Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đánh giá Pebble Time Round: đẹp, cảm giác đeo tốt nhưng pin chưa ngon và giá đắt

Duy Luân
25/1/2016 22:17Phản hồi: 36
Đánh giá Pebble Time Round: đẹp, cảm giác đeo tốt nhưng pin chưa ngon và giá đắt
Pebble là một cái tên khá nổi trong lĩnh vực smartwatch, có điều hầu hết các mẫu đồng hồ của họ bị chê khá nhiều về mặt thiết kế. Pebble Classic đời đầu thì nhìn như đồ chơi siêu nhân, Pebble Time thì đỡ hơn nhưng vẫn chưa tinh tế, có mỗi Pebble Steel là tàm tạm. Và Pebble quyết định rằng họ sẽ không thể mang danh này mãi, thế nên họ tung ra Pebble Time Round. Đây là cái đồng hồ mặt tròn đầu tiên của Pebble, nó được thiết kế tinh tế hơn, đẹp mắt hơn, lại có cả màn hình màu, bù lại thời lượng pin phải hi sinh so với những người anh của mình. Với những thứ này cộng với mức giá 250$, liệu Pebble Time Round có đủ sức hấp dẫn?

1. Thiết kế, ngoại hình

Mình rất thích đồng hồ mặt tròn và không thích mặt vuông. Hầu hết những chiếc smartwatch mà mình xài từ trước đến nay cũng toàn là mặt tròn thôi, thế nên khi thấy Pebble Time Round thì mình rất thích. À, sẵn tiện chia sẻ luôn với các bạn mình đã xài Pebble Classic được hơn 1 năm rồi nên mình hiểu được cách mà Pebble hoạt động và tính ổn định của nó ra sao nên mới quyết định sắm em Time Round về chơi, cũng để thay cho cái Classic đã cũ.

Nhìn tổng quan, thiết kế của Time Round không theo kiểu cổ điển mà bạn kỳ vọng ở một cái đồng hồ đeo tay, thay vào đó nó rất là modern và trẻ trung. Cũng vì điểm này mà nhiều bạn sẽ không thích Pebble, bởi vì thứ mà các bạn muốn là một cái đồng hồ theo đúng kiểu... đồng hồ. Còn mình thì muốn một thứ gì đó theo hơi hướm đồ công nghệ, theo kiểu hiện đại và nhìn lạ lạ nên Time Round rất là phù hợp.

Nhưng nói như vậy không có nghĩa là nó xấu nhé mà ngược lại, Time Round là một sản phẩm đẹp và được thiết kế rất sang trọng, tinh tế. Mình thích những đường vát kim cương mảnh bao xung quanh màn hình, nhìn vào cực kì có cảm hứng và cao cấp. Toàn bộ đường tiếp giáp giữa khung nhựa với màn hình cũng chẳng hề có khoảng hở như Pebble Classic hồi trước, nhìn vào đó bạn chỉ thấy một đường chỉ nhỏ và cũng được cắt kim cương luôn. Cuối cùng là các nút cứng, kích cỡ của chúng không còn to đến mức kì cục như trên những cái đồng hồ Pebble lúc trước nữa mà rất hài hoà với tổng thể của cả sản phẩm.

Thực chất thì Time Round có đến 2 phiên bản, cho nam dùng dây 20mm và cho nữ xài dây 14nm. Hai bản này chỉ khác dây, chứ còn mặt đồng hồ thì y như nhau. Time Round có mặt nhỏ hơn so với hầu hết các smartwatch trên thị trường nên đối tượng chủ yếu của sản phẩm này sẽ là nữ. Tuy vậy, khi mình thử đeo Time Round lên tay thì nó rất cân đối chứ không bị nhỏ xíu, lưu ý là cổ tay mình đã khá to rồi chứ không phải loại thường, và mình là nam 100% nhé. Con mà mình xài để review trong bài này là 20mm. Lời khuyên của mình đó là các bạn nam muốn mua Time Round cho chính bạn xài thì nên mượn hoặc kiếm cách gì đó ướm thử trước coi đẹp không, chứ không thôi mua về lại thất vọng. Còn mua cho bạn gái thì khỏi ướm 😁

2. Cảm giác đeo

Cảm giác đeo là thứ cực kì quan trọng với bất kì thứ gì mà bạn khoác lên người, và smartwatch cũng không phải là ngoại lệ. Time Round khi đeo lên tay thì có cảm giác như là không đeo vậy, rất thoải mái, nhẹ nhàng và không bị cấn hay vướng gì cả. Bạn đeo nó lên, xong! Chỉ khi nào có thông báo hay cần xem giờ thì bạn mới cần chú tâm đến Time Round, còn lại thì không phải bận tâm gì cả. Độ mỏng của Time Round cũng góp phần tạo ra cảm giác nói trên. Nó mỏng chỉ 7,5mm, mỏng hơn đáng kể so với những cái smartwatch khác và rất gần với những cái đồng hồ cơ truyền thống loại nhỏ.

Trong khi đó, những cái smartwatch mà mình từng xài qua trước đây, bao gồm một số mẫu Android Wear, Apple Watch, Samsung Gear S2 đều không mang đến cảm giác tương tự, tức là lúc đeo bạn vẫn cảm thấy cái gì đó trên cổ tay chứ không sướng như Time Round. Ngoài ra, lúc xài Time Round mình cũng không cần phải cởi đồng hồ ra mỗi khi làm việc, chứ còn những cái smartwatch khác thì toàn bị cấn hoặc vướn rất khó gõ bàn phím máy tính.

Quảng cáo

3. Thời lượng pin

Đây có lẽ là nhược điểm lớn nhất của Time Round. Pin của máy chỉ được khoảng 2 đến 2,5 ngày trong những hôm mà mình ít nhận thông báo nhất, còn nhận thông báo nhiều nhiều tí thì chỉ được khoảng 1,5 ngày mà thôi. Nhiều là bao nhiêu? Khoảng 20 cái thông báo SMS, 20 cái Facebook, 5 cái lịch nhắc nhở, 4 cuộc gọi và một số thứ linh tinh khác. Lúc pin giảm còn khoảng 20% thì bạn vẫn có thể xài thêm vài tiếng đồng hồ nữa chứ không chết ngay.

Với mình thì mức 2 ngày là tạm được vì tối nào mình cũng sạc lại đồng hồ cả, mà lỡ có quên thì hôm sau vẫn còn pin để xài. Tuy nhiên, so với mức pin 7 ngày của Pebble Classic, Pebble Time thì con số này quá kém. Nhiều khi đồng hồ hết pin nửa chừng lúc đang ở ngoài đường thì cũng rất là bực mình. Đó là sự hi sinh mà chúng ta phải chấp nhận để có được độ mỏng và thiết kế đẹp mắt nói trên. Nói như vậy không có nghĩa là mình ủng hộ pin kém, mình vẫn muốn Pebble phải làm tốt hơn nữa, phải làm sao mà smartwatch đẹp như Time Round mà pin lên đến 7 ngày thì mới ngon.

4. Màn hình

Màn hình của Time Round khá là nhỏ so với tổng quan mặt đồng hồ, và đây cũng là một nhược điểm nữa. Từ trước đến nay mấy cái đồng hồ của Pebble đều thế, không rõ vì sao họ không làm viền mỏng lại hoặc tăng kính cỡ màn hình lên để xem nội dung cho sướng. Và bởi vì kích cỡ nhỏ nên nhìn vào nội dung hiển thị trên Time Round sẽ không thích thú như trên những chiếc Android Wear hay Gear S2 của Samsung.

Quảng cáo

Ngoài ra, màn hình này cũng có màu, tuy nhiên không phải là full 16 triệu màu như LCD hay OLED bình thường mà chỉ có 64 màu mà thôi. Điều này có nghĩa là bạn sẽ không thấy những mảng chuyển màu mượt mà hay một giao diện rực rỡ, thay vào đó là một UI phẳng hơn và đơn giản hơn.

Bù lại, màn hình e-paper của Time Round giúp nó hiển thị cực kì tốt trong mọi điều kiện chiếu sáng. Ra ngoài nắng cỡ nào bạn vẫn có thể dễ dàng xem giờ mà không lo chuyện bị bóng hay phản chiếu, còn trong tối thì lắc nhẹ cổ tay là đèn nền sẽ bật sáng. Còn nhớ hồi xài Gear S2 và LG G Watch R, ra ngoài đường xem giờ rất khó vì bị phản chiếu mạnh quá nên mặt đồng hồ bị mờ rất khó chịu. Ngoài ra, màn hình e-paper còn cho phép Time Round hiển thị giờ giấc thường xuyên và bạn có thể liếc nhìn bất kì lúc nào, không cần phải chờ màn hình từ từ sáng lên như các smartwatch bình thường khác.

Màn hình của Time Round không phải là màn hình cảm ứng, thay vào đó bạn sẽ xài các nút cứng dọc hai bên cạnh để điều khiển. Mình thích điều đó, vì tay mình hay bị ra mồ hôi nên xài những cái smartwatch khác thì màn hình toàn bị bám vân tay nhìn rất bẩn và phải lau thường xuyên. Trong khi đó, phím cứng của Pebble không chỉ giúp mình loại bỏ rắc rối nói trên mà còn giúp di chuyển và chọn chính xác, đặc biệt là khi màn hình của máy không phải là loại to.

5. Phần mềm

Time Round sử dụng phần mềm giống như những cái đồng hồ khác của Pebble, tức là cũng có giao diện timeline đặc trưng. Giao diện timeline này là nơi bạn có thể xem qua những sự kiện lịch sắp tới, cũng khá là tiện lợi. Mấy hôm đi CES mình toàn xài Time Round để kiểm tra coi sắp tới cần phải đi tới sự kiện của hãng nào, lúc mấy giờ và địa chỉ là ở đâu. Về Việt Nam thì mình xài timeline cũng để xem địa điểm mà mình sắp đi gặp bạn bè, đối tác. Nó giúp mình tiết kiệm khá nhiều thời gian so với việc phải lấy điện thoại ra xem.

Time Round có mặt tròn nên khi xem thông báo thì giao diện khá là ngộ nghĩnh và bắt mắt. Chữ nghĩa, icon của app khá to giúp bạn dễ dàng biết được thông báo do app nào gửi ra một cách nhanh chóng chỉ bằng cách liếc nhìn sơ. Còn nhớ hồi Pebble Classic do toàn là chữ nên mình phải nhìn một lúc mới biết app nào đang gửi notification ra đồng hồ. Nói chung, nếu bạn mua Time Round chủ yếu chỉ để xem thông báo thì rất tuyệt, không có gì phải chê cả.

Hệ sinh thái của Pebble cũng có có khá nhiều app để bạn chọn. Bạn có thể cài app Uber để gọi xe từ đồng hồ không khác gì Apple Watch, cài app để nhắc nhở những chuyện quan trọng, hoặc để xem nhanh ghi chú. Tuy nhiên, app không phải là thế mạnh của Time Round vì thành thật mà nói chẳng ai lại đi chăm chăm nhìn suốt vào cái màn hình bé tí trong thời gian dài cả, rút điện thoại ra dùng chẳng phải là sướng hơn hay sao. Ngoài ra, Pebble cũng không có app đến từ những cái tên nổi tiếng để mà sync với điện thoại, chỉ có những app thể thao là có mặt mà thôi.

Ngược lại với app, mặt đồng hồ lại là thứ rất thú vị với Time Round nói riêng và Pebble nói chung. Hiện tại có rất rất nhiều watchface được đăng tải trên cửa hàng của Pebble theo nhiều phong cách khác nhau, từ mặt số điện tử cho đến kim hay những thứ màu mè hoa lá hẹ khác. Ở mỗi mặt như thế bạn có thể tùy biến hình nền, màu nền, màu kim, thời tiết và nhiều thông tin khác hiện trên mặt đồng hồ rất là hấp dẫn. Kết hợp với khả năng chuyển mặt nhanh và dễ dàng thì mỗi ngày bạn chơi một mặt cho đỡ nhàm chán cũng được.

Dành cho bạn nào chưa biết thì tất cả mọi đồng hồ Pebble đều tương thích với cả iOS lẫn Android, tức là tính tương thích rất cao mà lại đầy đủ chức năng. Khoản này thì không phải bàn cãi gì thêm, quá ngon rồi. Có một lưu ý nhỏ: mặc định Pebble Time Round chưa hỗ trợ font tiếng Việt, thế nên sau khi mua về thì anh em phải cài theo hướng dẫn ở đây và chỉ mất 1 phút 30 giây là xong.

6. Kết luận

Với mức giá 250$, thành thật mà nói thì Time Round vẫn còn khá đắt, nhất là khi về Việt Nam thì giá bán bị đội lên tới tầm 6-7 triệu. Ở mức tiền này, bạn có thể mua được khá nhiều smartwatch khác như là Samsung Gear S2 hay LG G Watch R. Chúng có chức năng phong phú hơn so với Time Round, có màn hình màu to đẹp, và có thiết kế nhìn giống một cái đồng hồ truyền thống hơn. Mình nghĩ rằng Pebble nên bán Time Round ở tầm 200$ thì sẽ hợp lý và tương xứng hơn (cái Time Round của mình mua là 200$ nhân dịp giảm giá, chứ không thì cũng chưa chắc mình đã bỏ tiền ra đâu).

Điểm mạnh của Pebble Time Round:
  • Thiết kế đẹp, cảm giác đeo cực kì tốt
  • Màn hình ra nắng xem vẫn rất tốt, không bị chói
  • Giao diện thân thiện, dễ xài, kết nối Bluetooth ổn định
Điểm yếu:
  • Pin chưa ngon
  • Mặt đồng hồ hơi nhỏ so với tay nam
  • Giá đắt, ở Việt Nam lại càng đắt hơn
36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bernerasu
TÍCH CỰC
8 năm
Vậy là mùa pebble loại cũ là được rồi nhỉ
saladass
TÍCH CỰC
8 năm
đẹp,nhưng hơi ít tính năng,mua Gear S2 hay MS Band 2 thích hơn,dù giá y chang.

P/s:Bác @Duy Luân trong clip đẹp trai quá,nhìn là hết đi chơi giao thừa lun😁
maxricardo
ĐẠI BÀNG
8 năm
image.jpeg Đã xài pebble steel được 2 tháng vừa rước time round về ăn tết.
Đúng là rất thất vọng về dung lượng pin. Công việc mình nhận noti liên tục cả ngày pebble steel còn trụ được 3 ngày.
Time round trụ cao lắm được 1 ngày rưỡi. Phải thay đổi thói quen sạc. May mà time round sạc rất nhanh bù lại tí
@maxricardo Đúng đúng haha
luisvuiton
ĐẠI BÀNG
8 năm
@maxricardo Bạn ơi ! Mình xài màu đen có đổi với bạn Gl đc ko! Của mình funbox cũng mới mua đc gần 1 tháng, lúc mua ko có hàng màu trắng. Đc alo mình nhé 0937748383 có gì ae thương lượng . Kêt mạc đó quá. Ah
luisvuiton
ĐẠI BÀNG
8 năm
@luisvuiton
nguyen2110
ĐẠI BÀNG
8 năm
@maxricardo pebble làm e này ngon mà yếu sinh lí, được cái là hơn Apple watch.
chúc mừng bác
ronanh
TÍCH CỰC
8 năm
Mình thích bạn mod này, mặt mày mũm mĩm dễ thương, cách hành văn nhẹ nhàng, khúc chiết. Coi sót đứa em gái nào giới thiệu đã
rockievn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ronanh "Mình là nam 100% nhé" câu này mới quan trọng nè, muốn gt phải chắc là nam chứ ko thì đổ nợ
mimosa1805
TÍCH CỰC
8 năm
Cái viền chừng nào mỏng đi thì mới tính đến chuyện mua còn không thì never
Mod mập nhìn cưng ghê :p:p
Rockie
ĐẠI BÀNG
8 năm
Lỡ bác ấy cần em trai thì sao? Sao không hỏi trước....
mamatrue
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình chả biết j về đồng hồ, mình vào xem bạn mod mập mình cũng ko bật loa luôn
Đồng hồ dành cho baby!Thừa tiền cũng mua cái cho cu con!Vẫn hài lòng em AppleWatch 42!😆
@Duy Luân mua từ Pebble.com ship về VN ?
@schtroumf mình mua Mỹ luôn bạn ơi
@Duy Luân Mình định mua và ship về VN mà ngán bị thất lạc 😃
dangdung165
ĐẠI BÀNG
8 năm
Happy new year
Chà mình bắt đầu thấy thích thú với đồng hồ thông minh rồi đây 😃
dzungntd
TÍCH CỰC
8 năm
Sau một thời gian mình đã bỏ hết mấy em Pebble để về đồng hồ cơ =))
k0nifer
ĐẠI BÀNG
8 năm
cũng mới tậu 1 em Time Round Black về, nhìn viền màn hình hơi dày trên ảnh nhưng ở ngoài cũng bình thường thoai ae. Cảm nhận là Pin quá chán. Đồng hồ mình dùng khéo chỉ dc 1 ngày. Sang ngày thứ 2 thì dù pin báo 50% nhưng dùng dc đến trưa là tèo. Đầu tiên còn tưởng hay đồng hồ mình hỏng pin. Mặc dù ngày ở vỏ quảng cáo là pin 2 ngày.

Bù lại đúng là nó Thời gian sạc pin quá nhanh. Tầm 20 - 30 phút là full. Không biết cứ sạc rồi xả nhanh có tèo nhanh ko.
motorolavn
ĐẠI BÀNG
8 năm
pebble steel chuẩn men pin trâu 😃
@motorolavn Ko liên quan nhưng hồi xưa hình như bro có sinh hoạt bên motofunvn phải ko. Nhìn cái avartar với cái tên nick tự nhiên nhớ lại kỉ niệm cũ. Ngày xưa sunh hoạt bên motofun vui thật, anh em sống rất tình cảm. Mình cũng xài e680i ^^
Mức 5-6tr ngang ngửa 1 cái đh truyền thống. Rất thích con này mà chưa kiếm đc ai để nhờ [emoji1] mà nếu mua thì fai mua 1 đôi cho gấu nữa [emoji23]
w810i
CAO CẤP
8 năm
Vẫn ko hiểu cái này có gì đẹp hơn PP Steel mà bài nào về em nó cũng được Mod tâng bốc tận mây xanh?
Cái gây ấn tượng nhất của Pebble là thời lượng pin, giờ còn gì?
boozyer
CAO CẤP
8 năm
Mod có cách nào xử lý lỗi VIẾT HOA CÓ DẤU trên pebble không? 😔

@bạn nào đó ngán vụ thất lạc khi mua trực tiếp Mỹ: Mình vừa đc Pebble gửi 1 cái thay thế do cái trước của mình bị nước vào. Thì thấy chuyện gửi hàng cũng ok vì hàng gửi đi có tracking number nên hàng đến đâu mình cũng nắm bắt đc. Khoảng 1 tháng sau khi họ chuyển hàng đi thì mình nhận đc. Chủ yếu thời gian bị tắc ở hải quan, và khi nhận hàng phải đóng thuế nhập khẩu và VAT tầm 700k nữa. 😃
Mình cũng thích đeo đồng hồ mặt tròn, nhìn rất classic.
Nhưng smatch watch thì thích mặt vuông hơn, lí do đơn giản là vấn đề về hiển thị.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019