[Đánh giá phim] San Andreas: Liệu bạn đã sẵn sàng cho thảm họa động đất?

Nam Air
27/5/2015 15:44Phản hồi: 61
[Đánh giá phim] San Andreas: Liệu bạn đã sẵn sàng cho thảm họa động đất?
Nghe nói nhiều về động đất, sóng thần các kiểu, chắc hẳn trong chúng ta ai cũng nghĩ rằng những chuyện đó chỉ có trên phim ảnh chứ không bao giờ xảy ra với mình đúng không, nhưng thực sự, thiên tai thảm họa có thể diễn ra bất kỳ lúc nào, và nếu bạn không tự chuẩn bị cho mình những kỹ năng sinh tồn, hoặc không có một ông bố siêu nhân, chắc bạn sẽ khó mà sống sót vượt qua những tình huống đó.

San Andreas nói về thảm hoạ động đất, sóng thần khi một chuỗi động đất xảy ra trên đứt gãy San Andreas

Khổ thân cho cầu Golden Gate, phim thảm hoạ nào mà có cầu này thì nó cũng sẽ bị gãy

Tìm hiểu thêm về đứt gãy San Andreas

Quay lại bộ phim, thì như trailer các bạn đã xem, là anh chàng Dwayne làm nhân viên cứu hộ, khi hay tin có thảm hoạ động đất, đã vượt nhiều sóng gió bão bùng cháy nổ nhà sập để đi cứu vợ cứu con. Dạng phim này không có gì mới lạ, và cái kết thì chắc các bạn cũng đoán được là thành công tốt đẹp, mặc dù trên đường đi có nhiều khó khăn.

Dàn diễn viên cũng đẹp đẹp (đẹp nhất là cô con gái trong phim) diễn xuất cũng tốt, những cảnh chạy trốn khi gặp động đất, cảnh người la hét khi bị nhà đè, tường sập rất đáng sợ và ấn tượng, nói chung là xem thấy sợ.

Dàn diễn viên quần chúng tuy không quá đông, nhưng theo mình là diễn xuất ổn, thấy sợ, cảm giác cũng tựa tựa phim Clover Field, tuy nhiên Clover Field hay hơn 😁

MV5BMjAyNzQyNjY1NF5BMl5BanBnXkFtZTgwNDEzMzA3NTE@._V1__SX856_SY720_.jpg
Hai cha con nhà này rất tình cảm, ông cha hên là làm nhân viên cứu hộ,
nên khi con mắc nạn thì lái máy bay đi cứu luôn

MV5BMzE5NzMwODI4NV5BMl5BanBnXkFtZTgwOTIzMzA3NTE@._V1__SX856_SY720_.jpg
Mình học được cũng kha khá bài học kinh nghiệm khi xem cô này xử lý trước thảm họa động đất, sóng thần, với lại có 1 cảnh phim của cô này làm mình rất nhớ bạn gái 😃 Nhắn bạn gái: nếu em có đọc được những lời này thì anh muốn nói là anh yêu em, với lại nếu có động đất mà anh chưa bị chết trước thì anh sẽ cứu em, nhất định thế!
Phần kỹ xảo thì theo mình là rất đạt, do mình xem ở định dạng IMAX, nên cảnh những toà nhà khổng lồ, những mảng tường đổ ập, những con sóng lớn, cộng thêm với âm thanh rung ghế của rạp khiến cho trải nghiệm nâng lên rất cao, xem phim và thấy gay cấn hồi hộp theo từng cử động của các diễn viên.

Quảng cáo

Tóm lại là phim này hay, các bạn đi xem để tìm kiếm cho mình một cái gì đó mới lạ thì không có, vì nó cũng như các phim thảm hoạ khác, là nhà đổ, tường sập, sẽ có nhiều bạn nói rằng phim có những cảnh gợi nhớ phim 2012, nhưng với mình thì mình không cho rằng đó là cái gì đó quá lớn, vì mình bước vào rạp xem phim như một đứa trẻ con háo hức mở một món quà, với mình, mỗi bộ phim là một trải nghiệm mới, mình không để những định kiến của những bộ phim cũ xa xưa nào đó làm ảnh hưởng đến phim đang xem, làm ảnh hưởng đến trải nghiệm hiện có

Chấm điểm phim:
Kỹ xảo: 9/10
Nội dung phim không có gì phức tạp khó hiểu: 7/10
Độ gay cấn hồi hộp: 8/10
Về 3D: Uhm 3D không rõ rệt lắm, nói chung nhiều cảnh cũng okie xem đẹp, nhiều cảnh cũng bình thường à
Về IMAX: Nếu có điều kiện, Vẫn nên xem phim này dưới dạng IMAX, bạn sẽ thấy khá choáng ngợp trước những cảnh đổ sập, còn lúc bình thường thì nhìn cảnh đẹp vẫn rất okie. Nhưng imax chỉ có 3D, nên nếu không thích 3D thì chỉ có cách đi xem phim thường😃

Quảng cáo

Bài học kinh nghiệm sau khi xem phim:
1. Gặp người lạ cũng nên cởi mở, không nên quá e dè, bạn không biết khi nào bạn được họ cứu, thứ 2 là nếu bạn là con gái trẻ đẹp thì khả năng sống sót qua thảm họa là lớn hơn người bình thường (hoặc nếu bạn có bố làm cứu hộ ở Mỹ cũng được)
2. Tới số chết thì chết, có làm gì cũng không cãi được, cho dù là giàu hay nghèo :D

Phần khuyến mãi:
Sau đây là phần khuyến mãi ứng phó với động đất mà mình lượm lặt được trên mạng, hy vọng mình và các bạn sẽ không bao giờ phải sử dụng những kinh nghiệm này:

Trước động đất (ý nói trong cuộc sống hàng ngày ta vẫn phải chú ý đề phòng thảm họa)
* Những vật dụng trong nhà nên được để vững chắc. Những thứ như tivi, gương, máy tính, v.v. nên được gắn chặt vào tường để khi lung lay cũng không rớt xuống đất gây ra thương tích. Tranh, gương, v.v. nên được đặt xa giường ngủ.
* Đặt các đồ đạc nặng trong nhà như kệ sách, tủ chén, v.v. xa khỏi các cửa và những nơi thường lui tới để khi chúng ngả vẫn không làm chướng ngại lối ra. Chúng cũng nên được bắt cố định chặt vào tường.
* Vật dụng nhà bếp nên được cố định chặt vào mặt đất, tường, hay mặt bàn.
* Những vật nặng hay dễ bể nên để gần mặt đất.
* Trong nhà nên có một góc an toàn, dự trữ nước uống, đồ ăn đóng hộp, đèn pin, pin, rađiô, băng, thuốc men
* Chọn một nơi tụ họp gia đình nếu mọi người không ở cùng nơi khi động đất xảy ra. Khi có tình huống xấu thì sẽ tụ tập về đó

Trong lúc động đất
Triangle of Life
, các bạn nên trú ẩn sát vách tường hoặc các nơi có thể tạo thành hình tam giác che chở bạn

* Nếu động đất xảy ra trong lúc trong nhà, chui xuống một gầm bàn lớn hay giường nếu nó có thể chịu được nhiều vật rớt. Như thế khi nhà sập vẫn có khí thở.
* Nếu không có gầm bàn thì tìm góc phòng hay cửa mà đứng. Tránh cửa kính.
* Tránh xa những vật có thể rơi xuống
* Che mặt và đầu để khỏi bị các mảnh vụn trúng.
* Nếu điện cúp, dùng đèn pin. Đừng dùng nến hay diêm vì chúng có thể gây hỏa hoạn.
* Nếu động đất xảy ra trong lúc ở ngoài đường, tránh xa các tòa nhà và dây điện. Tìm chỗ trống mà đứng.
* Nếu động đất xảy ra trong lúc lái xe, ngừng xe ở lề đường. Tránh các cột điện, dây điện, và đường cầu.
Đăc biệt, nếu đang ở trong các tòa nhà cao tầng:
* Tuyệt đối không được dùng thang máy vì khi có động đất thì hay kèm theo mất điện và nếu dùng thang máy thì sẽ bị kẹt.
* Cũng nên tránh xa các khu vực có cửa kính, đèn điện treo.
* Nghiên cứu cho thấy có khá nhiều người bị thương là do cố ra khỏi tòa nhà cao tầng ngay lập tức hoặc chạy sang các chỗ khác cùng tòa nhà. Hầu hết thương vong liên quan tới động đất do bị tường đổ, các mảnh kính bị vỡ và văng vào người.

Sau động đất

* Kiểm tra thử có ai bị thương không. Đừng di chuyển người bị thương trừ khi họ ở gần dây điện hay những nguy hiểm khác. Gọi cấp cứu nếu có người ngưng thở, trong lúc chờ chuyên gia thì tiến hành CPR (hô hấp nhân tạo). Nếu bị nhà sập, gây tiếng động để kêu cứu.
* Chuẩn bị cho các trận dư chấn, những trận động đất gây ra bởi trận động đất vừa xảy ra. Tuy chúng nhỏ hơn, chúng vẫn có thể gây ra thương tích.
* Mở rađiô để xem có tin tức khẩn cấp không.
* Nếu bạn ở gần biển hoặc hồ lớn, nên tìm nơi cao ráo để ẩn nấp, vì có khả năng có sóng thần

Chúc các bạn vui vẻ và, xin hãy an toàn nhé!

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

61 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khủng khiếp quá , nếu thế này thì chết cho khỏe , chứ chạy đằng trời. Thật ko thể tin đc là có thảm họa lever max như này :p
@dmt4uchejt
Grand Theft Auto: San Andreas 😃
Còn em xinh kia là Alexandra Daddario, hê, bác nào xem phim True Detective thì :p
tung.dq
CAO CẤP
9 năm
@a3thang
Đây chứ j
funvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mobileman đây nữa chứ 😃

@funvn shit....................:oops::oops::oops:
may đọc post mới nhớ có phim này, cuối tuần 2 vợ chồng trốn con đi xem mới đc :p
nguyencay_vn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thuan_x_levis phim này nhiều cảnh nóng lắm :v
@nguyencay_vn thật hả bác?????????/
đang đjh dẫn đứa e đi xem!
nguyencay_vn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phamthanhhieu178 nhiều lắm bác à .:eek:
..
.... có maria ozawa đóng nữa cơ😁
theeonao
TÍCH CỰC
9 năm
Yêu rồi đấy :eek::eek::eek:😁:D:D
@theeonao Bài hay nhất mod từng viết :D
Bin hoang
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có liên quan gì đến gta: san Andreas không đây😁
Carl Johnson luôn sẵn sàng =))
"Kiểm tra thử có ai bị thương không. Đừng di chuyển người bị thương trừ khi họ ở gần dây điện hay những nguy hiểm khác. Gọi cấp cứu nếu có người tắt thở. Nếu bị nhà sập, gây tiếng động để kêu cứu."
Chết rồi thì gọi cấp cứu làm gì nữa vậy mod?
@hung_hy88 Tắt thở khác với chết mà bạn😃
devilkut3
TÍCH CỰC
9 năm
Phim này có hơi nhiều thứ giống 2012 😃 Nói chung ngoài kỹ xảo đẹp thì em thấy nó khá nhảm
Quá hoành tráng... !
funvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vừa check trên thepiratebay có rồi. Đang download và máy chiếu đã sẵn sàng 😃
@funvn Đi ngày Happy Day có 50k/1 vé thôi mà 😃
funvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@YoungBuffalo giá vé đâu quan trọng bạn 😁
thanhbun
ĐẠI BÀNG
9 năm
@funvn mua vé số có khi trúng độc đắc còn dễ hơn... mơ chưa tỉnh à????
funvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thanhbun Trao đổi vui vẻ, cần gì phải nặng lời thế bạn 😃
trangxinhgai
ĐẠI BÀNG
9 năm
tóm lại là quảng cáo phim hay hướng dẫn xử lý khi đông đất vạy
@trangxinhgai Theo bạn thì thế nào?😃
leon_1234
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sự kiện trong phim này chính là sự kiện đầu trong 2012, đứt gãy San Andreas tách liền 2 mảng lục địa ra nhấn chìm toàn bộ California xuống biển.

Như vậy kéo dài 1 sự kiện trong 1 bộ phim ra là ta có bộ phim thứ 2. 😁
leon_1234
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không liên quan nhưng mod tổ chức bốc thăm trúng thưởng vé xem phim tiếp đi ạ. 😁
Bộ phim đáng để xem!
xem trailer đã sướng rồi! 😁
2012 phiên bản 2015
Tinh tế nên đánh giá cả 4DX , xem 4dX rất đã, phim rung lắc rất mạnh, hơn cả Fast 7, đặc biệt các cảnh quay sóng thần, động đất và máy bay
@tmhoang20081996 Ko thể tin đc 😁, mình rất muốn trải nghiệm cảm giác này
làm thế nào để xem trên máy tính hả các bác cho em xin link với.
thailevi
TÍCH CỰC
9 năm
Mới vừa coi film chiều nay, quá kinh khủng, lv max luôn. Ra đường tim cứ đập thình thịch. 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019