Đánh giá nhanh Vitrox 35mm f2: dùng được với fullframe, nhỏ gọn, lấy nét tay, giá 4.9tr

sGear
17/5/2017 16:41Phản hồi: 50
Đánh giá nhanh Vitrox 35mm f2: dùng được với fullframe, nhỏ gọn, lấy nét tay, giá 4.9tr
Ống kính Viltrox mà mình trên tay có tiêu cự 35mm khẩu F2 - 16 với phần hoàn thiện bên ngoài khá ổn, hoàn toàn bằng kim loại mát lạnh, cho cảm giác khá chắc chắn và đầm tay. Ống kính này có 2 màu đen và bạc, màu bạc thì trông sang và bắt mắt hơn vì nó na ná như kiểu các ống kính của Leica. Một điểm khá hay là nó có đến 10 lá khẩu nên sẽ cho chúng ta bokeh tròn trịa hơn khi khép khẩu.

Trên thị trường hiện nay có khá nhiều hãng sản xuất ống kính for cho ngàm Sony E-Mount, đa phần là các hãng đến từ Trung Quốc và Vitrox là một trong số đó. Vitrox trước giờ vốn sản xuất phụ kiện cho nhiếp ảnh và lần này họ thử nghiệm ở lĩnh vực ống kính với sản phẩm đầu tiên là ống 35mm F2.

Việc phát triển một chiếc ống kính để có thể AF (lấy nét tự động) được trên một thân máy ảnh khác không phải là chuyện đơn giản nên những ống kính từ các nhà sản xuất ít tên tuổi như thế này chỉ có thể lấy nét bằng tay.

Ống có độ hoàn thiện khá tốt với các chi tiết được gia công sắc sảo, sự kết nối giữa các chi tiết cũng chắc chắn, thao tác trên các vòng lấy nét và vòng khẩu khá mượt mà, duy chỉ có vòng khẩu hơi sụt sịt một chút bởi nó khá mỏng và bên dưới nó là một viên bi với từng rãnh nhỏ để tạo độ nảy.

phần sơn phủ và các ký tự số cũng được chăm chút rất ổn

Ống được trang bị hood đi kèm trên body, hood này cũng ngắn thôi để đảm bảo được vẻ đẹp tổng thể cho ống, thế nên dù bạn có kéo ra hết cỡ thì cũng không làm cho lens dài thêm là bao

Điều mình không hài lòng là hood này kéo ra đẩy vào khá rít nên khá mất thời gian khi cần dùng tới, thêm một điểm quan trọng là hood này không được phủ nhung đen nên lỡ có chụp ngược sáng mà bị ánh sáng phản xạ thì chuyện lại càng thêm tệ

Nắp trước của ống cũng bằng kim loại, nhỏ gọn và dễ thương, thao tác mở ra gắn vào không được thân thiện cho lắm vì nó khá mỏng và chỉ có 1 lẫy khá cứng để bóp vào, chưa kể là do nhỏ quá nên cũng sợ dễ bị lạc mất

Quảng cáo

Đặt kế bên body Sony A5100 vô cùng nhỏ gọn thì trông sẽ thế này

Gắn vô thì sẽ ra như vầy, cũng đáng iu phải không :p

Viltrox_35mm_f2_camera.tinhte.vn_14.jpg Viltrox_35mm_f2_camera.tinhte.vn_15.jpg

Quảng cáo

Chụp thử và đánh giá nhanh

Viltrox 35mm F2 xài được trên cả crop và fullframe của hệ Sony E-mount, mình chỉ tìm được 1 body crop nên gắn lên chụp thử cho các bạn xem hình ảnh nó ra thế nào. Mặc dù là ống kính lấy nét tay nhưng máy ảnh Sony hỗ trợ tốt cho chúng ta bằng Focus Peaking và live view có thể zoom được để lấy nét nên quá trình chụp với ống kính này cũng không quá đổi khó khăn.

Tất cả ảnh test được chụp với file Jpeg, resize và up thẳng lên web, chưa qua hậu kỳ

Màu sắc và độ tương phản

Trên body của chiếc Sony A5100, ống kính cho màu sắc khá ổn, ảnh trong trẻo trong các tình huống chụp đơn giản, thuận sáng

Độ nét và chi tiết

Đối với các ống kính for thì nét là điều quan trọng tiên quyết mà hãng phải giải quyết được, phải đảm bảo làm sao ống kính phải nét tốt ngay tại khẩu lớn nhất, không những nét ở tâm mà còn phải nét tốt ở rìa. Về cơ bản thì Viltrox 35mm F2 làm tốt được điều này với độ nét đảm bảo từ tâm ra rìa, chi tiết tái hiện tốt, có bị viền tím nhẹ ở những vùng ánh sáng gắt

F2.0 1/60 ISO 400

Viltrox_35mm_f2_camera.tinhte.vn_30.jpg F5.6 1/4000 ISO 100
Flare

Flare là bệnh rất dễ gặp trên ống kính này khi bạn chụp với nguồn sáng ngược, mặc dù kính trước chúng ta có thể thấy được phủ một lớp coat nhưng mình thấy ống kính này rất dễ bị flare, mình có thử kéo hood ra nhưng cũng tùy hướng chiếu sáng mà vấn đề mới được khắc phục

F2.0 1/60 ISO 640
Ở ảnh này các bạn có thể thấy ảnh hơn bị flare nhẹ ở vùng rìa trên bên trái

Thử quả trực diện vào ánh sáng đèn thì flare nhìn cũng hay hay, nếu bạn biết cách khai thác tốt thì đây không còn là nhược điểm để phải bận tâm nữa
Tóm lại, là một lens MF (manual focus) với tiêu cự khá phổ thông có độ mở cũng chỉ ở mức bình thường chứ chưa lên hẳn được mức 1.4 (ở 1.4 chắc chắn lens sẽ phải to ra hơn nhiều) thì Viltrox 35mm F2.0 cũng chưa thực sự có gì đặc biệt ngoài thiết kế bằng kim loại nhỏ gọn của nó. Mức giá 4.9trđ cũng sẽ là một hạn chế bởi chúng ta sẽ có nhiều lựa chọn từ các lens MF M42 cũ hoặc không thì ráng lên thẳng luôn lens AF cho khỏe.

Thêm một vài ảnh khác để các bạn tham khảo thêm:

Viltrox_35mm_f2_camera.tinhte.vn_20.jpg Viltrox_35mm_f2_camera.tinhte.vn_23.jpg Viltrox_35mm_f2_camera.tinhte.vn_24.jpg Viltrox_35mm_f2_camera.tinhte.vn_25.jpg Viltrox_35mm_f2_camera.tinhte.vn_26.jpg Viltrox_35mm_f2_camera.tinhte.vn_28.jpg Viltrox_35mm_f2_camera.tinhte.vn_29.jpg Viltrox_35mm_f2_camera.tinhte.vn_31.jpg

Xin cảm ơn cửa hàng Giang Duy Đạt đã cho Tinh Tế mượn ống kính trên tay!
50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lens for tận 4 củ 9 mà ko có AF -_-
Chúng ta không thuộc về nhau
tvnguyen2k7
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Không Giới Hạn
Đúng đó bác. Cùng tiêu cự làm sel35f1.8 không phải ngon hơn sao. Len chính hãng, lợi khẩu, AF nữa 😃
@Không Giới Hạn bác chắc ít chơi mf , mf ngon bổ nhưng k rẻ =))
@Không Giới Hạn bác chắc ít MF 😁 MF có cái hay của MF, lén MF mới có bokeh xoáy, bokeh bong bóng chứ :D
lean9090
ĐẠI BÀNG
7 năm
@dungvippro1996 Cat's eye là do đặc điểm của lens chứ không liên quan lens AF MF đâu. Con FE 85 1.8 mới ra cũng có cat's eye.
@lean9090 Vì đặc tính của lens như thế nên người ta mới làm những con lens có hiệu ứng đặc biệt như thế còn j nữa ạ 😁
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
7 năm
màu ra mờ mờ nhợt nhạt sao ấy nhỉ
OxJade
TÍCH CỰC
7 năm
sau khi xem ảnh xong cảm nhận rất rõ là nếu ko có nhu cầu chụp đêm thì tiếp tục ôm kit 28-70 chụp hợp ý mình hơn 😁
Ongchupvc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@OxJade Chuẩn, mình cũng sài kit 28-70, chụp thấy rất tốt, cơ mà thấy nó hơi hơi to.
OxJade
TÍCH CỰC
7 năm
@Ongchupvc em lại thích kiểu dáng sony nó to chút cầm càng sướng huynh ạ,sony dáng đẹp mà nhỏ con quá cầm hơi hụt tay ý mà có luôn grip,hehe
Nhìn chất lượng hoàn thiện khá ra phết, chả kém gì mấy hãng của LX cũ
vietsnam
TÍCH CỰC
7 năm
Không ngon rồi bác ơi, không rẻ lắm và nhìn ảnh thì cũng không thích lắm.
Gắn trên A51000 đẹp ghê nhỉ, Nhìn nhỏ gọn
Thích màu bạc kim lọai của lens
Stingmk2349
ĐẠI BÀNG
7 năm
tôi khinh bọn cầm DSRL hay cái gì đó mà đòi AF này nọ.
tero247
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Stingmk2349 Bạn thử chụp thể thao hay động vật hoang dã xem MF được bao lâu? Cái sự ghét của bạn nó chỉ mang tính cá nhân thôi. Mình dùng 7D Mark ii cho công việc nhé. Còn vui vẻ thì nikon fg 20. Cũng MF thôi. MF vui vẻ & cho bạn cảm giác chăm chút khung ảnh. Nhưng đừng phủ nhận AF thái quá như vậy.
@Stingmk2349 Bạn thì pro rồi. Người khác thích AF mà bạn cũng khinh thì mình đánh giá bạn không cao dù bạn chụp ảnh thế nào đi nữa. Trong Sport người ta dùng AF thì sao??
@Stingmk2349 Vâng, viết mà còn sai nữa mà còn bày đặt lên tiếng dạy đời người ta, tôi khinh những người như bạn đó!
Stingmk2349
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hieu282828 Rờ Lờ, mình viết vậy bạn đọc thấy lạ mà quen không, là cầm cái máy như Rờ cái "L"ens vậy á, cầm máy chủ yếu tìm cách rờ cái đó thôi, cầm cái máy chụp choẹt rồi tìm cách rờ cho đc á.
tonion
TÍCH CỰC
7 năm
Con này phù hợp cho mấy bác dùng FF chưa lên nổi 35 2.8 hoặc 35 1.4 thôi. Chứ dùng crop thì sel35 hoặc sigma30 cho khoẻ. Lấy con này làm gì 😁
tận 4 củ 9 ?
len 35mm rẻ nhất có AF cho sony FF ML có giá 15 triệu đấy, nên len MF giá 5 củ theo mình là hợp lí rồi
có thể bạn không đọc rõ bài
con này ngàm FE, con bạn nói là ngàm SEL, nhìn ngoài nó giống hệt nhay, nhưng SEL dùng sao được cho FF ?
zeiss 35mmf2.8 FE giá 15tr, và chẳng có con 35mm nào rẻ hơn nữa đâu
tvnguyen2k7
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenthanhhieuthanson
Tự gạch, đọc không kỹ, thấy con A5100 nên tưởng cho crop 😃)
Ah mà tưởng mấy con crop của sony gắn lên FF vẫn được nhưng tối 4 góc thôi chứ nhỉ?
thedeepain
ĐẠI BÀNG
7 năm
Len chuyên mf được nhà sản xuất làm ra là để quay tay thì rất tốt. Vòng khẩu nảy, hơi nặng hơn lens af, cảm giác khác rõ ràng cực kỳ. Mình đi chụp đường phố mới phải dùng af cho nhanh, còn tĩnh vật toàn chơi mf
Ongchupvc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thedeepain Chuyên streetlife à bạn,
huanrafa
ĐẠI BÀNG
7 năm
Các bạn cho mình hỏi: dưới 10tr có lens MF nào ngon trong tiêu cự <35mm nhỉ? (để gắn lên FF E-mount)

Thanks.
Hvu177
ĐẠI BÀNG
7 năm
đã quá
Mình đã sở hữu ống này, sẽ nhanh chóng trải nghiệm !
12 giờ
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tận 4,9 củ thì tui tìm mua lens MF khác còn ngon hoen mà giá rẻ hơn.
Stingmk2349
ĐẠI BÀNG
7 năm
AE-1 có AF nhỉ? mình chỉ biết dùng máy cơ thôi, hihi
Micro-contrast không cao, chất ảnh vẫn còn rất rẻ tiền
Lens MF thì rẻ nhưng mắt em kém nên lấy nét tay toàn trượt à 😔
Bán đắt kinh....mà bh con này mới thấy báo trên tinhte..mà mod làm ko có tâm gì vậy..lens này ngay niêm yết ở hãng cũng đã ghi rõ là lens cho sony FE...thánh lại cắm lên crop chụp xong mang làm bài trên tay cho anh em ...cũng chịu mod...nếu trên crop thì đầy con rẻ hơn con này mà ngon hơn...tiêu cự 35mm..như kaxinda 35f1.7...JARay 35f1.6..wesley 35f1.6...cắm lên crop mà tận dụng dc hết lens này á...mà....em bán từ đời rồi...giá 4t...mới 100% nhé....ai cần ibox 0976407113..còn các thánh bảo tầm này tiền mua đầy con ngon hơn..có con nào tiêu cự 35mm cho ff..ko phải dùng ngàm chuyển thế ạ..lắp não trước khi phán giùm em cái...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019