Đánh giá HTC U Ultra: ai sẽ là người mua?

Duy Luân
30/3/2017 14:13Phản hồi: 222
Đánh giá HTC U Ultra: ai sẽ là người mua?
U Ultra là chiếc máy đầu tiên của HTC đánh dấu việc hãng đi theo một con đường mới, một phong cách thiết kế mới, và một quyết tâm mới. Đây là một chiếc điện thoại tốt, đẹp, được làm rất trau chuốt với camera tốt, màn hình vẫn xuất sắc như ngày nào, thêm mặt lưng màu xanh rất ấn tượng. Tất nhiên nó vẫn còn chỗ chưa ngon nằm ở màn hình phụ làm chưa tới, viền màn hình tương đối dày so với những chiếc flagship 2017 khác, giá bán cũng là một rào cản ngăn nhiều người tiếp cận với chiếc điện thoại đẹp này.

Update: Thế Giới Di Động bán U Ultra 15,9 triệu

Thiết kế, ngoại hình

Mình đã quen với vỏ kim loại của HTC từ thời One M7 tới giờ, tức là cũng khoảng 4 năm rồi (thời gian trôi nhanh thật), vậy nên mình cảm thấy rất lạ khi chạm vào cái mặt lưng bóng của em U Ultra này. Nó là một cảm giác khác khác, ít trơn hơn, rít hơn bù lại có được cảm giác bám tay hơn khá nhiều. Hồi mình dùng iPhone 7 Jet Black cũng có cảm giác tương tự, rằng màu Jet Black bóng ít bị trơn hơn so với các màu nhám khác. Cảm giác cầm trên tay đầm và sang trọng, không quá nặng mà cũng không quá nhẹ, vẫn rất cao cấp và rất thích y hệt như khi bạn cầm những chiếc One hồi trước.

Nếu như mặt trước của U Ultra khá là bình thường, nhìn chẳng có gì nổi bật thì mặt sau mới là điểm nhấn của máy. Mình cố ý chọn chiếc máy màu xanh này vì hai lý do: một là mình rất thích xanh dương, hai là hình ảnh phản chiếu lên mặt lưng của U Ultra xanh đẹp hơn hẳn so với những phiên bản khác. Mặt lưng này đơn giản, liền lạc, chỉ có cụm camera là nổi lên. Nhiều anh em không thích camera lồi, nhưng với mình thì nó không là vấn đề, ngoài ra nếu anh em nhìn kĩ một chút sẽ thấy phần camera đang đội máy lên một góc nhỏ giúp tấm kính bảo vệ không bị chạm trực tiếp xuống mặt bàn, tức là ít bị trầy hơn.

Điểm mình chưa thích ở mặt sau này đó là nó có một đường phân chia khá rõ ràng với phần khung kim loại. Khe hở này khá lớn trong khi mình nghĩ HTC hoàn toàn có thể làm tốt hơn. Ngoài ra cạnh dưới của điện thoại có một miếng cắt nhìn khá dị và không hòa hợp chút nào với phần còn lại của lưng máy, nếu HTC làm đường này ngang thẳng qua luôn thì nhìn đẹp hơn nhiều. Mặt lưng này cũng hay bị bám dấu tay, nhất là với anh em nào hay bị ra mồ hôi tay như mình nên chắc là anh em sẽ phải lau thường xuyên thì mới giữ cho cái máy trở nên sexy.

Còn một điểm chê nữa đó là viền màn hình của máy vẫn còn khá dày, trong khi những chiếc smartphone flagship năm nay đều đã dịch chuyển theo xu hướng viền mỏng. LG G6, Galaxy S8, nghe đồn iPhone 8 cũng thế. Vậy mà HTC vẫn còn dùng viền màn hình truyền thống nên hơi chán. Đó là chưa kể tới nút home bị đặt lệch xuống dưới làm mất cân đối mặt trước của điện thoại, đặc biệt khi màn hình sáng. Ở vị trí này đồng ý là cảm biến rất dễ nhấn, nhưng về mặt thẩm mỹ thì chưa đạt. Nếu HTC di chuyển màn hình xuống một chút là đẹp.

Và anh em cũng cần để ý là U Ultra không còn jack tai nghe. Không rõ là để đạt được độ mỏng như này nên HTC mới bỏ jack tai nghe hay không nhưng nó cũng ít nhiều tạo nên sự bất tiện cho người dùng. U Ultra đi kèm tai nghe U Sonic gắn qua cổng USB-C nên nếu mua máy về thì cũng không vấn đề gì.

Trong hộp mua máy còn kèm theo một cái ốp lưng nữa nhưng mình ghét ốp lưng lắm nên không thèm xài 😁

Màn hình

Khi xài One M7 và M8, mình cực kì ấn tượng vì màn hình HTC làm lúc nào cũng đẹp và sẽ không ngoa khi xếp nó vào list các máy có màn hình đẹp nhất theo từng năm. U Ultra không làm mình thất vọng, nó tiếp nối một cách hoàn hảo màn hình chất lượng cao của những thiết bị đi trước và còn làm tốt hơn khi màu sắc, độ sáng và góc nhìn rất tuyệt. Màn hình này được HTC gọi là Super LCD 5, nó có độ phân giải 2K nên đương nhiên là chẳng thể nào thấy hiện tượng rỗ pixel khi sử dụng ở khoảng cách bình thường.

Quảng cáo

Cái mình thích nhất ở màn hình của U Ultra cũng như trên các máy One đó là mọi thứ trên màn hình rất nổi, giống như là có ai đó dán thẳng lên mặt trên của điện thoại chứ không phải hiển thị qua một lớp kính. Để có được điều này HTC đã phải ép tấm kính và tấm hiển thị LCD chung với nhau. Ngày nay nhiều điện thoại cao cấp cũng dùng kiểu tấm nền này nhưng chỉ có HTC, iPhone và LG là làm mình thật sự ấn tượng.

Màn hình phụ

U Ultra là lần đầu tiên HTC đem màn hình phụ lên điện thoại của mình. Với màn hình này bạn có thể xem nhanh thông báo và nội dung chi tiết của nó, xem thời tiết, điều khiển nhạc và vài thứ lặt vặt khác. Nhưng không như LG V20, thời gian mình xài U Ultra chẳng mấy khi mình đụng tới cái màn hình phụ này vì nó chưa giải quyết được những vấn đề của hệ thống thông báo truyền thống. Ví dụ, nội dung thông báo bị hiển thị khá to nên không gian hẹp, chữ ít, trong khi bên V20 thì LG làm rất tốt với kích cỡ chữ hợp lý, lượng nội dung phong phú. Màn hình phụ này cũng không thường xuyên sáng khi bạn tắt màn hình chính đi nên khi đặt trên bàn bạn chẳng thấy được các thông báo mới trừ khi chạm double tap vào máy, còn ở LG V20 chỉ liếc qua là thấy ngay, không cần đụng tay vào. Một hạn chế nữa đó là màn hình phụ này chỉ hỗ trợ trình chơi nhạc có sẵn trên máy, nếu bạn xài app NhacCuaTui hay Zing MP3 là bó tay.

Tất cả những thứ trên cho thấy HTC đã có cố gắng đem tính năng mới lên điện thoại của mình nhưng làm chưa tốt. Hãng nên học hỏi cách mà LG làm màn hình phụ trên LG V20 để cải thiện trong những bản update hay trong đời U Ultra kế tiếp. Hầu hết những điểm hạn chế hiện nay mình nghĩ đều có thể khắc phục bằng phần mềm, chỉ cần một bản cập nhật là tình hình sẽ được cải thiện. Chỉ không biết HTC có làm bản update đó hay không mà thôi.

Camera

Camera trên HTC U Ultra cho ra ảnh màu rất ấn tượng, màu lên đủ, no và chính xác. Lúc chụp đủ sáng thì không có gì để bàn, ảnh xuất sắc và độ nét rất tuyệt. Trong vài trường hợp nắng gắt, máy vẫn đẩy sáng hơi nhiều nhưng không nghiêm trọng lắm. Mình có thử chụp một tấm hoàn hôn nhá nhem tối thì mình rất thích cách mà U Ultra ghi nhận lại được các quầng sáng màu hồng lan tỏa trên bầu trời, nó rất thật và đầy đủ chứ không bị sáng quá hay tối quá. Anh em có thể xem tấm hình to mình để bên dưới để hiểu rõ hơn về ý này.

Quảng cáo

Ảnh chụp trong tối của U Ultra gây ấn tượng với mình vì noise ít. HTC chấp nhận ảnh hơi tối một chút thay vì để noise bê bết và làm bệt màu các vùng trong ảnh. Mình thích thuật toán như thế này hơn là cố đẩy noise lên siêu cao để có được tấm hình nhưng nhìn chẳng ra gì và không thể xài được. Vụ này thì U Ultra giống với HTC 10 mình từng review trước đây. Và ảnh cũng chứa rất nhiều thông tin nên sau khi đem lên máy tính hậu kì thì bạn vẫn có thể thoải mái edit mà không lo lắng nhiều, kể cả khi bạn chỉ chụp ở chế độ JPEG chứ chưa dùng RAW.

Một điểm cải tiến của camera U Ultra so với HTC 10 đó là nó lấy nét nhanh hơn khá nhiều dù vẫn được trang bị cảm biến laser như trước. Có lẽ việc này có liên quan tới thuật toán lấy nét hơn là phần cứng. Lúc xài HTC 10 mình hay bị lấy nét chậm khi chụp thiếu sáng, U Ultra thì không bị vấn đề này. Có điều lúc mới cầm máy đi bắn phá thì hay quên che mất cảm biến, để ý chỉnh lại vài lần là hết. Khi tay che cảm biến, màn hình sẽ hiện một thông báo cho bạn biết mà điều chỉnh lại.

Ngoài mấy tấm mình đính kèm, mời anh em xem thử ảnh do anh @tuanlionsg chụp ở vùng biển rất đẹp. Trong loạt ảnh này, bạn cũng sẽ thấy cách mà U Ultra ghi lại màu trời rất ấn tượng. Ảnh bên dưới resize 2048px, ảnh full size anh em xem ở đây nhé.

Pin

Pin của U Ultra đủ xài cho một ngày, cỡ 7h sáng bạn rút sạc thì vẫn có thể thoải mái tới cỡ 9h tối vẫn còn tầm 20% pin. Cục pin trong máy có dung lượng 3000mAh, hơi bé so với một cái máy màn hình 5,7" với màn hình phụ và cấu hình cao cấp. Với người đêm nào cũng gắm sạc điện thoại như mình thì U Ultra vừa đủ tốt, nhưng với những anh em nào quên ghim điện thì sáng hôm sau có lẽ sẽ gặp rắc rối. Trong khi đó, với iPhone 7 Plus thì mình có thể để được tới trưa ngày hôm sau pin mới cạn, chiếc Nexus 6P mình xài hồi trước cũng tương tự như vậy.

Dù vậy mình vẫn để ý là nó tuột hơi nhanh nhưng mình chưa thể đo được chi tiết từng mức một và cũng không có gì để chứng minh, sẽ nhờ bạn chuyên test pin để chúng ta có cái nhìn cụ thể nhất chứ không chỉ là những cảm nhận của mình.

Hiệu năng

U Ultra được trang bị chip Snapdragon 821, không phải là con 835 mạnh nhất và mới nhất như nhiều smartphone flagship Android đã và sắp ra mắt trong thời gian tới. Nhưng với những tác vụ bình thường thì Snapdragon 821 dư sức đảm đương và mọi thứ đều chạy rất nhanh. Game, chụp hình, quay phim, lướt web, Facebook hay thậm chí là build video trong các app slideshow (VivaVideo) cũng không là vấn đề gì với U Ultra. Nói chung là về hiệu năng thì không có gì để lăn tăn.

Kể anh em nghe cái này: hồi mình mới còn chiếc máy test nó giật kinh khủng, mình cứ ngỡ là phen này HTC làm dỏm rồi. Nhưng khi cầm máy chính thức thì khác hẳn, máy chạy rất nhanh và đúng với kỳ vọng của chúng ta về một cái điện thoại cao cấp.

Phần mềm của HTC U Ultra không có gì mới so với HTC 10 ngoại trừ Sense Companion (sẽ chia sẻ kĩ hơn bên dưới). Cái mình thích đó là giao diện Sense 8 rất đơn giản, gần với giao diện gốc và chạy rất nhanh, mượt mà. Khi bạn sử dụng Sense, bạn sẽ không phải quan tâm gì nhiều tới giao diện hay độ mượt hay độ đẹp, cùng lắm là bạn chỉ thiết lập ban đầu mà thôi. Những lần sau đó mọi thứ đều không còn là sự phân tâm với bạn nữa. Mình thích vụ này ở Sense từ trước tới nay.

Trợ lý ảo

Trợ lý ảo Sense Companion là một trong những chức năng được HTC nhắc đến rất nhiều khi ra mắt U Ultra. Theo HTC thì nó có thể học hỏi thói quen sử dụng máy của bạn rồi đưa ra đề xuất, ví dụ như gần mưa thì hiện thông báo nhắc đem dù, tới giờ đi làm thì hiện thông báo đường đang kẹt, hãy đi sớm hơn mọi ngày. U Ultra còn có thể dùng sóng siêu âm để học hỏi cấu tạo tai người rồi chỉnh âm thanh cho phù hợp, chỉ áp dụng khi xài tai nghe U Sonic đi kèm theo máy.

Nghe ý tưởng thì hấp dẫn nhưng trên thực tế Sense Companion không làm được nhiều như vậy. Lâu lâu nó xuất hiện một thông báo, nhưng lúc bấm vào hóa ra đó chỉ là một notification hỏi mình có muốn xài tính năng nào đó hay không? Ví dụ: bạn có muốn theo dõi vị trí không, bạn có muốn bật chức năng điều chỉnh pin tự động hay không. Khi mình bấm có thì không có gì xảy ra. Mở app Sense Companion cũng không thấy gì cả.

Vấn đề ở đây là gì? Sense Companion không cho mình thấy được cái lợi mà nó mang lại. Có thể nó có tinh chỉnh gì đó ở dưới nền một cách tự động, nhưng nếu như không thấy được sự khác biệt hay không có dấu hiệu nhận biết thì làm sao mình biết Sense Companion có tác dụng hay không. Mà điều đáng nói là Sense Companion lại là chức năng mà HTC dùng để quảng bá cho U Ultra, tức là một điểm mạnh để bán, vậy mà không bộc lộ nó ra thì thật uổng phí. Mình chưa rõ ý đồ của HTC ở đây là gì.

Thực ra mình cứ nghĩ rằng máy mình hay account mình bị lỗi nên mình đã kiểm tra kĩ, thậm chí kiểm tra thêm với các nguổn nước ngoài và hóa ra mình không phải là người duy nhất. Mấy anh reviewer khác cũng gặp tình trạng tương tự. Tình hình như thế thì rất khó để người dùng biết hay thậm chí là xài Sense Companion, và khó để dùng cái này làm điểm mạnh khi bán hàng.

Kết luận

U Ultra là một trong những cái điện thoại có thiết kế độc và đẹp nhất của HTC từ trước tới giờ, và là một cái máy có chất riêng so với những chiếc smartphone khác đang bán trên thị trường. HTC vẫn làm rất tốt khâu thiết kế, màn hình, và ngày càng làm camera ngon hơn. Phần mềm đơn giản, chạy nhanh, mượt cũng là điểm mình thích ở U Ultra.

Vấn đề là U Ultra hiện tại có giá bán khá cao, tận 18.9 triệu đồng. Thật ra thì mức giá này không phải là quá bất ngờ cho một cái smartphone flagship vào năm 2017. Ví dụ, Galaxy S7 Edge năm ngoái khi mới ra mắt đã là 18.4 triệu rồi, LG V20 đang bán khoảng 17 triệu (không chính hãng), Sony Xperia XZ là 15 triệu, Galaxy S8 sắp tới nghe nói sẽ rơi vào khoảng tầm 18.9 đến 20 triệu. Nhưng làm sao để HTC thuyết phục được bạn chi ra ngần ấy tiền so với các đối thủ Galaxy hay không lại là chuyện khác. Thiết kế không nổi bật và không có điểm nhấn mạnh như Galaxy S8 khiến U Ultra bị thua hụt khá nhiều so với đối thủ cùng giá. Đó là chưa kể tới khả năng quảng bá sản phẩm tuyệt vời của Samsung nên việc HTC bán được U Ultra sẽ rất khó khăn.

Tóm lại bạn nên mua U Ultra khi nào? Khi bạn thích mặt lưng độc lạ, khi bạn thích một cái điện thoại to với thiết kế tương đối vuông vức một chút, khi bạn thích giao diện gần gốc, và khi bạn thích một cái điện thoại có màn hình xuất sắc và camera ngon. Nếu bạn đang xài HTC 10, có lẽ việc nâng lên U Ultra là không cần trừ khi bạn muốn xài màn hình to. Còn nếu bạn đang xài các đời HTC cũ hơn, nãy thử cầm U Ultra một lần xem sao.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

222 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Năm nay nhất định phải mua 1 em HTC
Giá thế này thì chỉ dành cho fan cứng của HTC thôi, hoặc hâm, hoặc thừa tiền muốn trải nghiệm
Mình thì thấy kiểu thiết kế này, nhất là mặt lưng, quá cũ chứ không mới, giống thời Samsung s3
KLQ nhưng bạn @Duy Luân dễ thương có thể cho xin tên bài nhạc nền đoạn đầu clip được không ? Cảm ơn nhiều !
37.TXCL
ĐẠI BÀNG
7 năm
AI SẼ LÀ NGƯỜI MUA ?
câu trả lời là khi nào HTC bỏ đi cái mác "Hoang Tưởng Company" thì mình sẽ là người mua ;)
@37.TXCL Quanh đi quẩn lại cũng chỉ dc cái câu" Hoảng tưởng company", hùa cũng nên sáng tạo một chút
hncmvncm
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không có điều kiện vào HTC xem mấy em bán hàng xài điện thoại gì. Táo hay samsung. HTC hình như là viết tắt của chữ Hoang Tưởng Company phải không ạ.
Giờ HTC 10 đang giá tốt vẫn đáng mua hơn nhiều mà ko thua con này cái j trừ màn hình phụ, nói j thì nói chứ HTC ko còn là hãng điện thoại cao cấp nữa, mà là hãng của những con điện thoại bị hét giá như cao cấp, dĩ nhiên là ko ai mua nên còn gọi là Hoang Tưởng Company 😁
kunkute28
ĐẠI BÀNG
7 năm
@presariocq40 Chơi nhà mạng Sprint thì ko có 4g đâu nha bạn cố kiếm máy Quốc tế không thì nhà mạng T-mobile ấy mới có 5g ở VN nha
presariocq40
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kunkute28 Mình không có xài 4G nên không quan trọng lắm, miễn em nó xài ổn định, không phải hàng dựng là được 😁 , mình cũng có tìm mà 100% xách tay là nhà mạng Sprint hà, còn quốc tế thấy Hoàng Hà bán 12tr mấy chua quá
@lekhanhtrung123 7 củ
Mình thấy rất đáng dùng: màn đẹp, cam ngon, pin tốt, nghe nhạc hay, giao diện đẹp & nhẹ nhàng, mượt mà, thiết kế nam tính.
Về cơ bản là rất ok với tầm giá 7tr
presariocq40
ĐẠI BÀNG
7 năm
@songoku_1206 Ở đâu bán 7tr bác ơi, cho mình xin địa chỉ với, toàn thấy bán xách tay 6tr, mà không biết có dựng không 😁
đẹp có cải tiến nhưng chưa đủ để cạnh tranh với các flagship khác.
Ngay từ đầu cái giá đã rất ảo tưởng rồi. Cấu hình thuộc loại bt. Giờ g6 s8 và tiếp theo là ip 8 thì htc làm gì còn cửa
thích kiểu camera thế này hơn, nhìn thực hơn chứ kiểu đẩy sang lên nhìn cũng k thích mắt
Fan cứng của HTC chứ ai nữa, còn lại không phải fan lại chọn táo hoặc sung thôi
Chắc chắn không phải mình rồi :/ Thiết kế, giá của con này kén người mua lắm :/
Prince23
TÍCH CỰC
7 năm
em thấy xấu bỏ bà.
mrd213
CAO CẤP
7 năm
Ai mua? Là người thích thiết kế của SS note 5 nhưng cần cấu hình mới và màn hình phụ, nhưng nhìn giá rồi lại đi mua note 5 xtay 😁
Những nhà sưu tập mua
HtC Fan đâu, tôi cần những cánh tay của các bạn , hay lại là Hãy Từ Chối 😁 :D :D
@phongba046 Là "Hết Thuốc Chữa" nhé :D:D
dangkhoa0710
ĐẠI BÀNG
7 năm
@phongba046 đang dùng em u utra này, nói đi nói lại ai thích thì cứ mua thôi :D . đã ai nghe con htc nào bị nổ hay cháy chưa nhỉ??? :rolleyes: còn ip và sam thì hình như có rùi :p
kingtwo
TÍCH CỰC
7 năm
thiết kế này đã tệ lắm rồi, nhìn đằng trước không khác máy tầm trung samsung, oppo. mà lại giá cao cấp. sắp nối gót đàn anh ra đi.
Không phải em /D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019