Đánh giá một số phương pháp giảm ngáy, chống ngáy khi ngủ

Nam Air
6/4/2016 3:59Phản hồi: 107
Đánh giá một số phương pháp giảm ngáy, chống ngáy khi ngủ
Lúc vợ mình có thai đứa đầu, cô ấy rất bực mình vì bị khó ngủ lại còn phải nghe mình ngáy, nhiều đêm mình bị vợ đạp 3-4 lần vì tội ngáy to. Thế là mình tìm cách làm cho hết ngáy. Mình đã sử dụng qua 3 phương pháp chống ngáy, giảm ngáy. Thời gian sử dụng dài, qua mấy năm liên tục, nay có bài tổng kết gởi đến anh em.

Qua 3-4 năm, mình có sử dụng tổng cộng 3 món, thứ nhất là cái đồng hồ chống ngáy Hivox, thứ 2 là ống nhựa nhét mũi Brez, thứ 3 là miếng dán cánh mũi Breathe Right

Video trên tayđánh giá nhanh 3 sản phẩm nói trên

Mình nghe nói là ngủ cạnh người ngáy sẽ rất khó chịu, không biết điều này có đúng không vì thực ra khi ngủ thì mình chẳng biết người cạnh bên có ngáy hay không vì mình ngủ rất say 😁

Trước đây, ngáy ngủ thường được cho là do hẹp eo họng. Thực tế ngáy có nhiều nguyên nhân chủ quan lẫn khách quan, có thể từ vùng mũi, vùng họng hay hạ họng. Có nhiều nguyên nhân gây ra bệnh ngáy như bệnh nhân có bệnh lý ở vùng mũi như vẹo vách ngăn, VA to, viêm xoang - polyp mũi, viêm mũi dị ứng; bệnh nhân có bất thường cấu trúc vùng họng như amiđan quá phát, lưỡi quá dày và tụt ra sau khi ngủ vân vân và vân vân.

Ngáy vừa làm khó chịu người ngủ cùng, lại vừa ảnh hưởng đến giấc ngủ và sức khỏe chúng ta, vì khi không có đủ dưỡng khí, buổi sáng các bạn ngủ dậy sẽ thấy mệt, không tỉnh táo hoàn toàn. Việc điều trị ngáy bằng phẩu thuật thường cho kết quả tốt nhất và lâu dài nhất, nhưng tính vốn sợ dao kéo, né được thì mình né, cho nên mình không đến Bệnh viện Tai Mũi Họng để khám, mà mình tìm các sản phẩm giúp giảm ngáy về dùng.

Hướng dẫn dùng

Đánh giá cụ thể từng sản phẩm:
1. Đồng hồ chống ngáy Hivox Snore stopper:

Đây là sản phẩm mình dùng đầu tiên, vào khoảng 3-4 năm trước, nó là một thiết bị đeo dạng đồng hồ, sử dụng 1 viên pin AAA, các bạn đeo vào cổ tay và đi ngủ

Sử dụng nó rất đơn giản, trước khi ngủ mang vào. Nguyên lý hoạt động của nó là, khi đồng hồ phát hiện ra bạn đang ngáy, nó sẽ phát ra 1 xung điện, xung điện này sẽ giật nhẹ tay bạn, khi bạn đang ngủ và bị giật nhẹ như vậy, thường các bạn sẽ thay đổi tư thế nằm, khi thay đổi tư thế nằm thì sẽ hết ngáy.

Cái vụ thay đổi tư thế nằm thì sẽ hết ngáy là đúng, ít ra là với mình, khi mình nằm ngửa, cơ vòm họng của mình giãn ra và đè eo họng, gây ngáy. Nếu lúc ngủ mình có ý thức đưa cơ vòm họng lên cao thì ngủ sẽ đỡ ngáy, nhưng khi ngủ say vẫn bị, khi vợ mình đạp mình 1 cái thì mình sẽ trở mình, và tiếng kéo gỗ sẽ im.

Quảng cáo

Thời gian đầu, mang đồng hồ, mỗi lần mình ngáy thì đồng hồ giật, đồng hồ giật thì mình lật người nằm nghiêng, mình nằm nghiêng thì hết ngáy, rất hiệu quả.

Vấn đề là, sau một thời gian sử dụng, mình bị lờn với xung điện, thế là phải tăng level lên, thay vì để ở mức 2-3 thì phải vặn lên mức 6-7, và lên mức này thì xung điện giật khiến mình khó chịu thực sự.

Các bạn tưởng tượng đang ngủ và bị điện giật, cảm giác đó không thoải mái tí nào. Thế là sau đó mình bỏ cái đồng hồ, không mang nữa, vì sợ chưa hết ngáy mà đã bị điện giật biến thành XMen.

Dòng thời gian trôi, mình đến với sản phẩm thứ 2

2. Miếng nhựa nhét mũi Brez:

Quảng cáo

Brez là sản phẩm nhét mũi, được quảng cáo là "Được thử nghiệm lâm sàng giúp giảm ngáy đối với các chứng ngáy liên quan đến hẹp ống mũi / khoang mũi" "Vựa vặn êm ái trong mũi bạn" và "Không có thuốc, không có nhưa, không dị ứng, mềm mại mượt mà"

Nghe quảng cáo gấu quá, mua luôn!

Mình mua về xài được 3 bữa!

Có lẽ là hơn ba bữa 1 chút, khoảng 4-5 bữa là mình bỏ, không dùng nữa. Lý do là miếng nhựa nhét mũi có lẽ không hợp với mình, bởi vì: mình không thích ngủ mà có cái gì đó nhét vào mũi. Nó có tác dụng làm mình thấy dễ thở hơn thật, có giúp mình giảm ngáy thật, nhưng cái cái cảm giác có gì đó đang nong ống mũi mình ra làm mình khó chịu, và thường trong đêm, vô thức mình thường móc ra khỏi mũi và vứt đâu đó, hậu quả là vẫn ngáy, mà sáng còn phải mò đi tìm nó vì sợ con lượm chơi.

Ưu điểm của cái này là, có thể lượm lại, rửa, hôm sau dùng tiếp :D, nó chả hư hỏng gì cả, nên có thể dùng nhiều lần :D

Nhưng nhược điểm là nó làm mình không ngủ thoải mái, nên mình không dùng nó nữa, và mình tiếp tục tìm kiếm các phương pháp khác.

3. Miếng dán mũi Breathe Right

Đây là biện pháp mình cho là ổn hơn hai cái kia một chút, các bạn lưu ý là việc cho rằng cái này hơn cái kia là trải nghiệm cá nhân, vì mình đọc đánh giá miếng dán mũi và miếng nhét mũi, thì có 2 luồng ý kiến khác nhau, có một lượng người dùng miếng nhét mũi rất tốt, và họ cho rằng miếng dán mũi không tác dụng, có người lại cho rằng miếng dán hoạt động tốt, còn miếng nhét mũi không tốt.

Miếng dán mũi nhìn giống một miếng băng keo cá nhân (band-aid hoặc ugo này nọ) các bạn vệ sinh sạch cánh mũi, rửa mặt, lau khô, và dán lên mũi.

Nếu các bạn xem thể thao, thấy các vận động viên dán gì đó lên mũi, thì có khả năng họ đang dán Breathe Right hoặc các sản phẩm có tác dụng tương tự.

Tác dụng của nó là, khi dán lên cánh mũi, nó sẽ nong cánh mũi rộng ra, giúp bạn thở dễ hơn, nhiều không khí đi vào mũi hơn, qua đó sẽ giảm hoặc làm hết hẳn ngáy khi ngủ.

Nó có tác dụng không? Với mình, trong 3 sản phẩm, cái này có thể nói là dễ dùng nhất, dùng ít khó chịu nhất và có tác dụng nhất.

Việc dán lên mũi dễ dàng, dán lên đúng cách thì sẽ thấy tác dụng dễ thở ngay lập tức, có thể nói nó giúp mình thấy dễ thở hơn từ 50% đến 70% so với lúc không dán.

Tác dụng giảm ngáy thì thế nào? Thực ra mình không thể nghe được tiếng ngáy của mình, nên cũng không tự biết được hết, nhưng vợ mình xác nhận là những lúc mình có dùng cái này thì giảm ngáy hẳn, đỡ ồn hẳn.

Ưu điểm của cái này là dễ dùng, nếu hợp thì có tác dụng ngay, nhược điểm là dùng chỉ 1 lần, mỗi lần ngủ phải dán miếng mới.

Tổng kết
Ba phương pháp, 3 loại sản phẩm mình đã dùng, trải nghiệm qua nhiều năm, mỗi phương pháp đều có ưu điểm và nhược điểm riêng.
Cái Hivox thì được làm ra với hy vọng khi dùng đủ lâu là sẽ tạo được cho bạn 1 phản xạ có điều kiện, mỗi khi ngáy thì sẽ tự động trở mình, rất tiếc với mình cái này chưa có tác dụng lắm
Cái miếng nhét mũi Brez cũng có tác dụng đôi chút, nhưng làm mình khó chịu khi nhét mũi
Cái Breathe Right thì có tác dụng tốt với mình, nhưng nếu nguyên nhân ngáy của bạn không nằm ở hẹp đường mũi thì chưa chắc nó có tác dụng với bạn.

Trong tất cả các phương pháp đã dùng, mình thấy phương pháp số 4: Mỗi lần mình ngáy thì vợ đá đá vô lưng hoặc vô mặt, mình sẽ hết ngáy là tiết kiệm nhất và cũng có hiệu quả!

Thông tin thêm về Những nguy hại của bệnh ngáy ngủ

Bệnh ngáy ngủ thường gây khó chịu cho người xung quanh. Nhưng nguy hại thực sự và lại thuộc về chính người bệnh.

Người ngáy thường có nguy cơ ngưng thở khi ngủ do các phần mềm và niêm mạc của cuống họng làm nghẹt khí quản, hai lá phổi và não bị thiếu dưỡng khí. Khi đó, não sẽ phát ra tín hiệu làm giãn nở cuống họng và khí quản, làm cho quá trình hô hấp trở lại bình thường. Nếu những rối loạn diễn ra liên tục sẽ gây ra chứng ngưng thở khi ngủ, khiến giấc ngủ không ngon và thời kỳ ngủ say bị ngắt quãng.

Hậu quả là bộ não không nghỉ ngơi hoàn toàn sau một ngày hoạt động, khiến người bệnh trở nên mệt mỏi, giảm năng suất làm việc, không tập trung, lâu dần sẽ suy giảm trí nhớ. Ngoài ra, bệnh ngáy ngủ còn dẫn đến nhiều nguy cơ mắc các chứng bệnh khác như huyết áp cao, suy giảm khả năng tình dục, bệnh nhồi máu cơ tim, tim loạn nhịp hoặc bệnh đột tử trong khi ngủ...

Nếu bạn bị mất chất lượng ngủ ngáy, bạn nên đến các cơ sở y tế, nhất là các nơi có chuyên khoa Tai Mũi Họng để được tham vấn điều trị
107 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không bị nên không sài..😁
Chỉ có ăn tát nhiều mới nhanh hết ngáy
@dihuta
Xem đi em
@cuhiep khi các mod ngủ với nhau...
@cuhiep Hay mình tổ chức giải Vô địch ngáy to hàng năm đi
hoangkan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Aurel Vlaicu 😆 em phải đăng nhập để bình chọn cmt hay nhất dành cho bác!
Anh-Vui
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thấy chồng ngáy cô vk lấy tay bóp mũi anh chồng lại. Vậy là hôm sau cô vk lấy chồng mới luôn.
Mới tuần trước em để điện thoại ghi âm qua đêm. sáng hôm sau thấy những âm thanh vô cùng man rợ hahaha
nhdien
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình ngáy kinh khủng!!!
Đức Sói
ĐẠI BÀNG
8 năm
Kkkkkkkr ! Mình cũng bị mà ko biết khắc phục thế nào, thấy cách trên rườm rà quá :v
Hồi còn đi học ngủ cùng thằng bạn nó ngáy rất to ,có lần ko ngủ được dậy lấy ly nước đổ vào mồm nó thế là cả đêm đó nó ko ngáy. nữa.
ronanh
TÍCH CỰC
8 năm
Phương páp đổi vợ thì sao? Quá kém tinhte
RiverBlue
TÍCH CỰC
8 năm
Đốt điếu thuốc kẹp vào chân nó rồi đi ngủ. Vài lần như thế khỏi ngủ luôn chứ đừng nói tới ngáy 😁
Gấu tớ lại nghiện tiếng gáy của tớ. Hôm nào tớ đi công tác hơn tuần là lại lên cơn nghiện. Hix
@hackieuhoang Thế là mệt đấy bác. Em nó dắt thằng khác về nghe tiếng ngáy là mệt 😁
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
cho ngủ riêng là vừa...mua đồ chi cho phí tiền😁
xacuophn
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tháng vừa rồi phải ngủ với 6 giàn karaoke thâu đêm, thật kinh hồn, giờ thoát rồi...vẫn hãi.
Mình có bình xịt, làm phát ngủ im thin thít
@snowk49 Mấy cái bình xịt co mạch, bác xem có chất Hydrochloride và xylometazoline ko nhé, có mà xài liên tục là có ngày vỡ mạch luôn á
Hồi xưa mình ko có ngáy. Nhưng 3 năm trở lại đây tăng cân lên khá nhiều lại có ngáy [emoji28][emoji28][emoji28]
@barrettroyal Đúng rồi bạn. Topic kg nói đến ngáy do tăng cân.

Trước mình >85kg, ngù ngáy nhiều. Nay giảm còn 72kg. Hết nghe vợ phàn nàn 😁
Tác giả giới thiệu thì giới thiệu luôn chỗ bán chứ làm tôi lại phải google mà ko biết có đúng hãng hay lại đồ trung quốc làm giả...thanks.
phomuabay
TÍCH CỰC
8 năm
ngủ nghiêng 1 bên là xong :/
vviettan
TÍCH CỰC
8 năm
hôm trước tinhte có giới thiệu cái máy gì bên nước ngoài nó ghi nhận tiếng ngáy rồi phát lại âm ngược pha làm triệt tiếng ngáy đi ấy. ad mua về trên tay thử xem

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019