Đánh giá máy ảnh Leica M10 sau 2 tuần sử dụng

sGear
5/5/2017 2:5Phản hồi: 349
349 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ủa bạn. Ko phải vì Canon hay Nikon ko có con nào tầm giá như con M10 thì có nghĩa là nó ko xịn hay uy tín cũng như mức độ danh giá của nó là ko có nha 😃 Hơn nữa người thuê bạn chụp hình đa số cũng ko quan tâm máy bạn mắc tiền hay xịn cỡ nào đâu. Cái họ quan tâm là kết quả cuối cùng, tức là chất lượng của bức hình có truyền tải đc cái mà họ muốn hay ko. Đó là còn chưa kể ko phải ai trong số đó cũng biết Leica là cái gì. Và vì bạn thấy Ca-Ni như đồ hàng mã thì ko có nghĩa nhiều người khác cũng thấy vậy, ít ra là với mấy nhiếp ảnh gia hàng đầu thế giới. Nhận xét của bạn làm mình càng có cơ sở hơn về cái gọi là "vì nó đắt tiền nên hiển nhiên nó tốt/xịn." Mình cũng ko quan tâm Leica mắc hay xịn hơn mấy brand khác cỡ nào, mình chỉ biết là đưa nó vô tay 1 thằng ko có mắt thẩm mỹ hay kỹ năng thì nó vẫn chụp ra 1 đống shit thôi (chuyện nó giàu nó mua đc thì mình ko tính ở đây nhé).
@hakuruno Đấy là trong đối tượng khách hàng của banh thôi nhé ok..đừng vơ đũa cả nắm..dịch vụ có 5-3 loại dịch vụ....đợt mình đi chụp tạp chí cho califa hà nội...1h 2000us.....ngta còn xem dàn gear đầu tiên rồi mới xem có dc chụp hay ko...
Còn..bỏ cái thói dạy ng giàu tiêu tiền đi..ng có tiền ko bh ng ta chọn cani bạn ạ..vì rất dễ bị nhầm vd dân dịch vụ....anh bạn mình là một trường hợp...dùng canon 5ds..hiện tại là giám đốc điều hành ks deawoo..hôm đi gặp đối tác..lần đầu..ng ta tg đến làm dịch vụ...kí kết hợp đồng..sau vụ đó anh ý bỏ canon...h là xt2..vs xpro2 vs a7r....
M10 đang cháy hàng, khó mua được giá 7K
vicent3105
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cáo ơi, nho xanh quá.
CyraxTC
TÍCH CỰC
7 năm
cu trong hình nhìn quen quá, hình như bán bắp luộc trước cửa Nhật Huy Mobi thì phải
Vài hình của ông bạn mình chụp. Ổng ko phải nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp, và ổng xài Sony a7R, nhưng hình ổng chụp còn chất hơn hình chụp bằng Leica trong bài viết.
17760948_10154823261277795_2562711081516264587_o.jpg 17834318_10154823254207795_7949060191941746970_o.jpg 17834864_10154823254707795_7210590706306907424_o.jpg
hungff9
TÍCH CỰC
7 năm
@hakuruno Xét về màu, độ nổi khối và độ chuyển của cái ảnh này thì nói thật thua xa bạn ơi.
Còn nếu ko hiểu về 3 cái mình nói bên trên thì bạn nên đi học nhiếp ảnh trước rồi mình bàn luận tiếp. Thân!
Ongchupvc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hakuruno chủ thể với nền nhìn ảo vãi @@
longlong66
TÍCH CỰC
7 năm
@hakuruno bác đang dìm hàng a7r ah.
kochichi96
TÍCH CỰC
7 năm
@hakuruno Hình bác chẳng có 1 tí gì đặc biệt 😆 Đưa bối cảnh góc chụp đó cho con a6000 về kéo lại màu không khác 1 tí gì 😃)
Chỗ nào mình dạy ng` khác cách tiêu tiền vậy bạn? Và có bao nhiêu đối tượng "pro" đc như KH của anh kia? Anyway mình cũng chả quan tâm KH ấy pro cỡ nào, mình chỉ muốn hỏi bạn là mấy bức hình đoạt giải quốc tế hàng năm ấy, bao nhiêu tấm là đc chụp bằng Leica?
Cái đang muốn nói ở đây là cái hồn trong bức hình so với hình chụp bằng Leica do "nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp" chụp ở đầu bài viết ạ. Còn ko hiểu ngta đang muốn nói tới cái gì mà cứ quote.
Phải công nhận là khả năng khử noise của Leica pá đạo quá. ngay cả ảnh trắng đen chất ảnh vẫn rất tốt, nổi khối quá đã luôn
datafire
TÍCH CỰC
7 năm
Cho em chút ý kiến.
Em ít tiền mua bộ 20 củ đi du lịch chụp cho bạn bè rồi blen màu cho đã mắt, đã cả xúc của em. Em chụp xong nhìn thấy đẹp, bạn em được em chụp nhìn đẹp là đủ, người khác nhìn vào ai khen thêm hay chê thêm không quan trọng.

Bác nào nhiều tiền Leica theo đuổi đam mê, khoảng khắc, cảm xúc siêu khủng hơn nữa để được thêm mọi người công nhận đó là bức ảnh đẹp thì do khả năng tài chính và đam mê của mình.

Dĩ nhiên, phân khúc người chụp bằng Leica, người được chụp bằng Leica, và người xem ảnh khi biết ảnh đó được chụp = Leica sẽ có yêu cầu cao hơn.

Cuối cùng em nghĩ thành công là khi mình mở ảnh của mình ra nhìn và cười, ai được mình chụp sau khi nhìn ảnh cũng cười và thích nó thật sự chứ không phải giải thích lằng nhằng nài ép cho họ hiểu và chấp nhận mấy thứ linh tinh: out nét, ảnh thiếu sáng, dư sáng... là do cảm xúc, là nghệ thuật gì gì đó... là được.

Quan trọng cuối cùng chỉ là vậy, chứ chém nhau thông số giá tiền rồi đánh giá đẳng cấp cái máy ảnh thì cuối cùng nó cũng chỉ là máy ảnh, nó không thể thay thế cho cảm nhận khi nhìn vào bức ảnh của người chụp và người được chụp và mọi người được.

P/S: Tấm ảnh em khoe là khi đi Vũng Tàu chơi với tụi bạn em chụp và thấy thích nhất tới giờ, nên khoe ra chứ không show hàng gì đâu nhé.
@hnt.n007 Không liên quan nhưng tôi nghĩ bạn nên hiểu rằng. Nhu cầu là gì ? Và sở thích là gì ?

Anh có 10 tỷ đô mà anh không thích thì người ta cho không chưa chắc anh lấy chứ đừng nói anh bỏ tiền ra mua. Còn thứ anh thích nó gấp 100 lần lương tháng anh vẫn có thể mua.

Tại sao các giải Olympic, thể thao hàng đầu thế giới, các tạp chí về National Geographic, các tạp chí thời trang, chụp hình quảng cáo sản phầm, họ lại không dùng nhiều Leica.

Đừng mở miệng nói họ không có tiền. Leica tốt nhưng nó dành cho những người thích trải nghiệm sống từ tốn đi săn ảnh kết hợp du lịch và cuộc sống.

Trump cũng chả có xài Leica đừng nói ổng không có tiền mua Leica.

Hãy xem !
@hakuruno chả có cái quy tắc nào trong tranh luận cả thanh niên..bạn chắc chắn họ sẽ chụp ra cục shit chứ....hay bạn còn chưa dc cầm chụp bh chỉ ngồi cào phím...trước coment này bạn nói gì lại ko vào trọg tâm nào....với ng giàu thì họ rất thực dụng và kể cả ng nghèo ..vật chất vẫn quyết định ý thức nha cu....chưa nói đến chụp đẹp họ cầm leica có chup ra shit đi nữa cũng vẫn có ng khen...ok...đơn giản nó độc...đắt và ko phải ai cũng đủ dk mua..đã bảo bạn ko cùng đẳng cấp vs họ..so nữa so mãi bạn vẫn chỉ quanh quanh cơm áo gạo tiền...còn ng dùng leica chỉ ăn chơi sáng tác...cách nhìn họ cũng khác bạn ..ok..
@hakuruno Người ta ngưỡng mộ máy to đùng, ống dài ngoằn màu trắng bạn ơi 😃, Leica cầm ra có khi lầm tưởng đi mượn cái máy film cổ lỗ, động tác chụp thì vê vê, xoay xoay...
Chả có ai trên này thần tượng Leica như bạn nói cả nhé... tranh cãi đừng quy chụp
vndtdd
TÍCH CỰC
7 năm
@shrelax84 Leica mà chụp đẹp thì chả khác gì bảo là xài điện thoại Vertu mạnh hơn S8, iphone... này nọ là vì Vertu đắt tiền hơn, cầm lên thấy tự tin,thấy mình như vua, còn lũ cầm iphone, S8 toàn rùa bò. =))
Phải công nhận màu ảnh của Leica là không thể chê được. Bác nào thích hậu kỳ cứ hậu kỳ tẹt nhưng vàng và thau thì ko thể lẫn lộn được.
Không liên quan lắm nhưng chủ thớt chụp out nét nhiều quá. Vãi thật =,=
vndtdd
TÍCH CỰC
7 năm

muốn nói gì thì qua đây :

https://tinhte.vn/posts/49690592/

Đánh giá máy ảnh Leica M10 sau 2 tuần sử dụng | Viết bởi sGear

Trở ngại lớn nhất là giá khấu hao thiết bị trong gói dịch vụ chứ không phải nó không chụp được. Khách hàng chấp nhận giá chụp Leica ở Việt Nam không nhiều đâu.
tinhte.vn
@vndtdd Khẳng định Leica chỉ thua Medium Format: Hasel và Fuji, còn lại ăn đứt Canon thì đúng rồi chứ gì thanh niên? Xem gì nữa ?
vndtdd
TÍCH CỰC
7 năm
@hoanggiangph Vâng bạn đúng là có con mắt nhiếp ảnh, khuyên bạn có máy ảnh thì bán hết đi, chụp đt là đủ rồi,
Vì nhìn ra Leica đẹp nhất theo chuẩn này phải ko ? :

@vndtdd Thấy bạn đó chê hình của bạn mình chụp ko bằng hình ở đầu topic là mình cảm thấy ko có nhu cầu cần quote lại bài rồi. Nói chung là ko cùng đẳng cấp khó nói chuyện lắm 😁
@vndtdd Ak, thanh niên ko biết xem test thiết bị và đọc kết luận à? Hình rõ ràng như vậy ai xem cũng hiểu, bạn chứng minh gì đây vại?
Chất ảnh thua xa con 7plus. Vậy mà đắt kinh
Không biết đây là file raw hay đã qua retouch. Nếu đã qua retouch thì không nói được gì nhiều.
Hệ thống Leica này chỉ phù hợp với chụp kí sự. Những tấm chụp chợ đêm Đà Lạt hết sức bình thường.
Không khai thác được hệ thống flash thì không có thể sử dụng hết sức mạnh của máy ảnh được.

Thời buổi này không hẳn là studio lớn, cầm Leica là sẽ là ảnh đẹp. Tất nhiên là phải có bộ gear tương đối tốt. Đã gặp nhiều bạn làm chụp ảnh tự do mà kiến thức là sự đam mê của họ làm mình nể.
liltjkay
ĐẠI BÀNG
7 năm
mấy bác cãi nhau vui quá, đọc giết time tốt ghê, ai thích j dùng nấy, mình thấy thích là mình làm vậy thôi
Có những điều cần phải hiểu rõ để tránh ảo tưởng:
1. Leica là hàng dạng như ô tô ráp tay nên giá Leica = chất lượng + thủ công + thương hiệu = cao so với chất lượt đạt được.
2. Chất ảnh của Leica là rất độc đáo, trả tiền cao để có cái độc đáo cũng bình thường vì từ 9 điểm lên 10 điểm là rất khó
3. Dân chuyên nghiệp đa phần mua Ni Ca vì hiệu quả mang lại như mua xe Toy, Mer vậy , ít người mua Rollroyce. Nên đừng hỏi Leica chụp được bao nhiêu tấm đoạt giải.
Nên có tiền mua Leica thì rất ngầu, nhưng cũng đừng đòi phải làm nghề với Leica trừ vài trường hợp. Tất nhiên để tồn tại chất ảnh Leica vẫn rất đỉnh, Sony Fuji không có vé để so trừ so về nét. Mà thánh nào toàn soi nét thì buồn cười, hình đâu phải cứ nét gai mới đẹp 😁
kochichi96
TÍCH CỰC
7 năm
@archi-T vậy mời giải thích chuyên nghiệp là gì hộ mình với bạn ơi? Hay là đổi máy thường xuyên gọi là chuyên nghiệp? Người chuyên nghiệp họ cũng không nói nhiều như bạn đâu. Họ cũng không rảnh lên mấy diễn đàn này đọc review để mua mà họ làm việc họ trải nghiệm trực tiếp mà mua. Đã đạt tới tầm chuyên nghiệp thì thiếu gì tiền mà trải nghiệm. Cứ mở miệng ra là gắn mác chuyên nghiệp này chuyên nghiệp kia, sản phẩm sản xuất ra, nó không tốt là đã tự khắc bị đào thảo rồi. Trình thì còi, cầm máy xử lí chưa nắm hết, nhìn bức ảnh bằng màu của leica nó khác sao với các brand khác còn chưa biết, máy đang cầm cũng chưa sử dụng hết, mà cứ mở miệng ra là chuyên nghiệp này kia. Toàn nghĩ mấy cái ảnh raw rồi áp dụng vài ba cái preset lightroom là biết hết nắm hết, giờ vứt vào cái studio cho chụp đèn có khi còn không biết setup nữa mà cứ mở mồm ra chuyên nghiệp
@kochichi96 1. Chuyên nghiệp là người sống bằng nghề, tạm tính là trên 50% thu nhập từ nghề thì gọi là chuyên nghiệp, dưới thì là bán chuyên, không đáng kể thì gọi là nghiệp dư. Nếu trẻ trâu đi chụp dạo tháng kiếm 10 triệu và là thu nhập chính thì cũng gọi là chụp hình chuyên nghiệp. Điều đó nói lên rằng không có nghĩa là chuyên nghiệp trình sẽ cao hơn nghiệp dư. Ngắn gọn là vậy, tự tra cứu thêm nhé. Nếu vẫn không hiểu thì là số phận, không giải thích nữa đâu nhé.
2. Quote bài người ta thì cũng phải đọc người ta viết nội dung gì, đừng có tay nhanh hơn não.
3. Nếu chê tôi trình còi thì ở trên tôi có post hình tôi chụp đó, mời u đưa hình lên, nếu đẹp hơn thì tôi sẽ im lặng lắng nghe, ngược lại thì sao? À mà hình chính chủ nhe, lấy của người khác thì là loại 4 chân, OK !
kochichi96
TÍCH CỰC
7 năm
@archi-T 1/ đưa ra lí do cụ thể về chuyên nghiệp là gì nhưng trong khi chính bản thân không phải là chuyên nghiệp? Vậy thì nói hộ cho người chuyên nghiệp làm gì, trong khi chính bản thân không đủ khả năng để biết?
2/ Muốn bình luận hay chê bai hãng khác phải cầm nắm, sử dụng. Chứ không phải loại máy ảnh gia dùng các brand khác nhau nhưng hãng mình chê bai thì chưa bao giờ sử dụng lâu dài hoặc có thời gian cầm nắm . Chứ loại bình luận dựa vào bình ảnh rồi bài báo hay nhìn mấy cái ảnh đánh giá được tất cả mọi thứ hay ho của 1 brand máy ảnh thì việt nam đầy,trẻ trâu không có máy ảnh lên mạng đọc báo cũng làm được "bình luận viên" được.
3/ Tôi chê trình bác còi vì nhìn hình của bác chẳng có gì đặc sắc, chỉ áp sẵn mấy ảnh xóa phông rồi thả preset lightroom vào. Rồi tự nhận là ảnh đẹp và chê ảnh hãng khác không có gì hay. Tôi không nói ảnh tôi đẹp hơn ảnh bác, nhưng tôi tự tin về kiến thức về ảnh nhiều hơn của bác. Giờ tôi vứt bác vào cái studio chụp đèn chắc chắn bác chỉ có nước quỳ,right? Lí do thứ 2 tôi chê bác trình còi vì dựa vào những comment đánh giá thiển cận vào ảnh rồi đánh giá cả con máy thì tôi đã biết trình bác ở đâu, nắm tới mức nào rồi 😃
@kochichi96 Không lên hình thì im và lặn nhé, đừng có lãi nhãi, chém gió nghe mắc mệt !
đúng là mạng xã hôi, nhiều đứa nói chuyện ngu kinh. so này so nọ.... mà ko biết giá trị của 1 món hàng nằm ở đâu.
túi xách lv, xe bw, nc hoa channel,... nó sx ra để bán cho ai...

ko có tiền thì mua đồ vài triệu, giàu thì mua đồ vài trăm triệu. có cái gì đâu mà so này so nọ...
cái túi 10 ngàn cũng đựng đồ đc như cái túi trăm triệu.
cái xe giá nào cũng có. đồng hồ giá tiền tỷ đến vài chục ngàn cũng có.. so cái gì chứ
t_nguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hãi thiệt....
Mình nói thật : mấy cái hình kiểu chụp teen xoá phông mà ông gì đưa lên bảo đẹp hơn leica chụp đó ! Xưa rồi.... chủ topic này đã chụp thể loại đó từ cách đây 7-8 năm (thời cbs, ko biết mấy thanh niên có biết cbs là gì ko nữa ?)
Leica nó khác mấy chú ơi ! Còm bậy bạ lòi cái ngu ra người ta cười cho 😃
@t_nguyen Ủa bạn. Mình đưa lên để so với mấy tấm hình ở đầu bài viết thôi bạn. Nếu bạn tự tin mấy hình đó đẹp hơn hình mình post thì xin lỗi, mình cũng ko có nhu cầu tranh luận tiếp với bạn. Ok? Còn hình chụp xóa phông là do người chụp muốn focus vô nét đẹp trong trẻo của đứa bé, chứ ko phải đang muốn show off trình xóa phông hay gì. Hiểu?
t_nguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hakuruno Chả ai tranh luận với bạn hết ! Mấy tấm đó nói thật : ip7+ với chức năng Depth Effect và chỉnh màu chút xíu cũng ra y vậy đó hehehe 😃

Mà thôi ! Vui đi bạn... căng thẳng chi ? Mỗi người mỗi quan điểm và cảm nhận ! Thế nhé hahaha 😃
@t_nguyen Ủa cho nên mới nói hình đẹp do người chụp là chính, chứ ko phải cứ máy xịn hay đắt tiền nghĩa là hiển nhiên nó đẹp. Đưa Leica cho thằng gà mờ chụp thì nó đẹp bằng niềm tin à?

À cái chức năng xóa phông của iP7 Plus ko ra đc vậy đâu bạn nha. Chém vừa.
knink
ĐẠI BÀNG
7 năm
màu đẹp nhưng ảnh mình thấy out nét nhiều 😃
djchuoi
TÍCH CỰC
7 năm
hình trong là hình thực , thực là đẹp

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế