Đánh giá soundbar Sony HT-CT80: 3,49 triệu, nâng cấp loa ngon bổ rẻ dành cho TV

TDNC
11/11/2015 9:54Phản hồi: 225
Đánh giá soundbar Sony HT-CT80: 3,49 triệu, nâng cấp loa ngon bổ rẻ dành cho TV
Sau khi mua TV thì chúng ta hay nghĩ tới việc mua thêm dàn loa vì loa của TV không hay. Hôm nay mình xin giới thiệu với các bạn chiếc soundbar HT-CT80 của Sony với các ưu điểm: giá rẻ trong phân khúc (3.490.000 đồng), thiết lập dễ dàng, nhiều kết nối (có NFC), dễ sử dụng và chất lượng khá tốt trong tầm giá. Mình đánh giá đây là chiếc loa không những ngon cho lỗ tai, bổ cho TV mà còn rẻ cho túi tiền.

Sony HT-CT80-2.png
Lý do mình chọn soundbar thay vì loa thùng:
  • Gọn gàng: chỉ có 1 cục Sub dấu dưới gầm và 1 cái loa siêu dài để dưới TV hoặc treo lên kệ, khỏi phải suy nghĩ thiết lập các loa nhỏ mà vẫn có được hiệu ứng âm thanh vòm Surround.
  • Dễ dàng cài đặt và đi dây: cắm điện nguồn, nối dây giữa Sub và loa dài, rồi nối dây nữa loa dài với TV là xong, ít dây nhợ rườm rà.
Đối với phòng ai có diện tích hẹp thì mình khuyên nên chọn soundbar vì 2 ưu điểm nói trên.

Sony HT-CT80-1.png
Các chức năng của Sony HT-CT80:
Tuy có mức giá phổ thông nhưng chức năng của HT-CT80 lại khá đầy đủ, bao gồm:
  • Hệ thống loa 2.1.
  • Công suất cực đại: 80W.
  • Đa kết nối: Optical (cổng quang), Analog, Bluetooth, NFC và USB.
  • Công nghệ S-Master: áp dụng quy trình biến đổi nguồn âm thanh trực tiếp digital-to-digital cho âm thanh đầu ra chính xác, trong trẻo và có độ cân bằng tốt.
  • Công nghệ ClearAudio+: thay thế Equalizer, tối ưu hóa chất lượng âm thanh chỉ bằng một nút bấm nhanh gọn.
  • Hỗ trợ: Dolby Digital, Dolby Dual Mono.
  • Có remote đi kèm.
  • Chế độ nghe nhạc ban đêm Night Mode: cắt bass để không gây khó chịu lúc ngủ.
Kích thước loa: 90,1 x 5,2 x 8,4 cm
Trọng lượng loa: 2 kg
Kích thước Sub: 16,5 x 24,3 x 29,6 cm
Trọng lượng Sub: 2,7 kg

Đánh giá chung
  • Mất khoảng 10 phút tính từ lúc khui thùng cho đến khi lắp xong.
  • Remote nhỏ gọn, dễ cầm, dễ hiểu, dễ sử dụng.
  • Tốc độ phản hồi của loa rất nhanh, chuyển nguồn âm thanh giữa Optical, Bluetooth hay USB mất chưa đến 1 giây.
  • Thời gian khởi động nhanh, tự động Power On khi nguồn phát được bật lên.
  • Remote rất tiện dụng khi có từng phím tắt cho từng kênh âm thanh (Optical, Bluetooth, USB…) giúp chuyển kênh cực kỳ nhanh.
  • Trên loa dài cũng có phím cứng y như remote để dùng lỡ khi remote bị mất.
  • Trên remote có nút tăng giảm Bass rất tiện lợi. Khi nghe nhạc thì tăng Bass, còn lúc nghe tin tức thì giảm xuống để có được giọng nói rõ ràng.
Đánh giá âm thanh
  • Hiệu ứng âm thanh vòm có hoạt động mặc dù chỉ là loa 2.1, tuy nhiên nó vẫn chưa rõ rệt lắm, còn nếu đang nghe từ loa TV chuyển sang loa này thì sẽ nhận ra ngay khác biệt.
  • Tiếng Bass mạnh nhưng không chắc, ở mức volume cao có cảm giác Bass vị vỡ òa. Còn ở mức volume nhỏ thì Bass nghe rất phê, âm Bass rộng và khỏe.
  • Thiên về âm Bass và âm trung, còn âm cao thì bình thường, không xuất sắc nhưng vẫn rõ ràng và không bị méo tiếng. Nghe album Một Thời Đã Xa cũng du dương lắm, âm thanh trong trẻo.
  • Công nghệ ClearAudio+ giúp tối ưu hóa âm thanh hoạt động chưa xuất sắc, âm thanh rõ ràng là có sự tối ưu hóa, giảm bớt tạp âm và cắt một chút Bass để tiếng nhạc trong trẻo hơn nhưng không phải lúc nào cũng có kết quả giống nhau, không nên coi nó là chiếc đũa thần kỳ cho mọi hạt đậu.
  • Chức năng Night Mode đơn giản chỉ là hạ Bass xuống mức bằng 0 để không bị cảm giác ép tim gây khó ngủ. Và tuy không có chức năng hẹn giờ tắt nhạc nhưng bạn có thể hẹn giờ trên điện thoại rất dễ dàng.
Kết luận
Trong tầm giá 3,5 triệu thì Sony HT-CT80 hoàn toàn xứng đáng với số tiền bỏ ra để nâng cấp âm thanh cho TV. Ngoài ra bạn còn có thể dùng nó để nghe nhạc với điện thoại và máy tính qua Bluetooth hoặc qua ổ USB, biến nó thành một cái loa trung tâm cho nhiều loại thiết bị mà bạn đang xài ở nhà.
225 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nhnpro
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình cũng đang nghiên cứu mấy e này. K biết mấy mẫu đắt tiền hơn có ngon hơn k nhỉ
Em này ngon mà hợp túi nè, chắc nhịn ăn sắm trang trí phòng khách :3
ttthanh14
TÍCH CỰC
8 năm
ngon nè. đang dành tiền đây. Thật ra nếu ai có điều kiện thì nên nghiên cứu thêm CT-180 cũng rất bá, công suất tận 180W. Hoặc mạnh hơn nữa thì em 380 bass mạnh điên đảo <3 nghe nói con NT-3 còn nghe đc nhạc lossless, nhưng giá lại chát 😔 Mình thì ko có nhiều tiền nên chỉ mong đc em CT80 này thui.

Nói chung về loa thanh thì Sony ko có đối thủ rồi. Ra shop nghe thấy nó vượt trội hơn hẳn, mà giá ko đắt hơn bao nhiêu cả. Đúng là ông lớn có nhiều kinh nghiệm trong lĩnh vực âm thanh có khác
caphe17
TÍCH CỰC
8 năm
@nguyenhaiha09 Bác chỉ biết Samsung và LG thôi à?
@caphe17 Mình đang so soundbar đi kèm với tivi đó
@caphe17 M
@minhdaongo
sẽ cố gắng cho một bộ Tivi 50Ich 4K và Bộ này là ko còn gì hơn
ttthanh14
TÍCH CỰC
8 năm
@trinhvandat ôi, em chỉ mong đc như bác 😔 yêu con Android TV 50inch mà mãi ko đủ lúa. Thêm em nó vs em CT-80 này thì quá đỉnh cho 1 cái phòng ngủ sang chảnh
@trinhvandat Mua TV 4K mà nhét cái loa 2.1 thì chẳng khác gì cắm sh.t vào bãi hoa. TV 4K là dòng cao cấp, tất công nghệ loa theo máy cũng thuộc loại chấp nhận được, nếu không chơi hẳn dàn 7.1 thì chẳng nên cắm thêm làm gì cho phí diện tích nhà.
@ttthanh14 Đừng mua android tivi. Mình đang dùng chiếc 42" LG smart tivi đây. Nên mua tivi thường và 1 chiếc Mi Box.
Vừa làm e sony 65 android, k biết nên nghe thớt mua e này k, thấy cũng rẻ
@nghesilangthang Nếu có tiền thì làm em Sony NT3 đi bạn, bạn sẽ không thất vọng đâu. Giá niêm yết 10tr, nhưng bữa mình tìm trên mạng có 1 số nơi bán 8,5tr.
@nguyenhaiha09 trần anh 8.39tr nhé. mới quất xong. dc cái kết nối tiện với dt, dễ dùng.
chenjin0126
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vutaikt nghe thế nào bạn, mình cũng định quất em này hihi
vptuananh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Không biết ở đâu là nơi tư vấn tốt nhất về lắp đặt âm thanh trong nhà, anh em nào tư vấn cái
@vptuananh Amly 5.1 pioneer. 2 loa font mỗi bên 3 way bass 25cm. Center và sur tùy thích. Sub điện. Tốt nhất mua secondhand nhật. Kì công chút nhưng ngược lại về âm hình nó vả 1 phát hàng trong siêu thị vỡ mồm.
cdang
TÍCH CỰC
8 năm
Nhà đang dùng CT-180, được cái loa bass kết nối không dây luôn nen tiện sắp đặt hơn CT-80, nhưng lạ cái là kết nối bằng dây Optical thì tiếng nhỏ hơn cả loa TV, dùng dây 3.5mm Analog thì tiếng mới to được, TV cũng của SONY luôn....

Mình khá bất ngờ với hiệu ứng Surround khi xem phim, bóng đá... đối với dàn loa nhỏ này, phòng khách nhỏ hẹp không có nhiều không gian thì dạng loa thanh này rất tiện, còn nghe nhạc thì treb với mid bình thường, ko có gì nổi bật trong tầm giá...
lequangtien
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cdang mình cũng vậy nè. Optical cho ra âm rất nhỏ. có lẽ speaker ko đủ công suất
cdang
TÍCH CỰC
8 năm
@lequangtien Bạn dùng TV hiệu gì? Mình nghĩ ko phải do công suất loa nhỏ, bởi chuyển sang dùng cổng 3.5mm thì tiếng to hơn hẳn, chắc do bộ giải mã digital có vấn đề tương thích/ công suất gì đó rồi.
lequangtien
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cdang Tv sony 42w700b bạn. Cổng 3.5mm là tín hiệu analog, mà analog thì đã được tv khuếch đại rồi bạn. Còn optical là tín hiệu số chưa được khuếch đại phải qua speaker mới chuyển thành analog. Cho nên tín hiệu công 3.5mm được khuếch đại 2 lần còn optical chỉ 1 lần
HPNhanNghia
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lequangtien Của mình ngược lại cổng optical thì tiếng mới lớn
khiemcntt
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đang sài HT-NT3 nói chung là ngon
Tivi nhà mình sam sung mà chơi loa sony thì sốc nhỉ
ct180 và ct80 khác nhau ko các bác.
em thấy ở trần anh bán cả 2 đều có giá 2990k thôi. chọn loại nào ạ
@vutaikt CT180 5tr, còn CT80 3,5tr. Nếu bằng giá thì xúc CT180 khỏi suy nghĩ
@nguyenhaiha09 hôm qua ra trần anh thấy con ct80 có 2tr99k, còn con ct180 hết hàng rồi ạ. nhìn thấy con ht nt3 nghe hay quá giá giảm còn 8,39tr. nên em múc ngay em nt3 rồi 😁
Đang phân vân nên lấy e này hay em TZ150 nhỉ ?
@thachnv2011 TZ150 tất nhiên là hay hơn! nhưng dây nhợ nhiều và loa cũng nhiều nên lỉnh kỉnh.
nhemdaika
TÍCH CỰC
8 năm
đồ Sony mà giá hợp lý nhỉ.
nhưng 2.1 thì ko hi vọng nhiều lắm vào hiệu ứng âm thanh vòm
Con này đẹp, mà giá này nếu mua Microlab solo 8C 2.0 thì chắc giàu nhạc tính hơn nhỉ. Loa 2.0 cũng khá gọn 😃
kienvunb
TÍCH CỰC
8 năm
Công nhận là với mức giá đó thì quá rẻ cho việc nâng cấp âm thanh cho tivi. Nhất là trong phân khúc này thì Sony là vô địch.
Dùng hơn 1 tháng rồi giờ mod mới đánh giá 😆
Nói chung là ngon
Cowboyz
TÍCH CỰC
8 năm
Cục Sub 2.7 kg thì Bass mạnh, âm lớn không thể hay được.
@Cowboyz Nghe bass ko tràn đâu bạn xem phim khá là uke.
Nó dành để xem phim nghe nhạc giải trí uke.
Mr.Coffee
TÍCH CỰC
8 năm
Đang me 1 bộ Microlab solo C. Em Sony này thì đẹp cho TV hơn rồi đó, không biết so sánh âm thanh thì thế nào nhỉ.
[hpbk
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bác nào đã dùng qua rồi thì có thể so sánh e ở bài post với em này không ạ 😆. Đang định sắm 1 em về quẩy Tết 😁
http://hc.com.vn/dien-tu/dan-am-thanh-dien-tu/dan-am-thanh-sony-dav-tz150.html

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019