Đánh giá nhanh Sony NEX-5R: chất lượng cao trong một thân hình nhỏ gọn

Duy Luân
23/12/2012 4:38Phản hồi: 260
260 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

e vẫn thíc máy ảnh dslr trông nó phải to, dài, khủng
càng xem. càng thấy rồi f3 hay 5r... và cả 5n nữa 😔
tomtepvt
ĐẠI BÀNG
11 năm
@romantic2503 5N đi cho rẻ pác ui.
máy ảnh sony thì còn chê vào đâu được nữa cơ chứ
tomtepvt
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hàng kẹp nách bữa ni 14.8trieu.
5n la bao nhiu? F3 chinh hang co 11t thui a!!!
bongngo
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bao giờ mới có tiền làm 1 cái nhể :eek:
E lúc đầu cũng phân vân f3 hay 5r nhưng chắc em chọn f3 rồi.
1. Flash built in: 5r tuởg nhẹ hơn mà cắm thêm cái flash ngoài thàh ra nặg =f3
2. Wifi/cảm ứg thì 5r có nhưg theo chủ quan của e thì thấy nó chưa tới nơi sao ấy (quen lướt ios r thấy icon 5r cứ ..lạ lạ)
3. Kiểu dág: e thík f3 hơn vì đầm tay ra chất cầm máy còn 5r hơi hụt hụt (k khéo giơ lên tự shuong' lại rơi cả vào mẹt thì tiu nhan sắc của e)
4. 5r dùg 16-50 trg khi f3 chơi 18-55 kit => e thấy mng đánh giá 18-55 hơn -> nếu mua chíh hãg kèm kit lun đỡ fai đổi
5. Dù sao 5r vẫn model và tốt hơn f3 ở 1 vài khía cạnh nhưg e nghi là để chug 2 ảnh chụp từ 2 máy vào 1 album thì ít ng phân biệt đc.
6. Mua f3 còn dành $ mua đc len hoods, kíh uv, pin, sạc, hộp chốg ẩm, bao da và muôn vàn thứ khác ^^

Xin hết ạ, đây là ý kiến cá nhân e. Bác nào k đồng tình cmt phản pháo gấp ko mai ngày kia e đi mua f3 bi h :p
@Bảo Bối Nói thật theo mình thì nếu chỉ cần chất lượng hình ảnh khá ok, không quan tâm nhiều tới tùy chỉnh và không quan tâm tới cảm ứng/wifi thì F3 là quá đủ rồi, rẻ, tốt. Nói chung đầy đủ tính năng chỉ có cái khi cần thì thao tác chậm hơn thôi, chất lượng ảnh thì một chín, một mười, Hơn cũng rõ, nhưng mà không quá quan trọng (F3 quá thừa rồi :|).
Còn với người quan tâm tới tùy chỉnh như mình thì lựa chọn là nex-6 chứ ko phải 5R.
Cám ơn bác ạ. ^^ Chúc bác và em Nex 6 sẽ cho ra đc nhìu bức ảnh đẹp 😃
5n giá ở media mart là 13tr. còn f3 là 11tr
em nghĩ lấy F3 hợp lý hơn. vì giá nó 11mil so với...17mil 5r
tomtepvt
ĐẠI BÀNG
11 năm
@romantic2503 Các bác cao thủ cho em ý kiến là nên mua F3 hay 5N ?
@tomtepvt 5N cũng tốt bạn ạ, mua 1 trong 2 đều ổn 😃.
F3 thì cứng cáp chắc tay hơn
5N build tốt hơn, có cảm ứng.
Mình vừa mới mua con 5r hôm qua tai ch Thanh 45 Lê Lợi 16t2 hàng chính hảng VN gồm full box+thẻ sony 8g+1 cục pin W50 se cua lun nha mấy Bác,có điều hơi thất vọng là ko có tiếng Việt nên chắc phải mất một thời gian dài mò mẫm tìm hiểu về máy,còn mà mò ko ra thì xin nhờ mấy Bác chỉ giáo dùm cho.
@trungboll ồ. hàng phuquangkts giá 5r rẻ thật. 16.3m và tặng 1 cục pin. ko bít có đèn flash ko bác
hiepsicoi
TÍCH CỰC
11 năm
@romantic2503 Có tặng thêm 2 con BenQ nữa kìa bác, mua về có cái cho con cháu nó xài nữa 😃
@romantic2503 Đèn flash đi theo máy có trong box đó Bác.
vậy con này dùng len nào có MF các bác nhỉ?
hôm qua thấy tặng pin. hôm nay không có nữa là sao?>
@romantic2503 Chương trình tặng pin của center kéo dài đến 10/2/2013 nha Bác,còn ko có pin thì CH có luồng lấy hàng được tặng 2 cái BenQ.
ờ. nhưng mà 2 cái BenQ này làm gì chứ 😔 cho đứa cháu nghịch chơi :p
đã cầm thử qua em Nex 5R cảm giác ko dc tốt lắm, lại quay về với SLT thôi! o_O
anhtuan4779
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình mới xách 1 em từ Nhật về. Loay hoay mãi vẫn chưa chuyển ngôn ngữ sang tiếng Anh được. May mà đọc tiếng Nhật cũng hiểu gần hết nhưng vẫn muốn chuyển qua tiếng Anh cho dễ dùng. Bác nào biết cách chỉ mình với.
@anhtuan4779 không chịu tìm hiểu trước, không chuyển được đâu bác
@anhtuan4779 bán nó đi. mua lại em khác bản quốc tế.
anhtuan4779
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chắc còn cách cuối là cài lại firmware tiếng anh, ko biết có được ko?
@anhtuan4779 chưa ai làm được cả bác à, chấp nhận sống chung với lũ thôi
nam_ly
ĐẠI BÀNG
10 năm
Muốn chuyển Mode nhanh thì mình có thể bấm vào nút giữa của bánh xe rồi xoay đó bạn.
@nam_ly Mặc định của nó là thế, nhưng người sử dụng DSLR quen, nhất là những người quen máy từ dòng semi trở lên sẽ setup phím khác, và thà là vào menu để chuyển Mode còn hơn là mất 1 phím chức năng tiện dụng cho menu 😃.
abs70
ĐẠI BÀNG
10 năm
Các bạn cho hỏi, com nex 5r của mình vừa lấy mà trong menu không thấy mục applicatinon la sao ạ. Máy đang ở ver 1.01. Giúp mình với. Thank.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019