Đánh giá máy ảnh Leica M10 sau 2 tuần sử dụng

sGear
5/5/2017 2:5Phản hồi: 349
349 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

longlong66
TÍCH CỰC
7 năm
màu đẹp quá.coi bài này chắc sau này có dk cũng nên thử 1 em.tiền nào của đó đúng thiệt 😃
kochichi96
TÍCH CỰC
7 năm
Thằng nào cũng chê leica này kia, cho tới khi cầm được leica thì tất cả đều im lặng.
Những thằng suốt ngày mở miệng chỉ nghĩ tới tiền, thì toàn là lũ thất bại không đủ khả năng kiếm nổi nó 😁
t_nguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hóng tiếp ! Đọc vui vãi ! Càng đọc thấy nhiều ông càng lòi cái ngu & dốt ra ahihi !
Up bài lên để hóng hehe 😃
PalPalm
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mấy bác này tranh luận mà cảm thụ và nhận thức không chung một level nên chẳng đi tới đâu cả. Về thương mại Canon và Nikon hơn hẳn Leica vì nó thương mại hoá sản phẩm của nó tốt hơn, bán được nhiều hàng hơn dẫn đến không chỉ Leica mà nhiều hãng sản xuất máy ảnh của Đức khốn đốn giống như đồng hồ điện tử Casio làm mưa làm gió cách đây 20-30 năm khiến đồng hồ cơ phá sản hàng loạt vậy.
Trên thế giới người ta đã công nhận công nghiệp chính xác và quang học của Đức là số 1 như là công nhận thép dao mổ của Thuỵ điển, rượu Whiskey Scotland, ngân hàng Thuỵ sĩ ...
Em cho rằng chất lượng ống kính Đức là yếu tố tạo nên chất ảnh không lẫn được của Leica. Những năm 94-98 em có chơi máy Contax dùng ống Zeizz thì chất ảnh cũng không thua kém gì. Vấn đề ở chỗ là ống kính Đức có khả năng thu sáng giúp cho cảm biến hoặc phim tái tạo các sắc độ sáng có độ chênh rất nhỏ.
Ví dụ, khi chụp cái cột tròn, nếu mầu trắng trên bức hình đều nhau hết thì cái cột nó giống như tờ giấy trắng phẳng lừ. Nhưng não của người xem ảnh bảo rằng cái cột đó tròn nên người xem thấy nó tròn. Nếu màu trắng trên bức hình chuyển đúng như mắt mình nhận thấy như khi chụp thì mắt nhìn hình cùng với não ra tín hiệu sẽ cho người xem cảm nhận độ tròn của cái cột rất đã. Em kể ra thì các bác có thể cười nhưng xem một tấm hình do máy Đức chụp, Leica chẳng hạn phải ngắm nghía, cảm nhận từng nét, từng sắc màu, những vùng chuyển rất lâu rồi tự sướng tự cười.
Nói vậy cũng không phải ai cũng có năng lực cảm nhận hết được. Từ từ học hỏi cách xem ảnh, lưu tâm từng nét sáng rồi xem nhiều may ra mới biết được chút ít.
Leica không phải chụp loại nào cũng nổi trội hơn các loại máy ảnh khác. Dùng Leica chụp tài liệu hay chụp bãi biển lúc trưa nắng hay chụp sản phẩm quảng cáo bán online hay hoa quả Closeup thì cũng thường như máy khác mà thôi.
Thế mạnh của nó là ánh sáng thì phải chụp đúng thế mạnh của nó cộng thêm người xem có sự đồng điệu thì mới gọi là ảnh chuẩn.. không có đẹp nhé.
Nhiều khi dân trong nghề ngồi ngắm bức ảnh cả tiếng rồi kết một câu: cái cột tròn thật.. thì dân ngoại đạo cũng chả hiểu gì, phán luôn thằng điên cũng là chuyện bình thường, không cần cãi nhau làm gì cho mất hoà khí ..
kochichi96
TÍCH CỰC
7 năm
@PalPalm Điều đáng buồn là giờ nhiều người không hiểu, máy ảnh thì nói thật so với thời trước thì giờ rẻ quá, chỉ cần chưa tới 10tr là đã có một bộ máy ảnh để chụp. Các công cụ online hỗ trợ thì đầy rẫy trên mạng. Dẫn đến là cộng đồng thì đông, kiến thức ăn sẵn lại rất nhiều. Thế là chỉ cần người mới chụp ảnh + chỉnh ảnh preset sẵn trên lr là đã được bức ảnh. Dẫn đến họ nhanh chóng nghĩ mình quá cao siêu, quá giỏi. Họ không chịu học vì nghĩ cái đó quá dễ để học và để cảm nhận. Họ nghĩ trình độ mình đã giỏi nên sẵn sàng chê bai những hãng họ không dùng hay không thích mặc dù chưa bao giờ cầm sử dụng hay chí ít là ngồi "nghiền ngẫm" màu của bức ảnh như bác nói. Vì chỉ với suy nghĩ "màu này hậu kì làm cũng được" thì đã thấy sự tụt lại của người chơi rồi. Cảm ơn bác vì chia sẻ rất hay
tuanco
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kochichi96 Bạn palm nói rất chuẩn. M cũng từng chửi leica cho đến khi thực sự sử dụng
Gif
TÍCH CỰC
7 năm
Các bạn ở đây có vẻ đã tranh cãi quá gay gắt và hình như không ai chịu đọc hết bài (hoặc ít nhất là tiêu đề). Thôi thì mình xin quote lại cho dễ hiểu và tập trung tranh luận hơn là tranh cãi

Phần màu đỏ thứ 1:
Nhiếp ảnh gia chuyên chụp ảnh cưới và dùng leica chụp ảnh cưới:
Vậy thì xét theo tiêu chí, leica có hợp không? Câu trả lời là có nhưng không hợp

Vì sao? Như mình đã nói ở trên, đó là:
Lấy nét tay -> chậm -> không kịp bắt khoảnh khác của cô dâu chú rể vì không ai cũng dễ dàng diễn sâu như ai, dễ bị out nét (trừ những người không có khái niệm out nét trong từ điển thì thôi 😁 ) -> không có hình giao -> bỏ nghề

Phần màu tím:

Số lượng nút chức năng giảm, cái gì cũng phải vào menu chỉnh -> không phù hợp với chụp sự kiện hay dịch vụ cưới (dịch vụ nào khác thì ok), chẳng ai bắt cô dâu chú rể cứ lâu lâu lại đứng chờ để vào menu chỉnh chức năng này, kia cả --> chỉ thích hợp với những người thích sống chậm, thư thả sáng tác,... --> không hợp với cưới, miễn cưỡng thì vẫn ok

Phần màu xanh lá:
Điều mà những người sử dụng leica phải chấp nhận, ờ thì thôi, miễn cưỡng cũng được, vì với "trình cao" của những người xài leica thì chắc đa phần là nhiếp ảnh gia chứ không phải "máy ảnh gia" nên chắc là vừa lấy nét tay vừa chụp chậm đối với họ không thành vấn đề. Chỉ có 1 vấn đề nhỏ: những người xài leica chấp nhận chụp chậm thì hy vọng khách hàng của họ cũng sẽ chấp nhận.

Và cuối cùng, phần quan trọng nhất:
Chi phí đầu tư cho leica quá đắt.
Nếu cặp đôi cô dâu chú rể dám bỏ tiền cho "nhiếp ảnh gia leica" tức là họ đã có điều kiện tiền bạc, biết diễn và có dư thời gian (đứng chờ lấy nét :D ) và có nghe phong phanh về sức mạnh của leica.
Những người như họ là hiếm, cho nên họ cũng hy vọng tấm ảnh mình có sẽ có gì đó đặc sắc chứ bản thân họ không biết nổi khối, cảm xúc chụp là gì đâu (mình nói thiệt đó)

Cho nên nếu không thấy có gì đặc sắc thì sẽ không giới thiệu cho người khác, hoặc đi so sánh với những "thợ chụp hình" khác xài canon, nikon...
==> Lúc đó 1 thì mang nhục (vì ảnh không có gì hơn) hoặc 2 thì không có khách (chết đói) :D

Phần kết luận bài viết đã xong
Về phần chất ảnh của Leica: Tuyệt vời, không có gì để chê và cũng chả ai dám chê, chỉ duy phần "sử dụng leica mới đem lại cảm xúc" thì nghe chẳng khác gì phải đi RR, Bentley mới có cảm xúc khác Mec, Mazda hay Kia giống so sánh của bạn gì đó ở trên.

OK, đúng là không cùng đẳng cấp cho nên Kia, Honda mới chạy Grab, Uber, Mec mới đi đưa đón giám đốc, Lambo, Fe mới dùng để đi đua chứ chẳng ai dùng RR để làm xe cho thuê đi làm dịch vụ cả. (RR có thể hơn Kia toàn diện nhưng gắn cái đồng hồ tính giờ lên nhìn có kì dị không? :D)
Và thật sự thì ngồi trên RR có cảm xúc của đại gia thì ngồi trên Toy cũng có quyền có cảm xúc của anh tài xế chứ hả. Và kết quả thì cũng đưa người trên xe về đến đích, ai nhanh ai chậm thì chưa biết thôi, không phải anh tài xế chạy Toy sẽ đến sau anh ngồi sau RR và cái đó thì nó phụ thuộc vô "cái trình" của người điều khiển :D
t_nguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@archi-T Dạ em đi Asama bác ơi 😃
@t_nguyen có tài đấy, hơn mấy người đi toy nhiều
hungff9
TÍCH CỰC
7 năm
@t_nguyen Khi nào đâm vào tường hay bay vực như mấy lãnh đạo vừa rồi mới hiểu giá trị của cái xe uống xăng như nc lã và nặng toàn tầm 1 tấn 😆
t_nguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hungff9 Túm váy lại thế này : tình huống thằng Đức chết thì thằng Nhật chết chắc ! Tình huống thằng Nhật chết thì thằng Đức chưa chắc chết hehe ! Vậy cho gọn...
Tiền mua Leica ngoài việc nó là cái máy ảnh, mua brand, thì còn mua 1 tác phẩm nghệ thuật nữa, ông nào ca ni so fuji móc con máy nào design đẹp và hút mắt được như vậy xem nào, nhìn vào thôi là đú thấy sướng con mắt, là đẳng cấp rồi, chưa cần phải chụp, mà cho dù có chụp xấu vẫn được xếp trên cơ hơn bọn chụp xấu cầm dslr nhé. Leica là để thưởng thức, xoay vặn, ngắm ngắm cho sướng chứ không phải để đong đếm, tính toán, hơn thua tính năng thời thượng, mấy ông vớ vẩn. Leica là vị vua, ai đi so sức trâu cày ruộng với mấy ông nông dân, rồi bảo vua chả là cái gì, cày ruộng kém quá, s xứng đáng làm vua. 4039671_Leica_M10_Camera.tinhte.vn_50.jpg
kr_13
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vào tinhte đọc cmt các bác chửi nhau vui gấp 947 lần coi hài Trấn Thành, em thề có cái ly trước mặt (ko thề với trời, vì ko chắc là trên đời này có ông trời hay ko 😁)
t_nguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sợ mấy bác luôn ! Từ vụ ảnh ọt thiết bị giờ lan qua đến tư tưởng chính kiến ! Bó tay
hungff9
TÍCH CỰC
7 năm
@t_nguyen Tổ lái mà bạn 😃
Tự dưng kéo cái avata vào đến nản với dịch đầu heo lây lan trên diện rộng 😔
tainiit1988
ĐẠI BÀNG
7 năm
Trời ơi...search cái giá muốn té ngửa các bác ạ.
@tainiit1988 Có sáu mươi nhăm rịu, rẽ hơn cái Soly a7 mà bác
vẫn còn hot quá nhỉ
@tetepro Vào cmt đc có nhiêu này hả 😁
@cuhiep cảm thấy bế tắc quá nên ngồi đọc thôi 😃 lao vào cho ăn mảnh sao đại ca
Hình em chôm từ trên mạng được chụp bằng M10 và lens lux 35mm ạ (em thấy đẹp và đặc tả được cái gọi là chất leica nên đưa vào đây để tham khảo chứ em hem có ý gì khác ). IMG_1760.JPG
@Cafe đen pha phin Siêu thực 😁 Cảm giác nó đưa người xem vào trong khung hình vậy
t_nguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tiếp đi mấy bác 😃
t_nguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hình như sau topic này nhiều người săn Leica hơn, bằng chứng là mình đưa bộ 240 & 2 lens lên có 1 tiếng là đi hết ! Mà mấy bác mua ko thèm mặc cả luôn 😃
quá đẹp luôn, cơ mà giá của e nó bao nhiêu zợ mấy bác?
Công nghệ ngồi lên nó mát đych nhé
Hơn cái tủ lạnh nhé 😃
@fly07 Lý sự cùn vãi, với người suy nghĩ máy ảnh để phang nhau thì hiểu rồi, thôi nhé 😁
hungff9
TÍCH CỰC
7 năm
@fly07 Mang con D5 ra đây đập nhau với M3 hay M6 thôi cũng thua rồi cu.
Cu éo biết gì về cơ khí thì nín dùm, body con Leica nó là Brass và hợp kim rất cứng. Con D5 là Magie ko cứng bằng đâu.
Chưa kể con D5 nó ghép từa lưa nhựa vào, đòi đập nhau với 1 con full kim loại có ngu quá không?
Làm kèo đập nhau đi, thua mua trả body cho thằng thắng.
t_nguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hungff9 Hay ! Kèo này được ! Hehe
@hungff9 cho mình ké một vé con body full kim loại nhé 😁
t_nguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình chả cần biết cái miẹ gì hết ! Xài hết nicasoly tá lả rồi ! Giờ leica... chỉ thấy : bỏ tủ nicasoly ko thấy nhớ ! Bán Leica xong cái nhớ phải tìm mua lại hehe !

Chả hiểu có gì mà nó mắc vãi đái lại làm mình mê, mình ám ảnh ! Hahaha 😃

Tiếp đi mấy chú ! Đọc cho đỡ stress ! Kéo topic lên cái 😃
MrKook
ĐẠI BÀNG
7 năm
khoe nhà giàu, máy xịn, gấu xinh hả? chứ tôi thấy ảnh có đẹp quái gì đâu!
@MrKook Đẳng cấp dự bị nói :v

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019