Đánh giá iPhone 5 (cảm nhận sau 2 tuần sử dụng)

kevin1510
4/10/2012 23:31Phản hồi: 91
Đánh giá iPhone 5 (cảm nhận sau 2 tuần sử dụng)
Sau một năm kể từ sự thành công của iPhone 4S, Apple một lần nữa làm mọi người kinh ngạc bởi thế hệ iPhone tiếp theo của mình với cái tên iPhone 5. Bên cạnh những lời khen chê về kiểu dáng không đổi, cũng như màn hình kéo dài, không có nhiều cải tiến với 4S thì vào ngày 21 tháng 9, mình cũng rước iPhone 5 trắng về và bỏ ngoài tai những gì thiên hạ nói để thỏa mãn đam mê của mình. Và sau gần 2 tuần cầm em nó, thì mình có một số đánh giá cá nhân về chiếc iPhone 5 của mình

Thiết Kế và Phần Cứng:
tuy không có nhiều đột phá về thiết kế của iPhone 5 từ người tiền nhiệm nhưng Apple vẫn để cho iPhone 5 có một số nét đặc trưng mà mình cho là rất có phong cách. Và cảm giác cầm iPhone 5 là rất chắc chắn mặc dù máy chỉ nặng 112g và mỏng 7.6mm

1/Mặt Trước
Điểm khác biệt đầu tiên là Apple đã kéo dài màn hình ra => màn hình của iPhone 5 bây giờ là 4 inch. Phía trên thì chúng ta có một máy ảnh 1.2mp, cùng với cảm biến và loa đàm thoại, cùng với nút Home truyền thống. Về mặt trước có thể nói thì Apple chỉ hay đổi vị trí của cảm biến và camera trước, còn về mặt tổng thể thì không có gì thay đổi nhiều
Màn hình của iPhone 5 dùng công nghệ hoàn toàn mới: công nghệ cảm ứng in-cell nên màn hình của iPhone 5 mỏng hơn iPhone 4S và được làm từ kính cường lực Gorilla nên chúng ta hoàn toàn có thể yên tâm là màn hình có thể chịu được một số va chạm nhẹ mà không hề bị gì.
Màn hình 4inch và kéo dài có một lợi thế là chúng ta có thể hoàn toàn sự dụng bằng 1 tay, không như những smartphone màn hình to khác trên thị trường. Nhưng với màn hình 4inch thì với những người thích lướt web hay coi phim thì cũng không thể thỏa mãn được họ

2/Mặt sau
Mặt sau theo cảm nhận của em là đẹp và mang vẻ phong cách (tuy đã mất đi vẻ sang trọng từ iPhone 4S) nhưng iPhone 5 vẫn có những điểm nổi bật của mình.
Mặt sau chúng ta có một máy ảnh 8mp cùng công nghệ iSight giúp tấm ảnh chụp ra được đẹp hơn, chúng ta còn có một đèn flash LED và micro giúp tăng âm thanh khi quay phim trên iPhone 5.
ở phía dưới chúng ta có sự kết hợp từ nhôm (aluminum) ở chính giữa và 2 đầu là 2 miếng kiếng như trên iPhone 4S. theo mình, đây là sự kết hợp rất hoàn hảo vì nó đem lại cho chúng ta điểm nổi bật cũng như “lạ” khi đứng giữa đám đông cùng 1 rừng smartphone như hiện giờ
3/ 4 cạnh
phía trên chúng ta chỉ có nút mở và khóa máy
bên cạnh trái, chúng ta có khe Nano Sim
bên cảnh phải thì không thay đổi nhiều vì chúng ta vẫn có nút Mute cùng với nút tăng giảm âm lượng
và xung quanh viền có được Apple xi một lớp bạc lên, và trong quá trình sử dụng thì mình thấy cái viền này rất dễ trầy

Quảng cáo

bên dưới chúng ta có cổng kết nối Lightning, bên trái thì loa và bên phải thì micro đàm thoại và cổng tai nghe 3.5mm đã được Apple dời xuống vị trí này

Màn Hình
Chúng ta có một màn hình 4 inch nhưng về bề ngang thì không có thay đổi. Và độ phân giải cũng như mật độ điểm ảnh cũng được Apple tăng lên, với màn hình 4 inch, chúng ta có tỉ lệ 1136x 640 và mật độ điểm ảnh là 326ppi cùng với công nghệ Retina đã giúp cho hình ảnh hiển thị rất sắc nét và màu sắc rất thật.

Mình là người hay lướt web cũng như chụp hình trên chiếc smartphone của mình, và vì điện thoại trước đó của mình là HTC Titan II và độ phân giải chỉ có 800x480 nên những gì cho ra khi e phóng to là cực kì rỗ cũng như màu sắc không được mịn. Nhưng điều đó đã không xảy ra trên chiếc iPhone 5 của mình, khi đọc tin tức cũng như phóng to một tấm hình, thì độ mịn cũng như rỗ đã không còn nữa, nên tạo cho mình một cảm giác thoải mái khi đọc tin tức trong một thời gian dài

Camera
Được trang bị tính năng iSight, cảm biến 8mp, độ mở f2.4 cùng sự hỗ trợ từ iOS 6 cũng như chip A6 giúp cho iPhone 5 có thể chụp được những tấm hình có độ chi tiết rất cao

Quảng cáo

Về Video, camera sau có thể quay HD 1080p lên tới 30fps. Camera trước HD với độ phân giải 1.2mp có thể quay phim 720p với 30fps. Đây là điểm khác biệt so với người tiền nhiệm vì iPhone 4S chỉ mang trong mình độ phân giải VGA

một số hình mình chụp bằng iPhone 5, ae có thể tham khảo thêm tạiđây
Hệ Điều Hành
Về hệ điều hành iOS 6 thì đã có rất nhiều bài viết rùi nên ở đây em sẽ không nhắc lại. Ae có thể tham khảo tại đây

Pin
iPhone 5 là chiếc điện thoại mà theo mình là có thời gian sử dụng rất hợp lí.
Nhu cầu của mình là lướt web, nghe nhạc, chụp hình và coi vài clip Youtube mà lúc nào iPhone 5 cũng có thể trụ được với mình từ sáng tới tối.
Như hình dưới, mình rút sạc lúc 7h sáng và cầm lên dùng Wifi lướt web, facebook và tinhte, sau đó nghe nhạc có thể lên đến 3 tiếng 1 ngày (vì đoạn đường mình đi học khá xa nên những lúc đó em rất hay nghe nhạc). Trên đường đi thì mình có dùng mạng LTE để lướt web + chơi game khoảng 30 phút. Lúc về tới nhà khoảng 5h thì pin còn khoảng 50% và cứ thế mình dùng wifi lướt web, chơi game NBA 2k13. Trong ngày đó, mình nhắn tin ít nhất là 30 tin (có khi tới 50) và thực hiện khoảng 30’ cuộc gọi + 30~60’ facetime và tới 11 tối thì còn đúng 6%. Theo mình pin vậy là không quá tệ với nhu cầu của mình. Và khi để qua đêm + kết nối WIFI thì pin chỉ sụt khoảng 3% sau 8 tiếng ngủ

Tổng Kết
iPhone 5 thật sự là chiếc iPhone đầu tiên làm mình cảm thấy thoải mái vì những chiếc iPhone trước đó mình xài do tỉ lệ màn hình chỉ có 3.5inch nên rất khó chịu cho người hay lướt web như mình nhưng giờ đây iPhone 5 đã phần nào lắp vào chỗ trống đó
do xài hệ điều hành iOS 6, tuy vẫn còn một số hạn chế về lỗi nhưng vì cùng do Apple sản xuất nên khả năng đáp ứng nhu cầu người dùng của iPhone 5 rất tốt, có thể thỏa mãn nhu cầu bình thường như lướt web, chụp hình, chơi game (mình đã thử một số game nặng nhưng iPhone 5 vẫn có thể hoạt động rất mượt) trong quá trình sử dụng thì máy cũng ít khi có hiện tượng bị nóng như iPhone 4S, chỉ lúc chơi game nặng khoảng 30’ thì máy bắt đầu có hiện tượng nóng lên nhưng không nghiêm trọng lắm

Ưu Điểm:
  • Máy đẹp
  • Được sản xuất với chất lượng tốt và cao
  • Pin sống sót được 1 ngày
  • Máy chạy mượt và nhanh
  • Hệ điều hành có nhiều cải tiến
  • Chụp hình đẹp
  • Màn hình 4 inch

Nhược điểm:
  • Không có nhiều thay đổi về thiết kế
  • Không có nhiều thay đổi về hệ điều hành
  • Máy vẫn có hiện tượng nóng lên sau thời gian sử dụng
  • Apps chưa tương thích nhiều

vì lần đầu viết bài đánh giá, câu văn chưa được lắm, có gì anh em thông cảm nha
91 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chọn đt tuỳ vào sở thích ,thị hiếu và quan trọng nhất là túi tiền nặng hay nhẹ thôi. Rất thích e nó nhưng h thấy xài 4s là đủ rồi :d
kevin1510
TÍCH CỰC
12 năm
@vui_dua_ti_khong_em 4S là ngon rùi bạn, những g ip5 làm dc thì 4S làm dc gần hết rùi :p
may mac tien thi tot dep la dung.
kevin1510
TÍCH CỰC
12 năm
like 1 phát lấy hên nha bác 😁
bạn đâu thể nói thế dc, tốt là tốt chứ, có cả đống máy mắc tiền mà có tốt đâu
Còn lỗi trên iphone 5 mà ít ai phát hiện: tính năng tự động điều chỉnh độ sáng bị vô hiệu hóa
kevin1510
TÍCH CỰC
12 năm
@hoangvietanh123 cái này e có bít, nhưng vì k bao h để độ sáng tự động nên k quan tâm lắm :p
@hoangvietanh123 Up lên 6.1 hiện tượng này đc khắc phục bạn nhé
Em thấy iphone 5 gặp nhiều lỗi lắm.. Tuy nhiên vẫn thích sự thanh mãnh và thiết kế đẹp của iphone 5 so với 4,4s
tai nghe chất lượng thế nào bác ơi.e đang định mua dùng cho note 2
kevin1510
TÍCH CỰC
12 năm
@khanh9898 E thấy chất lượng tạm dc ah, k quá vượt trội đâu bác, nói chung nghe ổn
Em thì thích IP4S hơn, quan trọng là ko đủ tiền và độ liều để mua IP5 =)) Nói thật chứ em vẫn chưa hiểu tại sao khi 1 con đt mới của Apple ra các bác toàn so sánh với các máy đời cũ của Apple mà ko so sánh với các máy của các hãng khác. Nên so sánh công tâm thì người đọc mới nhìn thấy điểm khác biệt. Còn hiện giờ vẫn mang hơi hướng Ifan một chút.

Thí dụ về design và chất lượng hiển thị thì là best nhưng việc xử lý ứng dụng thì độ trễ so với các hãng khác như thế nào, tại sao camera của các hãng khác chụp ngược sáng như S3, OneX ko bị tím mà IP lại bị trong khi mọi người vẫn khen nó ầm ầm và cho đó là lỗi bt (em ko biết S3 với OneX bị tím hay ko nhưng ko thấy ai nói nên tạm suy đoán như vậy),.v..v..

Kiểu kiểu như thế. Nên là người tiêu dùng thông minh, mình dùng đt để phục vụ cho công việc của bản thân chứ không phải là mua nó rồi phục vụ nó quá.

P/s: Bản thân dùng 1202 vì ko thấy cần thiết tới smartphone.

Regards,
kevin1510
TÍCH CỰC
12 năm
@ComeOnbabY ở đây chỉ là ae trao đổi ý kiến thui, e k quan tâm chuyện đả kích hay gì cả, đúng là có bất tiện nhưng nếu bạn để ý hình e chụp cũng như topic e thực hiện bằng chính ip5 thì ip5 vẫn chụp ngược sáng rất tốt nhé, chỉ khi bác để ánh sáng nằm ngay mép của camera thì hiện tượng này mới xảy ra thui 😁
bác nói đúng, đa phần h người ta cứ hay mua dt về rùi đặt lên bàn thờ, cưng như cưng trứng nhưng ý kiến của e thì k nghiêng về bên nào cả, bản thân e có thể nói là rất mê dt vì e đổi dt rất nhiều, có g hay hay là e xài thui, chả để thằng nào lên bàn thờ cả 😆
Jake
TÍCH CỰC
12 năm
@ComeOnbabY khi so sánh 2 máy có hdh khác nhau thì lại có người nói hdh apple nó tối ưu rồi nên so sánh không công bằng, chuyện này hồi trước có xảy ra rồi đó nha bạn, cho nên từ mình so sánh với mình cho rồi, khỏi mít lòng ai 😁
@ComeOnbabY bác này nói chí phải nè! Tại sao lại so sánh ae.so người ngoài đi. S3 va lumia 920.
kevin1510
TÍCH CỰC
12 năm
@trainhangheo1990 Vì iPhone và S3 cũng như 920 là 3 hệ điều hành khác nhau, bác mún coi so sánh thì thiếu g, và câu hỏi nhiều ng quan tâm k phải là mua S3, 920 hay ip5, mà là iPhone 5 có g cải tiến hơn 4S và có nên mua hay k
pors_911
ĐẠI BÀNG
12 năm
Pin của iph thì tốt nhất trong smarrtphone cảm ứng r😁, quá tuyệt cho 1 siêu phẩm
@pors_911 haiz
pors_911
ĐẠI BÀNG
11 năm
@minhtuan2605 haizz sao hở bác 😁 e comment từ t2 bác nhá, nếu bác có là fan của ss or htc thì k nên nóng vội vì lúc ấy chưa có S4 hay one nhé 😆)
Vì bạn hùi trước dùng htc jờ đổi sang hệ điều hành khác nên có cảm giác lạ và thích đặc biệt là iphone 5.ai đang dùng iphone 4s thì thấy iphone 5 k nổi bật so với 4s lắm.
Yếu điểm:
  • Không có nhiều thay đổi về thiết kế
  • Không có nhiều thay đổi về hệ điều hành
  • Máy vẫn có hiện tượng nóng lên sau thời gian sử dụng
  • Apps chưa tương thích nhiều

vì lần đầu viết bài đánh giá, câu văn chưa được lắm, có gì anh em thông cảm nha[/quote]
Gọi là "nhược điểm" hoặc "điểm yếu" nhé, không phải "yếu điểm (= bằng điểm trọng yếu, điểm quan trọng)
Chỉ quan tâm đến phần nhược điểm thôi, cũng chính vì nhược điểm này mà mình quyết định không dùng iphone5
kevin1510
TÍCH CỰC
12 năm
Gọi là "nhược điểm" hoặc "điểm yếu" nhé, không phải "yếu điểm (= bằng điểm trọng yếu, điểm quan trọng)[/quote]
Thanks bác, h e mới để ý, ghi trong Words đúng k bít chỉnh thế nào nó ra vậy, để e sửa lại

Hihi, k phải bạn ơi, mình đã dùng qua 5 đời iPhone cũng như Android, Blackberry, bạn đi mục nào cũng thấy bài của mình ah, hồi hè do 4S bị vỡ màn hình nên chuyển qua xài Windows Phone thui...
nói như bạn cũng có cái lí riêng nhưng ở cũng tuỳ vào từng người, nếu như bạn thích ip mà 4S bị mất thì sao, k lẽ bạn mua lại 4S ah, lúc đó chắc chắn bạn sẽ chọn cái 5, hoặc đơn giản là mún cái g đó mới lạ thì sao 😁
Nhóc này có mùi anti vì không có $$$, người ta là người dùng nêu cảm nhận chứ có phải chuyên gia mà so sánh , mà so sánh các chuyên gia đã làm rồi, Iphone là sản phẩm hòan hảo nhất hiện nay, còn S3 là đồ nhựa rẻ tiền ,sản phẩm ăn cắp -> vứt vào thùng rác, sắp bị cấm bán ở Mỹ , OneX chỉ là hàng mã xài rất chán

Nói tóm lại người dùng thông minh là phải chọn Iphone. Hình chụp rất đẹp, thanks

@daigiachoiapple2 thằng này bị điên dại. Có mùi khinh người. Mầy là thông minh nhất đó!hjhj người ta chọn đt vì sở thích,vì thương hiệu,vì đt đáp ứng đựơc nhu cầu của người ta nên sử dụng.có cái nào là hoàn hảo đâu? Có mạnh,có yếu. Mầy lại kêu người ta không tiền nên mua. Đồ điên,k pjt gjàu hơn ai.
@daigiachoiapple2 cậu này mới có mùi anti ss hay htc thì có =))
ai bảo ss vs htc là hàng nhựa rẻ tiền hay hàng mã 😆 chỉ có những người không biết gì về điện nên mới phát ngôn những câu nói như thế thôi =))))
p/s : bản thân đang có đủ từ ss s3, ss note 2 and iphone 5 ( nói ra ko phải để khoe mà để nói mình chả có anti cái nào hết 😃)
@daigiachoiapple2 Nếu có anti cũng không nên trắng trợn như vậy, từ nickname đến chữ ký cuối cùng là luận điệu. Thử hỏi có chứng minh được những gì mình nói không. Phiến diện là biểu hiện rõ ràng nhất của sự ngu dốt.
@Johansen288 Like,+1

Gửi từ Galaxy S3/Tapatalk
cái dễ xước thật là chán.
may ra ngay 21-ma ban xai dc 3 tuan roi ah,2 tuan thôi nhé
bạn cũng toronto ak, mình đang đợi máy bản world vì không thích sign contract 😔
tavietlinh
ĐẠI BÀNG
12 năm
E dùng thì wifi bt có thấy lỗi j đâu nhỉ 🤔 , mỗi tội chưa jail đc nên k cài đc nhiều thứ 8->
ip4s nếu xài ih như những gì bạn xài trên ip5 thì pin hao nhìu hơn hay ít hơn ip5 vậy bạn?
kevin1510
TÍCH CỰC
12 năm
Lúc mình xài 4S pin cũng trụ dc tới tối, nhưng ở đây nói thêm là mình xài LTE, và một số tác vụ thì mình thấy pin 5 nhỉnh hơn 4S chút, lúc facetime thì 4S tụt pin lẹ hơn nữa

Chết, e gõ nhầm số, thannks bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019