Đánh giá nhanh thẻ nhớ Samsung microSDXC EVO Plus 256GB, tốc độ cao, kháng nước, phù hợp quay 4K

TDNC
20/7/2017 3:38Phản hồi: 80
Đánh giá nhanh thẻ nhớ Samsung microSDXC EVO Plus 256GB, tốc độ cao, kháng nước, phù hợp quay 4K
Hầu hết người dùng mua máy Android sẽ ưu tiên có thẻ nhớ, nhưng lại ít khi đầu tư thẻ có tốc độ cao. Thẻ nhớ được bán rất nhiều với giá khá rẻ ở VN nhưng khi bạn xài một chiếc flagship có khả năng quay phim 4K hoặc có nhu cầu sao chép dữ liệu liên tục thì nên đầu tư một cái thẻ có tốc độ đọc/ghi đủ nhanh để không bị cảm giác ức chế mỗi lần đợi máy Copy/Paste. Hôm nay mình giới thiệu với các bạn thẻ nhớ microSDXC EVO Plus của Samsung, dung lượng 256 GB, tốc độ đọc/ghi theo lý thuyết trên 90 MB/s, dư sức để bạn quay phim 4K và xem phim 4K/2K trên điện thoại mà không bị lag hình.
  • Cho bạn nào quan tâm thông số của thẻ thì nó đây: microSDXC UHS-I Class 10 U3.
  • Còn hiểu theo cách dễ nhất đó là: tốc độ đọc 95 MB/s, tốc độ ghi: 90 MB/s.
Thẻ được Samsung chứng nhận tương thích với độ phân giải 4K Ultra-HD. Tức là nó đủ nhanh để bạn làm việc với các nội dung 4K bao gồm quay phim 4K và xem phim 4K (hoặc lưu phim 4K tương đối thoải mái vì dung lượng tới 256 GB). Tất nhiên, những tác vụ khác cũng sẽ được hưởng lợi từ thẻ tốc độ cao như:
  • Tải app/video nhanh hơn (miễn là đường truyền Internet của bạn đủ nhanh).
  • Cài app vào thẻ nhanh hơn.
  • Game/app cài trên thẻ sẽ load nhanh hơn.
  • Sao chép file giữa thẻ với điện thoại/máy tính cũng nhanh hơn.
Còn nhanh thế nào thì mời bạn xem bảng kết quả:

Máy tính được sử dụng trong bài là MacBook Pro 13" 2015. Tốc độ thực tế trong bài test dùng 1 file khá sát với tốc độ mà hãng công bố. Còn khi bỏ vào điện thoại, ví dụ như máy Galaxy J7 Pro mà mình đang dùng, thì tốc độ lại thấp hơn nhiều bởi vì bị phụ thuộc vào tốc độ chip nhớ của máy. Mình đã thử tiếp J7 Pro với một cái thẻ khác có chuẩn thấp hơn (ADATA microSDHC Class 10 U1 32 GB) thì thấy: chép một file phim nặng 4,3 GB từ J7 Pro vào thẻ ADATA Class 10 U1 hết 4 phút 20 giây trong khi dùng thẻ Samsung Class 10 U3 chỉ tốn có 1 phút 41 giây. Tức là thẻ EVO Plus của Samsung ghi nhanh hơn đến 2,5 lần.

Mình cũng tải một video 4K@60fps dài hơn 5 phút vào xem trên HTC U11 (video lưu và xem trực tiếp trên thẻ bằng app VLC). Máy truy xuất video mượt mà, không bị trễ hình, không mất hình, không trễ tiếng. Chơi video mượt mà ở trạng thái tốt nhất. Còn khi tua nhanh video thì thời gian chờ sẽ dao động từ 0,5 đến 3 giây để video đó tiếp tục chơi. Lưu ý kết quả đo được trên những máy khác nhau sẽ khác nhau bởi còn phụ thuộc vào phần cứng của máy đó có xử lý nổi 4K hay không.

Còn quay 4K trên HTC U11 và lưu trên thẻ cũng không gặp vấn đề gì về tốc độ lẫn hiệu năng. Lưu ý là HTC U11 giới hạn thời gian quay 4K ở mức 6 phút để tránh máy bị quá nhiệt (trên Galaxy S8 thì giới hạn này dài hơn, 10 phút), chứ không phải thẻ chỉ lưu được nhiêu đó phút.

Còn về khả năng lưu trữ, 256 GB rất dư dả cho hầu hết các thể loại công việc lẫn giải trí. Ví dụ mình gắn vào HTC U11 thì thấy thẻ 256 GB lưu được hơn 104.000 tấm hình chụp từ camera 12 MP, quay phim Full-HD được hơn 27 tiếng hoặc quay 4K hơn 10 tiếng. Còn gắn vào máy Sony A6300 độ phân giải 24 MP thì cũng phải chụp được hơn 7.000 tấm hình mới đầy thẻ, quay phim Full-HD được 10 tiếng 48 phút hoặc quay 4K được 5 tiếng 29 phút.

Thêm một ưu điểm cần được nhắc đến đó là khả năng kháng nước của thẻ. Thẻ đạt tiêu chuẩn IP67, kháng nước & bụi, tương đương với việc nhấn chìm thẻ nhớ trong nước ở độ sâu tối đa 1 mét trong khoảng thời gian tối đa 30 phút. Cái này là xét riêng bản thân cái thẻ, nếu điện thoại hoặc máy ảnh của bạn có khả năng lặn nước tốt hơn thì bạn cứ việc gắn thẻ này vào mà sử dụng. Tuy nhiên thẻ không chống sốc, bạn nên hạn chế làm rơi thẻ xuống những bề mặt cứng hoặc va đập mạnh.

Giá bán lẻ của thẻ Samsung microSDXC EVO Plus dung lượng 256 GB là 3.590.000 đồng. Bảo hành 10 năm.

Thông số kỹ thuật của thẻ:
  • Loại thẻ: microSDXC
  • Hạng thẻ: Grade 3 (U3), Class 10
  • Giao diện: UHS-I
  • Dung lượng: 256 GB
  • Tốc độ đọc: 95 MB/s
  • Tốc độ ghi: 90 MB/s
  • Kháng nước & bụi: tiêu chuẩn IP67
  • Khả năng chịu nhiệt lúc hoạt động: -35,5 - 70 độ C
  • Khả năng chịu nhiệt lúc không hoạt động: -40 - 85°F

Quảng cáo

80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đang xài em 128gb
@Trí Constantine
Ngon lành không bạn?
Kent_Nguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Trí Constantine Mình vẫn đang dùng mẫu 128gb bản 2017 chứ 256gb tận 2t5 😔
https://dntshop.net/home/index.php?dispatch=products.view&product_id=30303
boysnow91100
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Trí Constantine
dung lượng thực bao nhiêu
@TRÍ NEWTON 535 Sam thì dl thực không chênh lệch nhiều đâu. Của mình có 124/128
Eldimio
CAO CẤP
7 năm
@TRÍ NEWTON 535 Khoảng 245.
xài asus 256gb với cái thẻ này nữa thì bá cháy 😁:D:D
Bằng Sandisk Extreme
Bảo hành 10 năm, chắc qua 3 đời máy mới hết bh. Mình xài 64GB thấy đủ rồi
64g sandisk của mình đầy rồi đây
Lâu rồi ko dùng thẻ nhớ và usb
Mà thẻ nhớ này đẹp
Tính ra thì cái thẻ này ngon nhưng giá chát quá. Đợi khi bào tinhte cho quay số thì hi vọng trúng
heaven1987
TÍCH CỰC
7 năm
Tất cả các sản phẩm liên quan đến chip nhớ thì anh Sung đúng là số 1.
Mi Mix 256G ko biết xài sao cho hết vì cam như qq giơ lên là tụt hứng, mà dạo này nhờ điện thoại hút hết nguồn chip nhowsnmaf thẻ với ram lên giá vù vù
Có cái thẻ nhớ nào từ trước đến giờ mà rơi vào nước lại chết ko nhỉ?
hnam902003
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em đang dùng con gear 360 để quay, thẻ là super quan trọng luôn vì dùng thẻ tốc độ chậm nó ghi ko kịp, đến lúc edit video hay bị lỗi. Em xài sandisk extreme pro uhs ii đọc 275mb/s ghi 100mb/s
không ngon bằng sandisk, toshiba
@kungfu9999 B thử đưa ra định nghĩa ngon/không ngon của bạn đi, số liệu nữa đi bạn.
Mod cho địa chỉ mua hàng nhé, mình hỏi ở Showroom của SS ở Thái Hà, họ hiện chỉ có bản 128GB
meodichoi
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thẻ này mua ở đâu vậy bác @TDNC
không biết chu thread có đăng nhầm ko sony A6000 quay dc video 4k hả
Mình có bán thẻ nhớ SDXC Verbatim 256gb (chuyên dùng bên mỹ ) có 1.5 tr thôi nhé, chống nước, sốc , nhiệt. 4k đầy đủ, bảo hành trọn đời bên mỹ nữa
giá amazon là khoảng 160 usd
@thaiphantich 0903162774 khuong
@khuongflycam sorry mình đọc bài trễ quá, bán mất rồi
@thaiphantich Khi nao co ban cho minh nha 0903162774
ngocb2
TÍCH CỰC
6 năm
@thaiphantich Quan trọng là mua của samsung không may lỗi đem đi bảo hành nó trả cho cái khác. Bảo hành bên mẽo chả biết thế nào
huydancmit
TÍCH CỰC
7 năm
Samsung EVO Plus U3 128GB (New 2017) : 1,190Tr
SanDisk Extreme Pro V30 U3 633X 128GB 95MB/s: 1tr690

SAM rẻ hơn nhiều quá!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
ChuoiNo1
TÍCH CỰC
7 năm
@Andykool1810 Ý bạn là sao? còn người làm web thì chưa chắc đã là dân buôn, bạn đồng ý với mình không?
Còn thông số kỹ thuật mà hãng đưa cho họ up thông tin lên web thì là chắc chuẩn hơn b nhỉ?
E thấy e cm rất bình thường mà, lạ thế!
Screenshot 2017-07-21 00.32.19.png
@ChuoiNo1 Thì bạn kia nói cũng có sai đâu mà bác vặn vẹo cái 633X đó thôi. Cái đó nhỏ nhặt miễn mình vẫn hiểu là đc rồi mà!
ChuoiNo1
TÍCH CỰC
7 năm
@Andykool1810 À mình hiểu rồi
Lỗi "thằng đánh máy" và "lỗi copy" thì ko nên vặn vẹo đúng ko ạ.
Ok, mình ngủ đây, bb b
Have 9!
huydancmit
TÍCH CỰC
7 năm
@ChuoiNo1 Tự rất lâu rồi bạn ơi. muốn xem vào memoryzone xem nhé!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019