Đánh giá LG Optimus 7, một trải nghiệm mới từ LG

sonlazio
28/2/2011 7:34Phản hồi: 83
Đánh giá LG Optimus 7, một trải nghiệm mới từ LG
Các sản phẩm Windows Phone 7 vẫn chưa thật sự phổ biến ở Việt Nam khi chỉ HTC và LG thật sự hào hứng với việc mang HTC HD7 và LG Optimus 7 về nước ta. Sau khi HD7 ra mắt, LG cũng bán Optimus 7 ở Việt Nam với giá 12,89 triệu đồng, rẻ hơn khoảng 2 triệu so với đối thủ trực tiếp. Vậy sản phẩm này có khác biệt gì so với các thiết bị Windows Phone 7 khác?

Thiết kế:

Màn hình:
LG Optimus 7 sử dụng màn hình cảm ứng điện dung kích thước 3,8 inch độ phân giải 480x800, một màn hình tiêu chuẩn cho các thiết bị Windows Phone 7. Cũng như những màn hình tương tự, Optimus 7 có khả năng hiển thị khá và màu sắc hơi sống động và rực rỡ hơn vẻ nhạt màu của đối thủ HD7, độ tương phản cũng cao hơn một chút. Khi thử nghiệm với bảng màu Macbeth thì khả năng hiển thị màu sắc của Optimus 7 là khá chính xác.

Sử dụng công nghệ cảm ứng điện dung, Optimus 7 E900 nhạy cảm với mọi thao tác từ ngón tay người dùng. Tuy nhiên, lớp kính trên E900 khá bóng sẽ làm bạn gặp đôi chút khó khăn khi quan sát dưới ánh sáng mặt trời.

Sức mạnh:
Thật khó để nhận xét sức mạnh của một chiếc điện thoại Windows Phone 7 ở thời điểm hiện tại khi mà tất cả chúng đều sử dụng con chip Qualcomm SnapDragon 1GHz. LG E900 hoạt động mượt mà trong tất cả các ứng dụng và không hề có dấu hiệu bị treo hay trễ, có chăng là hiệu ứng của Windows Phone 7 khá nhiều sẽ phần nào làm giảm năng suất làm việc của bạn. Trong quá trình dùng thử khoảng 1 tuần thì mình không thấy máy bị treo, rất ổn định.

Phần mềm:
Sử dụng hệ điều hành Windows Phone 7 vốn không cho phép các nhà sản xuất tuỳ biến nhiều giao diện, LG đã bổ sung thêm 1 số phần mềm cài sẵn thay vì đi theo con đường tạo Hub như HTC. Trong số 3 phần mềm mà LG cài thêm vào máy, đã có 2 phần mềm liên quan đến chức năng camera là Panorama Shot và ScanSearch. Phần mềm còn lại chính là PlayTo, một phần mềm DLNA cho phép bạn chia sẻ và truyền tải dữ liệu đa phương tiện đến các thiết bị hỗ trợ.

Đặc biệt hơn, trong kho ứng dụng Marketplace, LG còn đưa ra 1 cửa hàng riêng của mình với tên gọi LG App Store. Các ứng dụng trên LG App Store chưa thật nhiều nhưng chúng rất hữu ích, miễn phí và độc quyền trên điện thoại của hãng. Một số phần mềm có thể kể tới là Tool Box cho phép chuyển đổi đơn vị hay Photo Stylist chỉnh sửa hình ảnh. Những phần mềm hỗ trợ giọng nói để nhập liệu như Voice to Text cũng được tích hợp trên LG App Store (tiếng Anh). Cũng như HTC App Store, việc tích hợp các ứng dụng riêng là một điều rất đáng hoan nghênh của LG khi mà Windows Phone 7 chưa có thật nhiều phần mềm. Phần mềm gây được nhiều thích thú nhất trên Optimus 7 chính là phần mềm tương tác thực tại ảo (AR) ScanSearch, bạn có thể tham khảo trong video.

Loa ngoài:
LG E900 chỉ có 1 loa kiêm luôn cả chức năng của loa thoại và loa ngoài. Chính vì vậy mà âm thanh phát ra từ máy không thật to và rõ nhưng mong muốn. Dù vậy, nó vẫn đáp ứng khá tốt chức năng thoại của máy.

Camera:
Sở hữu camera 5MP, khả năng quay phim HD, đèn flash LED cùng một gương cầu để chụp chân dung, E900 có một nền tảng vững chắc để chụp hình tốt. Tuy nhiên, sự thật lại chưa được như thế, hình ảnh từ máy chụp ra chỉ dừng ở mức khá. Khi trời sáng thì chất lượng ảnh chụp tốt, màu sắc rực rỡ, dễ nhìn. Dù vậy, nếu trời hơi thiếu sáng, bạn sẽ thấy một bức hình khá nhiễu và đục. Điểm đáng tiếc nhất là các bức hình trong phạm vi gần đều bị cháy mạnh nếu bạn sử dụng flash. Có vẻ như việc sử dụng gương cầu đã làm phản tác dụng trong trường hợp này. Chi tiết hơn, các bạn có thể tham khảo hình ảnh phía dưới.

Quảng cáo

Quảng cáo

Pin:
Điện thoại Windows Phone 7 chưa bao giờ được cho là có thời lượng pin tốt và LG Optimus 7 lại một lần nữa chứng minh chân lý đó. Với cường độ sử dụng trung bình thì máy có thể đáp ứng được trong vòng 1 ngày làm việc và nếu ép máy hoạt động hết công suất, pin không sử dụng quá 7 tiếng đồng hồ.

Kết luận:

LG Optimus 7 E900 là một sản phẩm rất tốt, nó nhanh, nhạy và sử dụng hệ điều hành mới lại Windows Phone 7. Đây sẽ là một lựa chọn tốt cho những khách hàng thích tìm tòi hay khám phá những điều mới lạ, những tư tưởng mới mà iOS hay Android chưa thể đáp ứng. So sánh với đối thử HTC HD7, E900 thua về kích thước màn hình nhưng lại có giá tốt hơn, sự lựa chọn là của bạn.

83 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đây là thiết kế sai lầm của bold E700 khi mà để camera quá gần đen flash như vậy. y chang bold 9000, chụp với flash là cháy ảnh hết. còn lại con này khá ok, đã được test ở viễn thông A 😁
lại có thêm sự lựa chọn nữa... sao LG ko sản xuất máy Android cao cấp như con này nhỉ....?
namxbike
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thiếu gì android cao cấp của LG hả bạn. Đang xai O1 thấy LG bây giờ xài ngon quá ko như tụi KU500 ngày xưa.
_Chủ topic: bác review mà thao tác chạm còn kém chưa như mấy bác trên youtube:giggle:,thank bác vì đã review nhé. Hình như bác cũng chơi xe thì phải,cowbiz đi cứng ko bác.
Bạn yên tâm. Qua CES và MWC bạn có thể thấy LG đã giới thiệu nhiều dòng máy cao cấp của mình như 2X, Black hay 3D. Còn hơn cả 7 này ấy chứ ^^
Nhìn cũng rất tuyệt đấy chứ.
Buds
TÍCH CỰC
13 năm
nhìn cũng đẹp chứ nhỉ :p
mromega
ĐẠI BÀNG
13 năm
sao em thắc mắc 1 cái là các bác thương gia chỉ bán mấy cái wp7 của HTC or SS mà ko bán cái dell venue pro nhỉ, lùng sục khắp mà ko ai bán, cái LG này cũng ít ai xài nè
Mình cũng đã kiếm em Venue Pro hoài mà chẳng thấy.
bạn hỏi thử bên daotoangroup chưa.mình nhớ hình như bên đó có đấy
Nếu như mua mà ko nghĩ tới vấn đề tài chính thì thích con nào mua con đó( thường thì thích kiểu dáng là nhiều)
Còn nếu quan tâm tới vấn đề tài chính thì có lẽ là nên chọn HTC hơn vì dù sao, sau này nâng cấp lên dòng cao hơn, bán lại con cũ thì lỗ ko nhiều như LG ^^.
P/S: Nhìn con này kiểu dáng, với mình thì nó còn đẹp hơn cả Optimus 2X ^^
Chụp chưa thấy kết quả bác đã kết thúc video.
RIM
CAO CẤP
13 năm
Hic, đến phải nhờ ông bạn ở phòng GSM LG cho dùng thử em này thôi. Nhìn mê quá... 😃
Lg có vẻ biết mình biết ta khi cho cái giá rẻ hơn tận 2 tr so với Hd 7, camera của con này trong đoạn video thì thấy hơi bị hồng hồng ở giữa, nhưng ảnh chụp ra lại không bị
Khoe hàng ghê thế, laptop số 1, mobile số 1, máy ảnh số 1, ngân hàng số 1...
SỐ 1 trong mắt người ta bác ạ 😁
Chưa thích nổi WP 7 .
PingMD
CAO CẤP
13 năm
Từ trc tới giờ ko thích đồ của LG nhưng gần đây suy nghỉ lại.
Cấu hình phần cứng khá tốt + một hệ điều hành mới lạ có nhiều cái để khám phá .
Chưa bao giừo dùng điện thoại LG nhưng nếu có ý định đổi điện thoại WP7 thì đây chắc chắn sẽ là một trong những lựa chọn của mình .
Em thì ko kết LG, nhưng nó na ná SS nhỉ. Oi, mấy bác mua ga vit beer nhậu thích thế
hpdaigia
ĐẠI BÀNG
13 năm
ko kết cho lắm em này ko dễ thương như HD7
vấn nạn pin hiện nay luôn đeo đẳng các dòng smark phone!😔
thangbem
TÍCH CỰC
13 năm
Duyệt, nói chung e này build quality khá, ngoại hình ổn.
msbn
TÍCH CỰC
13 năm
cái điện thoại này thằng cảnh sát trong phim Hawai 5 O nó xài để chụp bằng chứng nè các bác.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019