[Đánh giá phim] EM CHƯA 18 - Chuyện tình dễ thương tuổi mới lớn

agp8x
1/5/2017 1:27Phản hồi: 149
[Đánh giá phim] EM CHƯA 18 - Chuyện tình dễ thương tuổi mới lớn
EM Chưa 18 là một ví dụ cho việc công thức cũ chưa chắc đã tạo ra một bộ phim nhàm, và người dựng trailer hoàn toàn có thể làm giảm doanh thu phim. Bộ phim của đạo diễn Lê Thanh Sơn khá ư là can đảm khi dám đối đầu trực tiếp với Guardians of the Galaxy vol.2 trong tuần này. Một bên là phim hành động Hollywood do đạo diễn phim hành động chỉ đạo với một dàn sao hành động nổi tiếng, bên kia là phim ngôn tình hài học đường do đạo diễn phim... hành động cầm cương và một cô bé học trò chưa từng đóng phim.

Lúc xem trailer mình đã định không xem phim nữa, vì cảm giác phim sẽ rất ư là tào lao, chỉ cho mấy nhóc học sinh xem thôi. Nhưng mà coi phim rồi thì mới thấy hơi sai lầm khi đánh giá một bộ phim qua trailer của nó. Có thể là vì nội dung phim đơn giản quá, chị không dám thêm chi tiết vào trailer, sợ người ta biểu là lộ twist, nhưng dù sao thì dựng trailer cũng cần lựa chọn tình tiết sao cho phim có cảm giác đỡ nhảm một xíu. Phim Việt nhảm nhiều quá rồi, khán giả sợ.

Em chưa 18 nói về một cô bé chưa 18, thấy bạn giai hotboy hôn một con bé khác nên nổi cơn tam bành, vô bar cua một anh giai gấp đôi tuổi mình rồi dụ ảnh lên giường, quay phim lại gây áp lực bắt ảnh làm bạn trai. Nội dung nói chung là gần gũi với giới trẻ Việt ahihi. Đùa chứ phim này xài công thức phim teen Mỹ hồi đầu những năm 2000. Bọn Mỹ nó chán thể loại này rồi, giờ làm chả ai coi nữa, nhưng ở VN thì phim kiểu này vẫn chưa có nhiều, phim hay cũng ít, nên vẫn còn hút khách được. Với cả bọn trẻ con Việt bây giờ dễ sợ lắm, không có kiểu nắm tay đỏ mặt, hun nhau sợ bầu như chúng ta hồi xưa nữa.

Em chưa 18 cũng khéo thêm thắt các chi tiết học trò thời đại, như gái xinh đấu đá, đi bar cua trai chẳng hạn, nên xem cũng hợp thời (đoán thế, học sinh giờ nguy hiểm quá). Như đã nói ở trên, phim xài công thức kịch bản đã được chứng minh qua suốt một thập kỷ từ Hollywood thần thánh nên ít bị sai, chí ít là không sai gì trầm trọng ngoài vài lỗi logic lặt vặt. Nhà làm phim cũng không mạo hiểm cốt truyện lẫn tình tiết nên phim coi nói chung là tròn, dễ chịu, không phản cảm, mát lòng các bác kiểm duyệt lẫn khán giả. Nhạc phim ngoài 2 bài gốc rất hay thì còn lại toàn chọn V-Pop nổi tiếng nên nói chung là đúng phim đúng nhạc.

Đạo diễn Lê Thanh Sơn hồi đó làm Bẫy Rồng khá hay, qua phim hài cũng mang phong thái nhanh gọn sang, khiến phim không bị lề mề. Nhân vật Linh Đan 17 tuổi quả thật là do một cô bé 17 tuổi thủ vai (lúc quay là 17, giờ 18 rồi). Kaity Nguyễn sinh năm 2000 và gọi bạn diễn Kiều Minh Tuấn là chú. Lúc đầu nghe cái danh "hotgirl đóng phim" mình cũng ngán ngẩm, do đã chứng kiến nhiều phốt đòi đóng để làm khổ đạo diễn chơi chứ tài năng gì, nhưng sau khi xem phim xong thì phải công nhận cô bé Kaity này có tố chất diễn viên. Các cung bậc cảm xúc từ nhí nhảnh, giả bộ quyến rũ cho tới tổn thương đều được em thể hiện rất ngọt. Có một số ảnh cô bé còn muốn át luôn cả bạn diễn nhiều kinh nghiệm. Việc Kaity cùng tuổi với nhân vật dĩ nhiên cũng đóng góp rất nhiều, nhưng công nhận là lần đầu diễn xuất chuyên nghiệp mà lại nhận ngay phim điện ảnh thế này thì em rất giỏi rồi. Với cả xinh nên cộng điểm. Đôi mắt to gấp rưỡi mắt người thường thế kia thì thể hiện cảm xúc người ta cũng dễ theo dõi.

Còn Kiều Minh Tuấn vốn được khán giả biết tới (hoặc là không) với những vai diễn giang hồ hài hước. Vai nổi nhất của anh trước Em chưa 18 chắc là vai tay giang hồ ngọng trong Bụi đời Chợ Lớn và gã bụi đời nợ tiền giang hồ trong Nắng. Kiều Minh Tuấn duyên thì có duyên, nhưng các vai phụ của anh cũng không khiến khán giả nhớ hoài sau khi ra khỏi rạp. Chỉ tới Em chưa 18 anh mới có cơ hội bung lụa đúng nghĩa, lại còn được nâng cấp lên làm playboy nhà giàu chứ hết bị làm giang hồ. Nói chuyện vì sao anh diễn viên siêu vai phụ được nhận vai chính trong phim thì chính Minh Tuấn tự nhận là ảnh có cái mặt hãm hiếp *hơ hơ*. Trong phim này thì Minh Tuấn có nhiều đất diễn hơn để thể hiện, và nói chung hỉ nộ ái ố ảnh đều làm tốt, theo phong cách hơi cường điệu của ảnh, nhưng vẫn hợp với phim. Kiều Minh Tuấn là diễn viên chuyên nghiệp rồi nên việc ảnh nhập vai tốt cũng bình thường thôi, không ấn tượng bằng Kaity.

Các vai phụ học sinh hơi nhạt, nhất là bộ đôi do Will 365 và Châu Bùi The Face đóng. Chắc tại tính cách nhân vật nhạt. Hai bạn này đúng nghĩa trai xinh gái đẹp vô cho đủ tuyến. À có nhỏ bạn thân của nữ chính khá là đáng chú ý. Em này là minh chứng cho định luật mới của mình: xinh mà không được đóng chính thì thể nào cũng vô vai con bạn quân sư nguy hiểm! Ngoài các cháu học sinh thì chỉ còn ba của Linh Đan là đáng chú ý. Ông bố xăm mình đeo khuyên xì tin nhất năm.

Một điểm khiến mình thấy mắc cười là phim giống như phim nước ngoài nói tiếng Việt. Cả câu chuyện lẫn bối cảnh đều không cho thấy đây là Việt Nam.

Túm cái váy lại thì phim này trẻ trâu không? Hơi hơi. Nhưng mà xem được không? Được. Vote phim này nếu gấu của bạn thích phim teen hơi ngôn tình và đổi chút gió so với kiểu hài của Đội dân phòng phường Ngàn Sao.

Quảng cáo

Chúc các bạn chơi lễ vui vẻ!

PS. Nói can đảm đối đầu với Đội dân phòng phường Ngàn Sao thế thôi chứ thấy Em Chưa 18 chiếu trước cả tuần rồi :">
149 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Razor11
CAO CẤP
7 năm
Hẳn là dễ thương
@Razor11 Bạn ơi ..đây la Phim Em Chưa 18 ấy bạn ..Full HD Không Che nha ban ..
Nhưng thể loại phim tào lao này thì cũng chịu òi. Xem phí thời gian...thời gian đi làm trận bóng hay bia rượu với bạn bè còn thú vị hơn.
dangtu4444
TÍCH CỰC
7 năm
@Khẩu trang xanh bây giờ họ đi xem film chủ yếu cho " đúng quy trình " sau đó đi mô teo phân tích bộ phim, chứ có phải thưởng thức nghệ thuật đâu mà chọn lựa như kiểu của bác hử bác 😁
hayhayfe
ĐẠI BÀNG
7 năm
@adagioleonard Thánh từ thiện nữa rồi
@adagioleonard Ghét nhất thể loại xạo lồn này . SR nhưng em nóng quá nên phải chữi thôi .
echtammua
TÍCH CỰC
7 năm
@adagioleonard Xin hỏi tại sao phải bỏ tiền cho "người nghèo" bộ người không giàu và người giàu họ không phải lao động hay sao.
Suốt ngày bị tẩy não bởi tư tưởng đó thì sao khá nổi hả trời. Tại sao người thân gia đình bạn bè có người khó khăn không giúp mà phải đi giúp "người nghèo"? Đả thông suy nghĩ giùm cái.
ngole88
TÍCH CỰC
7 năm
Theo mình thì phim này hơi ngắn!
Phải cho thêm nhiều tình tiết nữa để cho 2 nhân vật chính phát triển tình cảm sâu đậm hơn. Chứ mới qua loa mấy cảnh à mà 2 người đã yêu nhau sâu đậm thì hơi phi lý 😁
syncsync
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ngole88 thời lượng ko cho phép đâu chế
dangtu4444
TÍCH CỰC
7 năm
@ngole88 thì nó đúng với thực trạng yêu đương giới trẻ hiện nay mà
workstation
ĐẠI BÀNG
7 năm
Muốn view cao thì phải "hở" nhiều 😁:D
Ko có ấn tượng lắm, hầu nhue phim vn đa số là vậy. Nhưng ngày nào trang báo nào cũng 2 3 bài về phim này.
Thêm ít ảnh của nữ diễn viên để anh em tự đánh giá.
Sau khi xem ảnh xong thì tôi biết là phim này rất hay rồi😃
kaitynguyen-12-Custom.jpg kaitynguyen-8-Custom.jpg kaitynguyen-11-Custom.jpg
@thanhtuantvc Thấy tràn ra ngoài là ghiền rồi! :v
@thanhtuantvc Phim này có vẻ nặng ký ah :3
buihai
CAO CẤP
7 năm
@thanhtuantvc Mình là người đơn giản, cứ thấy v.. là mình like !
@thanhtuantvc Mặt các diễn viên nhìn sợ sợ sao ấy :| Kiểu đóng phim kinh dị thì chỉ cần trang điểm nhẹ thôi, mình sợ sẵn rồi không cần giới thiệu đây là ma.
ky_kisken
TÍCH CỰC
7 năm
Phim này không có tào lao nhưng cũng hợp cho giới trẻ xem thôi. Mấy cái trò queen với king thì theo cái mô tip tuổi teen các phim mỹ làm từ ngàn đời rồi. Diễn xuất thì tự nhiên, lời thoại thì không sến súa nhưng nhiều cảnh thấy nó ko có thực tế, khiên cưỡng sao đó.
Nội dung phim nhảm nhí, quá dở, xứng đáng là thảm họa điện ảnh 2017
erio0502
ĐẠI BÀNG
7 năm
E bạn thân của nv chính là Kiều Trinh, hotgirl trà sữa gì gì đó mà cơ mà xinh thẹc
Ko biết có chiếu ở nước ngoài ko ta. Nếu có thì sẽ có cơ hội đi xem
Bộ phim này giống chuyện mình quen vợ lúc 17 và phải đợi sang tết đủ 18 tuổi mới xin cưới... a ha ha
khoa8523
TÍCH CỰC
7 năm
Lễ lộc toàn chiếu ba cái phim tào lao. Chán!
dangtu4444
TÍCH CỰC
7 năm
@khoa8523 bác buồn cười, tùy từng gu thẩm nghệ của mỗi người khác nhau,sao thể bụng ta suy bùng ng khác, và tầm này không phải mùa bom tấn,đào đâu ra phim hay cho bác suốt ngày coi được.
film nào cũng hay thì chắc chẳng có cái nào còn được gọi là bom tấn nữa
Vãi cả tiết kiệm tiền cho người nghèo, vãi cả mua công cụ.... xin hỏi mem tinhte mấy ai được như vầy!!!! Đọc mà cười hơn coi phim ..hahaha....hahaha....
@heobanhki thì từng người làm thì người khác làm theo. Cứ mỗi lần đưa ý kiến tích cực là có những người như bác cười vào mặt thế này thì bao h mới khá
sợ khi xem phim VN . tình tiết , bối cảnh phim nào cũng rời rạc . chỉ có phim mua bản quyền HQ" em là bà nội của anh " thì xem thấy còn đc .chứ mấy phim do VN biên kịch ví dụ như " tấm cám "coi cũng không có gì hay . hầu hết phim VN đều ko để lại ấn tượng khi xem .
P/S: mấy anh thích đi làm từ thiện thì cứ đi . hầu hết mấy kẻ bô bô từ thiện này nọ thực tế rất keo kiệt .
dangtu4444
TÍCH CỰC
7 năm
@vo khanh tan bác nói có cái đúng,có cái sai. đúng về phim, còn đánh giá phẩm chất con người khác là sai.
nếu chen thêm chữ "thường hay keo kiệt" ,nghe nó phù hợp hơn.
các tỷ phú họ từ thiện cả gia tài, vậy là họ keo kiệt hả ? :rolleyes:
Nhìn cảnh quay khá đẹp, tiếc là thứ 3 tuần này chỉ đi xem vệ binh ngân hà.
Đọc cmt thấy nhiều anh em tinh tế vẫn có tâm lý "Phim Việt Nam/ Phim thể loại này thì chỉ có acbxyz...."
Mình là thằng coi xem phim là phương thức giải trí chính ở thời điểm hiện tại, mình xem nhiều và tiêu chí đánh giá cũng không thấp - mình cũng ghét phim Việt vì tỉ lệ xịt quá cao
Tuy nhiên cái nào hay và tốt thì vẫn đáng phải công nhận, em chưa 18 là bộ phim rất ổn và đáng xem của điện ảnh VN gần đây
Bên cạnh đó còn có "Cho em gần anh thêm chút nữa" - "Dạ cổ hoài lang" là những phim chiếu rạp VN gần đây mình thấy đáng bỏ tiền ra rạp - mức độ đáng này không kém gì các bom tấn nước ngoài
thusinh04
TÍCH CỰC
7 năm
@kazuki5011 Nếu bạn đi xem chỉ để có cái đi coi với bạn bè hay gia đình thì đáng. Nhưng nếu nói nó xứng đáng như các phim bom tấn nước ngoài thì có quá khập khiễng?
@thusinh04 Mình đánh giá bộ phim qua cảm xúc nó mang lại - không phải qua mức độ đầu tư, kinh phí, chất lượng diễn viên hay độ hoành tráng kỹ xảo
Trong năm nay mình thấy "Em chưa 18 + Dạ cổ hoài lang" đáng xem hơn nhiều lần mấy cái phim "Kong + Ghost in the Shell + Power Ranger"
khanh.910
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kazuki5011 Còn "Lô tô" cũng hay lắm b ơi
Mấy ông chê thì không có xem đâu mà biết hay hay dở.
Hadudra
ĐẠI BÀNG
7 năm
Này thì Trailer, xem cái này đủ câu khách chưa nhỉ :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019