Đánh giá Romo - Chú robot của riêng bạn

Nam Air
3/4/2014 13:27Phản hồi: 56
Đánh giá Romo - Chú robot của riêng bạn
Thông thường khi nghĩ về robot, chúng ta hay nghĩ tới những cỗ máy có đầu mình và tay chân, chú robot Romo này hơi khác thường một chút, chú chỉ có 2 phần chính, một phần là bộ não robot thì bạn đã có rồi (nếu bạn đang dùng iPhone) và phần đế, chỉ gần cắm iPhone vào đế, cài thêm Romo nữa là người máy này sẵn sàng hoạt động, và bạn có thể sẽ mất hàng giờ để chơi với chú robot này.

Phần đế của Romo cắm iPhone vào máy sẽ yêu cầu được chạy app Romo, lần đầu tiên chạy app này bạn sẽ được xem một đoạn phim ngắn, sau đó bạn phải chơi rất nhiều game để làm quen với cách thức điều khiển Romo.

Sơ lược một tí về thiết kế của Romo, như hình, các bạn cũng có thể thấy là Romo giống giống với một chiếc xe tăng, kích thước các chiều cụ thể như thế nào thì mời bạn xem hình dưới nhé.
Phần đế gắn iPhone hai bên có hai cái kẹp bằng nhựa dẻo, giúp giữ chặt cái iPhone lúc Romo nhảy hoặc gật đầu lắc đầu, nói chung là mình thấy iPhone được giữ chắc chắn, không sợ rớt ra.

Cầm Romo trên tay
Romo có hai phần, một là chiếc iPhone của bạn, một là phần đế
"Dây xích" của Romo có thể tháo rời được, nếu tháo ra thì nó sẽ không chạy được
Ở dưới đế có cổng sạc mini usb, sau khi sạc đầy Romo có thể hoạt động liên tục 2 tiếng, quãng thời gian khá tốt
Khi sử dụng quen Romo, bạn dễ dàng thay đổi màu nền mặc định của chú robot này
Quay trở lại phần sử dụng, hay đúng hơn là chơi và học cách chơi Romo. Lần đầu hoạt động, bạn sẽ phải tập làm quen khá nhiều thì mới sử dụng chú robot này thành thục được, các bạn sẽ phải học từ cơ bản, ví dụ cách làm cho Romo ........ phía trước, đi lùi, xoay vòng vòng, sau khi vượt qua được từng phần nhỏ bài học này thì các bạn mới qua bài sau được, nếu bạn thiếu kiên nhẫn, có thể bạn sẽ bực mình, còn mình thì thấy vui.

Các bài học Romo được thiết kế dạng câu hỏi, ví dụ bạn sẽ được yêu cầu làm cho Romo trốn chạy mỗi khi bị chọc cù léc, bạn phải suy nghĩ xem nên đưa các chuỗi hành động nào vào thì hợp lý, ví dụ, mình sẽ giải bài toán này bằng các chuỗi hành động:
Khi bị cù Romo sẽ: chạy lùi + xoay vòng + đánh rắm

Quảng cáo

Sau khi chọn 3 hành động đó, nhấn Kích hoạt, Romo sẽ chờ đợi bạn cù lên màn hình iPhone, nó sẽ chạy lùi, xoay vòng và đánh rắm, sau đó nếu nó thấy chuỗi hành động này là hợp lý cho bài toán này, nó sẽ cho bạn vượt qua màn sau.

Sau một chuỗi mấy chục game tập xài Romo, bạn sẽ đến được các bài nâng cao, bao gồm nhận dạng khuôn mặt, chơi trốn tìm và điều khiển cũng như nói chuyện từ xa...

Nói chuyện từ xa là một dạng như là Facetime, bạn sẽ được cung cấp 1 số điện thoại, ở iPhone hoặc iPad khác, các bạn cài phần mềm Romo Control, nhập số điện thoại này vào, gọi thì sẽ đến được cái Romo, nó sẽ không nhận cuộc gọi tự động mà bạn phải nhấn chấp nhận cuộc gọi thì mới được.

Mời bạn xem video điều khiển Romo từ xa:

Mời bạn xem video cho Romo đuổi theo đồ vật có màu sắc rực rỡ, khi bạn chọn chế độ đuổi bắt đồ vật này, bạn cần đưa một cái gì đó trước mặt Romo cho nó nhận dạng, đồ vật này nên có dạng hình tròn và màu sắc rực rỡ thì sẽ dễ dàng cho nó hơn.

Quảng cáo

Romo là một chú Robot vui vẻ và theo mình trẻ em sẽ rất thích chú robot này cũng như là việc sử dụng Romo sẽ giúp trẻ tăng rất nhiều tư duy, vì đây không chỉ là đồ chơi mà nó đòi hỏi sự suy nghĩ khi sử dụng.

Kết luận:
Đối với cá nhân mình thì Romo là đồ chơi cho điện thoại tốt nhất và vui vẻ nhất mà mình từng dùng qua. Phần mềm và đồ hoạ tốt khiến cho trẻ em cũng có thể sử dụng và học tập được (Tuy nhiên nếu bé nhà bạn còn nhỏ quá thì cái này chưa phù hợp đâu và coi chừng cái điện thoại nhé). Giá của chú robot này ở nước ngoài là khoảng 150$, theo mình thì là rất hợp lý so với những gì nó mang lại.

Ưu điểm:
- Dễ chơi
- Pin lâu
- Thiết kế và hoàn thiện khá cứng cáp và có vẻ bền vững

Khuyết điểm:
- Bắt buộc phải chơi hết tất cả các bài hướng dẫn thì mới kích hoạt phần chơi tự do và điều khiển từ xa
- Không có cảm biến tiệm cận hoặc độ cao nên có thể rơi từ trên bàn xuống, cần phải chơi trên sàn mà thôi

Cảm ơn cửa hàng Gió Biển đã hỗ trợ sản phẩm.
56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

😁 ko ấn tượng bằng 2 con robo kiêm máy bay lần trước.
thú vị nhỉ.....hay
boymummim
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đợi anh China có thì súc 1 em về cho con chơi cho rẻ!
hvt2.0
TÍCH CỰC
10 năm
Nhiều đồ chơi cho iPhone quá. Hệ sinh thái quanh iPhone quả là vững mạnh. Mình kết cái xe đua Anki Drive kinh mà chưa đủ đk
Người lớn còn thích huống chi con nít.
Nếu là người lớn thì chơi như sau...Romo nhận diện đc girl xinh, và theo lập trình của chủ chạy đến hiện lên những dòng tin nhắn tỏ tình, có thể xin số phone, xin nick Facebook... Xong Romo sẽ kết thúc việc cua gái bằng hành động chấp nhận cho em ý nhận về nuôi. Đảm bảo sẽ thành công !!!
Này gọi smart pet rồi 😃
b0y1209
ĐẠI BÀNG
10 năm
@leequan2012 Mất iphone + romo cho người lạ ko quen biết =))
quanhs
ĐẠI BÀNG
10 năm
@leequan2012 TH2: Romo bị bắt cóc bởi đạo chích
TH3: Romo bị dẹp lép bởi một cái đạp 😁
@leequan2012 xin luôn con iphone5 s
@leequan2012 Like smart pet
Con này ngon bổ rẻ, còn để trẻ em (nhất là con trai) phát triển sáng tạo thì mindstorm hay hơn (tất nhiên đắt hơn nhiều)
Iphone + Ipad + Romo = xe điều khiển từ xa có camera.
Gặp cầu thang mà thắng không kịp là có Iphone mới xài luôn 😁
Cái này dành cho trẻ em trên 5t, coi cái clip ở dưới thằng cu té xuống mém xíu đè bẹp con romo rồi :D
@hnadov ngồi lại thấy romo bẹp dúm :v
HuyTran87
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đánh dấu kiếm một con về cho con chơi Mình sẽ có cái chơi ké
traidieutan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bao giờ mới có an-roi để thử nhỉ

Gửi từ Samsung S3 cùi bắp của tôi ♡
Tào lao . . .
em chỉ thắc mắc là mua con này có được tặng kèm phụ kiện là con iphone kia không 😁
V2TV2T
TÍCH CỰC
10 năm
Ăn roi thần thánh mơ đi nhé
kiji1340
ĐẠI BÀNG
10 năm
@V2TV2T cái nào làm cũng đc bạn nhé... chỉ cần siêng ngồi viết driver hỗ trợ thui.... và VN mình ng có cái trình viết đc driver rất ít =]]... 100 IT thì chắc 10 IT viết đc
V2TV2T
TÍCH CỰC
10 năm
@kiji1340 Lol vấn đề là ở chỗ đấy đấy lol
Nếu con robot này có thể sử dụng được các cảm biến của iphone thì ngon
dolivnus
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tào lao dễ sợ
hunterlovex
ĐẠI BÀNG
10 năm