[Đánh giá phim] Cô Gái Đến Từ Hôm Qua: Người ta cứ nói đừng quá tin

agp8x
26/7/2017 10:6Phản hồi: 217
217 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

gauanh08
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình đọc xong bài này và quyết định từ nay ko đọc mấy bài đánh giá kiểu này nữa. Phim mình xem thì mình tự cảm nhận thôi. Bạn viết bài này mình rất cố gắng đọc đến cuối bài cũng chẳng hiểu bạn nói cái gì nữa. Hay là trình độ đọc hiểu tiếng Việt của mình có vấn đề???
Bossss
ĐẠI BÀNG
7 năm
Theo như đánh giá của nhiều người đi xem về thì hay, có vẻ như bác chủ thớt hơi khắt khe chăng?
https://rapchieuphim.com/danh-gia-phim/co-gai-den-tu-hom-qua-bo-phim-xung-dang-lay-di-cua-ban-100-phut
nguoila_87
TÍCH CỰC
7 năm
Tối nay đi coi phim này và rút kinh nghiệm mọi khi là ko coi review của tinhte!
checkimei
TÍCH CỰC
7 năm
Mới xem với gấu tối qua. Xem xong em lại nhớ những kỷ niệm hồi xưa còn bé. tuy chưa được chỉn chu lắm nhưng nhìn chung là ổn. Đoạn đầu hơi lan man ( nói một cách công bằng là kịch bản khá rời rạc, ko hay như truyện). Vì có suất chiếu 22h40 ở phạm ngọc thạch mà phim dài lê thê gần 2 tiếng đến gần 1h sáng mới xong. làm em phải tốn tiền đi nn :oops::oops: . Mong các bác ở HN cân nhắc trước khi chọn suất chiếu nhé. Đừng để đau lưng với mỏi đầu gối như em. Khổ lắm!!!
Thân gửi các bạn đang gạch đá bài viết của tôi,

Trước hết tôi xin chân thành nhận lỗi vì viết cái bài ẩn ý nhiều quá, không huỵch toẹt ra để các bạn dễ hiểu. Cũng thành thật xin lỗi vì tôi chỉ dành có 2 đoạn để giải thích cách tiếp cận của mình, mà có lẽ các bạn cũng chẳng hiểu nốt.

Tôi không chê thẳng vào mặt, không khen tận mây xanh đơn giản là vì tôi yêu điện ảnh Việt, và cảm thấy hạnh phúc khi nó đang tiến bộ. Một số bạn đọc mà không hiểu tôi chê cái gì thì nói thật tôi cũng chẳng bất ngờ, bởi tôi chỉ đưa ra trong bài này những góp ý mà tôi nghĩ nếu phim cải thiện sẽ tốt hơn. Còn chê cái gì thì nó ẩn ở bên dưới, bạn hiểu được hay không thì tôi cũng chẳng quan trọng.

Tôi chỉ buồn cười ở chỗ mấy bạn nói tôi viết tào lao, không công tâm, vạch lá tìm sâu này nọ. Thế mà bạn nào bạn nấy đều đưa ra đúng mấy cái điểm tôi chưa hài lòng về phim, rồi bảo phim vậy là được rồi. Đó chẳng phải là điều mà tôi đã dành nguyên cả đoạn đầu để nói với các bạn sao, cái thể loại "phim như thế là được rồi" ấy.

Đối với tôi, bài đánh giá phim là để chia sẻ góc nhìn chứ không phải là để ép người khác đi theo cái suy nghĩ của mình. Bởi vậy cho nên tôi chẳng có vấn đề gì với chuyện bạn có ý kiến khác tôi cả. Tôi chỉ muốn nhắc các bạn rằng ngay cả bạn rất thích điểm nào đó của phim, cũng đừng quên rằng nó sẽ có những điểm khác chưa thật sự thuyết phục.

Các bạn gạch đá khiến tôi cứ nghĩ đến cái chuyện phụ huynh mắng vốn giáo viên văn chấm điểm thấp cho con họ ấy. Bài văn 6 điểm thì nó vẫn là 6 điểm thôi. Một số phụ huynh nhìn vô thì thấy con em mình viết hay lắm, khen lấy khen để mà chẳng biết hay chẳng cần quan tâm là nó thiếu cái gì để mà mất 4 điểm kia. Còn cái tính của tôi, khen thì vẫn nên khen nhưng điều quan trọng hơn là góp ý những điểm mà nó cần cải thiện để tiến bộ. Chứ như thế là được rồi kiểu các bạn thì điện ảnh Việt chả bao giờ khá nỗi đâu.

Thân ái​
@agp8x Vấn đề là bạn nên biết điện ảnh VN đang ở ngưỡng nào. Nếu nó chỉn chu như 1 tác phẩm của hollywood thì nó đã không phát hành tại VN. Dù sao 1 tác phẩm không phải chỉ phục vụ riêng cho bạn, nó cho số đông, doanh thu là từ đó, bạn cùng lắm được 150k tiền vé là cùng. Mình là người đọc tác phẩm đó khi nó phát hành lần đầu tiên. Nếu bạn đọc NNA thì bạn sẽ thấy nó chẳng thuộc về 1 mốc thời gian cố định, nó có xu hướng là những hoài niệm tuổi trẻ của tác giả, những năm tháng trước 1975,thế nên nếu là bạn thì bạn định dựng sao. Đây là 1 tác phẩm rất nổi tiếng, mỗi người đều có những Việt an của riêng mình, mình là người bắc, thời đó làm gì có cảnh áo dài đến trường, mình tưởng tượng rất khác, sau này vào nam mới biết hs trong này mặc áo dài đi học từ cấp 3,vì mình ở đà lạt nên tưởng tượng nó khác con gái ở sài gòn lắm, màu sắc phim rất giống đà lạt, thành phố của mình đẹp và lung linh như phim ấy. Đừng spoil bộ phim nữa, hãy hoài niệm 1 chút thì sẽ thấy phim vẫn rất đáng xem
Chắc ông thread khó tính quá. Mình thì thấy phim này ko tệ như ông chủ thread chê, xem được, nếu ko muốn nói là phim Việt mình thích nhất trong vài năm trở lại đây. Còn nếu so với truyện thì mình chưa thấy cái phim chuyển thể nào nó hay hơn đc truyện cả. Mà mình thấy thế này:
- Nếu làm phim theo tông màu của phim cũ thì rất kén người xem. Phim này dù gì cũng là phim thương mại mà, nhìn dàn diễn viên là hiểu rồi
- Đã coi như bỏ qua mốc thời gian rồi thì cái bài Người ta nói đó kệ nó đi 😁
- Bối cảnh làm y như những năm 199x, tuyệt
- Mấy cái trò tụt quần với cua gái phải bao luôn 2 bà kế bên làm nhớ lại ngày xưa ghê :D
- Tiểu Li lúc nhỏ là Hà Mi nhé, ko phải Hà Nhi
- Đi học mà tóc của bà Hường Bông thì nâu vàng, xù, ông Hải gầy thì 2 mái
- Lạm dụng kỹ xảo làm tụt mẹ nó cảm xúc khi trở về thời thơ ấu. Nhất là cái đoạn Việt An vô lớp với khúc biến chim
- Chế thêm khúc Chiêu Minh với ông thầy vô duyên với chả cần thiết, khúc xé cuốn sổ cũng vậy

Mình thì muốn Bông hồng xứ khác và Những cô em gái :D
Bác này viết nhận xét phim cứ như làm văn miêu tả trung học, miêu tả từng gốc cạnh nhưng hết thời gian thi nên kết bài cụt lốc.

Phim nói chung hay, gần gửi thời xưa cấp sách đến trường. Cảnh quay quá đẹp không gượng ép. Mình nhớ phần after credit gần 1/4 rạp ở lại để biết địa điểm quay phim ở đâu (phần lớn phim quay ở Hội An).
Phú2101
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mọi người nói để cho bạn chủ topic thấy cách review của bạn không có cải thiện. Một, hai người nói bạn có thể không cần để tâm, nhưng nhiều người nói thì bạn cũng nên xem cách mình diễn đạt đã đúng với 1 bài review hay chưa?
Một bài văn lạc đề theo bạn sẽ chấm theo ý lạc của bạn hay là cho 1 điểm khuyến khích vì công bạn đánh máy?
curlybaby
ĐẠI BÀNG
7 năm
hơi không liên quan, tự nhiên em muốn chuyển thể tác phẩm: Phải lấy người như anh của Trần Thu Trang thành phim ;) . Câu chuyện và các tính cách nhân vật rất phù hợp là lôi cuốn trong bối cảnh hiện tại .
Mấy ông tinhte review công nghệ cũng có bao giờ trung lập đc đâu. Nhiều cái tốt, hay mà mấy ổng ko thích thì chê thậm tệ, dùng từ ngữ cường điệu hóa lên. Cái nào mà mấy ổng thích cũng vậy, khen hết lời, nó có lỗi gì thì toàn dùng từ nói giảm, nói tránh. Đọc chơi cho vui thôi bác ơi =))

Ngồi hát đỡ buồn - Trúc Nhân

Mình cũng vậy, ngồi tới tận hết để coi quay ở đâu. Mà nguyên rạp có mình với bạn mình ở lại để coi :p
Mình đã không xem hết trailer 😁 (ý kiến cá nhân)
Nói chung kịch Việt giờ đưa mấy yếu tố nhảm nhí vô nhiều quá. Mình chỉ gọi chúng là kịch, y như mấy vở hài nhảm trên truyền hình, chứ không gọi là phim và đã không coi kịch từ lâu rồi
:D :D :D
Bài văn 6 điểm thì vẫn 6 điểm. Văn nó khác toán bạn ạ. Tôi nhớ hồi cấp 3 tôi đã từng viết bài phân tích rừng xà nu theo ý tôi, vì tôi đã bỏ không ôn bài đó, thế là kết quả tôi cũng chỉ được 6. Đến thi đh cũng vào bài đó, tôi cũng không kịp, với lại bài đó ra năm ngoái nên tôi cũng bỏ, không ngờ lại ra đúng bài đó, tôi cũng chả có gì trong đầu ngoài những ý niệm cũ, tôi viết và nghĩ rằng mình max cũng chỉ 6. Không ngờ bài đó tôi được 8, tôi đã đỗ đh ngoạn mục. Thế mới biết tầm nhìn của giáo viên trên sg nó khác với gv trường huyện thế nào
Điện ảnh Việt Nam có thể chưa bằng được thế giới, nhưng không có nghĩa là không lấy tiêu chuẩn của thế giới để phấn đấu. Và cũng chẳng ai có vấn đề với chuyện bộ phim này diễn ra ở thời điểm khác truyện, vấn đề ở chỗ nó diễn ra năm 1997 nhưng không thể hiện một cách chỉnh chu bối cảnh đó. Còn nói đến chuyện chỉnh chu, rất nhiều phim Việt đã làm tốt hơn Cô Gái Đến Từ Hôm Qua.

Thế bạn đang trông đợi bài đó đến tay ai thì sẽ chấm bạn 10 điểm? Bạn có tìm hiểu vì sao người thì chấm bạn 6 nhưng người thì cho bạn 8 điểm hay không? Điểm khác biệt giữa bài mới và bài cũ là gì hay không? Hay là bạn chỉ cần tự hào đã qua đại học là đủ?
@agp8x Ở VN này, bạn có thể có chút địa vị, nhưng khi tôi so bạn với Gate, Job thì liệu bạn có phẩy tay: mình đã là gì so với bậc vĩ nhân đó. Áp 1 tiêu chuẩn quá khắt khe cho 1 sản phẩm đến từ 1 nước thế giới thứ 3 có nên không, và bạn định hướng tới khán giả US, UK hay là khán giả VN, và liệu có đủ tiền để rong ruổi hết cảnh đẹp này đếb cảnh đẹp khác để quay như Kong không? Nếu tiền dư dả thì họ đã có studio riêng or thuê những phim trường nổi tiếng kiểu Hoành Điếm, Vịnh thủy thì lúc đó chắc bạn hài lòng. Nên nhớ chúng ta đang ở VN, dù CJ có rót cho tí tiền nhưng chưa đủ để làm những điều trên đâu, vẫn đi mượn nhà dân quay thôi. Phim nào ổn hơn về dựng cảnh, bạn cho tôi biết được không

[QUOTE
Thế bạn đang trông đợi bài đó đến tay ai thì sẽ chấm bạn 10 điểm? Bạn có tìm hiểu vì sao người thì chấm bạn 6 nhưng người thì cho bạn 8 điểm hay không? Điểm khác biệt giữa bài mới và bài cũ là gì hay không? Hay là bạn chỉ cần tự hào đã qua đại học là đủ?[/QUOTE]
Tôi không trông đợi 10,nhưng tôi tin là có người có đầu óc khoáng đạt hơn để chấp nhận những ý tưởng trong bài văn của tôi, dù nó chưa hoàn hảo để được 10. Tôi không nói tôi tự hào vì đã đỗ đh dù trường tôi là 1 trường top đầu luôn, cái tôi muốn nói là sự cảm nhận của 2 người chấm, gv trường làng thì theo văn mẫu, gv đh giảng văn thì đầu óc tự do hơn rất nhiều, họ chấp nhận suy nghĩ riêng của tôi, dù chưa hoàn hảo, chứ không gò ép nó vào 1 tiêu chuẩn cao siêu tận zời tây xa lắc. Nếu bạn đã đọc NNA, hãy đoán xem bối cảnh ngồi khóc trên cây nó ở khoảng thời gian nào
@haikhi Tôi không trông đợi 10,nhưng tôi tin là có người có đầu óc khoáng đạt hơn để chấp nhận những ý tưởng trong bài văn của tôi, dù nó chưa hoàn hảo để được 10. Tôi không nói tôi tự hào vì đã đỗ đh dù trường tôi là 1 trường top đầu luôn, cái tôi muốn nói là sự cảm nhận của 2 người chấm, gv trường làng thì theo văn mẫu, gv đh giảng văn thì đầu óc tự do hơn rất nhiều, họ chấp nhận suy nghĩ riêng của tôi, dù chưa hoàn hảo, chứ không gò ép nó vào 1 tiêu chuẩn cao siêu tận zời tây xa lắc. Nếu bạn đã đọc NNA, hãy đoán xem bối cảnh ngồi khóc trên cây nó ở khoảng thời gian nào[/QUOTE]

Bạn có vẻ đã hiểu rất sai vấn đề của điện ảnh Việt. Tiêu chuẩn ở đây là sự chỉnh chu trong cách thực hiện, nó không nhất thiết phải cần tiền mà quan trọng nhất là sự đầu tư của ê-kíp làm phim. Không cần lấy Hollywood đâu cho xa, đạo diễn Lê Thanh Sơn đã làm được với Em Chưa 18, Victor Vũ cũng làm được với Tôi Thấy Hoa Vàng Trên Cỏ Xanh. Tại sao tôi không được phép mong đợi Cô Gái Đến Từ Hôm Qua có thể làm được điều tương tự? Từ cách chọn tông màu, diễn viên, phục trang, âm nhạc mà tôi góp ý trong bài, có cái nào khó đến mức vào đổ cả trăm tỷ làm hở bạn? Nhiều người nói nguyên tác của Nguyễn Nhật Ánh thì khó chuyển thể nên làm đến vậy là được rồi, xin lỗi tôi nói thẳng đó chỉ là biện minh. Lựa chọn tác phẩm để chuyển thể cho phù hợp cũng là một yếu tố thể hiện khả năng của ê-kíp làm phim, bởi thế cho nên một số tác phẩm thì chuyển thể thành phim điện ảnh, số khác thành phim truyền hình.

Còn suy nghĩ của bạn về thầy cô như thế thì tốt nhất chúng ta nên ngừng bàn về chuyện thi cử ở đây.
@agp8x Bạn có vẻ đã hiểu rất sai vấn đề của điện ảnh Việt. Tiêu chuẩn ở đây là sự chỉnh chu trong cách thực hiện, nó không nhất thiết phải cần tiền mà quan trọng nhất là sự đầu tư của ê-kíp làm phim. Không cần lấy Hollywood đâu cho xa, đạo diễn Lê Thanh Sơn đã làm được với Em Chưa 18, Victor Vũ cũng làm được với Tôi Thấy Hoa Vàng Trên Cỏ Xanh. Tại sao tôi không được phép mong đợi Cô Gái Đến Từ Hôm Qua có thể làm được điều tương tự? Từ cách chọn tông màu, diễn viên, phục trang, âm nhạc mà tôi góp ý trong bài, có cái nào khó đến mức vào đổ cả trăm tỷ làm hở bạn? Nhiều người nói nguyên tác của Nguyễn Nhật Ánh thì khó chuyển thể nên làm đến vậy là được rồi, xin lỗi tôi nói thẳng đó chỉ là biện minh. Lựa chọn tác phẩm để chuyển thể cho phù hợp cũng là một yếu tố thể hiện khả năng của ê-kíp làm phim, bởi thế cho nên một số tác phẩm thì chuyển thể thành phim điện ảnh, số khác thành phim truyền hình.

Còn suy nghĩ của bạn về thầy cô như thế thì tốt nhất chúng ta nên ngừng bàn về chuyện thi cử ở đây.[/QUOTE]
em chưa 18 đặt trong bối cảnh việt nam bây giờ thì thấy nó khá ngô nghê và vô lý, bây giờ bạn ra trường cấp 3 hỏi xem tuổi nào được qhtd, chúng nó sẽ trả lời cho bạn và cái trò bar sàn nó từ cấp 2 rồi. Nó cũng đâu logic, 1 tay chơi mà lại hành động như thế khi gặp 1 con bé đem video ra dọa. Tuyến nhân vật chính thì tạm được, nhưng bởi diễn xuất theo phong cách phim hiện đại nên họ không cần dụng công lắm trong việc thể hiện. Bối cảnh trường học khá xa rời thực tế ở VN, trường quốc tế của VN cũng rất ít khi có prom kiểu đó,cảm giác nó khiên cưỡng,xa lạ không ăn nhập bối cảnh hiện tại,xem xong chả đọng lại gì. Còn cảnh trong phim thì chẳng phài bàn, nhiều trường cấp 3 đã đầu tư rất mạnh tay và các trường đh phong trào bóng rổ tốt nên quay rất dễ. Còn tthvtcx thì thực sự fail hoàn toàn, có thể cảnh đẹp, nhưng phim thì tôi không thấy lột tả nên truyện, sự nội tâm của các nhân vật, nhất là những đoạn độc thoại của nhân vật chính khi nhìn thấy em bị thương vì mình, tôi là người đã đọc câu truyện đó trước nên thực sự xem phim không nhiều ấn tượng về mặt nội dung, nhưng cgđthq, nhiều bạn bè tôi cũng đọc truyện, đi xem cùng tôi, đều có cảm xúc về quá khứ khi xem. Giá tôi có nhiều thời gian, tôi sẽ phân tích thêm cho bạn rất nhiều. Truyện NNA thực sự là khó nhằn với các đạo diễn bởi nó có quá nhiều những yếu tố nội tâm, đôi khi hơi cổ tích, nếu dựng không khéo thì sẽ thành kể chuyện, mà đưa đoạn nội tâm vào thì phim sẽ lê thê và biến phim thành thuốc gây mê mất
lecuong6009
ĐẠI BÀNG
7 năm
Từ cái hôm xem chương trình "ơn giời cậu đây rồi" có con bé diễn viên chính trong phim này tham gia thì tới giờ hết muốn xem phim nào hay chương trình nào có con bé này vì nó n.g.u không tưởng các bác ạ 😁
Tại sao cứ phải chọn Miu Lê cho vai nữ chính nhỉ, nếu nói tới "tròn vai" thì Miu Lê cũng ko đạt tiêu chí "tròn vai" luôn, hỏng cả nhân vật Việt An nguyên tác.
Vai diễn bé Tiêu Li thật sư rất đạt và nhập tâm.
chưa bao giờ có ý định mua vé coi phim việt, làm chán lắm
Mình thích thì mình xem thôi, ko có ý kiến chê hay hoặc dở, phim giải trí là chính :v
Vừa xem xong, xem rất vui các bác, rất nhẹ nhàng tình cảm. Ngồi trong rạp vèo cái hêt 2 tiếng. Cứ đi xem và tự cảm nhận, phim chiếu rạp âm thanh hình ảnh rất thú vị. Nói chung, kết, là đi xem cho vui 😃
xuantung
TÍCH CỰC
7 năm
Mình thì mong bộ Mắt Biếc được chuyển thể lên phim để coi có đạo diễn và diễn viên nào đủ tầm làm ra bộ phim hay. 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019