Đánh giá pin HTC U12 Plus

MinhTriND
18/9/2018 8:46Phản hồi: 177
Đánh giá pin HTC U12 Plus
HTC U12 Plus được trang bị viên pin dung lượng 3.500 mAh và nó đủ để thiết bị này có thể on screen liên tục trong gần 5 tiếng rưỡi với các tác vụ thực hiện hỗn hợp. Ước tính cho thấy thời gian chơi game liên tục (cả game offline và game online) vào khoảng hơn 4 tiếng, thời gian duyệt web liên tục khoảng gần 7 tiếng, trong khi thời gian xem phim đạt được cỡ 7 tiếng rưỡi.

Dưới đây sẽ là thông tin chi tiết hơn về thời gian sử dụng pin của thiết bị này và quy trình mình đã thực hiện để cho ra kết quả nêu trên, mời các bạn theo dõi.

Chi tiết về cấu hình HTC U12 Plus: https://tinhte.vn/threads/htc-ra-mat-u12-tai-viet-nam-gia-19-99tr-4-camera-snapdragon-845-ram-6gb-bop-vien-2-0.2814361/

Các thông số trong thử nghiệm:
  • Sử dụng phiên bản Android đi theo máy không tuỳ chỉnh, không Root.
  • Độ sáng màn hình luôn duy trì mức 200nit (không để auto). Âm thanh chỉnh mức 50%.
  • Môi trường thử nghiệm: ngoài trời nhiệt độ từ 27℃ - 31℃ và phòng lạnh 25℃
  • Các phần mềm sử dụng trong quá trình thử nghiệm: Chrome, Youtube, Asphalt 8, Liên Quân Mobile, Facebook, Messenger, Gmail, Netflix
Quy trình thử nghiệm
  • Lần lượt thực hiện 5 tác vụ: Lướt Web, Lướt Facebook, Xem Youtube, Chơi game Offline và Chơi game Online cho đến khi hết pin.
- Lần thứ 1: Mọi tác vụ kết nối mạng đều thông qua Wi-Fi

- Lần thứ 2: Mọi tác vụ kết nối mạng đều thông qua 4G

Thời gian onscreenchính là trung bình cộng của 2 kết quả.

Điều kiện môi trường: + Từ 100% - 50%: thử nghiệm trong phòng máy lạnh
+ Từ 50% - 0%: thử nghiệm ngoài trời, dưới bóng râm

Với những thiết lập và quy trình tiến hành như trình bày bên trên, thời gian on screen trung bình sau cả 2 lần thử nghiệm là 5 tiếng 21 phút. Chúng ta có một bảng thể hiện phần trăm pin hao hụt trung bình sau mỗi 30 phút ở từng tác vụ, và từ dữ liệu này, bạn hoàn toàn có thể suy ra được thời gian máy có thể trụ được khi chơi game, lướt web hay xem Youtube liên tục là bao lâu. Ví dụ từ số %pin hao hụt mỗi 30 phút chơi game online và offline, ước tính thời gian chơi game liên tục từ 100% pin đến khi cạn là 4 tiếng 29 phút hay thời gian lướt web liên tục bằng cả 4G và Wi-Fi là 6 tiếng 40 phút.

• Thời gian stanby: quan sát %pin hao hụt sau 2 tiếng từ 100%, điều kiện máy mới hoàn toàn, không đăng nhập, không cài phần mềm. Kết quả: 1 tiếng tụt 1% pin.
  • Thời gian xem phim:
- Xem online (Wi-Fi) thông qua ứng dụng Netflix từ 100% cho đến khi hết pin. Phim được dùng trong thử nghiệm này có tổng thời lượng kéo dài 127 phút. Thực tế cho thấy thời gian xem phim của máy thông qua Wi-Fi là 6 tiếng 37 phút.

- Xem offline thông qua ứng dụng Netflix từ 100% cho đến khi hết pin. Netflix có cho bạn tải phim về để xem khi không có kết nối mạng. Mình tải bộ phim đã thử nghiệm xem online lúc nãy về, tắt mọi kết nối và bắt đầu xem từ khi điện thoại còn 100%. Quá trình cứ thế lặp lại cho đến khi cạn pin thì thời gian mà máy trụ được là khoảng 8 tiếng 14 phút.

Từ 2 kết quả bên trên, trung bình cộng ta có thời gian mà máy xem phim liên tục, cả online lẫn offline là vào khoảng 7 tiếng 26 phút.

Quảng cáo

• Thời gian sạc:
- Sử dụng cục sạc và dây chính hãng tặng kèm trong hộp
- Đo thời gian sạc sau mỗi 20 phút

HTC U12 Plus được trang bị công nghệ sạc nhanh QC 3.0 và thực tế thử nghiệm cho thấy thời gian sạc từ lúc cạn cho đến khi đầy 100% là 2 tiếng 8 phút,

Bên cạnh bài thử nghiệm chính thì mình cũng có thực hiện thêm một đợt test khác dựa vào thói quen sử dụng của mình để anh em có thể hình dung được mỗi lần sạc đầy máy thì xài được bao lâu. Sau khi sạc đầy qua đêm, mình rút sạc lúc 7h sáng và bắt đầu 1 ngày làm việc cũng như giải trí với HTC U12 Plus. Chi tiết những gì mình làm với máy đều được ghi nhận qua bảng bên trên.

Như bạn có thể thấy với cách sử dụng của mình thì đến khoảng 7 giờ tối máy chỉ còn 3% pin. Rõ ràng, nếu có nhu cầu dùng tương đối cao, HTC U12 Plus không phải là lựa chọn phù hợp dành cho bạn, ít nhất là đối với thời lượng pin.

Quảng cáo

177 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kvirus
ĐẠI BÀNG
6 năm
Doanh số đã ế thêm bài này khỏi ai mua luôn.
Khanh_Ichi
TÍCH CỰC
6 năm
@kvirus Thế có mệt k chứ!
@kvirus Công nhận pin cũng ko đến nỗi naog mà có cả sạc nhanh nữa. Thế mà tinhte cho bài dìm đáy thế này thì htc sao sống nổi
hiepps
TÍCH CỰC
6 năm
@kvirus Thêm cái bài test độ bền nữa, máy này ko bền đâu ;)
@vule123 Em dùng mấy đời HTC, em thấy so với flagship cùng thời pin HTC hìn như bao giờ cũng có dung lượng thấp nhất, cũng hơi ko hài lòng tí về khoản đó 😁
@kvirus htc ngoài mấy con trước M7 ra thì mấy con sau này vứt hết
ok_never
TÍCH CỰC
6 năm
Hic, đọc tiêu đề xong thì còn chỗ nào cho HTC sống nữa. Dù ko xài HTC nhưng nghe cũng tội thật
quyit84
TÍCH CỰC
6 năm
@ok_never Mà thôi cũng kệ
@ok_never Đúng là kệ thôi chứ ko giúp được. Dù sao cũng cảm ơn htc đã cho mình trải nghiệm cái máy chấm chọt windows hồi những năm 2007-2008. 10 năm rồi còn gì. Xa quá
Hoang Tưởng Company, thực sự HTC giờ cứ quanh quẩn mãi k tìm đc lối thoát vậy. Chiến lược giá cùng những gì HTC đem lại cho người dùng k hề tương xứng
Go!
ĐẠI BÀNG
6 năm
@BlackCat_94 Chủ tịch HTC, cựu CEO yahoo, cựu tổng thống HQ đều giống nhau ở 1 điểm là... Nên thất xụi là sớm muộn b ơi =))
@Go! Tổng thống HQ thì mình không rõ nhưng Hàn Quốc có một niềm tự hào mang tên HUYNDAI
samsung lâu vl. nhưng k thích samsung. thích seo mi hơn 😁
@Đặng Vi Phú Xét riêng về khoản tối ưu hiệu năng + tiện ích thèn xiaomi theo em thấy đang vượt ss bác ạ, phần cứng thì ko nói vì giá xiaomi rẻ nên ko đòi hỏi. Em đang dùng miui trên mi mix 2 thấy khoái hơn s8 ở khoản phần mềm :D
@Đặng Vi Phú Samsung cái gì cũng tốt, nhưng cái gì cũng nhét vào, làm cho cái này thật cồng kềnh, loạn xị ngậu
xiaomi dc cái đơn giản,
@bomy Công nhận xài Mi5 với dùng thử Mi6 màn tuiu xiaomi nhìn lâu nó cứ đau mắt thế quái nào ấy.
boybatri
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bomy Chính xác, thử đi: bật Mi8 full sáng xem youtube khoảng tầm hơn 1 tiếng, kết quả: hoa cả mắt. Mình dùng note 9 xem thì không bị ! Mình đã trải nghiệm thực tế 2 con nên kết luận là thế !
Mình nghĩ vẫn đủ dùng trong ngày. Mà kiểu gì chẳng trâu hơn S9 mình đang dùng( tuy trong bài đánh giá S9 hơn 6h), giờ có sạc nhanh hết rồi nên pin ko còn là nỗi lo nữa
@thanhbinhvphuc Chắc rãnh lắm mang theo cục sạc nhanh or mua thêm mang vác đêm ngày. Ko lẽ vừa sạc vừa làm cho nó nổ
@emmanuel03082017 Sắm 2 bộ sạc 1 ở nhà 1 cty ai làm công trường hay đi lại thì chịu thiệt
quyet.ksxd
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thanhbinhvphuc Mình đã nhiều lần đi công trường, vội không mang sạc nên lĩnh đủ. Dân văn phòng thì không ngại chứ hay đi thì pin là 1 vấn đề lớn
@thanhbinhvphuc Chả đủ dùng đâu, đến tầm 3h chiều là đã hết rồi, lúc ý nếu đang ở ngoài thì sạc kiểu gì bác, lúc nào cũng kè kè cục pin dự phòng mệt lắm, mà sạc cho cục pin dự phòng cũng ngại nữa, cục pin to thì lại nặng. Nói chung là không ổn. Bác dùng S9 đã thấy pin không như mong đợi, thì U12+ này còn tệ hơn.
Thua cả những con trang bị pin 3000-3300 mah như G7, Note 8, XZ2 và S9. Htc hãng dt có cục pin yếu sinh lý nhất thế giới. Hên lại giao diện chạy về rom gốc android mà còn yếu. Còn Sense chắc pin còn 2 tiếng. Đã yếu sinh lý còn thích Bóp viền. Test trên pin mới mà còn tệ vậy tưởng tượng hết 100 lần chu kì sạc pin chai thì nó yếu sinh lý cỡ nào
@kfat86 sony nó có con XZ Premium màn hình chơi tận 4k mà có khi pin còn trâu hơn con này, Htc nó ysl từ cái thời còn ở HTC HD2 rồi. lấy màn hình 2k ra bảo ysl thì chứng tỏ htc làm ăn như hạch, G7 nó cũng 2k, s9 cũng 2k mà có con nào yếu sl đâu. hạ về FullHD khác j tự vã vô mồm quảng cáo láo
@emmanuel03082017 Thực tế zx pre của sony qc 4k là xem ảnh hoặc video app của sony mới 4k. Còn lại chỉ fhd thôi chứ ko phải 4k native đâu.
@hoaiphong2771 công nhận bạn pin Sony bền và xài máy o thấy bị nóng
cubin41
ĐẠI BÀNG
6 năm
@khanh_hikaru bởi vậy các kênh đánh giá trên yt chỉ xem cho vui
pin 3k5 mà hẻo thế
Nghe củng tội mà thôi củng kệ!!
quyit84
TÍCH CỰC
6 năm
Pin là 1 trong những điểm yếu của htc, cho dù có trang bị cục pin 5000mAh
Tính ra con u11 của mình cũng chạy ngang cơ dù pin chỉ có 3000
@carddienthoai.com Nghe nói u11+ là pin trâu nhất
Pin 3.5k mà yếu đuối quá vậy. Mình pin có 4K thôi @@
Screenshot_20180910-132905_Settings.jpg Screenshot_20180830-235920_Settings.jpg
@see022 Biểu đồ thế mà cũng up lên khoe cho đc , chịu thanh niên =))
@toihoihan22 htc chết yểu vì pin yếu sinh lý
@see022 Bạn khoe cái ảnh pin lên đây để thể hiện mình không có não à?
hóa ra HTC pin tụt như quần tụt là không sai
Lovetech36
TÍCH CỰC
6 năm
Da man thiet
minh3ko
TÍCH CỰC
6 năm
Đối với HTC đây là 1 điều bình thường.
Chắc do cách tối ưu của HTC muốn đẩy trải nghiệm lên mượt mà nhất nên khai thác hết chip
Đến bao h HTC mới chịu thay đổi, thị trường Đt thông minh bây h đang rất khắc nghiệt, dòng siêu cao cấp thì cặp đôi song tấu Apple vs Sammsung. Còn phân khúc tầm trung thì mấy hãng TQ đang vươn lên mạnh mẽ ... HTC cứ tiếp tục kinh doanh theo lối này thì ngày nối gót theo Blackberry hay Nokia sẽ k còn xa nữa
@Hoành Ngáo Ồ MỘt nhận xét xác đáng nhưng mang lại nhiêug nỗi buồn
Hên là XZ3 ko có bán ở VN chứ nếu mà có thì con XZ3 đội sổ 😆)
https://www.phonearena.com/news/Sony-Xperia-XZ3-crashes-and-burns-in-our-battery-life-test_id108974
@emmanuel03082017 Nhiều thằng nó không phân biệt được bác ạ
@emmanuel03082017 @ragefighter Tất nhiên tôi biết điều đấy 😃
@emmanuel03082017 @Vũ Trường Phú =)))))) Vãi gặp thanh niên thích dạy đời, có ai nhắc đến chữ onscreen ở đây à, nghĩ ai cũng ngu như mình hay sao??? 90 điểm trên gsmarena là trâu rồi, con máy bên PA bị lỗi mới vậy. Lâu lâu không vào tinh tế gặp mấy thành phần join date 2018 rẻ rách hở ra chửi người khác ngu 😃)
@chẳng liên quan ngu thì chấp nhận ngu để còn thông não ra sau này, rep lại câu trả lời vậy mà còn ko bị chửi ngu cũng uổng. nhìn cái nick là đủ bik bản thân mình thế nào rồi. đây cũng xin lỗi loại não phẳng như chú nhé là a ở tinhte còn lâu hơn cái não chú phán ra đấy, ko phải cứ nick mới là mới ở tinhte nhé, nick cũ của a dc tạo năm 2008 rồi nhé cưng. chú ko ngu đâu mà trong phần comment này ai cũng chửi thi chú nên xem lại chú có ngu hay ko hay là chú bị ngu nhưng bị hoang tưởng mình ko ngu
@emmanuel03082017 Chưa biết ai là chú ai là anh đâu. Vô comment 1 câu vô thưởng vô phạt cũng lao chửi người khác ngu học ngay được, làm như người khác động vào bàn thờ nhà mình vậy. Đúng cái loại trẻ trâu 😃
HTC về mọi mặt đều tốt nhất nhì trong đám android nhưng chỉ có pin là ysl suốt mấy năm qua vẫn chưa khắc phục được 😃
tungviecmot
ĐẠI BÀNG
6 năm
HTC chắc cần thay máu toàn bộ dàn lãnh đạo may ra mới khởi sắc được. Chứ cứ dặt dẹo thế này chắc phá sản sớm.
@tungviecmot Thôi phá sản đi để tạo một hướng đi mới.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019