Đánh giá nhanh Sony NEX-5R: chất lượng cao trong một thân hình nhỏ gọn

Duy Luân
23/12/2012 4:38Phản hồi: 260
260 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chán, bác dịch từ reflex thành có thể thay đổi được thì mình cũng bái phục rồi, từ đó là phản xạ, chứ không phải là thay đổi ạ.
Bác đang nói cái gì thế ạ??? Đơn giản nhất là giờ cắm lên tripod, bác focus vào 1 cái thước kẻ để ở cách xa độ 2m rồi chụp, và sau đó bỏ af, dùng mf chỉnh cho sai nét rồi vặn lại cho đúng nét ở cùng điểm đó rồi chụp ảnh nữa và đưa lên máy tính soi xem dof của 2 bên có giống nhau ko nhé.
Chụp đêm đẹp quá đi 😃

Đẳng cấp thật tuyệt vời và 1 điểm nhấn nữa là bên trong 1 body rất nhỏ gọn
hoangamida
ĐẠI BÀNG
11 năm
ảnh chụp đẹp quá
etanolk52
TÍCH CỰC
11 năm
sao đọc mãi mà không thấy giá các bác nhỉ :s, đẹp quá !
Chất lượng chụp hình quá tốt... Tốt hơn cả bộ combo 500D + 40mmf2.8 của mình.

Thôi chịu khó lỉnh kỉnh thêm chút vậy.
0915550390
ĐẠI BÀNG
11 năm
Trời ơi sao em này ko làm đèn flash tích hợp như em F3 nhỉ.Thế có phải tiện và đẹp hơn không.
Đã từng cầm qua Nex 5N và em rất có cảm tình với em này.Bản thân từng dùng qua D90, D300s nhưng h thấy mang vác đống thiết bị lỉnh kỉnh quá chỉ muốn cái nào nhỏ gọn mà chất lượng cao.quay đi quay lại chỉ có mấy em Fuji và Sony là đủ tiêu chí.

Đặc biệt Sony còn hỗ trợ lens MF rất tốt nữa chứ.lúc nào thích chụp mẫu thì kiếm cái 85f1.4 AIS thì bá đạo luôn rồi.Còn bình thường thì chơi lens kit theo máy hoặc có điều kiện làm thêm ống 35 f1.8 nữa là đủ hết lĩnh vực mà giá lại hợp lý.

Nói chung là sẽ mua em này hoặc điều kiện cho phép thì táng luôn Nex 6 chỉnh chọt ngắm ngía cho nó tiện.hjhj
Mua máy ảnh rồi phải mua 1 mớ phụ kiện nữa. Có mà nghèo thật.
Đẹp từ trong ra ngoài. Máy ảnh chỉ quang trọng là chất lượng hình ảnh đẹp thôi còn ba thứ lăng nhăng chả cần thiết. Bài viết rất hay rất Pro ăn đứt mất tay nhà báo hay cộng tác viên cuồng tính bên sohoa hay genk. Chi tiết và minh hoạ rất hay và chu đáo. Còn "Bọn" nó chỉ PR thuơng hiệu mà bọn chúng yêu thích , sẵn sàng chà đạp thuơng hiệu "nó" không thích 1 cách trơ trẽn và lộ liễu, coi thuờng người đọc và tầm thuờng hoá bản thân qua những bài viết sặc mùi Quảng cáo kiểu nói láo ăn tiền thui.😁
@pond1597 ghê ... bác này lia gạch đá một cách có nghệ thuật luôn
hay😃
Hix em này đánh gia1g ngang dslr tầm trung là phải rồi..........giá cũng đâu có rẻ đâu....amazon cũng tầm 600 (nex 5R)-> 700usd (nex 5RK)

cho hỏi thêm là 5RK khác gì 5R các bác nhỉ

Mà mình thì vẫn thích cầm DSLR hơn do nó to , cầm đầm tay ^^...với lại thích chụp dạng ngắm hơn là chụp qua màn hình ^^
@hnamshop 5RK chỉ bộ ống kính đi kèm thôi, thân máy vẫn là 5R 😁
@Duy Luân To bạn Duyluan, cho mình hỏi:
kg muốn cài ứng dụng Smart Remote Control vào 5r, thì khi chụp hình có đưa hình vào ipad dc kg (ipad đã cài app Playmemories rồi).
Nếu dc bạn hướng dẫn sơ qua dùm tý.
Cảm ơn nhiều.
@tntc Mình chưa thử cho iPad, nhưng về cơ bản là được. Nhưng chuyển qua Wifi chậm lắm
Máy đẹp.😁
tomtepvt
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nex 5R giá chát quá.
maxivn87
ĐẠI BÀNG
11 năm
Minh mới rước em này về hôm qua 😁
tomtepvt
ĐẠI BÀNG
11 năm
@maxivn87 giá thế nào ? hàng xách tay hay cty bác ui ?
mấy bác cứ chê!!chứ em sài con này rồi không muốn đổi con khác!!
em không sống bằng nhiếp ảnh,nói chung ko phải dân chuyên nghiệp,với trình của em thì con này hoàng hảo!!
còn ai chê cái nex 5r này xấu thì nên coi lại con mắt,em đưa cho hơn chục người quen thì ai cũng khen nó đẹp!!nhỏ gọn!!chẳng ai chê cái thân bé tí mà cái lén to đùng cả!!
đánh giá hay mà ko nêu cái giá
[​IMG][​IMG][​IMG]

Mới chụp bằng kit 16-50 theo máy em nó đó, bác nào còn đắng đo thì xúc đi. 😁
dohoiah
TÍCH CỰC
11 năm
Bác nào cho em hỏi 1 câu ngơ ngơ với: Dòng Nex này cứ để tơ hớ (chả lắp cái len nào) thì có chụp được không? Nếu được thì chụp ra sẽ ra sao:p
@dohoiah vẫn chụp dc bác à
nó có chế độ chụp k cần len dành cho những người sử dụng ống kính của hãng khác mà
bấm chụp thì k qua giai đoạn focus mà nó chụp luôn, k có cái len nào thì ảnh toàn màu trắng khi có ánh sáng, còn toàn màu đen nếu k có tí sáng nào
len là hệ thống nhiều ống kình để dựng ảnh lên đúng vào vị trí cảm biến mà
dohoiah
TÍCH CỰC
11 năm
@nguyenthanhhieuthanson Thanks bác đã giải thích chi tiết cho em. Em đang định mua 1 con dòng này mà. Nếu như lắp cả len vô thì nó cũng k hề nhỏ gọn bác nhỉ. Ban đầu e cứ nghĩ để k cũng chụp đc thì đút túi nó dễ. Hehe
@dohoiah dong nex có 1cái len fix rất nho gọn.chi bằng 1 nửa so với cái len kia thôi.len 16mm F/2.8
@dohoiah 5R lens kit 16-50 rất gọn bạn nhé. Ngoài ra có 16 2.8 cũng rất gọn nữa.
Ra sony center mà cầm thử, bé tí luôn, có thể miễn cưỡng nhét túi quần được. (ít ra với những người nói các máy như SS Galaxy camera là tiện dụng, thì bạn yên tâm nex 5R + kit độ to chỉ bằng 2/3). Đại khái bằng một số loại compact to như G1X của canon, bé hơn fuji X10 😃.
Cái lens khi bật lên nó thò ra dài gấp đôi :p

Đến Nex-5R thì dòng này mới gọi là dùng ổn. Thêm lens nữa là ngon. Nguời dùng cao cấp 1 chút cỡ Nex-6 hoặc 7 có lẽ vẫn chưa hài lòng về hệ thống lens của Nex.
máy rất chất, điểm ko hài lòng đó là "Điểm yếu" như bạn Duy Luân đánh giá.
samurai22
ĐẠI BÀNG
11 năm
không biết con này thì bao nhiêu tiền nhỉ, nhìn đẹp quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019