Đánh giá thời lượng pin của Sony Xperia Z1

vuhai6
21/10/2013 9:21Phản hồi: 477
Đánh giá thời lượng pin của Sony Xperia Z1
tinhte_xperia z1_00.jpg

Cảm nhận đầu tiên và Sony Xperia Z1 là sao mà nó nóng, lướt web hay chơi games mới có chút là nó bắt đầu nóng rồi, vị trí nóng nhất là khu vực nửa trên, gần camera, nơi có logo NFC. Có thể do chất liệu kính + kim loại làm máy nóng, rất may là Z1 giải nhiệt tốt nên nếu bạn tắt màn hình ngừng sử dụng thì nó cũng giảm nhiệt nhanh. Như trong bảng dưới đây bạn có thể thấy, nhiệt độ máy khá cao trong các bài kiểm tra, máy được sử dụng trong môi trường mát, không điều hòa.

Trong quá trình thử lướt web, xem film và chơi games với Xperia Z1 thì cảm nhận cá nhân mình là máy có tốc độ rất nhanh, cảm giác sử dụng mượt mà, không có độ trễ. Màn hình đẹp, xem film rất đã, độ sâu màu tốt, màu sắc đẹp. Nhưng không hiểu sao màu trong game Clash Of Clans lại hơi xấu và bệt, góc nhìn kém. Xperia Z1 có thiết kế đẹp, cầm sướng tay, nhưng cầm lâu mỏi do nặng, chơi games không thích bằng các máy khác. Như đã nói ở trên, máy nóng nhưng thoát nhiệt cũng nhanh.
Dưới đây là các bài kiểm tra sẽ được thực hiện để đo mức độ tiêu thụ pin của máy trong các trường hợp khác nhau:
tinhte_xperia z1_01 copy.jpg

Tổng thời gian mở màn hình (onscreen) của máy là 3 tiếng 40 phút, trong đó có 1 tiếng 34 phút là chơi games Clash Of Clans. Mà như các bạn có thể thấy ở trên, chơi games là hạng mục làm tốn pin nhất cũng như nóng máy nhất, vì thế nếu bạn không chơi games nhiều như mình thì thời gian sử dụng có thể tăng lên nhiều hơn. Ngoài ra thì mới đây Sony cũng đã tung ra bản cập nhật mới cải thiện hiệu năng, thời gian sử dụng cũng được gia tăng hơn trước. Hi vọng rằng họ cũng khắc phục được tình trạng nóng máy khi sử dụng.

Điểm qua Cpu Spy Reborn một chút, có thể thấy CPU của Z1 được tùy chỉnh để chạy ở nhiều xung nhịp khác nhau tùy vào nhu cầu sử dụng cụ thể. Như thông tin ở dưới có thể thấy cpu hoạt động ra sao, mức xung cao nhất là 2150 MHz cũng được huy động tương ứng với thời gian chơi games CoC, còn lại phần lớn là chạy ở xung nhịp 300 MHz. Thời gian Deep Sleep chỉ có 53%, vì mình dùng máy để thử nghiệm nên sử dụng khá nhiều, Deep Sleep thể hiện khá đúng điều này, nếu bạn dùng ít mà Deep Sleep cũng ít thì cần phải coi lại.
477 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

K có con nào ngon bằng pin note 2 và 3 cả
@danny1991 Bạn là một trong số ít những người tren thế giới này đủ tự tin để khẳng định pin iphone ngon hơn note 2 . mình khâm phục điều đó =))

Kể cả thời gian lướt web không thôi, bạn có iphone ko? Mang đến đây mình dành 1 buổi sáng để solo với note 2 cũ của mình nhé ?

Còn việc bạn bảo chơi games qua ngày thứ 2... Bạn kiếm cho minhf con smartphone nào chơi game onscreen độ sáng 50% đc 10h thôi, ko cần qua ngày thứ 2 đâu. Mình mua x2 giá bạn mua luôn
@HDD18HAMLONG Có test thử với con iphone 5 của thằng bạn , chỉ lướt web bằng wifi thì lúc nào cũng tụt nhanh hơn nó , cái này chỉ là lướt web bằng wifi , còn nếu nói về 3g hay game thì chắc không bằng , ý mình ko phải là ngon hơn hết toàn bộ , tại nhu cầu của mình chỉ là lướt web bằng wifi , chứ đa tác vụ thì chắc chắn ko bằng rồi , lúc trước sài iphone 4s chới game sài 3g nhiều ngày có khi sạc 3 lần
@danny1991 iphone lướt htmn chứ web cái gì nếu dùng full trức năng của 1 web như ảndroi thì đứt trong phút mốt còn ảndroi mà lướt htmn thì ko có chuyện thua íos đc mỗi trang web trên ảndroi tải full như trên pc hỗ trợ cả flásh lên rất nặng mình thích cái này ko muốn dùng thì tắt đi

Sent from my LG-D802 using Tinhte.vn mobile app
@dainguyensd chẳng lẽ mình bỏ tiền ra và tìm hiểu kĩ bảo anti @@@
Rollkenken
ĐẠI BÀNG
11 năm
Pin ngon. Rất đáng để mua... 😁
@technological experience dừng có giộng điệu diềm hàng vậy bác hungdung nay thấy tốt hơn bác rồi người ta con có ý thức chứ ko như ai kia.e ko giau nhưng cũng dám hi sinh e Z1 chơi vs bác.
@tranngocdxd Cái thằng chém gió đấy thấy gạ đọ đổi máy thì phắn cmnl rồi.

Sent from my iPad using Tinhte.vn mobile app
@L'expérience tôi đây ai bắn thì biết dám chơi ko.ai thua thì giao máy cho người kia.đừng có nhiều lơi.
@tranngocdxd Có máy éo đâu mà gạ gẫm như thật ấy 😆
Hàng sony đừng có dại mà đọ pin và màn hình vs ai
😃 quất thôi Z1
Tinhte ko vẽ biểu đồ so sánh nhỉ
Dennis N
ĐẠI BÀNG
11 năm
thiết kế kín mít thế kia mà ko nóng mới lạ, hậu quả của chống nước đó 😁
@mr.trieu S4 vỏ nhựa vẫn nóng như điên...lướt web chừng 15 phút là đã 38 độ, còn chơi game và đa nhiệm thì nó quất lên tới gần 50...Thậm chí nhiều khi bật máy lên chỉ vừa mới bật 4G LTE lên chứ chưa có làm gì mà nó cũng đã lăm le 36 độ....
Không biết tới bao giờ mới có 1 con smartphone nào có hiệu năng tốt toàn diện và không tỏa nhiệt như bàn ủi nữa
@mr.trieu ai nói nhựa nóng lâu hơn nhôm nhỉ hehehehe ,coi lại đi nhé :p
Makoto81
TÍCH CỰC
11 năm
@jessica will Dùng sony tx đi bác, cấu hình cùi tí nhưng phải nói là hài lòng về pin lắm, nhiệt độ pin khi web bằng wifi thì ko cần phải nói, mát lạnh. Web hơn 30' mất 7%, qua đêm mất 1-2%, tất nhiên là phải mod tí. Đang dùng làm súng phụ và rất hài lòng với e nó.
Dennis N
ĐẠI BÀNG
11 năm
@duysonxd ý hay đó :D
Bác Hải test thêm hạng mục web liên tục bằng Wifi, 3G từ khi pin đầy đến khi còn 15% với độ sáng 50% xem sao.
@Hungdunghcmc tùy vào thói quen đó
thời gian video hay web còn phụ thuộc nhiều thứ nữa
video 1080p, 720p, 480p nó khác nhau chứ, frame rate 23, 25, 30 khác nhau chứ, bit rate 768, 1024, 2k, 4k, 10k nó khác nhau chứ?
web thì lượt trượt lên xuống để coi, load chuyển trang nhiều hay ít, tín hiệu 3g mạnh yếu nó khác nhau chứ
thói quen về độ sáng màn hình nữa
bài test đó của gsm nó như thế, bài test khác nó lại khác nữa, chắc là bài nào đúng bài nào sai?
1 điều quan trọng nữa là bài test của gsm nó ko thực tế về điều kiện cho lắm những thông số thiết lập wá máy móc, tự người dùng trải nghiệm thôi, mỗi người lại có cái chuẩn khác nhau nên đừng so mình với người khác, ý kiến có trái ngược nhau cũng là chuyện bình thường nên đừng cố dành phần thắng về mình
@Mr Prince Bác top đã test và cho kết quả không bằng được gsm test, mình đã nói là tại VN chưa có máy nào vượt được kết quả của GSMarena mà chỉ toàn thấp hơn.

Thay vì nói mình dìm hàng, bác cứ test và off mấy anh em làm khiếu nại gửi GSM đi chứ, đảm bảo Sony thưởng to cho bác. Hi!
@Hungdunghcmc cái đó làm cho zui thôi, còn xài thì chả ai giống ai hết bác àk
cùng 1 chức năng mà có ng xài dc 8 tiếng , có ng 6 tiếng, tùy vào người dùng nữa, nói chung những bài đánh giá thì tham khảo thế thôi
@llong mình để sáng 80%.Dùng vào face, chơi top,chụp ảnh,wifi cả ngày, nhắn tin cả ngày, nghe gọi được 1,5 ngày.còn không như thế hơn 2 ngày.pin tốt
lonmeloncha
ĐẠI BÀNG
11 năm
hóng cái thời hian duyệt wed và coi video cơ ,để độ sáng người ta hay để là 70% nữa, xem kết quả ổn không,chứ test gsma Z1 wed và video kém quá
pin con này cũng tạm thôi, nhìn thấy dung lượng thì lớn chứ xài cũng k trâu gì cả, tạm ổn
hndinh1993
ĐẠI BÀNG
11 năm
có một sự thật là nếu bác để độ sáng màn hình tầm 30~50% thì thời gian on screen thường vào khoảng 6~7 tiếng 😁
nóng quá thì bỏ xuống nước cái là nguội ngay mà lo gì
Makoto81
TÍCH CỰC
11 năm
@boy_babylovetd Rồi nó nứt mặt kính lại tự chửi mình sao ngu thế hả bác..
@minhhieu205 Bo nhug k sao ma
@minhhieu205 vỡ kính đó bạn trẻ 😃
@minhhieu205 vỡ kính đó bạn trẻ 😃
hunterval
TÍCH CỰC
11 năm
máy cái xi mat phôn này thi cũng đừng trông mong pin quá. Sáng hnay xài chìu hsau xạc là lạy rồi (dùng o mức tb)
Hai_xh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đc có 3h40p bình thường mà
Đây là lý do pin yếu nên em đã cưới em LG G2 cuối tuần trước. Pin của G2 trâu lắm, hơi tiếc vì cả z ultra và z1 đều ko làm em hài lòng vụ pin 😔
@sayacintacanh S4 thì mình ko có nên ko biết có to hơn G2 ko. Nhưng loa ngoài của G2 ở mức chấp nhận đc, hơi nhỏ. Với lại em hay nghe bằng beats pill nên ko hay nghe loa ngoài mấy 😁
@xuan anh NG nhỏ thì đi làm người ta gọi thì không biết rồi.mình làm việc ở môi trường ồn lắm.
@sayacintacanh Chuôn đt kiểu gì mà ko nghe đc hả bạn 😁 nếu làm công trường hay nhà xưởng thì mua em nào chống nước vs bụi đi
@xuan anh NG thế này mua sony xperia z1 thôi.dù là bgio đã ra z2 nhưng minh chỉ có từng đó lúa 😔
binhk88
ĐẠI BÀNG
11 năm
FW mới pin có vẻ ngon hơn, mình lướt web 30 phút bằng wifi mất 8%, điều kiện trời mát, nhiệt độ máy lúc đó khoảng 36-37 độ. Đúng là chơi COC thì pin uống kinh khủng, nhiệt độ lên tầm 45.5 độ.
@Hungdunghcmc dt vậy tốt rôi muôn ngon thi ipad thoi.check mail vs lam mấy thư lặt vặt dc.minh giai trí hơi it co lam việc la chính.co chơi fifa onl thoi.hj
@Hungdunghcmc Con này thua HTC ONE hả bác, hic con one mình thấy 100% lướt web chắc tầm hơn 30p còn 86% mà ôn Z1 thua nữa buồn thế nhỉ, đang định mua e nó
@nguyencuongmttn277 Theo kết quả test của GSM thì z1 web nhanh hết pin hơn One. Hi!
@nguyencuongmttn277 Thích thì múc thôi bác,up fw mới thì lướt web 4-5p tụt 1% (sáng 50,wifi)
Con này pin 3k mà có 5inch mà thời gian như thế chứng tỏ máy khá là tốn pin so với tình hình chung.
binhk88
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nếu dùng Z1 ko chơi game mà chỉ để lướt web, check mail thì quá ổn.
Mr. Trùn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@binhk88 Nếu chỉ về tác vụ mạng thì ZR đứng đầu bây giờ 😁
@TGSMon Bác dùng thực tế rồi chứ ạ? Em đang quan tâm :D
MrBoC
TÍCH CỰC
11 năm
test g2 đi anh Hải 😁
@MrBoC đang test, sơ bộ g2 coi film liên tục được hơn 7 tiếng ...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019