Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đánh giá pin iPhone X: sử dụng hỗn hợp được gần 18 tiếng

MinhTriND
27/11/2017 12:40Phản hồi: 205
Đánh giá pin iPhone X: sử dụng hỗn hợp được gần 18 tiếng
iPhone X được trang bị hai viên pin với dung lượng tổng đạt 2.715 mAh và thử nghiệm thực tế cho thấy máy có thể on screen được hơn 7 tiếng một chút, cho thời gian dùng hỗn hợp gần 18 tiếng và xem phim offline liên tục được khoảng 12 tiếng. Nhìn chung, với thời gian sử dụng như thế này, những bạn có đòi hỏi cao về pin có thể sẽ cảm thấy không hài lòng, đặc biệt là với ai từng sở hữu dòng iPhone Plus. Dưới đây sẽ là thông tin chi tiết hơn về thời gian sử dụng pin của thiết bị này và quy trình mình đã thực hiện để cho ra kết quả nêu trên, mời các bạn theo dõi.

Cấu hình:
  • Chip xử lý: A11 Bionic 64-bit
  • Màn hình: OLED 5.8 inch (2436 x 1125)
  • RAM: 3 GB
  • Bộ nhớ trong: 64 GB / 256GB
  • Camera chính: kép, 12 MP (f/1.8) + 12 MP (f/2.4)
  • Camera trước: 7 MP (f/2.2)
  • Pin: 2.716 mAh
Các thông số trong thử nghiệm:
  • Sử dụng phiên bản iOS 11.1.2 gốc.
  • Độ sáng màn hình luôn duy trì mức 50% (không để auto). Wifi + 3G + Location + Sync luôn mở.
  • Môi trường thử nghiệm: ngoài trời nhiệt độ từ 27℃ - 31℃ (một ngày từ sáng đến tối).
  • Các phần mềm sử dụng trong quá trình thử nghiệm: Facebook, Messenger (FB), Browser gốc, Asphalt 8, Liên Quân Mobile.
  • Tham khảo: Quy trình đánh giá thời gian sử dụng pin của một thiết bị. Hệ số standby.
Quy trình thử nghiệm:
  • Thử mỗi tác vụ trong 30 phút đến khi hết pin bao gồm: lướt web (web + chat + fb + đọc báo), xem Youtube, chơi game (Asphalt 8, Liên Quân Mobile), sử dụng tất cả bằng Wifi.
  • Quá trình standby vẫn push mail, nhận tin facebook liên tục.
  • Xem phim liên tục, phim được sử dụng thử nghiệm là The Jungle Book 720p x264.
Thời gian sử dụng hỗn hợp được 17 tiếng 43 phút, on screen được 7 tiếng 5 phút

Sau quá trình test thực tế cho thấy iPhone X on screen được 7 tiếng 5 phút và từ kết quả này nhân cho hệ số standby mà bọn mình quy ước, thời gian sử dụng hỗn hợp của máy có thể đạt được là khoảng 17 tiếng 43 phút. Về thời gian sử dụng hỗn hợp này, có thể hiểu là nếu bạn sạc đầy pin của máy sau đó rút sạc vào lúc 7h sáng thì đến tầm 0h43 sáng hôm sau thì máy hết pin.

Với thời lượng pin như thế này, chắc chắn iPhone X sẽ không đáp ứng được nhu cầu sử dụng trong ngày đối với những người có thói quen thực hiện các tác vụ nặng liên tục như chơi game. Tuy nhiên nếu bạn có nhu cầu sử dụng nhẹ nhàng thì pin của iPhone X đủ dùng cho hơn 1 ngày.

Rõ ràng, thói quen sử dụng của bạn đóng một vai trò rất quan trọng trong thời gian sử dụng thực tế. Những con số bên trên chỉ cung cấp cho bạn một cái nhìn tổng quát và từ bảng thời gian tiêu thụ pin mỗi 30 phút bên dưới, bạn hoàn toàn có thể nhẩm ra được xem liệu pin của máy có đủ đáp ứng cho nhu cầu của mình hay không, từ đó đưa ra quyết định đúng đắn trong việc mua máy.

Trong quá trình sử dụng, thân máy tương đối mát mẻ và có ấm lên một chút khi chơi game liên tục nên cũng không thành vấn đề.

Giải thích thêm:

- Thời gian on screen là thời gian mà màn hình máy được mở, tức là đang thực hiện một trong 3 các tác vụ (lướt web, xem Youtube, chơi game) trong quá trình sử dụng máy.

- Thời gian sử dụng hỗn hợp: được tính bằng cách lấy thời gian on screen x 2.5. Tại sao lại có con số 2.5 này thì bạn có thể đọc giải thích tại đây. Thời gian sử dụng hỗn hợp là tổng của Thời gian on screen và Thời gian standby. Standby là thời gian mà màn hình của máy được tắt.

Quảng cáo

Thời lượng xem phim liên tục được 12 tiếng 1 phút

Mình có chép một tập phim dài 1 tiếng 45 phút (với thông số phim đã đề cập bên trên) vào và xem thông trình xem phim mặc định trên máy thì thời gian xem phim liên tục đạt được là gần 12 tiếng. Về sạc pin, thử nghiệm của mình cho thấy thời gian sạc từ cạn pin cho tới lúc đầy 100% là 2 tiếng 17 phút.

205 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Pin ko thoải mái lắm nhỉ, đủ dùng 1 ngày với mức sd bình thương
Xemdidong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@utthiccongnghe92 Cũng vừa rồi bác
hoangvitec
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình dùng thấy cũng tạm dc thôi. Cũng chưa hài lòng lắm.
Thế này gọi là pin trâu gần bằng Bphone2017 nhỉ @xau-la-cai-toi.
Kal-el119
TÍCH CỰC
6 năm
Onscreen 7 tiếng là mức khá rồi. Ko so được với đàn anh Samsung nhưng ko tệ.
thinhb1
TÍCH CỰC
6 năm
@dn9116 xem lại đi nha. Note 8 vs S8+ hơn X và 8 plus mà

thinhb1
TÍCH CỰC
6 năm
@the_hulk1982 bố mẹ bạn còn sống ko mà để bạn ăn nói vô học thế bạn. nếu còn thì bảo họ cho bạn đi học lại văn hóa đi nha.
T có nói j đến note 8 đâu mà kêu so với note 8, đang bảo lấy đt pin tốt nhất của apple so với đt pin tốt nhất của ss, xem ai là đàn anh mà. Note 8 thua X, nhưng s8 , s8+ thắng X. vậy ss ko phải là đàn anh sao.
Khổ , có những người có mắt mà như mù 😃. Buồn 😔
dn9116
TÍCH CỰC
6 năm
@thinhb1 trong video bạn đưa ko có cái nào so sánh với X cả nhé

cái này có cả X và note 8, mời xem
thinhb1
TÍCH CỰC
6 năm
@dn9116 Thế bài đánh giá bên trên của tinh tế là sai sao ? Mà ko hiểu b đưa link là X kém hơn mà : Untitled.jpg

Đây nữa thì sao b, gần như các bài test X đều kém hơn mà, ko hiểu sao mỗi 1 video của b là X hơn note 8 . Còn nếu so với s8+ là X thua toàn tập :

Nc nhiều video là X ko bằng dc s8 plus đâu b, ip từ xưa có tiếng là pin kém rồi, mình dùng ip và cũng thấy vậy
Vl con nổ Phone có 3k mà cũng lọt top kìa.Kinh đới, ko phải dạng vừa đâu 😁
@phongba046 Chip 625 mà :D
@phongba046 Chip thấp với màn hình phân giải thấp thì ít hao điện hơn, pin to mà
Hơi thấp, nhưng thôi cũng tạm được vậy.
Làm 2 còn thành ra đc gần 2 ngày 😁
Xem film 720x264..... Vẫn coi đc hết film thì đúng là fan táo 😃
Anh T Ng
TÍCH CỰC
6 năm
@writedung Thanh niên này không có chút kiến thức gì về các chuẩn nén video.
@dangtoi93 Ầy.....
Vấn đề là Mod nó ghi có nhiêu đó thì bắt ng đọc suy luận ra thêm từ "code video" vớ vẩn 😃 để rồi cãi nhau
Hiểu xa xa thêm tí bác 😃😃
Ng.u hay ko ng.u là ở thằng cầm cương và tội mấy đứa bị dắt đi sau ấy😃😃😃
athena16
TÍCH CỰC
6 năm
@writedung Bởi vậy mới có câu "biết thì nói, không biết thù im" là vậy đấy. Còn mod viết đúng hay sai thì người có chuyên môn ms đánh giá được. Thế là biết ai ngu rồi nhé. ;)
cubin41
ĐẠI BÀNG
6 năm
@writedung Óc chó is real :v
Điển hình cho 1 bộ phận thích cãi cùn. 720p x264 chứ ko phải 720*264
Pin 2k7 sạc bao lâu đầy vậy mn? Cần bỏ tiền ra mua thêm cục sạc khác không?
Mình dùng 1 con iphone plus 1 con mimax pin 5000 mà còn thấy pin chưa đủ trong những ngày đi xa. Dùng em x này xác định đi xa thì thủ sẵn cục dự phòng.
nghe nói cái faceid ngốn pin, nếu chỉ trong phạm vi test của bài này thì không dùng faceid nhiều, dùng thực tế phaỉ unlock liên tục có thể sẽ kém hơn!
Mình dùng cũng với AW3 nên ít khi phải mở phone ra chỉ để check mail hay tin nhắn. Phone thì qua Airpods là chủ yếu nên thường đi làm sáng 9h đến tồi 6h về nhà pin vẫn thường còn 50-60%.
@hadryan Đằng nào cũng phải sạc AW 2 ngày/lần. Mình dùng chéo, tức là ngày nào watch còn tầm 50% thì phone sẽ sạc full. Hôm sau lại để phone ko sạc mà sạc watch
@dac tối thì sạc tất, kể cả còn hay hết pin.
Sáng sớm tinh mai full pin làm việc mới hiệu quả
@hasnguyenit Mình ko thấy pin đầy hay với ảnh hưởng gì đến hiệu quả làm việc cả 😃
Starks
TÍCH CỰC
6 năm
@dac sắp có cái air power thì chả phải lo sạc cái nào trước sau bác nhỉ 😁
Pin như vậy là ổn rồi còn bác nào mà có cường độ sử dụng cao thì nên làm thêm cục pin dự phòng
Bin là thứ hiện tại mình không hài lòng nhất với iPhone x. Túi trước đó apple có nói pin của iPhone ý chị hơn iPhone 7 2 tiếng. Hi vọng các bạn nâng cấp tiếp theo sẽ làm cho pin bớt hao hơn.
@cuhiep Năm nay đã gần hết năm 2017 rồi, tất nhiên là đòi hỏi của người dùng về công nghệ pin cần phải phát triển hơn là đúng chứ không sai. Nhưng thật ra thì với dung lượng pin của iphone X là đủ dùng so với 1 người dùng bình thường. Vì hiện tại iphone 5S với dung lượng pin nhỏ hơn vẫn đủ dùng đấy thôi. Quan trọng là đã mua là phải chấp nhận và cân đo đong đếm làm sao cho đủ. Chỉ vậy thôi.
@cuhiep Chỉnh tắt cái double tap turn on screen là thấy pin ít tụt hơn hẳn
@Sơn Sấm Sét làm gì có double tap đâu bác chạm nhẹ nó đã lên rồi
MrBphone
TÍCH CỰC
3 năm
@Sơn Sấm Sét THIỆT KO
K thấy mod tes pin của 8plus nhỉ
nmduc073
TÍCH CỰC
6 năm
Sao kô thấy 8+ trong ds so sánh vậy nhỉ?
phoenixna
TÍCH CỰC
6 năm
@cuhiep Update thông tin
@phoenixna À hem sao ko thấy gạch đá táo thối gì hết vậy
mronly105
TÍCH CỰC
6 năm
@phoenixna Lại trò ngậm mứt tiền nên im lặng chờ chỉ đạo thôi. Xem tổ lái thế nào cho hợp lý, chứ nghi ngờ, chửi BKAV lần này éo được rồi.
@phoenixna Bài nào dìm hàng IP của hội cừu mà dc lên đây cũng mừng 😆
Ủa nhớ có bạn nào kêu iPhone X là 1 trong nh~ con flagship có thời lượng pin khủng nhất hiện nay :/
@hakuruno ờ nhớ ifan nói ios tối ưu pin tốt mà? hay tại tăng độ phân giải lên nên hao pin? chà nếu tăng gần 3k như đám android thì dự pin còn tuột nhanh vèo vèo nữa? hay ráng làm cpu mạnh rồi để uống pin?
Carl
CAO CẤP
6 năm
@ragefighter Chắc sợ nổ nên Apple giảm dung lượng pin lại.
Với mức pin như này thì xác định là đợi dòng X plus 😁
@smoking.devil Thế mạnh dòng x lại là sự nhỏ gọn và màn hình vẫn đủ lớn để làm hài lòng ng dùng😃 dòng plus thì hơn dc pin trâu màn khủng nhưng sợ hơi cấn khi bỏ túi😃
@Barbatos Yên tâm đi bạn, kiểu nào cũng đem màn hình dạng này lên dòng plus thôi. Apple nói rồi "đây sẽ là hình mẫu của Iphone trong 10 năm tiếp theo". Tim Cook không phải như SJ đâu. Lợi nhuận là quan trọng nhất với cổ đông.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019