống, còn ghi thoại nhanh khi phỏng vấn nữa, một số bạn dùng phone khi phỏng vấn ở sân bay bị kẻ gian giựt mất còn gì >"<
@Kapuchino_luv Bạn thử GG search xem sao, mình đọc cũng hơi lâu rồi nên ko nhớ link
Demo : 😁
@noobvn2105 Sao không làm chậm lại xem nó có được ngay không bạn?
@noobvn2105 chết cười vì cái clip này =))
shivakl
ĐẠI BÀNG
10 năm
@noobvn2105 bác post clip này mục đích gì vậy
coi mà hài chết dc =))
@noobvn2105
"Nếu như lắc cổ tay bình thường như thói quen mà chúng ta hay làm thì Gear sẽ không mở màn hình. Đúng ra là phải đưa tay từ dưới lên, kết hợp với xoay cổ tay, phát nào ăn phát đó. "

Hình như bác làm sai thao tác rồi bác ơi T_T
Mod ko đăng bài 1/3 Gear bị khách trả lại hàng à ? :oops:
@Ga_depzai
Còn vụ màn hình iPhone 5S kém hơn màn hình Samsung Galaxy S3 sao cũng ko thấy đăng nhỉ??? Là sao nhỉ???
@darkhackervn có bài so sánh về khả năng cảm ứng rồi mà bạn. Đăng rồi.
@BOMCLONE Tập trung chuyên môn đi chú, chú lang man quá rồi đó, chú thích pờ mờ riêng nhé 😃 chú dùng từ...ở đây thấy hôi diễn đàn Tinh Tế rồi đấy !!! Văn hoá tế nhị tý đi, biết gõ chử, biết đọc biết viết mà ko biết học Lịch Sự hả ?
chưa xài nên chưa biết ! 😃
sao Sam không chơi khuyến mãi khủng luôn 😁 =>> mua Dép Nốt Số 3 thì được tặng kèm 1 em Gear này nhở ....?
dự là sẽ đắt hàng cho coi ...! :p

em thì chả chơi , có một sự liên tưởng nhẹ đến em này ::D

Gửi đi từ " bom xịt " làm từ Nhôm + Kiếng của Tui
binghia
TÍCH CỰC
10 năm
Hehe...nghe có báo nào đăng best buy tới 30% khách hàng đã trả lại cái này cơ mà...!

Sent from my iPhone using Tinhte.vn mobile app
xtmg1
CAO CẤP
10 năm
thôi.cho em xin........................
bossnabito
ĐẠI BÀNG
10 năm
Không thích em này tí nào.
Chả có gì nổi bật ngoài tính năng chống nước
@trangt2 Đồng hồ mà k chống nước k lẽ mỗi lần tắm phải cỏi ra

Gửi từ GT-I8160 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
@XV lt25i Xin thưa là nó có chỉ số chống nước và bụi IP55 nhé bạn
SilverA
TÍCH CỰC
10 năm
@trangt2 Tiếc là nó cũng hông chống đc nước luôn mới khổ 😁
@trangt2 Theo mình nghĩ có nhiều chứ a. Mua xài tích hợp được nhiều thứ, thao tác sử dụng cũng dễ dàng hơn. Với lại môi trường mình sống là trên mặt đất mà bác, tính năng chống nước để đề phòng trường hợp khi bị rớt nước hoặc bị dính dáng đến nước thôi.
Nhìn đã thấy Ngán rùi :eek:
bilovingyou
ĐẠI BÀNG
10 năm
sao mình thấy ai cũng chê :oops:
nhancom3d
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bilovingyou Vì một chữ thôi: GHẺ 😃
@vankhoand NÓi chung nó đắt chứ còn thực tế deo vào cũng đẹp chứ ko đến nổi nào
@bilovingyou Hàng bị trả lại đừng dại mà mua.
Sunslayer
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoang_tinhte Không đeo vì giá thì trên trời mà có vẻ chất lượng ko ổn. Nghe vụ vô nước là tèo rồi - Việt Nam trời mưa ko ngớt, đeo cái 6tr trên tay nó hỏng mà không xót thì chắc em làm trùm bán ma tuý, không care về tiền.
lehn85
TÍCH CỰC
10 năm
Sản phẩm đẻ non :rolleyes:
@lehn85 và dự là sẽ chết yểu😃
dạo này thấy có mấy cái banner quảng cáo cái này xuất hiện rồi 😁
Mình mà chê là có thánh vào chém ngay. Thực tế là sao:
Hơn 30% khách hàng trả lại Samsung Galaxy Gear
http://www.tienphong.vn/cong-nghe/653624/Hon-30-khach-hang-tra-lai-Samsung-Galaxy-Gear-tpol.html
@ppc_hhvn Trong cái link có đoạn dc đánh giá là tiên phong smartwatch, đọc mà làm mình cười 😁
@ppc_hhvn vu 3 dùng tốt chứ bác
@ppc_hhvn 30% người dùng trả lại Gear nhưng có tới 70% người dùng không trả lại vì người ta vẫn thấy hài lòng về chất lượng hoặc đáp ứng được nhu cầu nhất định của cá nhân.

Mỗi sản phẩm dòng đầu thì đều có khuyết điểm, theo mình nên nhìn những mặc tích cực, ưu điểm của sản phẩm mà sử dụng thôi. Văn hóa mình hay chỉ trích nên nhiều khi sản phẩm nào tung ra thì đều bị ném đá thôi, thế thì biết bao giờ mà có thể tiếp cận, phát huy được những cái tiến bộ cơ chứ >"<
Đề nghị Tinh tế từ giờ đừng đưa bài về cái đồng hồ này, xấu hết cả Tinh tế 😁
còn 1 điểm yếu, đồng hồ mà ko chống nước đc, rửa tay xong, đi bảo hành đồng hồ luôn.

điểm mạnh đâu ko thấy, điểm yếu liệt kê gần chục cái rồi
@sony walkman Sony bớt nóng bác ơi. Chắc có sự hiểu lầm gì ở đây á. Mọi người nhường nhịn xíu đi nè.
@sony walkman

Mình chỉ kidding thôi, bác cũng không cần phải nói quá lên như thế. 😁. Mình ngu nên nhiều khi không hiểu được cái vl của bạn. vl thật 😆
@gialangcoixuong Tại bạn kia nóng tính quá bác ơi, bác ấy nói có loại đồng hồ xuống được độ sâu 30m, mà nhu cầu đó sử dụng thì ít, mình chỉ giỡn là nếu con người sống dưới nước thì samsung sẽ phát triển mạnh tính năng đó, thế mà bác ấy mang SS4 vào, chẳng hiểu sao nữa....
@husky Xài biết bao đời G-Shock rồi, chẳng biết sợ mưa là gì :oops:
Cái đồ chơi con nít bán giá trên trời....có nhiều bài nói về nó rồi....nó có sống đc đâu...mà Mod cũng chịu khó Đại Tu e nó gớm....ko ăn thua đâu 😃
Nói chung đeo cái gọi là đồng hồ như thế này trên tay thì cho ko đeo ! Xấu như con gấu .
@manhcuong868
Mình nghĩ nó tùy thuộc vào cảm nhận riêng của mỗi người, đối với mình nó trông thể thao, năng động và thời trang đó chứ 😁
_MyHeart_
ĐẠI BÀNG
10 năm
Không có tính năng gì ấn tượng cả ngoài màu sắc sặc sỡ trông trẻ trung năng động! Đồng hồ mà còn phải sạc pin hàng ngày thì thật bất tiện cho những chuyến đi xa.Ngoài ra cảm giác em này không mượt thế nào ý.Thời gian là vàng là bạc mà cứ delay lúc dùng thì hơi khó chịu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019