Đánh giá hệ điều hành Lubuntu 13.04: siêu nhẹ và siêu mượt

anhhungbachkhoa
8/6/2013 14:1Phản hồi: 75
Đánh giá hệ điều hành Lubuntu 13.04: siêu nhẹ và siêu mượt
Như ta đã biết, đặc thù của các hệ điều hành nhân Linux là miễn phí và hầu như không có virus. Ubuntu là một bản phân phối Linux phổ biến nhất, trong đó Lubuntu là một nhánh của Ubuntu được thiết kế theo xu hướng siêu nhẹ để có thể chạy được trên những máy tính cấu hình yếu. Phiên bản mới nhất của Lubuntu là Lubuntu 13.04, được phát hành vào cuối tháng 4/2013 vừa qua. Qua một thời gian thử nghiệm và sử dụng, tôi có thể đưa ra nhận xét rằng: Lubuntu 13.04 là bản phân phối Linux nhẹ nhất và mượt nhất tính đến thời điểm hiện tại dành cho các máy tính đời cũ (các loại máy tính sản xuất trước từ năm 2009 trở về trước).

Dưới đây là các hình ảnh về Lubuntu 13.04:

Giao diện Lubuntu 13.04 giống Windows, khi không chạy ứng dụng, hệ thống chỉ chiếm 110 MB RAM, nhẹ hơn cả Windows XP. Kết nối internet di động 3G rất tiện lợi và đơn giản.

Chat yahoo bằng Pidgin trên Lubuntu

Lướt web bằng Firefox trên Lubuntu. Bạn có thể sử dụng cả Google Chrome trên Lubuntu. Đối với Lubuntu 13.04, trình duyệt Chrome được cài đặt mặc định.

Nghe nhạc và xem phim bằng VLC

Cài đặt Microsoft Office 2007 trên Lubuntu 13.04 thông qua ứng dụng Wine

Sử dụng Microsofot Office 2007 trên Lubuntu: mượt chẳng khác gì dùng Word trên Windows

Tóm lại, tôi có thể nói: nếu bạn đang sở hữu 1 chiếc PC hay laptop cấu hình yếu, thì Lubuntu 13.04 là một sự lựa chọn tốt nhất cho máy tính của bạn để máy tính của bạn đạt được tuổi thọ cao nhất (vì nếu máy chạy nặng thì sẽ nóng máy và nhanh hỏng). Nếu máy tính của bạn cấu hình cao thì bạn nên sử dụng Ubuntu để máy tính của bạn có thể vận hành được tối đa tài nguyên hệ thống.

Lưu Quang Trưởng

Quảng cáo

75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngon đó bác .cái này cái song song với win bằng wine dc ko
nhớ lại 1 thời máy yếu 😁
anhkutj
TÍCH CỰC
11 năm
khoan đã!gõ tiếng việt có dấu được ah?
office 2007???
thật ah?
@anhkutj cài unikey chứ có gì đâu!
http://unikey.vn/vietnam/
anhkutj
TÍCH CỰC
11 năm
@Tung&linux khoan!mình đang xài ubuntu 12.04 và office 2010 trên wine không đánh tiéng việt có dấu được...
mới tập chơi thôi.hi
@anhkutj Thì bạn tải unikey về rồi cài cho wine, bản chất wine là windows nên gõ tiếng việt bằng unikey chứ không bằng ibus được ;)
formica
ĐẠI BÀNG
11 năm
@anhkutj đánh dc mà, bạn cài unikey vào cùng bản wine với office, cài trên playonlinux thì cài cùng unikey vào cùng office luôn, nhược điểm duy nhất là office 2010 không hỗ trợ card intel 3000 như của mình nên mất hết hiệu ứng, trên 2007 thì hiệu ứng ngon lành 😁
thích bộ icon lubuntu = feanza + elementry, chôm đem qua ubuntu gnome xài ^^
Sao em cũng cài unikey và office trong wine và không gõ được tiếng Việt nhỉ? Em đã chuyển gõ tiếng Việt mà vẫn ko được. Có bác nào chỉ giáo giúp em với!! Em cảm ơn các bác!
mình nhớ là gõ được mà. wine thì oke, còn play on linux thì không đc .
cài office 2010 trên wine ko được hay sao ý bác à?
2007 thôi, mình dùng hết làm sao được chức năng của M$ ofice 2010 😃
tại em dùng win xài quen 2010 và 2013 rồi bác ạ. thế 2007 có ..... full được ko bác nhỉ?
@taquochuy_tb
Mình thấy bình thường bác ah
vẫn có gói riêng cho ubuntu mà nhỉ nếu mình nhớ không nhầm là xunikey
Dùng được hay không còn tùy phiên bản wine, các phiên bản wine khác nhau khá nhiều, cài qua wine thì hình như không phải kích hoạt vì một số tính năng không chạy được.😃;)😔:mad:😕🆒:p😁:eek::oops::rolleyes:o_O
up!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
dùng này có nóng máy ko bác? em xài ubuntu, elemetary os đều bị nóng máy kinh khủng
@truongbavietnhan Laptop ha . Vi m$ dùng quan hệ của mình để hảng sản xuất tối ưu cho hộ điều hành win ,nhưng lại không tối ưu cho linux . Nếu thích dùng linux thi từ khi chọn máy nên chọn máy nào có thể cài
@vanduc1602 những máy nào là máy nào bác?
@truongbavietnhan Những máy mà không có win bản quyền đi kém . Free dos ,hay là máy cài săn linux . Như dell ,asus ....
@vanduc1602 máy minh hp 4530s, có được ko?
@vanduc1602 Không phải là tối ưu mà là không cho các distro Linux kiểm soát hệ thống phần cứng (ACPI gì gì không nhớ). Giống như làm tướng chỉ huy ra lệnh và lệnh không được truyền ấy

Sent from my Mobell S88 using Tapatalk
nó dán logo windows trên máy là có đi kèm win bản quyền,
Máy có cho gì đi nữa thì vẫn cứ nóng thôi, mặc định thì ubuntu hoạt động nóng hơn một số distro khác. Muốn mát hơn thì phải cài đặt chương trình tiết kiệm điện hoặc dùng kernel khác.😃;)😔:mad:😕🆒:p😁:eek::oops::rolleyes:o_O Ngoài ra còn có cách là dùng trong phòng điều hoà thì không cảm thấy nóng nữa.
@lazyboy76 vậy em cố gắng mua thêm cái điều hòa cho cái lap
@lazyboy76 Bác vừa chứng minh là bác chả biết cái mie gì về Ubuntu =))

Sent from my Mobell S88 using Tapatalk
máy tớ dùng win XP mà còn nóng kinh khủng, nhưng dùng Lubutu thì rất mát nhé
Amonteur90
ĐẠI BÀNG
11 năm
ơ thế bác ko có cái link để em down về à. đọc sướng đang muốn dùng cho em máy nhà 2008 mà ko thấy link.
@Amonteur90 http://www.lubuntu.net/
Amonteur90
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lazyboy76 thanks bác 😃
ai có ebook hướng dẫn sử dụng ubuntu 13.04 ko cho mình xin với
soiyeumin89
ĐẠI BÀNG
11 năm
Dùng wine để cài office 2010 được mà, chạy bình thường những phải cái tội lúc khởi chạy ứng dụng chậm kinh khủng, với lại không biết active bằng cách nào. Nhân tiện hỏi các bác, có bác nào biết cách active office 2010 trên ubuntu 13.04 ko?
@soiyeumin89 Vì mỗi lần chạy ứng dụng của Windows thì Wine cần biên dịch sang mã mà Linux có thể chạy được nên rất lâu.
Mà nếu đã dùng Linux rồi thì mình nghỉ là nên dùng LirbeOfflice để ko phụ thuộc vào Ms nửa. 😁
stevedat
TÍCH CỰC
11 năm
@ThaiHung1209 - Uaa.
Nhưng vẫn ko thế MS Office được. Vì Libre tương thích nhưng vẫn không hoàn toàn được.
-Khi cần format 100% tương dồng thì dùng wine để chạy ms office, bình thường thi Libre office khá okie.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019