Đánh giá Nokia 5: chiếc “iPhone” đầu tiên của Nokia

zyzy1908
12/7/2017 3:49Phản hồi: 198
Đánh giá Nokia 5: chiếc “iPhone” đầu tiên của Nokia
Lần đầu tiên cầm tay, Nokia 5 mang đến cái cảm giác giống với iPhone 2G – iPhone đầu tiên của Apple. Dù vậy, vẻ ngoài vuông vắn hay những thứ đến từ bên trong của Nokia 5 vẫn mang cái hồn của Nokia. Vậy nên, câu nói trên của mình hoàn toàn không phải theo nghĩa tiêu cực. Ngược lại, mình mong rằng cũng như chiếc iPhone đầu tiên đã đưa Apple lên đỉnh vinh quang thì Nokia 5 – iPhone đầu tiên của Nokia cũng sẽ là bước ngoặt đánh dấu sự hồi sinh của một huyền thoại.

Video đánh giá Nokia 5: iPhone của Nokia

Trước hết, thiết kế của Nokia 5 là sự kết hợp giữa chất liệu kim loại với mặt kính phía trước, không quá mới mẻ hay đặc biệt nhưng là vừa đủ với mức giá 4tr260. Vậy, tại sao mình lại nói cầm Nokia 5 cảm giác như iPhone 2G? Đó là bởi vì chất liệu và cách xử lý mặt lưg của máy. Mà nói cho đúng thì cái mặt lưng này không xử lý gì nhiều cả, đó là một mặt lưng nhôm nguyên thuỷ - giống như cái cách mà Apple từng làm trên chiếc iPhone đầu tiên để vươn lên làm kẻ dẫn đầu.

Và với mình, cái mặt lưng đơn giản này mang đến cảm giác rất tuyệt – đơn giản vậy mà đẹp! Bởi có rất nhiều chiếc máy cũng dùng chất liệu kim loại hay nhôm như thế này, nhưng hiện tại thì đa phần các hãng đều xử lý qua hết, kể cả Apple, rồi nào là phủ này phủ kia các kiểu, biến tấu đủ kiểu. Hay ở một thế giới khác của những chiếc máy dùng chất liệu kính cũng vậy, bóng bẩy, cũng xử lý nhiều. Vậy nên, sự xuất hiện của một chiếc máy mang vẻ ngoài đơn điệu nguyên thuỷ như Nokia 5 nó mang đến cảm giác khác hẳn và nếu bạn từng rung động vì chiếc iPhone đầu tiên của Apple nữa, bạn sẽ cảm nhận rõ hơn về điều này.

tinhte_danh_gia_nokia_5_5.jpg Tất nhiên, nói như vậy không phải là mình đang quá đề cao thiết kế của Nokia 5. Thiết kế của chiếc máy này không có gì đặc biệt cả, vẻ ngoài vuông vắn không quá bánh bèo, vậy thôi! Tất cả sức hút của Nokia 5 là nhờ vào việc HMD không làm gì cả. Thật may! Một chút giống iPhone 2G, vẫn giữ lấy thiết kế cụm camera, thiết kế vuông vắn, logo Nokia tinh tế.. là đủ cho thiết kế của Nokia 5. Nhưng như vậy thì vẫn chưa đủ để nó trở thành chiếc “iPhone đầu tiên” của Nokia, thu hút được người dùng và giúp cho thương hiệu Nokia hồi sinh nếu thiếu đi những điểm còn lại bên trong chiếc máy này từ màn hình, camera, pin, hiệu năng.

Hãy nói về màn hình trước đi, không phải vì theo trình tự đánh giá thông thường, mà bởi đây là điểm làm mình ấn tượng thứ 2 sau mặt lưng của Nokia 5. Chiếc màn hình này vượt ngoài mong đợi của mình nếu so với mức giá 4 triệu hơn chính hãng. Ngoại trừ việc không đi theo xu hướng màn hình lớn, chỉ có kích cỡ 5.2 inch xem một số cái mà hơi nhỏ không đủ phê thì đây là một chiếc màn hình đẹp. Mình thậm chí không nghĩ rằng chiếc màn hình của Nokia 5 lại có thể tốt như vậy, trong trẻo, góc nhìn rất tốt, một chút chưa tới về màu sắc.. Nhưng vậy là đủ rồi!

Đáng tiếc, camera và hiệu năng của Nokia 5 thì vẫn chưa thật sự như mong đợi. Camera trước 8MP có lẽ không cần bàn nhiều, vì nó không phải thế mạnh của những chiếc điện thoại Nokia. Thay vào đó, hãy nói về chiếc camera sau 13MP. Cảm giác của mình dành cho chiếc camera này là thật khó hiểu! Bởi ảnh chụp lúc rất đẹp lúc lại hư vì nhoè và có xu hướng giảm tốc độ chụp xuống mức khá thấp trong khi ISO chỉ mới 100.

tinhte_camera_nokia_5_8.jpg tinhte_camera_nokia_5_1.jpg

Quảng cáo

Ảnh chụp trong điều kiện đủ sáng nhưng có lúc chi tiết tốt, có cảm giác nổi khối, zoom lên nhìn khá phê, màu sắc lên tốt

Và có lúc lại bị hư vì nhoè, lấy nét sai, hơi ám xanh. Tóm lại là có vẻ chiếc camera này chưa thật sự ổn định, nhưng dù sao thì với mức giá và so với các đối thủ trong cùng phần khúc (không tính flagship cũ và hàng xách tay), đây vẫn là một chiếc camera tạm ổn.

Hiệu năng của Nokia 5 cũng là điều bị bàn tán rất nhiều khi chỉ trang bị Snap 430 và RAM 2GB. Nhưng thành thật mà nói, con chip này không phải là quá tệ và máy cũng được đi kèm Android 7.1.1 khi bán ra, cho nên với nhu cầu sử dụng ở mức cơ bản, những tựa game trung bình thì điều này không phải là vấn đề lớn.

Quảng cáo

Chỉ là nếu bạn cần một chiếc máy mạnh về hiệu năng, bạn hoàn toàn có thể bỏ qua chiếc máy này để tìm cho mình một lựa chọn hợp lý hơn. Còn ngược lại, chỉ cần không đặt nặng hiệu năng trong tầm giá 4 triệu hơn thì lựa chọn Nokia 5 không hề phí chút nào.

Về bản chất, khi nghĩ đến Nokia thì người ta không nghĩ về những dòng sản phẩm cao cấp mà họ nghĩ về một thương hiệu giúp phổ cập hóa công nghệ đến với đại đa số người dùng, theo một cách thân thiện hơn. Nokia 3,5 và 6 với HMD Global đóng vai trò như một chiếc iPhone đời đầu với Apple, nó là một sự khởi đầu hoàn toàn mới cho một tượng đài công nghệ của quá khứ. Với cá nhân mình mà nói, Nokia 5 là một sản phẩm có thể tiếp cận được đại đa số đông người dùng về thiết kế, về chất lượng hoàn thiện, về màn hình và phần nào là pin và camera, những đặc điểm từng làm nên tên tuổi Nokia ngày xưa. Có thể máy không quá mạnh về hiệu năng, nhưng rõ ràng là nó vẫn đủ với đại đa số người dùng.
198 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mong làm mấy em đơn thuần chỉ nghe gọi mà ngon như 6700, 8800 lại thôi 😁
@Lehungvifah Sao lại k bạn , hội nokia nhôm 230 515 6300 6700 8800 hơi nhiều đấy . Chỉ là thành phần k thích post cái đt lên thôi
@Dark-Angel Dạ, em biết là có nhưng số ấy ko nhiều, còn số nói nhiều thì lại ko mua
@JoseyHan Bữa m cũng nói như vây b kia vô phán " nokia bán chắc chỉ mình b mua" tủi thân dễ sợ. Nay gặp được người đồng quan điểm. Hehe 😃
empyphuong
TÍCH CỰC
7 năm
@bomy 8800 xài như mứt á? Con mình mua từ 2009 mà loa ngoài rất to và ấm,âm bass căng rõ. Loa thoại nghe chuẩn hơn bọn smartphone giờ nhiều. Bàn phím thì ko bao giờ xước được. Có bao người trả 15 củ ko bán đây
chmaiyeutr
TÍCH CỰC
7 năm
Bài đánh giá hay là so sánh mà cái tiêu đề lúc nào cũng muốn thành viên ati chém nhau ?
@chmaiyeutr Đông người chém thì nhiều người đọc, nhiều người đọc thì lắm lượt truy cập, lắm truy cập thì tiền từ quảng cáo tăng lên. Tin tức là 1 dạng báo chí, báo chí mà không giật tít thì tự chôn sống mình rồi bạn à 😁
Bạn nào nói ăn theo iphone thì để lại địa chỉ nhà nha
Nokia muôn năm
Aduckuba signature
caochau199
ĐẠI BÀNG
7 năm
@aduckuba Hãy tin vào người nhật
ansongjong
ĐẠI BÀNG
7 năm
@aduckuba Vậy làm đt bàn phím T9 đi đua đòi làm đt cảm ứng làm j
@ansongjong
Thế cx ?
Aduckuba signature
@aduckuba Kinh nhờ.
@#JK
Fan ruột mà
Aduckuba signature
Chị mod Vy mà hễ che mặt lại là cứ như mỹ nữ 😃 Quyết hông bao giờ bỏ lỡ bài nào của chị hết 🆒
anhtt1987
TÍCH CỰC
7 năm
@quynhmatroi Troll vãi lol 😃)
@quynhmatroi Câu này là khen hay chê bác. Vậy bỏ mặt ra là như gì?? Cậu làm tớ tò mò quá
@tuanandy Bác tìm lại mấy thớt trước có mặt chị Vy full ko che rồi tự nhận xét nhe. Với mình chị Vy là nhấttttttttttttttttttttttttttttttttttt =))))
Noname100
ĐẠI BÀNG
7 năm
@quynhmatroi NOKIA nên mua hình đầu bài để làm quảng cáo.
@quynhmatroi Nếu không che mặt thì giống gì bạn?
ronanh
TÍCH CỰC
7 năm
"cảm giác giống với iPhone 2G", vậy thì 2G đang đứng giữa mênh mông một bầy thú vật gầm gào, sẽ ăn tươi nuốt sống thôi. Có gì lạ đâu.
NOKIA là NOKIA, chết đi sống lại vẫn là NOKIA chứ sao lại là "i phỡn" được.
Em mặc cái váy mà anh cứ tưởng quấn cái võng dù ấy chứ hihihi
loska
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tiêu đề rất không tinh tế !
drphongcool
ĐẠI BÀNG
7 năm
@loska không phải bạn ơi, ý của mod là hi vọng Nokia 5 giúp Nokia vương lên đỉnh cao, giống như chiếc iphone đầu tiên vậy
loska
ĐẠI BÀNG
7 năm
@drphongcool
Mình hoàn toàn hiểu ý của tác giả, nhưng bạn không thấy cách so sánh đó sai à ? Đọc bài của bạn Mod này thấy viết bài hơi ẩu và thiếu kiến thức về công nghệ !
drphongcool
ĐẠI BÀNG
7 năm
@loska That's right!
Vịt 2019
TÍCH CỰC
7 năm
Sao ko lấy dòng S của Samsung so sánh nhỉ? Bất công vl, hay dòng S không xứng đáng được so sánh?!!! Hàng photo nên ko đc đánh giá cao chăng!!!?
@Vịt 2019 nếu nó dùng kính thì mới so vs sam hoặc sony đc theo mình làm máy bằng nhôm ngon nhất ko phải là iphone mà là htc
@Vịt 2019 Thím muốn mod nêu cảm giác cầm 1 cái vỏ nhựa với nhôm à 😁
làm 1 video đánh giá nói vs nghe luôn , tiện hơn là đọc chữ nhỉ.
Cái giá cũng tạm.
Rất thích cách Nokia làm cái máy này. Hoàn thiện, màu sắc, dải anten đều rất cao cấp, tỉ mỉ.
Con này chạy chip cỡ 65x là ngon bá cháy luôn. Chip hiện tại bèo quá. Thao tác không mượt mà.
Cái cách mà Nokia đặt Camera xứng đáng để tất cả các hãng trên thị trường học tập và làm theo.
Đã thử cả 3 màu và yêu em Silver này nhất.
@iAndroids Với mức giá của nó mà bác đòi chip 65x thì trừ khi bác chơi của mấy anh TQ
Người ta so sánh cái vỏ nhôm của nó với iPhone 2G thì cũng có gì là lạ đâu, đúng là trông nó giống nhau còn gì, hơn nữa đó cũng là một lời khen chứ có chê gì Nokia đâu mà nhiều bạn cứ nhặng cả lên.
kollersi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Black Mamba Cái này thì tuỳ quan điểm của mỗi người, mà rõ ràng là cái tiêu đề ko tinh tế. Ví dụ đơn giản như vầy, có đứa nó vào nó nói với bạn "ê tao thấy mặt mày giống thằng abcd" trường hợp bạn có thể chấp nhận nhưng người khác người ta lại ko chấp nhận vậy thôi.
Cứ làm như 930 mà chạy android thì ngon nhỉ.
i-X
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nhìn mặt sau lại nhớ tới htc 8x
@i-X Mình dùng con 8x mà thắc mắc là 8x thì có liên quan gì tới con này nhỉ?
erichaliwell
ĐẠI BÀNG
7 năm
Giờ này có ai còn muốn cầm con iphone 2 mà xài không?
Vịt 2019
TÍCH CỰC
7 năm
@erichaliwell Anh vẫn dùng đây cu!
@Vịt 2019 cầm ip2 và lên tinhte chê bai flagship android 😁:D:D chỉ có thể là sheeple
botykpt
TÍCH CỰC
7 năm
@erichaliwell máy cũ thì ko nói, máy mới ko có tiền để mua nên ko sài
erichaliwell
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Vịt 2019 Chú thì dùng chán nên cho vào tủ mấy năm nay rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019