[Đánh giá phim] Alien: Covenant - Hành trình đi tìm ý nghĩa của sự sống

agp8x
18/5/2017 17:54Phản hồi: 163
163 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bringlove
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình không phải là fan phim. Vì thế mình đoán phần 1làm thành công và thu hút người xem vì có nhiều kết mở và nhiều điều chưa giải đáp. Và thực sự cốt chuyện có lẽ biên kịch chưa nghĩ ra và vì vậy làm các phần mới này chỉ để thoả mãn các yếu tố tò mò của chúng ta mà thôi. Thực tế các bí ẩn sẽ k có lời giải đáp. 😁
duydome
ĐẠI BÀNG
7 năm
xem mà ghiền luôn, phim khiến mình phải suy nghĩ rất nhiều về mọi thứ, kiệt tác.
quochi2000
TÍCH CỰC
7 năm
@duydome Yes yes yes!!!

10 Năm sau bạn xem lại giá trị của nó ít ra không giảm (ý mình là nó không bị sến)

Mong chờ phần tiếp theo!Hy vọng không quá lâu!!!!
mấy bác xem phim này bỏ qua, ff8 đi, đây là người bình thường đấu với quái vật, chứ ko phải siêu nhân đâu
odimon
TÍCH CỰC
7 năm
đưa chừng 2 người máy hủy diệt A800 hoặc 1 người máy kim loại lỏng T1000 trong kẻ hủy diệt vào là sử đẹp mấy chú Alien này
chetnhacon
TÍCH CỰC
7 năm
Phần này chán nhất trong các phần. Lão rid chỉ làm kỹ xảo còn diễn xuất lão mặc kệ.
Alliance
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mới xem bản camera trên vkool, có vài điều mình muốn chia sẻ :

- Nếu ai nói alien covenant không hay, tầm thường : theo mình thì do họ quá trông chờ vào sự giải thích nguồn gốc Engineer, mục đích Engineer là gì, Xenomorph từ đâu, Alien Queen có trước hay Alien Egg có trước, chất black goo trong cái bình có khác gì với cái bình màu xanh lá trên bệ thờ trong Prometheus ..... (có hàng trăm câu hỏi liên quan như vậy). Ridley đã nói rất rõ là ổng sẽ kéo dài ra lúc đầu là 2 phim để giải thích phần tiền truyện trước Alien 1979, nhưng sau đó lại nói lại là phải đến 6 phim, như vậy ít nhất sẽ làm 4 phim nữa sau Alien Covenant. Nên các bí mật sẽ được hé lộ từ từ trong các phim tiếp theo. Theo mình, Alien Covenant là 1 phim rất có chiều sâu, rất đáng phải xem lại nhiều lần để suy ngẫm. Đây không phải là phim bánh phồng tôm như kiểu Fast 8 nên sẽ không thích hợp với những loại khán giả loại này.

- Hiện nay trên những diễn đàn thảo luận Alien, có người cho rằng giống loài Xenomorph là do David tạo ra, xác thằng Space Jockey đầu tiên trong Alien 1979 có khả năng là xác David (chắc xem xong Covenant nên vội vàng kết luận như vậy). Thật ra, hành tinh Paradise trong Covenant thực chất chỉ là căn cứ nhỏ thó vớ vẩn nào đó của bọn Engineer, chứ không phải hành tinh gốc của chủng tộc này. Dân cư trong đây toàn là ông già bà cả, chẳng có chiến binh tinh nhuệ, vũ khí kinh khủng gì đó nên dễ dàng bị David rải bom sinh học chết không kịp trở tay. Trong 10 năm, David đơn thuần là tìm tòi nghiên cứu bắt chước bọn Engineer để tạo ra trứng Alien, chứ David không phải là người đầu tiên tạo ra Alien.

Trong Alien Covenant :
- Tại sao dân số trên hành tinh Paradise chết hết, mà đám Engineer trên hành tinh khác không cử người đến để tìm hiểu do thám tình hình trong 10 năm qua ? chỗ David sống ngay bên cạnh đền thờ của bọn Engineer mà vẫn không hề hấn gì, không bị ai hỏi thăm ?
- David thực hiện qui trình tạo ra trứng Alien như thế nào ?
- Con Xenomoph đầu tiên chui ra từ người Captain khi bị David dụ xem trứng. Còn Xenomoph thứ 2 từ đâu chui ra ?

Trong Prometheus :

- Vì sao đám Engineers bị chết chất đống trong tàu sừng trâu ? Có thể bị Xenomorph giết ? Nếu vậy thì không thấy trứng trong tàu ? Không lẽ bọn này bắt vài con Xenomorph lên ngâm cứu không cần trứng Alien ?

- Hình đầu lâu trong căn cứ Engineer trên hành tinh LV223 là gì ? Sao trông có vẻ giống đầu con NewBorn trong Alien Resurrection ?

Phòng có những bức tranh tường, có hình Engineer đang xoa đầu 1 sinh vật nào đó (giống như con chó), vậy sinh vật này là gì ? Có quan hệ như thế nào với Engineer ?

- Bức tranh tường mô tả rõ rất giống 1 con Alien Chúa, nhưng nhìn kỹ lại thấy khác, trên cùng là cái đầu Alien Queen, phía dưới là Deacon, vậy bức tranh này có ý nghĩa gì ?
quochi2000
TÍCH CỰC
7 năm
@Alliance Mình có cảm giác như Ridley đã làm 2 phim Prometheus - Convenant vừa rồi không thể hay hơn nữa,rất kính phục ông!

Bước vào phòng chiếu Imax 2 lần đều không có tới 10 người:Cảm giác lúc đầu của mình là vui vì đở phải ồn ào nhưng nghĩ lại thì thấy hoan mang,tại sao 1 phim hiếm có khó tìm như thế này lại ít kháng giả đến vậy

Có người thích xem phim này có người thích xem phim khác,mình không trách!
Nhưng đằng này gần như tất cả các bài review đều chỉ ra những bất lợi cho Convenant + thêm những người coi phim nghiệp dư (Việt Nam ham to)

Alliance nói rất dúng và đủ,cám ơn bạn 😃
@quochi2000 chỉ có điều quan điểm con người vô tư quá hơi làm hại bộ phim, theo lẽ thường thấy xác ng chất đống phải cảnh giác, đằng này chả đủ gây sợ cho đoàn thám hiểm (ko cần súng luôn) hơi khiên cưỡng vì loài người có tính cảnh giác rất cao
AI DỊCH ĐƯỢC DÒNG CHỮ VIẾT TRÊN XÁC TỤI ENG ĐI
có lẽ với lượng người xem ít hỏi, bộ phim này thay vì cần 6 tập nên rút lại 3 tập hay 4 tập là đủ, dài dòng hóa vô duyên
quochi2000
TÍCH CỰC
7 năm
Bạn vui tính ghê kkkk
Là phần Convenant,những xác người bị đột biến chết đen thui ở quản trường hả bạn?
@quochi2000 ko phần promethus
quochi2000
TÍCH CỰC
7 năm
@congalete Ở thời điểm này chả có gì nguy hiểm (không có con gì trừ giun dất) vì thảm họa đã xẩy ra 2000 năm về trước,có nghĩa là mấy cái xác đã chết 2000 năm.

Và trên hết,lúc chuẩn bị vào thì Shaw nói:"Đây là là chuyến đi nghiên cứu,không được đem vũ khí"
@quochi2000 biết là có nói thế nhưng mà hơi kì cục, thấy xác nguòi chất đống phải tìm hiểu ngay chứ
Alliance
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Alliance Những thằng bần nông hay share link bản Cam lắm. Suốt đời chỉ thích xem lén lút thôi 😁
M đúng chuẩn hạ đẳng, bần nông
Alliance
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Dafne Keen Mày luôn là con trẩu trọc, đồ ngu à, có bệnh mà giấu.
@Alliance Trẩu trọc nhưng ra rạp xem, chuẩn thượng đẳng, ko như bần nông chui vào xó nhà xem bản cam, vé mấy chục nghìn ko dám ra rạp hoặc ko đủ kiên nhẫn chờ bluray =)))
Đúng thằng bần nông hạ đẳng, thích ăn tạp 😁
Alliance
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Dafne Keen Càng viết càng lòi cái đầu óc thiển cận trẩu trọc dốt nát rỗng tuếch như mày, có bệnh mà giấu, giờ bị chạm nên hiện nguyên hình.
zaomolin
ĐẠI BÀNG
7 năm
chân thành 1 là nhịn chờ full HD!
Đừng vì muốn xem sớm mà coi CAM, nó cam chịu thật khi xem đấy!!!
keke
Black0_o
TÍCH CỰC
7 năm
phim vô lý hết sức khi phi hành đoàn k có kỷ luật toàn thằng ngu sẵn sàng đưa tàu mẹ vào tâm bão để cứu đứa bánh bèo vô dụng cuối cùng các bộ óc thiên tài đều thua con robot
@quochi2000 Bạn tự tin thông minh hơn mấy chục nghìn người xem phim 😁:D?
Một bộ phim nhảm shit, được nhiều người quan tâm là đấy sao? :D:D
quochi2000
TÍCH CỰC
7 năm
@Dafne Keen Mình có thông minh hay không thì giá trị bộ phim cũng ở đó!
Tại sao bạn lại quan tam đến bộ phim theo bạn là không hay?
@quochi2000 Giá trị bộ phim như shit mà =)))
Quan tâm chờ đợi đến lúc chiếu rạp, và xác nhận là vớ vẩn, tuy nhiên có vài người như b thì mình ngứa tay cmt lại thôi. Nó hiện thông báo chứ mình quan tâm gì nữa phần này, đợi đạo diễn làm tiếp xem có cải thiện hơn ko thôi 😁
P/s: Đọc thấy bạn có nói "tháo mũ cho mát" thì đủ hiểu rồi, tranh luận vớ vẩn, cùi hơn cả vozer :D
Black0_o
TÍCH CỰC
7 năm
@quochi2000 Bạn này k hiểu về kỷ luật quân đội hay tính trách nhiệm của người lãnh đạo 1 nhà cầm quyền phi hành đoàn như nói đúng ra như 1 bọn trẻ trâu.
Nếu bạn học luật bạn sẽ biết câu chuyện này còn k Tôi sẽ kể cho bạn: vd nếu trong trường hợp bạn là người lái tàu hoả đoàn tàu đang chạy rất nhanh và trên đoàn tàu có 2000 hành khách 1 bên là vách núi 1 bên là vực rất sâu thì bỗng phát hiện trên đường ray có 1 người. Bạn buộc phải lựa trọn giết chết người đó hay bằng cách làm chệch bánh đoàn tàu để cứu 1 người và hy sinh toàn bộ hành khác trên tàu ( trường hợp này bản thân bạn sẽ đối mặt với sự ám ảnh mãi mãi về sau trong cả cđ)
- Th2: Nếu bạn quyết định cho tàu chạy thẳng giết chết người kia ok khi tàu chạy lại gần bạn phát hiện ra người trên đường ray kia là người thân của bạn là cha, mẹ hoặc vợ con j đó... vậy bạn sẽ quyết định thế nào hy sinh toàn bộ hành khách trên đoàn tàu những người k quen biết để cứu 1 người hay chính tay bạn giết chết ng thân để những người vô tội kia đc sống....
Nói chung những bộ phim mà diễn viên ngu ngu thì bởi vậy họ mới là con người 😃😃😃
quochi2000
TÍCH CỰC
7 năm
@cand Khổ nổi một số người không thích điều này bạn ơi!Phải thật siêu phàm,hoặc thật cá tính!
Và cuối cùng cái đáng ra rất hợp lý và hay ho thì bị cho là vô lý!!!
@quochi2000 Tui đọc cmt của bạn từ đầu tới cuối, bạn kiểu như muốn phản biện bằng mọi giá để khẳng định cái "tôi" trong người mình là đúng, ngày xưa tui cũng từng y chang như bạn nhưng bây giờ thì đỡ rồi.
Nhân vật trong phim thật sự hành động rất phi logic, hành động của nhân vật người ta xem cũng đủ biết là sự "dàn xếp" của phim để dẫn dắt câu chuyện rồi, mà nếu đã "dàn xếp" thì không thể hay và hồi hộp, hấp dẫn được.
quochi2000
TÍCH CỰC
7 năm
@Asura8792 1/ Phản biện bằng mọi giá?Bạn nghĩ vậy tôi cũng thích!

2/ Bạn nói:Ngày xưa bạn như mình (tiêu cực)ngày nay bạn đở hơn(tích cực)
=>Bạn giỏi hơn tôi?OK tôi cũng tạm tin như vậy!

3/ Ai cũng có cái tôi hết,bạn nói hơi thừa nhưng vẫn đúng!

4/Nhân vật trong phim rất nghiệp dư trong vấn đề bệnh dịch và chiến đấu nên thiếu logic,dựa theo quan điểm của bạn thì bạn lại đúng!

5/Phim này dàn xếp để dẫn dắt câu chuyện!Có bộ phim nào không có kịch bản không bạn,nói thì có vẻ buồn cười nhưng mình buộc phải hỏi bạn như vậy!

6/Trên tất cả:Bạn không thích bộ phim này!Nhưng tôi lại thấy nó rất hay ho!Hãy quên Alien đi,sắp tới có phim KHGT Transformer phần mới nhất đó,chắc sẽ không đến nổi thất vọng đâu!(Mình cũng thích Transformer phần nào cũng đi coi,rất thích dạng hoành tráng theo kiểu này)

Nếu bạn muốn tranh luận về phim này,bạn nên đọc tất cả bình luận của mọi người,đừng độc mỗi mình tôi 😃
Hôm qua chấp nhận xem bản cam vì quá tò mò với cái kết mở của Prometheus. Xem xong thấy những cái hy vọng có trong phần này đều không có. Em đang nghĩ phần này sẽ nói về cuộc phiêu lưu về Dr E.S với David đi tìm nguồn gốc bọn Engi, trả lời các câu hỏi là: nguồn gốc bọn alien ở đâu, được bọn Engi nó tạo ra hay lấy đc ở đâu, khai thác thế nào, mục đích ra sao. Xem phần Covenant từ đầu thì em thấy thế này:

1. Từ hình hiệu phim đến đoạn bắt được tín hiệu và quyết định thay đổi lộ trình xuống hành tinh lạ: ok, em không có ý kiến gì vì đoạn dẫn dắt mở đầu phim, giới thiệu nhân vật.

2. Từ đoạn xuống hành tính lạ đến đoạn David dẫn mọi người vào trong cái quảng trường của bọn Engi:

- Em thấy mấy ông bà phi hành gia ra khỏi tàu đổ bộ, uh thì cho là có máy đo thành phần không khí, nhưng các ông bà ấy tự tin vd ra ấy, không đeo đồ bảo hộ. Lần đầu tiên xuống 1 hành tinh lạ hoàn toàn, chưa đc tìm hiểu, chưa có thông tin gì mà tự tin vãi chưởng. Một việc nữa là công nghệ du hành liên hành tinh rồi mà lúc xuống cả đoàn lội bộ mà không có một phương tiện hỗ trợ di chuyển nào, không thể lấy lý do đường núi đc, có phải thế kỷ 18 đâu, lại không có bất cứ phương tiện nào đảm bảo an toàn cả, thế mà cả đoàn cứ đi khơi khơi như đang đi về nhà ấy. Đến anh Mark trong The Martian ( chắc trước thời gian phim này cả thế kỷ còn có một lố xe hỗ trợ).
- Một cái chán nữa là việc chứng kiến sự hậu đậu cấp 11, giật trên cấp 12 của phi hành đoàn. Em chắc là phi hành đoàn đảm bảo sứ mệnh di cứ, hơn 2000 mạng người thì chắc cũng phải được huấn luyện không ít thì nhiều. Nhưng xem đoạn này em có cảm giác phi hành đoàn được Nobita huấn luyện quá chu đáo. Liên tục các màn trượt ngã chổng vó kiểu Nobita được lặp đi lặp lại vô lý dã man. Đầu tiên là bà áo trắng bị nhốt trong phòng có thằng bị nhiễm, alien chui ra, bà ấy trượt. Sau đó đến bà đi lấy súng, lấy súng xong cũng trượt bắn phát lên trần nhà, bà ấy đi lấy súng tiếp, bắn nổ mie cả tàu đổ bộ.
- Ông captain thì như con ếch, chẳng có vai trò gì cả, chỉ tham gia hò hét với bà con cho vui thôi.

Thôi em cũng cho qua vì chưa vào phần cao trào, chờ tiếp xem vì David đã xuất hiện như chúa cứu thế cho đoàn phi hành gia siêu hậu đậu rồi.

3. Đoạn từ lúc vào nhà của bọn Engi đến đoạn thằng David mất dạy giả dạng Walter chạy ra:

- Đầu tiên là đoạn David kể lể chuyện linh tinh, cũng ổn, xem để biết thông tin, cũng hay. Nhưng ngay đoạn sau lại thấy sự hậu đậu xuất hiện trở lại. Phi hành đoàn chết 1 đống ở ngoài rồi, thế mà vào trong nhà vẫn ngồi ôn khó kể khổ tự dằn vặt lương tâm, rồi một bà vẫn đi tắm một mình như đang ở resort an toàn nhất quả đất, để cho con alien nó lại táng chết. Bà này một là quá vô tư, hai là dũng cảm 11 điểm, em không biết thuộc loại nào.
- Tiếp theo vẫn là anh captain ngây ngô, anh đang chĩa súng vào thằng David dọa bắn, thế mà nó nói mấy câu anh đi theo nó ngay, nó đi đâu anh đi đấy ngoan như cún con, nó chỉ có quả trứng alien anh cũng ngó. Em xin lỗi bà con chứ chắc thằng David nó bảo ăn ấy thì anh ấy cũng ăn. Éo hiểu sao anh này lên làm captain của đoàn được cũng giỏi.
Thôi thì em cố bỏ qua nốt, kiên trì xem tiếp, đang xem với vợ mà lại bỏ thì vợ nó chê mình đàn ông mà không có ý chí 😆
- Tiếp, đến đoạn Walter mò vào tìm ông David, thấy bà Shaw nằm te he bụng phanh mie ra chết từ đời nào rồi thì em nản toàn tập. Nhân vật chính kiên cường phần trước, chết lãng nhách ở phần tiếp theo một cách vô vị và ngu ngu thế nào ấy. Cuối phần Prometheus, Shaw lên tàu của bọn Engi, thằng David còn mỗi cái đầu. Shaw cứu nó sống lại thì cũng phải có phương án phòng ngừa thằng này chứ vì phần trước thằng David này cũng lộ bản chất đểu cố lây nhiễm trên người rồi. Hay trong quá trình hạ cánh xuống hành tinh của bọn Engi, Shaw đập mie đầu vào đâu đấy nên ngơ kinh niên nhỉ? 😃)
Nản quá rồi nhưng còn môt tí, thôi xem nốt.

4. Đoạn từ lúc thằng Walter mạo danh chạy ra đến hết phim

Đoạn này em chẳng có ý kiến gì vì nó là đoạn kết mở. Chỉ buồn cười hai ông bà trong phòng tắm là một. Hai là em thắc mắc sao thằng David nó dùng mã của nó trên tàu Covenant vẫn được?

5. Tổng kết: Phim xem cũng được vì em mê thể loại Alien và Predator cũng như mê tuyến nội dung của StarCraft. Nhưng nếu phần Prometheus là 10 điểm thì phần Covenant thì 4 điểm vì nói thật là cả phim chẳng có gì để lại ấn tượng hay làm cho người xem tò mò đón chờ phần sau. Vì phần Alien 1979 là nói về con tàu khác, không phải tàu Covenant nên vẫn có thể khai thác tiếp tuyến nội dung này.

Em hết ạ
@quochi2000 ko bạn ơi, xe khác người khác, kiếm em robot nữ nhìn vẫn khoái hơn
quochi2000
TÍCH CỰC
7 năm
@congalete Ví dụ vầy:
Điều gì làm bạn nhận ra đó là "Maria"
=>Vì đó là Maria!

Cụ thể hơn:Khi bạn thấy David,Walter...thì bạn biết ngay đó là 1 người máy của tập đoàn gi gì quên tên rồi.Thử hỏi nếu là mỗi con một mặt thì sao biết đó là người máy!Hơn nữa mình đoán đây là những "siêu" người máy đầu tiên.

Dù sao thì bạn nói vẫn đúng,còn mình thì mình nghĩ theo hướng tích cực thôi 😃
@thai_namson chỉ được cái nói đúng.
Thằng người máy david trong phim hình như là thế hệ 1 kiểu như AI thông minh quá hóa điên lên, nó giết này giết nọ, tiêu diệt con người hay dạng giống vậy, để cho siêu quái vật Alien thống trị vũ trụ ko ??
Phim coi hơi thất vọng vì phi hoành đoàn lần này bí bơ ko thể diễn tả nổi. Phim có nhiều khúc dư thừa lắm nha. Có khúc ông cơ trưởng mất, ông lên thay thế tỏ ra rất kiên cường ko muốn cho mọi người dành thời gian tổ chức tưởng niệm cơ trưởng. Thế mà lại theo dõi từ cabin rồi nói vs vợ là ko chấp nhận kiểu bất tuân vậy. Thế mà lúc xuống hành tinh thăm dò. vừa đặt chân đã tỏ ra hào hứng, trong quá trình từ lúc tàu thăm dò nổ tới lúc ổng die nó rất mâu thuẫn. Kiểu như đạo diễn xây dựng 1 hình tượng gai góc, kiên cường, suy nghĩ thấu đáo....ban đầu nhưng lại bị david lừa 1 cách quá dễ dàng. Cảm thấy nó hơi gượng ép của đạo diễn để vẽ ra cho có phim.....
theo đánh giá của m phim hơi chán. nhưng phải xem mới bik nó chán thế nào, cũng phải xem tới cuối phim để hiểu hết thông điệp của bác Ridley Scott. có phim thì coi thôi. ae ném đá nhẹ tay vì phim cũng là 1 tác phẩm nghệ thuật, có người xem thấy hay ng xem thấy ko hay thế thôi.
@quochi2000 bạn này có vẻ là fan dòng phim này, tui cũng khoái cốt truyện dòng phim này, nó rất mở đủ để khám phá vô tận. Chỉ lo ông đạo diễn hụt hơi thôi
MrBphone
TÍCH CỰC
7 năm
Giờ mới xem bản HD, nói chung phim ko tệ lắm, khúc bi tráng nằm ở cảnh tắm chung và gặp alien
quochi2000
TÍCH CỰC
7 năm
@ymaaha 1/8 Mới có HD nhe,bây giờ vẩn là bản Cam đó bạn.
Mấy bác cứ xem phim anh hùng nên chê diễn phim này quá, diễn viên không đẹp riêng em upsworth lại quá đẹp, phim vậy là dc rồi, cái kết là thằng david mang gần 2000 vật chủ tới hành tinh gì gì đó, hay à nha
MrBphone
TÍCH CỰC
7 năm
Cho mình hỏi:
Trong phim khúc david thả virus xuống bọn eng bị tan rã , vậy cái xác trong quảng trường là sao? Tưởng bị tan rã hết rồi chứ, sao lại bị cháy đen như vậy
thi3f2605
TÍCH CỰC
7 năm
Tuần này xem phim gì được anh chị em nhỉ.
kingtwo
TÍCH CỰC
6 năm
xem quá thất vọng so vs phần 1 chả biết nói gì hơn hay scott muốn 1 bước lùi 3 bước tiến
Diễn xuất xuất thần của Michael Fassbender + 10 phút cuối đầy bất ngờ của bộ phim là đủ cho sự háo hức về phần 3: Hành trình của con tàu mẹ đến chòm sao Orion Six

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019