Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đánh giá hệ điều hành Lubuntu 13.04: siêu nhẹ và siêu mượt

anhhungbachkhoa
8/6/2013 14:1Phản hồi: 75
75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hoangtk87
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình gần như mù tịt về linux, cho mình hỏi: mình muốn cài lubuntu vào máy tính cũ chạy XP, mà cài mới 1 mình lubuntu luôn chứ ko phải cài song song thì phải làm như nào ( coi như format ổ C chứ XP luôn) Mọi người có thể hướng dẫn hoặc cho link hướng dẫn cho mình đc ko, tìm nhiều bài hướng dẫn rồi mà toàn hd cài song song với cả máy ảo. Cám ơn ạ
@hoangtk87 Bạn sao lưu dữ liệu quan trọng rồi cài bình thường, giống như cài song song nhưng thay vì phân vùng mới thì bạn chọn vào phân vùng chứa windows, chọn flag /, ext4 journal, mọi thứ khác thì mặc định, thế thôi.
😃;)😔:mad:😕🆒:p😁:eek::oops::rolleyes:o_O
@hoangtk87 Google seach : how to install lubuntu on usb or flash driver
stevedat
TÍCH CỰC
10 năm
@ghetke_giadoi Flash driver cơ ak.
@stevedat ubuntu 12.4 LTS - live usb on Acer 4736Z
dùng đến khi nào có tìn mua SSD vì HHD đã cho đi "ở" roài
lockool
ĐẠI BÀNG
10 năm
cũng muốn dùng ubuntu nhưng ma cứ mở lên là máy lại chạy kêu quá trời, quạt kêu phè phè, khiếp luôn, có bác nào biết lý do k?
@lockool Cài cpufreq-indicator vào, chọn ondemand hoặc conservative. Một số máy mặc định là performance (chạy max xung) nên khá nóng. Nếu muốn tiết kiệm năng lượng nhiều hơn thì http://askubuntu.com/questions/285434/is-there-a-power-saving-application-similar-to-jupiter. Sử dụng performance thì máy hoạt động nhanh hơn nhưng nóng, hao pin, thích hợp cho desktop hơn.
siêu nhẹ, siêu mượt và cũng siêu xấu =)))))))))
có ai rành về persistence cho lubunte này không chỉ em với...e tạo phân vung casper-rw rồi...giờ chỉnh code thế nào để usb boot dc vao chế độ persistence vậy các bác...e vẫn chưa tìm ra ..help 😔
stevedat
TÍCH CỰC
10 năm
Lubuntu nó bị lỗi về wired connection. Kết nối mạng nhưng ko vào internet được. Wifi thì bình thường. Bị ở desktop và cả laptop. ?
em cài wine mà chạy không được 😔
Cần gì lằng nhằng. Cứ unetbootin mà giã. Đắn đo làm chi cho phức tạp
VUHEO
TÍCH CỰC
10 năm
@anhvip9x Unetbootin có vài distro không khởi động được bạn ơi. Dùng LinuxLive nó bảo đảm 100% và có thêm persistence nữa

Sent from my C6802 using Tapatalk
skylarkcob
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đã dùng và thấy chạy êm, máy mình yếu nên distro này là ok rồi.
Lubuntu bản 13.10 còn tốt hơn bản 13.04. Tham khảo bài đánh giá này: http://mylinuxexplore.blogspot.com/2013/10/lubuntu-1310-saucy-salamander-review.html

Nhưng nếu máy bạn không quá yếu, thì nên cài những bản Linux giao diện Xfce nó tiện dụng hơn, chức năng hơn mà vẫn nhẹ nhàng, đơn giản. Tôi thấy Ubuntu hiện giờ khó dùng và nặng nề.

Giao diện Xfce thì có Xubuntu cũng tốt, nhưng tôi thích XolydX nhất. Tham khảo: Cài đặt và tùy biến SolydX (một phân phối Linux dựa trên Debian)

Nếu máy bình thường hoặc khỏe, muốn cài Linux loại giao diện hiện đại, nhiều chức năng thì nên cài Linux Mint là hay nhất, hoặc Kubuntu cũng được.
skylarkcob
ĐẠI BÀNG
10 năm
Con lap của mình CPU Core 2 Duo, RAM 1GB. Dùng Ubuntu Desktop lag qua nên chuyển qua em này dùng thử, không biết LinuxMint có nhẹ hơn Ubuntu không?
@skylarkcob Hiệu ứng trên unity hơi nặng, bạn có thể chuyển qua giao diện đồ hoạ nhẹ hơn như gnome classic, xfce4, lxde hay pantheon. Nặng hay nhẹ là do bạn dùng chương trình gì, giao diện đồ hoạ nào thôi. Nếu bạn muốn biết rõ thì nên dùng thử live là biết, nhưng linuxmint hay có vấn đề linh tinh hơn ubuntu.
Trong mấy cái dẫn ra ở trên, từ nặng đến nhẹ như sau:

Ubuntu > Kubuntu > Linux Mint (bản chính - cinnamon) > SolydX (hoặc Xubuntu) > Lubuntu
@tutroc77 KDE mà nhẹ hơn Unity á? :p
So sánh giữa Ubuntu 13.10, Kubuntu 13.10, Xubuntu 13.10, Lubuntu 13.10 và Ubuntu GNOME, trong đó có thông tin chiếm dụng RAM ở đây:
http://mylinuxexplore.blogspot.com/2013/11/ubuntu-1310-saucy-salamander-review-and.html

Ubuntu 13.10 (bản 32bit), RAM Usage = 310 MB
Kubuntu 13.10 (bản 32bit), RAM Usage = 250 MB
Unity mới dùng gtk3 thì nặng phải đạo roài =))
Hóa ra là bản mới. Hồi nào đến giờ chỉ dùng 12.04 nên @@!
Cài online hay off đấy bác ơi, trước e cài 1 bản online lâu quá @@
@Thanh IT Thực ra bạn có thể bỏ qua 1 số công đoạn trong lúc cài mà không gây ra ảnh hưởng gì cả, cài offline có trường hợp còn lâu hơn so với online.
Ở VN mạng gia đình thì khi cài đừng dại gì mà kết nối mạng. Cả thẩy mất chưa tới 20 phút với Ubuntu 12.04 trên máy >1gb ram. Cài xong vô trọn best server(nên tìm server của Taiwan hoặc Japan là tốt nhất) rồi update thì làm gì mà lâu lắm. Nhanh hơn cài Windows nữa ấy chứ
Nhưng bộ cài có hơn 1 Mb yêu cầu có mạng mới cài được thì cài off kiểu gì? 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019