Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đánh giá iPad mini: không nhanh nhất, màn hình không đẹp nhất nhưng là iPad tốt nhất

sonlazio
15/11/2012 9:8Phản hồi: 1.077
1.077 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vì mình nghĩ ng xài hàng App chịu chi hơn là Android
@Rocky89 Mình thấy có lẽ do ứng dụng dành riêng cho tablet thì iOS có nhiều ứng dụng xuất sắc hơn.
botayx
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kasaudepyai Đấy là bạn nghĩ 😃
Bài đánh giá rất hay, rất khách quan. Theo người viết thì mặt sau iPad ko được đẹp thì mình lại thấy nó đẹp hơn ipad thông thường.

- Mình đang dùng iPad Mini và khẳng định là pin của nó rất khủng trâu bò.

- Game chơi rất đã do cầm đỡ mỏi tay hơn và chất game không thua kém gì ipad3/4. (Tốc độ iPad3 cũng ngang iPad mini chip A5, khác mỗi X 4-core GPU dùng cho Retina, iPad mini ko có retina nên ko cần X và cũng không cần ram 1GB).

- Duyệt web là cái mình thấy thích thú nhất, Wifi rất nhanh (confirmed), tuy nhiên Apple cần phải cân chỉnh lại kích cỡ font chữ cho phù hợp hơn trên iPad mini.

- Màn hình tuy không retina, không full màu như ipad3/4 tuy nhiên màn hình iPad mini cho độ sáng khá ấn tượng và tỷ lệ hở sáng ít nhất mà mình từng thấy. Thường thì ipad 3/4 thì mình phải đổi vài ba lần mới có 1 cái tạm chấp nhận được (vẫn bị hở sáng).

Nói chung những ai chưa có iPad và đang có iPad1 hoặc 2, có nhu cầu gọn nhẹ thì cũng nên quan tâm iPad mini. Những ai đang có iPad2/3 ko có nhu cầu gọn nhẹ thì ko cần quan tâm mini.

Để mini có được màn hình retina thì gần như chưa thể, vì theo lý thuyết cần và đủ để có retina thì mini chưa đáp ứng được.

Nghe có vẻ giộng điệu iFan thế nhưng bạn nào chê thì nên mượn ai đó dùng thử, sẽ nghiền. Từng dùng Nexus 7 và cảm thấy nó ko đáng giá bằng iPad mini, vâng gần $100 rẻ hơn nhưng mình sẵn sàn hi sinh $100 để có iPad mini. Và Nexus 10 cũng thế nhưng khác là giá Nexus 10 16GB wifi ở Úc bán $469 so với iPad4 $498 thì mình chọn iPad4 để dùng lại toàn bộ apps/games hỗ trợ màn hình siêu nét Retina hơn là hệ sinh thái bèo bọt cho độ phân giải cao /tablet trên Android.

P.S. Chờ review iPad4 😁

Fan Android thì không nên đọc bài review và bài này, vì nó hoàn toàn vô bổ.
@fRenzy
Mình đang xài nexus 7, chủ yếu để lướt web và xem hình, thì thấy có 2 điểm không bằng ipad 1 mình đang có
- Màn hình tuy độ phân giải cao nhưng màu sắc thì tái tái, da người lại càng tái !!!
- Lượt web bằng chrome khi vuốt lên, xuống không mượt bằng safari của ipad, đặt biệt khi muốn về đầu trang phải vuốt quyết liệt, safari của ipad khi muốn về đầu trang chỉ cần chạm cạnh trên của màn hình là được !!!!
ipad mini giá còn đặt hơn n7 có 3G, lựa chọn hoàn hảo là ip + 1 tablet android ( N7 hoặc KF) 😁
@maiphuong999 Mình nghĩ ngược lại ... Ipad và 1 điện thoại android 😃
Minh - TVH
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cũng chỉ là cảm nhận riêng tác giả thôi mà. Ae ai không đồng ý thì cũng ko nên gay gắt quá làm gì 😁
như lúc đầu apple ra mắt ipod touch gen 4 camera cũng có ra gì đâu. đến ipod touch 5 lại nâng lên 5.0 😁

mong rằng ipad mini gen 2 sau này cũng được apple nâng cấp lên retina.
sao chưa thấy apple công bố đã bán được bao nhiêu máy rồi nhỉ . con này tại thị trường vn hơi bị ảm đạm . giá bây giờ cũng rất tốt rồi . bị nhiều hãng cạnh tranh quá .
papawin
ĐẠI BÀNG
11 năm
với mình thì LG 3D CUBE giá 4t5 + Nexus 7 giá 5t = ipad mini. Mọi người muốn gì mình điều có.
song song
ĐẠI BÀNG
11 năm
nếu 6 tháng trước Apple ko ra the "New" iPad thì bây giờ mọi người đâu có chăm chê vụ đó 😁
=)) đọc bài sp của táo y như rằng có oánh nhau,anti apple gato bà cố
mr dinh
TÍCH CỰC
11 năm
mình thấy con ipad mini này chẳng rẻ hơn con tab nào ở phân khúc 7 inch cả . thế mà vẫn được coi là giá rẻ. thử hỏi xem trong phân khúc 7 inch có con nào ở phân khúc giá đắt?
còn bác chủ thớt kết luận với hai từ 'xuất sắc'. pin xuất sắc thì mình nghĩ là nên nói pin tốt là được rồi. còn đạt đến trình xuất sắc thì phải cắm điện lưới vào mà dùng mớ xuất sắc được.
Không có tiền dùng đồ của apple. Vả lại thấy nó cũng k phù hợp với khả năng của máy, đắt so với những j mà nó mang lại
Kira_hnk
ĐẠI BÀNG
11 năm
chuẩn bị 6 tháng sau apple nó ra cái ipad mini màn hình retina 😆 thì chúng ta lại có ipad mini "tuyệt phẩm" với cái quay lưng tráo trở với khách hàng như đã làm với ipad 3 :|....
Với tất cả những gì ipad mini có, rất đẹp rất tinh tế nhưng quy cho cùng cái giá vẫn chưa đủ để gọi là ưa thích, ""đặc biệt là người dùng châu Á"" =))
kitas01
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nhìu ng nói ifan hay này nọ nhưng thực tế tại nhìu diển đàn và ngay cả trên tt này nữa, ifan họ chỉ bình fam về sản phẩm mà họ sd họ cho máy họ tốt là quyền của họ. Còn các anti fan khác cho mình là tốt ah, cứ thấy chổ nào có mùi apple là xông vào như "ấy thấy ấy " vậy nhìu lúc vào muốn xem cmt của a e về sản phẩm apple mà thấy toàn mấy pa anti vào nói tùm lum. Ko nói thì ai nói mình câm. Người ta nhận định 1 cách khác quan để mình bit sp tốt hay ko.
Tôi chẳng fai fan nào cả ( ip và nexus 7) vẫn đang dùng , nhưng thấy bức xúc mấy pa anti apple quá.
tuandaqn
TÍCH CỰC
11 năm
@kitas01 Thì bác cũng phải bảo fan Apple đừng vào các topic về Android mà phê phán, chê ỏng chê eo, coi thường các hãng khác, có lửa thì mới có khói bác ạ, ai cũng ôn hòa thì đâu có war trong mỗi topic!
Nexus mà tới thôi ae ah!
Mình thấy thiết kế như vậy là quá ổn. chỉ cần thêm Ram 1GB và màn hình rentina thì không chê được nữa 😃
@lechien.us iPad3/4 cần ram 1GB vì apps/games retina nặng hơn thông thường và cần lượng ram nhiều hơn. Do đó iPad mini ko cần ram 1GB mà vẫn chạy nhanh ngang ngửa và nhiều apps/games ngang ngữa iPad3/4.
Mỗi người có 1 cách để sử dụng tablet mà theo họ là hiệu quả nhất, mình thì nghĩ ipad mini hướng đến người dùng đọc sách, báo nhiều, nhẹ và nhỏ tiện dụng di chuyển .
Chủ topic hy sinh thử nghiệm cho máy rơi hay sao vậy. nếu vậy thấy tiếc cái máy qua 😃
heocdt
ĐẠI BÀNG
11 năm
Công nhận PR gớm. kết nhất cái Câu "1 người dùng Android gần như không thể xài thêm 1 tablet Android trong khi 1 người dùng iPhone vẫn có thể xài thêm 1 iPad mà không bị nhàm chán.Vấn đề không phải là giá bao nhiêu, là có bao nhiêu tính năng, là làm được những gì mà điểm cần quan tâm là nó mạng lại những gì và cách chúng ta sử dụng' ." Phán như thánh ấy. đang Sử dụng note 2 Và N7 nè.
Apple muôn năm
IPhone số1
Ipad vô đối
ai sử dụng đồ apple là đẳng cấp nhất.
Ai nói 7 inch là quá nhỏ chứ. Mình nghĩ thiết bị 7 inch thực sự là tốt nhất cho lướt web, đọc sách, chơi game rồi

Sent from my Transformer TF101 using Tinhte.vn
maquan
CAO CẤP
11 năm
Thích cái tỉ lệ màn hình, kích thước máy và trọng lượng. Nhưng cấu hình và mức giá không hề rẻ như hiện nay thì ko thể là lựa chọn hợp lý đc. Khi nào ipad mini có retina thì chắc chắn sẽ mua (giống hệt như hồi ko mua ipad 2 mà đợi ipad 3 với màn rentina mới đáp ứng đủ nhu cầu)
"ipad mini giá rẻ" vãi thế?định nghĩa rẻ là thế nào đây :eek:
@minh_casanova Ừ thì rẻ so với iPad, chúc bạn luôn vui.
@minh_casanova rẻ ở đây là so với thu nhập của các nước phát triển..có cửa hàng các nhà mạng phân phổi chính hãng....ipad mini suy cho cùng cũng chỉ bằng 2 3 ngày lương của người lam việc phô thông thôi....đến S3 hay ip5 cùng lắm cũng chỉ 1 tuần lương thôi thánh à....thánh nghĩ VN là cái j ma lấy làm thước đó, chuẩn chung....vẫn lẹt đẹt đang phát triển thuế má vè thi chót vót , k co nhà phân phối, của hang chinh hãng thì đừng đòi hỏi j nũa......có $ thì mua, thích cái j thi dùng cái đó họp với nhu cầu của mình....

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019