[Đánh giá phim] Us – 10 năm nữa, bộ phim kinh dị này chắc chắn sẽ trở thành kinh điển

P.W
22/3/2019 17:6Phản hồi: 92
[Đánh giá phim] Us – 10 năm nữa, bộ phim kinh dị này chắc chắn sẽ trở thành kinh điển
Thử thách dành cho danh hài, đạo diễn Jordan Peele được đặt ra, sau khi Get Out ra mắt năm 2017 và trở thành một trong những bộ phim kinh dị xuất sắc nhất hiện tại. Nó không chỉ tạo ra sự sợ hãi cho người xem ở thời điểm ngồi ở rạp, mà còn ẩn sâu bên trong từng câu thoại, từng góc máy quay những thông điệp về những vấn đề xã hội nhức nhối. Với Us, làm cách nào để vượt qua được thành công đầu tay mang tên Get Out, khi mà nhiều đạo diễn đều gặp khó trong việc thoát khỏi cái bóng của tác phẩm trước đó.

Câu trả lời của Peele với Us là rất rõ ràng. Anh nhào nặn nên một bộ phim với tầm vóc, tham vọng và cả những thông điệp ẩn phía dưới nội dung phim còn đáng nể hơn cả Get Out. Một mặt, nó là một bộ phim kinh dị ấn tượng. Nó ghê rợn, tối tăm và đầy căng thẳng, thậm chí còn hơn cả Get Out nữa. Nhưng mặt khác, nó là một bộ phim được Jordan Peele, một người Mỹ, làm ra cho những khán giả Mỹ.

Không dễ gì hiểu được tường tận những thông điệp mà Peele ẩn giấu trong bộ phim một cách rõ ràng, mà thậm chí còn có thể hiểu sai ý đồ của đạo diễn, nếu người xem không phải người Mỹ, hoặc không trải qua những sự kiện được cất giấu đầy ý đồ trong hình ảnh, chi tiết và thậm chí cả âm nhạc của phim, sẽ chỉ thấy Us giống như một tác phẩm kinh dị bình thường khác không hơn không kém.

Bản thân gần 2 tiếng đồng hồ ngồi trong rạp phim của mình là những lúc theo dõi những hình ảnh và chi tiết mang đầy tính nhị nguyên (duality). Từ nhân vật chính Adelaide, gia đình cô và những phiên bản “sinh đôi” độc ác, chỉ muốn làm hại người khác, đến những chi tiết tưởng vô hại mà vào phim lại trở nên ghê rợn. Đến bây giờ mới thấy sợ cây kéo. Bình thường cây kéo ở nhà là công cụ nội trợ, làm được bao nhiêu việc, mà vào phim nó lại trở thành thứ nhìn thấy là sởn gai ốc. Nó khác rất nhiều so với cảm giác nhìn thấy một con dao trong phim kinh dị, vốn đã được khai thác đến bão hòa.

Là một danh hài nổi tiếng, thành danh với Chappelle’s Show và sau đó là Key & Peele trên Comedy Central cùng người bạn diễn Keagan-Micheal Key, Peele áp dụng kỹ năng hài hước của mình vào Us theo một cách quái dị đến khó tin. Giữa những cảnh phim căng thẳng đến tột độ, một hai câu thoại theo kiểu “phá game” vẫn đủ sức khiến khán giả phì cười, nhưng rồi rất nhanh chóng, chỉ một tích tắc, mọi thứ lại trở lại như cũ, mà thậm chí còn hơn cả trước đó.

Giống như thiên tài Quentin Tarantino đã từng nói, “những cảnh phim gây hồi hộp giống như một sợi dây thun. Việc của tôi chỉ là kéo dãn nó, kéo nó xem nó dãn ra được tới đâu.” Peele áp dụng cách tương tự cho phim của mình. Hệ quả, cảnh gia đình Adelaide lần đầu gặp gỡ phiên bản quái ác của họ, cầm đầu là Red, là một khoảng thời gian nghẹt thở, với ánh sáng le lói, mặc dù 2/3 toàn bộ cảnh đó chẳng có bất kỳ hành động bạo lực nào diễn ra trong phim cả.

Giữa cơn ác mộng không hồi kết của hai thái cực đầy chia rẽ, ở đây mình sẽ không nhắc đến từ 'thiện' và 'ác', là Lupita Nyong’o. Cô đảm nhận cả hai vai Adelaide và Red, và thực sự khiến khán giả vừa thất kinh, vừa kính nể khả năng diễn xuất ở tầm đẳng cấp của mình. Sang năm kiểu gì Nyong’o cũng sẽ có một suất đề cử Oscar với vai nữ chính xuất sắc nhất, mình cam đoan điều đó. Nhưng, đến khi Red, phiên bản sống dưới lòng đất của Adelaine giải thích lý do vì sao họ tồn tại, cảm tưởng như chi tiết này của cốt truyện được tạo ra một cách yếu ớt để che giấu cho những thông điệp mà bộ phim ẩn giấu.

Vậy rốt cuộc bộ phim này giấu thông điệp gì? Đơn giản mà tham vọng, nó nói về sự chia rẽ, phân biệt chủng tộc, sự đàn áp, vấn đề người nhập cư và những trang tối trong lịch sử nước Mỹ. Chúng được ẩn dụ bằng những chi tiết từ cây kéo, những chú thỏ, đoạn trích kinh thánh, và ngay cả ở màu sắc trang phục của những kẻ sống dưới lòng đất. Những chi tiết đó cụ thể ra sao, hiệu quả tới mức nào, mình xin phép không phân tích vì sẽ spoil phim, mất hay. Mời anh em ra rạp để tự thể nghiệm chúng. Cái ý tưởng của sự chia rẽ và sự đoàn kết, của một con người, của một gia đình hay rộng hơn là của cả một dân tộc được ẩn dụ một cách hoàn hảo trong từng cảnh phim, thậm chí còn sử dụng cả những hình ảnh về những sự kiện có thật trong quá khứ để củng cố cho thông điệp đó.

Quảng cáo

Điểm trừ duy nhất của Us chính là, những phút cuối phim, cốt truyện chính như mình đã nói, dường như chới với khi so sánh với những ẩn dụ quá mức tham vọng mà Peele nhồi nhét vào phim. Và thế là hai nhân vật chính giải thích rất dài dòng những gì diễn ra trong quá khứ, cũng như hiện tại để những người xem phim bình thường, tìm đến một tác phẩm kinh dị hay có thể hiểu được. Bỗng nhiên, Us dẹp bỏ hoàn toàn những sự căng thẳng từ đầu đến gần cuối phim, nhưng rồi một cú twist cốt truyện cuối cùng lại khiến khán giả há hốc mồm kinh ngạc.

Đến giờ phút này, hơn 1 ngày sau khi xem xong Us, mình vẫn ngẫm nghĩ. Liệu đây là một bộ phim kinh dị đầy hồi hộp và căng thẳng, hay, đây đơn thuần là một tác phẩm châm biếm đầy đẳng cấp, chễ giễu chính những sự chia rẽ trong xã hội, giữa con người với con người, thậm chí ngay chính bên trong tâm khảm mỗi cá nhân?

Có lẽ, 10, 20 năm nữa, khi lịch sử đã an bài và mọi người nhắc lại chúng như những bài học cho thế hệ sau, Us, với những ẩn dụ khéo léo sẽ lại trở thành một tác phẩm kinh điển, vừa ghê rợn nhưng đầy trí tuệ như The Shining hay Clockwork Orange xưa kia của thiên tài Stanley Kubrick.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

92 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đã xem và ko ấn tượng lắm.
@AZwarrior bác khó tính đấy
bigfoods
ĐẠI BÀNG
5 năm
@HuuPhongNguyen1507 mình xem get out cũng thấy bình thường ah. bạn nói thế chắc cũng không đi coi phim này
tieungu.lvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bigfoods Mới coi cgv gigamall xong, dở tệ trong các phim dở. Không cốt truyện, ko kinh dị, ko cảm giác mạnh, 4 diễn viên da đen xấu! Cảm giác phim chi phí 100 triệu VND. Ai khen kệ! Next.
kytero
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tieungu.lvn Vậy có thể bạn thích thể loại của James Wan. Mình thì thích cách làm phim kinh dị của J.Peele hơn.
KKKKhánhhhh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Phim khá hay về mặt ý nghĩa, do quá nhỏ nên có lẽ lớn lên 2 đứa bé bị nhầm lẫn về kí ức
xversion1
TÍCH CỰC
5 năm
Chưa xem nhưng nhìn ảnh toàn đen + Black Panther đoạt giải Oscar => Khả năng 10 năm nữa là kinh điển thật.
hoang278
ĐẠI BÀNG
5 năm
@xversion1 Da thì éo trắng hơn là mấy, trí thông minh chắc cũng chưa qua kiểm chứng nhưng cũng bày đặt phân biệt chủng tộc. Loài này đáng sợ hơn cả phim kinh dị +_+
tungvu1987
ĐẠI BÀNG
5 năm
@xversion1 Phim toàn da đen, cảnh phim tối đen, căng mắt ra mà chả nhìn thấy cái gì trong màn hình nữa. Khổ tâm quá.
leoaudio13
TÍCH CỰC
5 năm
mình mê phim kinh dị và review phim này 0.5 sao. Ko hay, nội dung hơi messed up.
@leoaudio13 chắc gu bác là mấy phim Jump-scare hù dọa là chính 😆 chứ dân xem phim kinh dị ai cũng khen hết lời, cơ bản phim này éo phải ma, cx ko phải tâm linh mà là phim tâm lý, rùng rợn thì đúng hơn
kenls
ĐẠI BÀNG
5 năm
@leoaudio13 đúng, chắc nó ko phù hợp với mình, đoạn đầu thấy gia đình đứng ngoài cửa còn rơn rợn tò mò, rồi xong ra 1 lũ 1 lũy, thất vọng, tự nhiên thấy nhạt phim đi nếu ko muốn nói là dở
ohcarol
ĐẠI BÀNG
5 năm
@The Purge Bạn ơi mỗi người mỗi ý đâu phải cứ dân xem phim kinh dị khen là mặc định nó hay. 😃))
gerota
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kenls Bạn ơi, thể loại này là thriller hơn là horror. Cơ mà về VN thì đánh đồng thành 1 thể loại là kinh dị. Phim hay!
dn9116
TÍCH CỰC
5 năm
@leoaudio13 phim ông này cực kì nhiều tầng ý nghĩa, ko phải kinh dị đơn thuần
Ko có trailer nhỉ :eek:
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
tieungu.lvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 Trial đầy mà, google chỗ nào cũng có. Cơ mà cản đấy, phim dở tệ: nội dung, cốt truyện, ý nghĩa, diễn viên, cảnh sắc cũng chán... tháng xem 2 lần nhưng chưa gặp phim nào tào lao đến vậy!
Cô gái này đoạt giải danh giá oscar gì đó phải k anh em
@nhuankhom Nữ diễn viên chính là Lupita Amondi Nyong'o, Best Performance by an Actress in a Supporting Role trong phim "12 Years a Slave" năm 2014
ndthuanx
TÍCH CỰC
5 năm
@nhuankhom Ghệ của Báo Đen. Oscar cho vai phụ.
@drluongtuandung Đúng rồi,cám ơn bạn
gdyoon
TÍCH CỰC
5 năm
mấy phim xoắn não này chắc ko hợp với mình 😁
Với những người thích mấy phim đơn giản, xạo lồng như Annabelle thì không thích phim này lắm đâu vì jump-scare thì ít mà ý nghĩa sâu sắc thì nhiều 😁
Không phải tự nhiên phim Get Out chỉ là kinh dị nhưng được Oscar về kịch bản xuất sắc nhất 😃 "Us" cũng vậy thôi
@Sr_9x Get out m đánh giá nó chưa đủ đô chứ Us quá là đã, xem về phải search soundtrack của nó trên spotify, nhất là bài Anthem nghe sởn cả da gà theo đúng nghĩa đen 😃) còn cái vũ trụ Conjuring chỉ nuốt đc mỗi The Conjuring 1, 2 còn lại các phim khác trash hết, nhất là cái Valak như trò hề ấy, lần đầu tiên xem kinh dị mà ngủ trong rạp
@The Purge Chuẩn 😁 xem được mỗi The Conjuring, mấy cái khác ăn theo mà nhảm dần đều
tamtk92
ĐẠI BÀNG
5 năm
@The Purge Valak giống kiểu hình ảnh của nó được truyền bá đại chúng quá hay sao á, giờ nhìn thấy là mắc cười, nên ra rạp coi cảm giác quen quá đâm ra nhàm.
Phim quá hay luôn..!! Nhất là khâu âm thanh, cực kỳ sinh động và lôi cuốn. Đến khi về đến nhà nằm ngủ mà nhạc từ phim cứ bay bổng trong đầu không thôi :v
Phim này hơi kén người xem nên không phải ai cũng thấy hay, đợt mình đi xem The Nun toàn hù jumpscare mà vẫn không sợ và hét như phim này 😁
nhankhoaln
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Vỹ Spirit Bác có chơi Ke không đấy ? Nhạc phim mà bay đến tận nhà. Trừu tượng quá đáng.
@Vỹ Spirit Xem The Nun nhìn mặt bà The Nun lại nhớ lại seri Crazy Movie lại không nhịn được cười .
@nhankhoaln Ủa việc gì phải chơi ke thì mới như vậy 😃 nhạc phim hay nó làm mình ấn tượng thì mình nghĩ nhiều về nó thôi. Giống như bạn nghe một bài hát hay thì giai điệu nó cứ trong đầu bạn thôi. Tự nhiên lại bảo "nhạc phim bay đến tận nhà" =))
tieungu.lvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Vỹ Spirit Hét cái bíp! Phim nhảm rùi, quá dễ đoán, tôi ngồi hàng đầu có sợ gì đâu, phí thời gian!
Xixalo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tieungu.lvn ông này kiểu có thù vs cái phim này ý nhể. chắc xem xong về sợ quá k ngủ đc nên ghét thì phải 😆). Mà ra rạp ngồi hàng đầu thì xem cái gì 😃))
King.quan
TÍCH CỰC
5 năm
Coi Get out rồi. hay
Phim này gt hay hơn get out mà sao các Bác bình luận thấy ko nên xem nhỉ. Phân vân ko biết có cần tôn thời gian cho phim này ko.
@ndthuanx Bạn qua kênh Phê Phim xem giải thích là sẽ hiểu ngay thôi. Chính vì phim chứa thông điệp quá sâu nên không phải ai xem cũng thấy hay 😁 kể cả Us
King.quan
TÍCH CỰC
5 năm
@Vỹ Spirit Chu choa thật sao. Cám ơn Bác lắm
King.quan
TÍCH CỰC
5 năm
@Sr_9x Khakha. Cám ơn Bác. Ông phephim này dẫn tui đến bộ phim getout đấy
King.quan
TÍCH CỰC
5 năm
@Vỹ Spirit Đúng rồi bác. Ông phephim gt tui coi đó. Haha
lên IMDB đọc review thì 1 là chê thậm tệ 2 là khen, bối rối quá 😁
Mình chưa xem nên không đọc đâu, để đi xem rồi tính.
@Nam Air phim này chính thức giành giải phịm nhạt nhát mình từng xem!!!
nửa đầu ohim buồn ngủ cố xem để tìm đoạn cao trào, thất vọng đến tận cuối vì k thấy đâu -_- còn cái twist thì đoán đc từ khoảng 3/4 phim rồi.
mấy đoạn doạ thì chả thấy sợ tí nào trong khi mình thuộc dạng nhát cáy k bao giờ xem film ma hay kinh dị ( lần này xem do bạn gái đòi đi cung). xem xong j đọng lại đc cái j
phim còn mang khuynh hướng hoang tưởng, trừu tượng.
ai bảo hay chứ minh hoàn toàn k hợp cái gu phim này
dn9116
TÍCH CỰC
5 năm
@Nam Air ai coi review các tầng ý nghĩa của get out thì mới hiểu nội dung ý nghĩa ẩn dưới film này. Con ai thích kinh dị thuần túy thì ko hợp
Ok, 10 năm nữa xem
@Hassler Em cũng định làm thế, nhưng nghĩ lại thì hơi hớ.
@P.W Đặt reminder 10 năm sau báo 😆
khang20
TÍCH CỰC
5 năm
Phim dở toàn tập. Coi bộ phim kia có thằng da đen. Mà cứ tối ngày cầm máy ảnh chụp, chả hiểu gì, xong nó khóc, nhìn nó hiền lắm, mà kiểu chả hiền,
Ngày mai ra rạp triển thôi 😃, cứ xem đã rồi tính 😁
=)) khá bối rối
_ Để kiếm get out xem, mình còn chưa xem phim này 😁
ohcarol
ĐẠI BÀNG
5 năm
@iceteazz Hay lém xem đi.
SonAmpe
CAO CẤP
5 năm
Sao phải đợi 10 năm mới thành kinh điển? Mà kinh điển là gì nhỉ?
alanseadog
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có khi cái tên cũng ngụ ý về nước Mỹ nhỉ?
ohcarol
ĐẠI BÀNG
5 năm
@alanseadog Đúng rồi đó bạn, ngày xưa có phim về đàn kiến đen dưới cống chui lên tê là Them (người da màu). Giờ đạo diễn cố tình đối lại là Us (người da trắng).
cryshop
TÍCH CỰC
5 năm
@alanseadog Đúng rồi, nội dung cũng về nước Mỹ luôn, nhiều tình tiết cài cắm người Mỹ sẽ hiểu rõ hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019