Đánh giá Nokia 8: fan Nokia hoàn toàn có thể yêu lại từ đầu!

zyzy1908
30/9/2017 1:56Phản hồi: 475
475 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Người hùng 1 thời là đây đấy ạ!
0946416504
ĐẠI BÀNG
6 năm
ghét cái mặt sau bo tròn quá
tranqcuong
TÍCH CỰC
6 năm
Cuộc gọi 2 sim trên máy này kình không tìm thấy review, nó có online cùng lúc không, nghĩa là khi đang gọi sim này thì sim cuộc gọi trên sim thứ 2 nó có báo bận hay đang chờ không? Cho mình hỏi có xài được 2 app như zalo, viber với 2 số điện thoại không? Cám ơn
dangphucvn
TÍCH CỰC
6 năm
@Vuducanh0909 Asus, Xiaomi, một số SS mới...
@dangphucvn OK bạn, mình đang tìm trên con xperia X chưa thấy, chắc không phải tất cả các máy đều có.
dangphucvn
TÍCH CỰC
6 năm
@Vuducanh0909 Mình cũng đang dùng con đó. Sony thì k có sẵn trong máy đâu. Cài app Parallel Space vào là đc
@dangphucvn OK bạn, thank bạn nhiều !
anh_comdr
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nokia đã trở lại rồi
Ae cho lời khuyên có nên mua nokia 8 ??? Hiện tại khuyến mãi còn hơn 8tr xíu
@leminh9299 = giá bphon bạn cứ so sánh nên mua hay không ?
dangphucvn
TÍCH CỰC
6 năm
@leminh9299 Hơn 8tr múc đc rồi, quá tốt
Bạn nào đã dùng rồi có thể cho mình xin nhận xét khách quan được không. Lâu năm rồi không dùng Nokia nên không biết chất lượng giờ như thế nào. Nếu ngon thì rước luôn còn không thì ngóng em IP SE2 vậy.
@lastmohican @leminh9299
(Có người hỏi thì em lại cop, bài đánh giá này là của em, xin lỗi những bạn cứ phải đọc đi đọc lại nhiều lần nhé)
Đánh giá cá nhân sau khoảng 4 tháng sử dụng:
1- Chất lượng hoàn thiện rất tốt, thiết kế chưa theo xu hướng viền siêu mỏng hiện tại nhưng vẫn ngon, đặc biệt màu xanh bóng dùng cho cả nam và nữ đều rất đẹp.
2- Camera chưa xuất sắc, nhưng có điểm mạnh.
Chất lượng ảnh chưa thực sự tốt so với các flagship chụp ảnh hàng đầu hiện nay, nhưng có ống kính Zeiss danh tiếng, chế độ chụp Bothie bằng cả cam trước và sau khá độc đáo. Giao diện chụp ảnh chưa ngon, nhưng hứa hẹn sẽ cực tốt trong thời gian tới khi HDM – Nokia sẽ đem giao diện và máy ảnh của dòng Lumia cao cấp lên các sản phẩm của Nokia hiện tại. ( cái này có thông tin chính thức từ Nokia rồi, chứ không phải là đồn đoán.)
3- Thời lượng pin rất ổn, trâu bò.
Mình đang dùng một em Sony Xperia X, một em Lumia 930, so sánh thời gian sử dụng thực tế thì Nokia 8 vượt trội hoàn toàn luôn. Nếu đợt nào bận, mình không dùng nhiều thứ như game, youtube, nghe nhạc …. Mà chỉ dùng nghe gọi ( công việc của mình nghe gọi một ngày khá nhiều), đọc báo, lướt FB… thì có thể sử dụng trên 2 ngày bình thường ( trên 48 tiếng).
4- Máy hỗ trợ sạc nhanh Quick charge 3.0, và sản phẩm chính hãng có sạc nhanh đi kèm theo máy luôn, sạc khoảng từ 20% đến 100% mất khoảng 100 phút. Cái này bác nào dùng nhiều sạc nhanh rồi thì biết, khoảng 60 phút đầu tiên thì tốc độ sạc rất nhanh, đến khoảng trên 80% thì chậm dần để bảo vệ pin..
Vụ máy được hỗ trợ củ, cáp sạc nhanh kèm máy luôn là quá ngon so với một số hãng khác, ví dụ mình dùng Xperia X thì sạc theo máy là sạc thường, mình phải mua thêm sạc nhanh chính hãng “có 800k”, bố khỉ.
5- Máy hỗ trợ khả năng ghi âm rất tốt so với các flagship khác, với công nghệ ghi âm khá độc đáo do Nokia trang bị.
6- Máy không có khả năng cài đặt theme như các máy Android khác .
7- Là flagship hiện tại của Nokia, và Nokia sẽ hứa hẹn cập nhật nâng cấp phần mềm sớm nhất, hỗ trợ thời gian dài. Điều này cũng quá ngon so với các hãng khác, khi Nokia hứa cập nhật cho cả những máy giá rẻ như Nokia 3,5,6.
Hiện tại Nokia 8 đã có thể cập nhật Android 8.1 bản beta .
8- Thông tin thêm, và chi tiết hơn các bạn có thể tham khảo thêm trên các trang công nghệ của VN.
Mình thấy cơ bản các bài đánh giá về Nokia 8 cũng khá sát với thực tế, không nâng bi mà cũng chẳng dìm hàng.
9- Về trải nghiệm máy thì mình không chơi game nặng nhiều nhưng với cấu hình khủng thời thượng của Nokia 8, ngang ngửa với tất cả các flagship hiện nay thì tất cả đều ok, trơn tru, mượt mà, máy dùng mát, ổn định…
10- Thêm tý là sóng sánh, wifi, cực tốt, ổn định, nghe gọi to, rõ đúng kiểu Nokia.
vuholmes
ĐẠI BÀNG
6 năm
micro bá đạo, nhạc thu lại mà nghe hay :3
@ ict
TÍCH CỰC
6 năm
Tiki đang bán giá 8tr quá ngon
kolya82
TÍCH CỰC
6 năm
Tầm tiền 8tr thì hiện nay Nokia 8 có phải là lựa chọn tốt nhất ko nhỉ các bác? Mình dg dùng zenfone 3 hiện tại vẫn thấy rât ok. Dg ko biết có nên đổi ko
dangphucvn
TÍCH CỰC
6 năm
@kolya82 Nếu chấp nhận đc 3 phím điều hướng nằm trong thì 7 plus quá tốt. Công nghệ đi sau tốt hơn 8 nhiều. Mình thích 8
@kolya82 Nếu bạn thiên về game thì con nokia 8 ngon, còn không nặng nề về game lắm thì lấy con Nokia 7 plus nhiều thứ ngon hơn. Mình đang dùng cả 2 con này.
kolya82
TÍCH CỰC
6 năm
Cơ bản mình thấy cái viền đồng 7 plus nó sao sao đó. Nên cũng lăn tăn. Còn con 8 giờ đg giảm giá ác quá nên cũng muốn múc chủ yếu các bác nào dùng rồi cho đánh giá trải nghiệm thực tế sau một thời gian sử dụng
@kolya82 Chuẩn luôn bác, vụ cái viền đồng em cũng rất ghét, nhưng sau khi tham khảo chán chê thì thấy cũng chấp nhận được nên mua.
Em thích nhất cái viền đó nó để màu bạc thì quá đẹp, hoặc đen cũng được.
So sánh giữa nokia 8 và nokia 7 plus cho anh em nào đang phân vân. 2 em này mình đều đặt hàng từ đợt đầu tiên, có vẻ có duyên nên đều được lấy hàng rất sớm ( tính trên toàn quốc). Nokia 8 mìnhdùng được hơn 6 tháng, no 7 Plus mới được mấy ngày nên chưa kỹ lắm, tạm so sánh một số cái như sau:
1. Về phần mềm, hiệu năng, cảm giác sử dụng…
- Nhấn mạnh là Nokia 7 Plus chạy Android One, nokia 8 chạy android “thuần “, hiện đều ở bản Oreo 8.1 chính thức, hơi giống nhau nhưng có vẻ vẫn có một số sự khác biệt nhất định. Một số thứ trong Cài đặt, thanh thông báo … trên 2 máy khá khác nhau, và có vẻ như hiện tại thì Nokia 8 có vẻ có ưu thế, ví dụ là khi tùy chỉnh trong Thanh thông báo có nhiều tùy chọn có thể được đưa ra hơn, còn 7 plus thì khá hạn chế. Tạm hiểu là phần này thì no 7 thuần Android gốc hơn và , no 8 tùy chỉnh nhiều hơn.
- Có thể một số bác chưa biết, Nokia đã cam kết và thực tế đã chứng minh một phần là Nokia sẽ hỗ trợ update HĐH dài dài cho 2 em này, cho nên mặc dù nokia 8 là flagship đương nhiệm của Nokia, nhưng khả năng hỗ trợ cập nhật HĐH là tương đương, chắc khoảng 3 năm và chắc chắn sẽ lên android P thuộc loại sớm nhất.
- Về cảm giác sử dụng có vẻ Nokia 8 ngon hơn, mượt hơn và Nokia 7 plus với Android One vẫn chưa thực sự tối ư, tuy nhiên các bạn yên tâm là em 7 vẫn đủ độ mượt mà, mình không chơi nhiều game, dùng những thứ quá nặng … nhưng thực sự rất ấn tượng với với con chip 835 và các thông đa số phần cứng khác trên nokia 8. Thực sự đỉnh, game nặng, đồ họa cao, đa nhiệm, … đều rất ngọt, trơn tru, hiện tượng nóng máy khá là hiếm, chỉ ấm ấm. Có vẻ như riêng vụ này trên nokia 8, fan hãng khác có thể chê gì thì chê, chứ riêng hiệu năng thực tế sử dụng hiện nay thì nokia 8 gần như không thua kém bất kỳ flagship nào hiện nay, quá thoải mái.
2. Về vấn đề Camera
- Phần cứng của camera như bác nào rành đều biết, cơ bản của Nokia 7 plus ngon hơn nokia 8.
- Phần mềm Camera, của Nokia 8 giao diện đời đầu, nhìn khá thô sơ và chuôi chuối. Của Nokia 7 được ưu ái sử dụng giao diện Camera mới nhất của Nokia, thừa hưởng từ ap Lumia Camera , bác nào dùng dòng Lumia của Nokia chắc quá rành, chế độ chỉnh tay giao diện tuyệt đẹp, dễ sử dụng, đa dạng … còn Nokia cũng đã hứa sẽ mang giao diện Camera này lên Nokia 8, nhưng theo mình đoán thì có nhanh cũng phải khoảng 3 tháng nữa thì Nokia 8 mới có.
- Chất lượng ảnh, vụ này mình không rành lắm và cũng không thích ảnh lắm nhưng về cơ bản chất lượng ảnh Nokia 7 plus hiện tại ngon hơn kha khá so với Nokia 8.
3. Về thiết kế, độ hoàn thiện của phần cứng..
- Nokia 7 plus mới ra mắt nên chắc phải chờ thời gian mới kiểm chứng được nhưng theo cảm nhận cá nhân của mình thì Nokia 7 plus thiết kế nổi bật hơn, sắc sảo hơn, trong khi nokia 8 hơi thiếu điểm nhấn.
- 2 máy đều được quảng cáo là thiết kế kim loại nguyên khối nhưng có vẻ chất lượng lớp phủ ( tạm gọi là sơn) của Nokia 7 plus có vẻ bền, chắc chắn hơn, độ hoàn thiện cao hơn, khả năng chống xước, chống va đập có lẽ tốt hơn nokia 8 kha khá.
- Khi cầm nắm, sử dụng … nokia 8 kể cả bản nhám và bản bóng đều khá trơn, cảm giác không được đằm tay nhưng ưu điểm là nhẹ nhành, đỡ bán vân tay, mồ hôi tay hơn, có bám cũng dễ lau hơn và chưa lau thì bản nhám nhìn cũng đỡ lộ vết bẩn hơn. Ngược lại nokia 7 plus bám vân tay hơi khó lau sạch . Nokia 7 plus nặng hơn khoảng 20 g, cầm cảm giác rất vừa tay, không nặng mà đằm tay, cảm giác rất thích, rất chắc chắn. Mình đánh giá khá cao mặt này trên nokia 7 plus.
4. Về pin, thời gian sử dụng thực tế.
- Với cả 2 máy này mình đều rất ấn tượng về thời hạn sử dụng pin và sạc.
Mình không dùng liên tục, đa nhiệm quá nhiều, chơi game quá nặng.., chỉ chủ yếu mạng XH, đọc báo, chơi game nhẹ thì mình có thể sử dụng được 2 ngày ( xấp xỉ 48 tiếng, với khoảng 5 tiếng sử dụng – Onscreen). Nếu dùng liên tục từ khi sạc đầy mình chưa thử thật sự nhưng nó có thể trụ được khoảng 7-8 tiếng onscreen). Nokia 7 plus chưa test pin được nhiều nhưng chắc chắn là pin nó ngon hơn hẳn so với nokia 8. Test qua về tổng thời gian chờ kèm thời gian onscreen thì nokia 8 chỉ bằng khoảng 8/10 so với no 7 plus.
- Cả 2 máy đều hỗ trợ sạc nhanh chuẩn Quick charge 3.0 , đặc biệt cả 2 máy đều có sạc nhanh đi kèm theo máy luôn, thời gian sạc khá nhanh. Bác nào chưa rành lưu ý là nó chỉ sạc nhanh từ 0% đến khoảng 80% thôi, sau đó tốc độ sạc sẽ chậm lại khá nhiều để bảo vệ pin. Tổng thời gian sạc từ khoảng 10% đến , 80% mất khoảng dưới tiếng một chút.
5. Một số cái mình không rành nên so sánh thực tế sử dụng thì tạm thời là như thế, có gì anh em đóng góp thêm nhé !
kolya82
TÍCH CỰC
6 năm
@Vuducanh0909 Cảm ơn bác nhiều
becareful
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Vuducanh0909 Hi bạn, mình thấy No 8 xài chip 835 còn No 7 xài chip 660 thì bì làm sao được nhỉ ? Cái này mình ko rõ, vì thấy có bạn trên khen No 7 xài ngon lắm, "công nghệ đi sau tốt hơn 8 nhiều" là sao nhỉ ? Mình tưởng một cái cấp cao và một cái cấp trung là khác biệt chứ nhỉ ? Có gì sai đúng mấy bạn chỉ mình với, lâu ko tham khảo thông tin giờ vào đọc thấy u đầu.
westerners
TÍCH CỰC
6 năm
Mod nào cũng y như nhau. Cầm cái đt review là nói thích cái máy ảnh.
Giờ ko biết nên mua cái nào.
tranqcuong
TÍCH CỰC
5 năm
Đã nâng android 9. Hơn cả mong đợi.
becareful
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mua về dùng chống cháy và tới giờ vẫn chỉ để chống cháy... Một sự an ủi AQ cho những người không muốn dùng điện thoại mang mác TQ (bề nổi), còn những bạn chưa mua thì mình nghĩ theo góc độ cá nhân (hiện đang dùng cả Xiaomi, Huawei, Nokia, LG - bản thân Nokia mình có cả Chuối và No8) thì nên dành tiền làm việc khác, mua Xiaomi/Huawei dùng sẽ ổn hơn hoặc canh me giá mấy con Nokia8 rớt còn 1/4 giá mua là vừa.

Chip ổn, vân tay quá yếu so với các máy khác, chụp ảnh Pro hả ? Chờ chụp trên điện thoại ngon tay thì thời gian đó kiếm đc tiền mua máy chuyên nghiệp rồi, giờ điện thoại đều có AI hết, đừng ảo với nâng bi, mệt 😆
tranqcuong
TÍCH CỰC
5 năm
@becareful Đánh giá thời điểm đó mà, có gì phải xoắn. Đã 2 năm rồi vẫn dùng tốt cả về pin và hiệu năng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019