Đánh giá ePlay - mạng xã hội Việt chuyên về ứng dụng Android, nhiều tiện ích hay

Duy Luân
21/12/2014 22:17Phản hồi: 68
Đánh giá ePlay - mạng xã hội Việt chuyên về ứng dụng Android, nhiều tiện ích hay

Xưa nay mỗi khi cần tìm kiếm hay cài đặt ứng dụng Android nào đó thì anh em sẽ tìm đến Google Play Store. Đây là cửa hàng ứng dụng chính chủ Google nên chúng ta hoàn toàn an tâm về chất lượng app, tuy nhiên chúng ta lại không có nhiều tiện ích hỗ trợ cho việc cài đặt ứng dụng ngoài công cụ tìm kiếm và lưu boomark khá đơn giản. Hôm nay xin giới thiệu với các bạn về ePlay, một “mạng xã hội” ứng dụng cũng trỏ về Google Play nhưng lại có thêm nhiều tính năng bổ sung về mặt đánh giá, nhận xét app để bạn có thể chọn và cài đặt phần mềm Android một cách dễ dàng hơn. Đặc biệt, đây là một dịch vụ do các bạn Việt Nam phát triển.

Trước hết, cần phải nói rằng ePlay giống như một dịch vụ trung gian để giúp bạn xem nhận xét, đề xuất và sử dụng các tiện ích về app mà thôi. Còn việc tải về, cài đặt app vào máy thì ePlay vẫn chuyển sang Google Play chứ bản thân dịch vụ không phải là một kho ứng dụng, do đó chúng ta không cần quá lo lắng về bản quyền hay việc app bị lén nhúng thêm mã độc.

Đặc trưng của ePlay, như đã nói ở trên, là một dạng “mạng xã hội” cho phép bất kì ai cũng có thể đăng kí tài khoản và tham gia vào. Tuy nhiên, nội dung chính không phải là những lời tán gẫu như trên Facebook, thay vào đó là một đoạn giới thiệu ngắn gọn, xúc tích về tính năng ứng dụng, các bình luận, nhận xét hoặc đề xuất các ứng dụng Android mà họ cảm thấy hay. Ngay khi vừa chạy ePlay lên thì bạn sẽ thấy lời bình luận của những thành viên khác, kèm theo đó là một ảnh thu nhỏ và tên ứng dụng mà họ vừa nhận xét. Điểm mình thích đó là giao diện này cho cảm giác quen thuộc và gần gũi tương tự như Play Store chứ không phải là một thứ gì đó quá mới mẻ, không phải là một trang với đầy các dòng chữ bình luận. Giao diện Material của Android 5.0 cũng có mặt trên ePlay với các mảng màu đỏ đậm nổi bật và hiệu ứng mượt mà (nhưng sao thanh status bar không đổi màu?)

Với mỗi app hiện ra, bạn có thể xem được những thành viên viết gì về app, hay dở ra sao, có tính năng gì mới sau mỗi bản cập nhật, từ đó bạn có thể quyết định xem là có nên tải về dùng hay không. Ngay cả chính bản thân bạn cũng có quyền đánh giá app như bao người khác, đúng với ý tưởng về một mạng xã hội.

Ngoài ra, ePlay còn có hệ thống ranking để bạn đánh giá “sao” cho app, tất nhiên là app hay và tốt thì sẽ nhận được nhiều sao hơn là app dở và xấu. Số lượt người dùng ePlay đã từng tải về app này cũng sẽ thể hiện rõ ràng cho bạn xem. Cái hay của ePlay nằm ở chỗ này đây, nó giúp bạn biết trước về app mà không cần phải tải về cài vào máy của mình, vừa tiết kiệm thời gian lại vừa tiết kiệm tiền bạc (đối với những app có tính phí).

Nếu thích, bạn sẽ nhấn vào nút “Tải về từ CH Play”, khi đó trình Play Store trên máy của chúng ta sẽ chạy lên để bạn tải về miễn phí hoặc mua app tùy trường hợp. Như mình có nói ở đầu bài, mọi giao dịch tải về, mua bán đều thực hiện bằng Google Play nên bạn không phải lo về tình trạng app bị chèn mã độc, cũng không lo bị đánh cắp tài khoản ngân hàng khi mua app (do Google đã quản lý giao dịch này, không phải ePlay).

Là một “mạng xã hội”, do đó mỗi thành viên ePlay sẽ có các trang của riêng mình, tương tự như là wall hay timeline của Facebook. Trên trang này bao gồm những app bạn đã từng xem qua, lời bình luận của bạn với các app, trao đổi giữa bạn với những thành viên khác. Nếu bạn có nhiều bình luận hay và nhiều lợi gợi ý app tốt, nhiều thành viên khác sẽ theo dõi bạn (gọi là “fan”) để họ luôn nhận được những thông báo mới nhất khi bạn có bình luận hoặc đánh giá một app nào đó. Với những được theo dõi nhiều thì ePlay gọi là Guru (chuyên gia), và bạn nên follow những đó để tận dụng hết thế mạnh của ePlay. Ngoài ra, thường thì những lời bình luận của các Guru cũng thường hay xuất hiện trên giao diện chính của ePlay mỗi khi bạn chạy dịch vụ này lên.

Bên cạnh đó, ePlay còn có các “Kênh”, thực chất là một tập hợp những app Android nào đó có điểm chung. Ví dụ, có một kênh là “Top phần mềm và game Android 10MB”, một kênh khác là “Tổng hợp ứng dụng free”, hoặc “Mỗi ngày một game hay”. Khi theo dõi các kênh này, bạn sẽ nhận được những cập nhật mới của app, những bình luận của mọi người về các app trong đó khá tiện lợi. ePlay có một nút riêng để bạn xem toàn bộ những kênh đang được mọi người quan tâm.

Cuối cùng, tính năng mà mình rất thích ở ePlay đó là các tiện ích bổ sung. Chẳng hạn, tính năng “Gợi ý cho bạn” sẽ đề xuất những app phù hợp với sở thích của bạn dựa theo những phần mềm nào bạn từng xem qua hoặc từng bình luận. Tính năng “Giảm giá” thì đưa ra các app đang được giảm giá hoặc thậm chí là miễn phí trên Google Play Store với tốc độ cập nhật khác nhanh, trong khi tính năng “Tin hay” sẽ cho bạn xem một số bài viết liên quan đến việc sử dụng, cài đặt và mẹo vặt Android. Hơi tiếc một chút là các bài viết ở phần thủ thuật không được cập nhật liên tục, bài gần nhất đã là cách đây 2 tháng. Mình hi vọng nhóm ePlay sẽ sớm cải thiện điều này để giữ cho app luôn được mới mẻ và hữu ích.

Quảng cáo

Tóm lại, ePlay là một dịch vụ hữu ích giúp việc sử dụng app Android của bạn trở nên dễ hơn. Với giao diện tiếng Việt thân thiện và dễ dùng, bạn có thể biết được người khác nói gì về app đó, nhận xét ra sao, nên dùng hay không. Sự xuất hiện của các tính năng “Kênh” và “Guru” giúp chúng ta có được một nguồn thông tin hữu ích về app luôn được làm mới, trong khi các tiện ích bổ sung thì giúp người dùng biết tình hình giảm giá app rất tiện. Vẫn còn đó một vài khuyết điểm ở giao diện mà mình đã đề cập ở trên, phần thủ thuật cũng không được cập nhật thường xuyên. Hi vọng nhóm ePlay sẽ tiếp tục cải tiến những điểm này để dịch vụ trở nên hoàn thiện hơn.

Điểm tốt:
  • Mô tả ngắn gọn, xúc tích
  • Lời bình luận phong phú, đa dạng
  • Cách đánh giá app bằng sao hữu ích
  • Tải app từ Google Play
  • Tính năng kênh, guru và các tiện ích tốt
Điểm hạn chế:
  • Giao diện Android 5.0 chưa thống nhất (status bar không đổi màu)
  • Phần thủ thuật có nội dung đã cũ, cần cập nhật

Các bạn tải về ePlay cho Android tại đây. Được biết thêm là tác giả trong thời gian tới sẽ còn tiếp tục giới thiệu thêm phiên bản dành cho iOS.
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

manhktqd
ĐẠI BÀNG
9 năm
Google play của người Việt.
:rolleyes: Hôm nọ vật vờ và vnreview cũng giới thiệu cái này, hôm nay đến TT.

😁 Kích thích phết, có nên chơi ko nhỉ?
@AmbitiousMan Mình nghĩ nên ủng hộ các startup việt hiện nay bạn ạ. Mình thấy Việt Nam! Ko hề thua kém trong việc có ý tưởng nhưng có điều ít người dám làm quá và căn bản người dùng smartphone ở Việt Nam! Nói chung hầu như ko biết tận dụng tính năng cho nên cũng khó cho các startup vì ko có khách hàng.

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
@truong95 :oops: Bạn còn nhớ thời app Việt moi tiền ko? Thậm chí mất tiền oan mà ko thực hiện đc thao tác nữa, như ăn cướp. 😔 Quảng cáo thì mình chấp nhận nhưng cài cắm móc ví thế thì sao ủng hộ nổi.
Mình bị ám ảnh mãi mấy hôm đầu xài smartphone đi luôn 200k. Nên giờ chỉ chơi chplay thôi, cùng lắm down dropbox file apk do ae share.

😁 Để từ từ coi app này như nào, nếu nó trội hơn đám thập cẩm kia thì chắc chán sẽ dùng. Cũng có 2 số kênh review cơ sở rồi nên sẽ theo dõi. App ko tải link vẫn còn đó.
ninh_hacker
ĐẠI BÀNG
9 năm
@truong95 Có tiền PR cả đấy bạn ạ!
Ủng hộ hàng Việt cái nhỉ?
Đi kèm với AppstoreVn cho đủ bộ 😁
m0n0
ĐẠI BÀNG
9 năm
@spktproit đương nhiên là mình dùng hàng bản quyền bạn à.
@spktproit noi thăng nhé mình rất ghét dùng appvn toàn hàng lậu với nhiều app dính virut còn trên laptop mình thì toàn dùng hàng bản quyền này
@Freehunter Xu hướng mới của người Việt bh cũng có rất nhiều người thích dùng hàng bản quyền, chính hãng cho đảm bảo.
Bác này có tâm lý giống em, ngoại trừ win ra thì em đều dùng hàng đảm bảo hết 😁
@GalaxyAA Chuẩn đó bác , ai cũng bảo là hàng việt nam dùng ko ra gì nhưng e thấy nhiều hàng việt nam còn tốt hơn nước ngoài nhiều
Mới thử xong, khá là hay và trực quan các bác ạ.
Vs em thì Appstore là quá ổn miễn phí và review tốt
khanhphyboy
ĐẠI BÀNG
9 năm
hay
chỉ là app trung gian, xem nhận xét còn tải về vẫn vào google play thì cài vào gì cho nó nặng máy ???

nhận xét đa phần của mấy ông VN trên Gplay hay ở bất kì đâu cũng không khách quan, nhiều khi do máy cấu hình yếu cũng lại chửi dev

thậm chí ko dùng cũng nhận xét, điển hình là câu "chưa dùng nhưng cũng cho 5 sao" 😆
@k1n9n0th1n9 Ờ, nếu thêm chức năng mua được app trên CH play thì OK.
minhtoantm
ĐẠI BÀNG
9 năm
@k1n9n0th1n9 Câu "chưa dùng nhưng cũng cho 5 sao" là còn đỡ đó bạn, chứ mình gặp nhiều câu "Mới download về chứ chưa dùng, cho 3 sao trước đã", cứ làm như cho mấy sao thì dev ăn được chừng đó tiền vậy
leetran72
TÍCH CỰC
9 năm
@k1n9n0th1n9 Còn hơn là "Chưa dùng nhưng cho 3 sao ỦNG HỘ" 😕
Oa cái ảnh chụp đánh giá ứng dụng tinhte có kênh của mình trên eplay này hehe

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
nhiều thành phần máy cấu hình phọt phẹt,vào tải ứng dụng về không chạy được quay ra chửi dev 😕
hay tải ứng dụng bằng 3G/Wifi yếu lại quay ra chê tải chậm,yêu cầu dev làm cách nào để tải nhanh hơn :eek:
người Việt dùng hàng Việt, vậy mà sao nhiều thím vừa mới thấy mác hàng Việt đã ném đá ghê vậy
ai bảo eplay không có ứng dụng lậu hôm nọ mình vào eplay toàn dẫn link ứng dụng lậu
@anybuy.vn OH mình dùng thấy ok mà làm gì thấy apps lậu đâu
Cũng hay cơ mà cungz ko cần thiết lắm vì app dùng thì đủ rồi ko thiếu cái nào để phải xem giới thiệu.nhận xét chung là tốt cho lính mới.
Làm gì có ứng dụng lậu nhỉ? mình tìm mấy app có phí cũng ko thấy.
Hehe mình vào review mấy app mình đang dùng cũng thích phết, có ngay mấy noti có người tải luôn.
CH play là ok rồi. Hàng VN k xài. 😃
@ball_tattoo :| đất nước khó phát triển nổi với những khách hàng như này.
@ball_tattoo e thấy hàng cũng chất lượng mà 😃
Lil Cì
TÍCH CỰC
9 năm
Vật Vờ rì viu cái này lâu lắm rồi 😁
Cái này mình xài 1 thời gian rồi, nói chung cũng khá tốt. Nếu bạn nào thích vọc vạch app mới hoặc đang phân nên dùng app nào hay chơi game nào trên Google Play thì app này đáp ứng điều đó (rất rõ 1 điều là trên Google play bạn khó mà lọc ra được những app mình cần). Túm lại 1 câu là app này chỉ là 1 cái tool chia sẻ & search các app có trên Google Play, đã được cộng đồng review nên chất lượng các app rất tốt. Với lại nó chỉ link đến google play thôi chứ ko phải app store khác nên an toàn hơn.
Nhược điểm là mình ko thích cái giao diện kiểu này, có quá nhiều thông tin trên 1 screen nên hơi rối mắt.
Startup kiểu này xem như là thành công rồi, ko hiểu sao dạo này nhiều thanh niên cứ suốt ngày than vãn Việt Nam chả bằng ai, tới khi làm ra được cái gì là ném đá ko thương tiếc 😕
Chừng nào mà thanh toán không cần Visa thì lúc đó sẽ dùng, còn không thì dùng Google Play chính hãng tốt hơn.
@JerryKist :| đây có phải là chỗ tải app đâu mà thanh toán. Chỉ là nơi review cho các bác có 1 cái nhìn cụ thể để quyết định có tải nó = Chplay ko mà thôi.
@tuanthao1995 Thời gian ngồi đọc review rồi đắn đo suy nghĩ thì tự tải về test lẹ hơn.
@JerryKist Cái này là để suggest bạn tải cái gì trong trường hợp ko biết mình cần cái gì. Nếu đã biết bạn muốn tải app/game gì thì còn gì phải bàn nữa. Vd đơn giản như khi lên store thấy có khá nhiều app ko biết nên dùng cái nào, vào eplay thấy cái game có nhiều người rating & đánh giá cao, bạn có thể tải về xem sao, đỡ phải qua bước search, mà app lại có chất lượng.
@JerryKist Cái app này là người ta tổng hợp những thứ hay ho trên chplay cho bác ( vì chplay làm việc này ko tốt như appstore ) vs cả nhận xét trên app này chi tiết hơn mấy cái "hay" "ko hay" trên chplay nhiều. App việt làm đc vậy là quá ngon rồi mình cũng nên trải nghiệm 1tí ủng hộ họ chứ ;)
@JerryKist Bác có tést được hết tất cả các app của google play ko? Mình thấy đây là một cách tiếp cận ứng dụng hay mà mình ko biết đến khá tốt.
Khi có khách rồi sẽ có app lậu. Giờ mà có app lậu ai dám vào nữa :3

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019