Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đánh giá pin Oppo Reno và Reno Zoom 10x: khác biệt không quá lớn, hơn 8 tiếng on screen

MinhTriND
17/6/2019 10:11Phản hồi: 58
Đánh giá pin Oppo Reno và Reno Zoom 10x: khác biệt không quá lớn, hơn 8 tiếng on screen
Oppo Reno được trang bị viên pin dung lượng 3.765 mAh, trong khi đó, “đàn anh” Reno Zoom 10x sở hữu pin 4.065 mAh, cả 2 đều hỗ trợ công nghệ sạc nhanh VOOC 3.0. Thử nghiệm thực tế của mình cho thấy mặc dù có sự chênh lệch về pin, dù vậy, thời gian sử dụng thực tế của cả hai thiết bị trên thực tế không quá lớn. Trải qua các bài test, cả hai máy có thể hoạt động từ 7 giờ sángđến tầm 8 giờ tốimà vẫn chưa hết pin, thời gian on screen hơn 8 tiếng. Bên dưới đây sẽ là thông số cài đặt trong quá trình thử nghiệm cũng như chi tiết những gì mà mình đã thực hiện với cả 2 chiếc máy này trong suốt 1 ngày, mời các bạn theo dõi.

Cấu hình Oppo RenoReno Zoom 10x

Các thông số trong thử nghiệm:

* Sử dụng phiên bản Android đi theo máy không tuỳ chỉnh, không Root.

* Độ sáng màn hình luôn duy trì mức 200nit (không để auto). Âm thanh chỉnh mức 50%.
* Môi trường thử nghiệm: ngoài trời nhiệt độ từ 27℃ - 31℃ và phòng lạnh 25℃
* Các phần mềm sử dụng trong quá trình thử nghiệm: Trình , Youtube, Asphalt 8, Liên Quân Mobile, Facebook, Messenger, Gmail, Netflix

Trong đợt thử nghiệm này, mình sẽ tiến hành test lần lượt Oppo Reno sau đó đến Reno Zoom 10X, thử dùng nó trong 1 ngày với các tác vụ như nhau để có thể đưa ra so sánh về khác biệt về thời gian sử dụng pin giữa 2 thiết bị.

Oppo Reno tiêu chuẩn

Một ngày mới của mình bắt đầu hơi sớm khi mà mình mở mắt dậy thì đồng hồ mới chỉ 5 giờ, mình rút sạc, máy lúc này đã đầy 100% pin. Vì còn khá sớm mới đến giờ đi làm nên mình quyết định mở máy để làm ván Liên Quân. Sau 30 phút chơi, máy còn 91%, tụt 9% pin. Sau đó thì mình mở Youtube lên để xem hoạt hình, trước khi bắt đầu đi đánh răng rửa mặt vào 6 giờ, lúc này, máy còn 85% pin.

Tốn 1 tiếng rưỡi cho các công đoạn vệ sinh, ăn sáng rồi chạy xe đi tìm quán cafe để ngồi làm. Suốt thời gian này, máy vẫn có kết nối mạng để nhận thông báo và đến 7 giờrưỡi thì pin vẫn chưa hao hụt gì. Tới nơi, mình tranh thủ mở Facebook lên lướt xíu (tốn hết nửa tiếng chứ ít gì), đến 8 giờbắt đầu tập trung vô làm việc, lúc này Oppo Reno còn 81% pin. Cỡ 20 phút sau thì có thông báo nên mình mở lên xem, lúc này pin vẫn 81%.

Quảng cáo

Hơn 8 giờ rưỡi sáng, quán xá bắt đầu ồn ào, mình kết nối máy tính bảng với tai nghe chống ồn để nghe nhạc online bằng WiFi của quán, đến 10h30thì pin sụt còn 72%. Sau đó thì mình có việc phải gọi qua Messenger cho một anh bạn trên công ty, tổng cộng tốn hết 15 phút và pin sụt 1%, còn 71%. Làm việc hồi đâm ra chán chán nên mình nhắn tin cho bạn bè tám chuyện chơi. Tổng thời gian nhắn tin là 15 phút, màn hình luôn mở trong suốt khoảng này và hao hụt 2% pin, máy còn 69%.

Để thử nghiệm xem việc quay phim hay chụp ảnh với Oppo Reno có ngốn nhiều pin hay không thì mình quyết định thử test xem sao. Mình bắt đầu bằng việc quay phim 15 phút, máy tốn 4%, sau đó chụp hình 15 phút (khoảng 300 tấm), tốn hết 4% pin. Sau quá trình này là đến 11 giờrưỡi và lúc bấy giờ thì pin của máy còn 61%.

Lúc này cũng đã trưa, mình rời quán cafe để đi ăn sau đó thì đi tìm nơi khác để ngồi làm việc. 12 giờrưỡi, máy tụt 1% pin, còn lại 60%. Mở laptop ra làm việc, thấy không gian thiếu sinh động nên mình bèn dùng điện thoại để mở phim tải từ trước bằng Netflix để xem đến tận 2 giờ chiều. Sau 90 phút xem phim phim (âm lượng để mức 50%) thì pin hụt 7%, lúc này máy còn 53% pin.

Để cho máy nghỉ ngơi, mình cất vô túi cỡ nửa tiếng, mở ra thì thấy hụt 1% pin. Tiếp đó, mình mở phim online để có cái gì xem cho đỡ chán trong lúc gõ bài, đến 16 giờ, pin của máy còn 39%. Xem Youtube thêm 30 phút nửa, pin hụt 3%, xuống còn 36%. Lúc này thì mình cất máy vào và chạy về nhà, đến nơi là gần 6 giờ, máy không tụt % pin nào.

Quảng cáo

Vừa tới nhà thì có nhận được một cuộc video call của bạn trai cũ qua Facebook, 2 đứa tâm sự một hồi đến 7 giờ tốithì máy còn 21% pin, tụt 15%. Trong lúc nằm chờ người ta giao đồ ăn mà mình đã đặt đến thì mình có chơi PUBG khoảng nửa tiếng, đến 7 giờrưỡi thì máy còn 10% pin. Thấy máy cũng sắp hết pin, định đi cắm sạc thì bỗng thấy thời sự đưa tin hot, mình bèn mò lên mạng để xem cụ thể hơn. Được 30 phút thì pin của máy lúc này chỉ còn 2%, sợ sập nguồn luôn nên mình cắm sạc, kết thúc 1 ngày hoạt động với tần suất khá cao của thiết bị.

Vậy là tổng thời gian máy on screen của Oppo Reno trong suốt 1 ngày trải nghiệm của mình là 8 tiếng 15 phút. Về tổng thể, pin của máy đủ đáp ứng cho một ngày sử dụng với các nhu cầu nặng nhẹ khác nhau.

Về thời gian sạc, sử dụng củ sạc tặng kèm bên trong hộp, tốn tổng cộng 1 tiếng 19 để sạc đầy viên pin 3.765 mAh của thiết bị. Rõ ràng ở khoản này, công nghệ sạc nhanh VOOC 3.0 thể hiện rất tốt.

Oppo Reno Zoom 10x

Với những thiết lập như trên bản thường, mình sử dụng 1 chiếc Reno 10x để dùng trong 1 ngày với các tác vụ tương tự như trên. Kết quả cho thấy đến khoảng 8 giờ tốithì pin của thiết bị còn 12%. Ngoài ra, thời gian sạc đầy viên pin 4.065 mAh của máy là 1 tiếng 29 phút, cũng không quá chênh lệch nhiều so với bản thường.

58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đi đâu cũng thấy oppo, trời ơiiii
@Phùng Minh Luân 12tr là chip 710 mà... mi8se cũng 710 mà có 5tr5 ah... giá trên trời
@Phùng Minh Luân Thời buổi này mà tặng con khỉ... nó ép mua chung chứ tặng j bác kkk
T.O.K
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Jen Minh Tri Đánh giá tổng thể 1 smartphone chỉ thông qua giá tiền và 1 con chip thì đến thua thanh niên! =]]
@T.O.K Chứ ngoài màn hình ra con này thua hết mọi thứ trong tầm giá... chắc bác sài đt chỉ để ý cam trước để selfie chứ chip ram kệ bà kkk
Máy nào nói chung pin trên 4k là k cần suy nghĩ về pin nhiều rồi
@Akay Nhím Note 4k vẫn chưa đủ
Say no with oppo
oppo giờ nhiều thiết kế lạ qúa, nhưng kết mỗi quả pin 4k thôi 😁
Năm nay “tai thọ” thất truyền rồi!
@JaegerH.. Yên tâm năm nay Apple vẫn tai nên chưa thất truyền được. 😁
@xuantruong1992 Sang năm là thờicuar cam dưới màn hình rồi
@trongvongbankinh Nhìn đi nhìn lại tai thỏ đã lạc hậu công nghệ 2 năm, android ko phải dạng vừa đâu.
@JaegerH.. Phải nói là hết hứng copy
Giáo Vũ
TÍCH CỰC
5 năm
Pin ngon vậy ta, ghét mỗi cái cục sạc phải sài riêng của nó mới đc
@Giáo Vũ Pin này ngang Nokia 8.1 3500 cpu 710
tienbb96xx
TÍCH CỰC
5 năm
Máy oppo cho dù xịn đến mấy vẫn không có cảm tình nổi 😆
@tienbb96xx Bạn giống mình quá sài mấy con rẻ ko ưa dc màn hình. Ko biết đắt có ngon ko nhưng ko nghĩ sẽ bỏ >10 củ cho máy tầu. Cảm thấy ko an toàn
tienbb96xx
TÍCH CỰC
5 năm
@Manhtoan112 ko phải tàu hay không tàu. Mà chỉ là hàng oppo mình không ưa nổi thôi bác. Cảm giác cứ ác cảm kiểu gì 😁
@tienbb96xx Mình thì all từ oppo tới hw xiaomi
Mua tầm trung thì ko quan ngại chứ đắt ko dám xuống tiền
@tienbb96xx em cũng ko thích nổi oppo, vivo này kia, xiaomi với huawei thì còn cân nhắc được
NgocDatk
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái màn hình full nhìn ngon phết
Nhìn cái icon không đọc tiêu đề cứ tưởng là MIUI 😁
MoNoJi
CAO CẤP
5 năm
Khác biệt lớn nhất phải nằm ở cái giá, chứ dăm ba cái pin hay camera gì ở đây 😁
minhduyy
ĐẠI BÀNG
5 năm
thích mỗi cái màn tràn viền của nó thôi 😆
Hai Dang Le
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thích mỗi các màn hình siêu sexy thôi. Còn lại cũng không quá đặc biệt 😃
bachhacden
TÍCH CỰC
5 năm
Lạy hồn 21 triệu, tức gần bằng XS, mắc hơn S10plus, gấp đôi Mi9 hoặc K20 pro.
Trong 21tr đoa chắc 10tr đập cho quảng cáo, 4tr đập cho chiết khấu cửa hàng, còn đt 7tr.
thaitd_2110
ĐẠI BÀNG
5 năm
trông cũng hay ho đấy nhưng xem cái giá thì...😁 thôi e đi mua S10+ cho lành
“Bạn trai cũ ...” của 1 Mod Nam Tinhte

“...Vừa tới nhà thì có nhận được một cuộc video call của bạn trai cũ qua Facebook, 2 đứa tâm sự một hồi đến 7 giờ tốithì máy còn 21% pin, tụt 15%....”

Tinhte có lẽ nào là động gay ?
Monster1993
ĐẠI BÀNG
5 năm
@raudien Nếu nói là "bạn gái cũ" thì chắc bác chẳng nói gì đâu nhỉ 😃 Cũng đã đến lúc nên xem những điều liên quan đến LGBT là bình thường rồi 😁
@raudien Đúng, chỉ cần nói là bạn gọi đến là đủ. Nhưng lại phải là “bạn trai cũ”

Tức là còn có cả “bạn trai hiện giờ” nữa
Mặc dù biết nó đầu tư nhiều cho QC nhưng cấu hình này thì cũng trên 12-13m chứ ! Giá 20-21 thì căng quá! Em này nhiều công nghệ hơn con mi9 chứ nhỉ! Pin tốt, màn tràn viền, công nghệ sạc nhanh riêng ngon và an toàn!
Nhưng phải nói Oppo làm máy hơn 20m thì điên rồ thật, nó k ấn tượng bằng FindX được, mà findX cũng k đến giá đó nữa!
utkz2319
TÍCH CỰC
5 năm
Trên Youtube có thấy test pubg dc hơn 6h
@utkz2319 chơi game mà được trên 6h thì ổn vãi
utkz2319
TÍCH CỰC
5 năm
@utkz2319 Chơi pubg nóng vãi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp