Đánh giá pin Samsung Galaxy A50s: đủ dùng 1 ngày

MinhTriND
22/9/2019 6:27Phản hồi: 103
Đánh giá pin Samsung Galaxy A50s: đủ dùng 1 ngày
Samsung Galaxy A50s được trang bị viên pin dung lượng 4.000 mAh đi kèm với một cấu hình vừa phải, và trải qua một ngày làm việc cũng như giải trí với chiếc máy này, mình có thể sử dụng nó từ 7 giờ sáng đến gần 9 giờ tối với nhu cầu khá cao - khoảng 5 tiếng on screen mà vẫn chưa hết pin. Bên dưới đây sẽ là thông số cài đặt trong quá trình thử nghiệm cũng như chi tiết những gì mà mình đã thực hiện với chiếc A50s trong suốt 1 ngày, mời các bạn theo dõi.

Chi tiết về cấu hình Galaxy A50s

Các thông số trong thử nghiệm:

* Sử dụng phiên bản Android đi theo máy không tuỳ chỉnh, không Root.

* Độ sáng màn hình luôn duy trì mức 200nit (không để auto). Âm thanh chỉnh mức 50%.
* Môi trường thử nghiệm: ngoài trời nhiệt độ từ 27℃ - 31℃ và phòng lạnh 25℃
* Các phần mềm sử dụng trong quá trình thử nghiệm: Trình duyệt mặc định, Youtube, Liên Quân Mobile, Facebook, Messenger, Gmail, Netflix
* Độ phân giải màn hình để mặc định

Thử nghiệm của mình bắt đầu bằng việc sạc đầy pin của máy qua đêm và đến 7h sáng thì rút sạc và mang đi ra ngoài. Sau khi rút sạc, mình bỏ điện thoại vào túi và chạy xe đi ăn sáng xong di chuyển lên công ty. Đến nơi tầm 8 giờ, mình lấy máy ra kiểm tra thì vẫn còn nguyên 100%. Trong quá trình để máy ở chế độ chờ (tắt màn hình), mình vẫn bật kết nối 4G để nhận thông báo. Kế đó, mình dành ra 30 phút để nghỉ ngơi các kiểu và cùng lúc đó thì mình cũng lấy máy ra để lướt Facebook, dĩ nhiên là thông qua mạng Wi-Fi của công ty. Hết 30 phút, máy tụt 5% pin, còn 95%.

Sau đó, mình tiến hành thử gọi điện thoại cho đứa bạn 10 phút thông qua app Messenger xem tốn bao nhiêu pin thì kết quả là vẫn không hao hụt xíu nào, nghĩa là sau khi cuộc gọi kết thúc, pin còn 95%, lúc này là 8h40 phút. Không có gì làm, mình cất máy vô túi, 9h lấy ra xem thì vẫn không thấy tụt % nào, vẫn còn 95%. Đang định mở máy tính ra làm việc này kia không thôi sếp ổng chửi thì tự nhiên có thằng bạn rủ đánh Liên Quân Mobile, thế là đành đánh với nó 1 tiếng dù lòng không muốn lắm. Sau một tiếng chơi, máy còn 72%. Đến 10h30, máy vẫn còn 72%, mình quyết định thử tắt Wi-Fi và lướt Web bằng 4G tầm 1 tiếng xem sao. Kết quả sau 60 phút, máy còn 49%, hao hụt đến 23%.

11h30 đến giờ ăn trưa, mình đi ăn và để điện thoại vào túi, đến 12h máy còn 49%. Lúc này, mình bắt đầu thử xem độ ngốn pin của máy khi quay phim và chụp ảnh, bắt đầu với việc quay phim 15 phút sau đó chụp ảnh 15 phút. Trải qua 15 phút quay phim, pin từ 49% tụt xuống còn 44%. Trong vòng 15 phút chụp ảnh, mình chụp tổng cộng 100 tấm hình và pin của máy giảm 5%, còn 39%. Vì máy hơi nóng nên mình để cho nó nghỉ ngơi 1 tiếng, đến 13h30 lấy ra check thì vẫn còn 39%.

Quảng cáo

Chọn ra 3 tấm ảnh để đăng Facebook sống ảo, mình dùng Snapseed để chỉnh ảnh trước khi đăng lên và tốn 6% pin cho quá trình này, kéo dài cỡ 30 phút. Sau khi đăng hình lên thì mình dành ra thêm 30 phút để lướt Facebook chơi, xem vài video trên nền tảng này và đến 14h30 thì máy còn 28%. Theo thói quen dùng của mình, trung bình mỗi ngày thời gian máy on screen để chạy app Messenger của Facebook là 30 phút vậy nên để thử nghiệm thời gian chat, mình quyết định mở ứng dụng này lên và dành ra 30 phút để chat với vài đứa bạn. Tốn 5% cho 30 phút nhắn tin Facebook và lúc này là 15h, pin của máy còn 22%.

Sau khi đã ăn chơi các kiểu cùng A50s thì mình để máy nghỉ 2 tiếng để đi làm việc khác, 17h mở máy lên còn 22%, tụt 1% pin so với trước đó. Tiếp đó, mình cắm tai nghe vào để nghe nhạc online 30 phút qua ứng dụng Zing Mp3 và quá trình này chỉ tiêu tốn 2% pin của máy. 17h30, mình cất điện thoại vô túi và chạy xe về nhà, đến 19h lấy máy ra kiểm ra thì không sụt pin. Về nhà nghỉ ngơi xong, mình quyết định gọi video về quê nói chuyện chơi với phụ huynh bằng Facebook Messenger 30 phút và tiêu tốn 8% cho tác vụ này, 19h30, máy còn 12% và 1 tiếng sau check lại thì vẫn y nguyên. Lúc này thì mình cũng đã có mặt ở nhà và cắm sạc cho máy.

Nhân nói về sạc thì đây cũng chính là một trong những nâng cấp không thể không nhắc đến đối với Galaxy A50s. Mặc dù chỉ sở hữu công nghệ sạc nhanh 15W thôi nhưng thời gian sạc đầy pin thiết bị này cũng tương đối ổn. Sử dụng cục sạc được tặng kèm bên trong hộp, thời gian để sạc đầy viên pin 4.000 mAh của máy từ lúc cạn là khoảng hơn 2 tiếng.

Quảng cáo

103 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác sướng nhỉ, đi làm 1 ngày chỉ phải làm việc chừng 2-3 tiếng, thời gian còn lại làm việc riêng mà sếp vẫn để yên.
huutuanhp
ĐẠI BÀNG
5 năm
Con điện thoại này mình thấy mỏng, đẹp pin dùng thoải mái với những tác vụ cơ bản được 1 ngày nhưng giá ảo quá. Vừa mua của TGDD được giảm 500k và tặng 1 chiếc đồng hồ thì Hoàng Hà giảm xuống nữa làm mình hơi tiếc.
@huutuanhp Ko biết có đặt bên thứ 3 gia công như A6 ko
huutuanhp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@huongthn Mình ko biết.
@huongthn Lại có chn đoa sao, m ko biết lun
Con này mỏng, ngon, giá vừa tầm.
@Lexuancuong95 Vừa cầm trên tay. Mỏng thật. Nhìn đẹp.
Vẫn ko bằng samsung A70 pin 4500mah
@thaicailochanhoi Dòng 5 đem so dòng 7 có khập khiễng ko
@Blitzwaffen Đó là lý thuyết còn thực tế xài nó mới thực, chưa xài thì đừng phán, đừng dựa theo mấy giấy tờ kia
@thaicailochanhoi Ôi xời, dòng 5 rẽ tiền thì thua dòng 7 đúng rồi còn gì =))
@thaicailochanhoi Vẫn không bằng SamSung M20 pin 5000mah
Copy paste everywhere!
huutuanhp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phatkrongana Chỉ cần bạn đó đưa nguồn copy là được mà.
Thời lượng dùng được 1 ngày với những ứng dụng cơ bản như vậy là quá ổn.
huutuanhp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kawakami Con này ngon thật đó. Thiết kế, giao diện cũng đẹp nữa.
Nếu đổi app liên tục thì nhiều ram sẽ ít tốn pin hơn. Giờ 4GB cũng khá chật chội rồi.
huutuanhp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Blitzwaffen Nhu cầu cơ bản là ngon rồi bạn.
shcodon
CAO CẤP
5 năm
Đánh gia hay lấy game liên quân ra đánh 1 hay nhiều trận, ko còn game nào để đem ra thử xài cho hết pin hay sao vậy đo
thonglb
TÍCH CỰC
5 năm
@shcodon Mình note9 ngày sạc 3 lần. Hí hí. Chơi LQ nhiều thì cứ 3 trận là tụt nhìu òi, muôn làm việc nữa thì sạc.
phuoctu.7777
ĐẠI BÀNG
5 năm
Con này khá ok nè
Cơ mà đang xài con Nokia 8.1 rồi, khá tốt rồi
Cũng ổn
Cordin89
ĐẠI BÀNG
5 năm
Dùng liên tục thì pin đạt yêu cầu, nhưng vấn đề là để không thì tụt pin nhanh hơn iphone, trước tưởng android bị vậy, nhưng giờ thấy huawei pin rát ok
@Cordin89 Giờ bác đi so sánh với huawei,pin có trâu đi nữa nó cũng ko đc google hỗ trợ ko sài đc ứng dụng của gg thì cũng như ko,mặc may đem về nhờ mấy nhóm phát triển nhóm mod lại phần mềm androi root thì mặc may ra
qua2007
TÍCH CỰC
5 năm
@Cordin89 Huawei lúc trước pin rất dởm sau này sản phẩm tầm trung trở lên thì pin đã cải thiện và dung lượng cũng tăng lên đáng kẻe
copee
TÍCH CỰC
5 năm
@Cordin89 bác còn dùng android 4.4 kitkat về trước hay sao mà còn nghĩ để không tụt pin, hahaha
@Cordin89 Tư tưởg cũ rách qá
Ngon trong tầm giá.
qua2007
TÍCH CỰC
5 năm
Pin sam mức 100 giữ lâu, nhanh hết chủ yếu game và 4g
@qua2007 Ủa chứ máy nào ko mau hết pin khi chơi game và 4G ??
Vấn đề là vân tay sao thôi chứ A50 lúc ~1.5s lúc chạm cái mở luôn, đi du lịch nên hay khoá màn hình mà khi thấy lúc chụp dc con ảnh đẹp thì mở máy thấy rầu
tuluan
TÍCH CỰC
5 năm
@VănThanh373 Nghe nói con A50s này có cải thiện về mở khoá bằng vân tay ngon hơn A50 tí.
@VănThanh373 Có cập nhật software nâng cấp nhận diện vân tay khá nhanh rồi mà
Còn này nghe riwew cũng ngon phết,như bản thân tui ko chơi game chỉ lước face,zalo và youtube ko thì khỏe à có khi 2 ngày luôn ấy chứ
@DuyTrọng Q12 Tui dùng S10e pin 3100 trong 3 ngày đây.
@KeniVinh Uh ngon đấy,tui thì hầu như ko chơi game chủ yếu là giải trí với face,zalo,youtube,với đọc truyện trên app nên cũng ko làm gì hết,lúc trước tui sài con s8 sau bị mất đt nên,hiện tại đang sài con ss a7 của thằng e cho,cũng đang hóng mua 1 e mới đây mà chưa biết nên mua e nào
@DuyTrọng Q12 Đấy, A50 pin trâu, dùng tốt FB, Zalo... trừ hết quà chắc còn 5 tr.
Đẻ như vịt 😁
@Lê Đăng HIếu Lỗi gì ???
@DuyHuynh1177 Bọn e bán A50 hầu như tuần nào cũng phải đổi máy cho khách, bị chửi liên tục , sạc ko vào, cảm ứng lỗi như con M20 đó, ... e gửi các bác 1 trong nhiều biên nhận sửa
@Lê Đăng HIếu Đồ điện tử mà ,đâu gom cả nắm a50 bị lỗi hết dc vì hiện tại mình đang sử dụng a50 dc 4 tháng mọi thứ đều hoàn hảo
@DuyHuynh1177 Nhưng tỉ lệ lỗi cực nhiều bác ạ, đồng ý là điện tử thì hên xui mà mấy con Oppo , Vivo tỉ lệ nó rất là thấp bác ạ
Bố Càfe
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thấy vẫn ko ngon như mấy anh Nokia
huutuanhp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Bố Càfe Nokia giá và phần cứng tương đương nhau nhưng ứng dụng và thiết kế hơi kém.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019