Đánh giá thời lượng pin Samsung Galaxy Tab S 8.4": tròm trèm 4 tiếng

vuhai6
24/7/2014 7:59Phản hồi: 477
Đánh giá thời lượng pin Samsung Galaxy Tab S 8.4": tròm trèm 4 tiếng
Samsung Galaxy Tab S 8.4” là một chiếc máy tính bảng rất đẹp với thân hình mỏng manh cùng màn hình lớn 8.4” với độ phân giải rất cao 2560 x 1600. Để giữ cho máy có một thân hình cân đối thì Tab S được trang bị viên pin dung lượng 4900 mAh. Câu hỏi đặt ra là liệu với một cấu hình rất mạnh (Exynos 5 Octa) thì viên pin này sẽ trụ được bao lâu? Trong bài thử nghiệm sử dụng hỗn hợp thì tổng thời gian mở màn hình của Tab S 8.4” vào khoảng 4 tiếng. Mời các bạn theo dõi chi tiết ở nội dung dưới đây.

Các yêu tố cần quan tâm:
  • Không root, không unlock bootloader
  • Firmware thử nghiệm: KOT49H.T705XXU1ANF8 (Android 4.4.2)
  • CPU: Exynos 5 Octa 8 nhân với 4 nhân 1.9Ghz và 4 nhân 1.3 Ghz
  • GPU: Mali-T628 MP6
  • RAM: 3GB
  • Pin: 4900 mAh
  • Độ sáng cố định mức 50%, không kích hoạt chế độ tiết kiệm pin
  • Tham khảo: Quy trình đánh giá thời gian sử dụng pin của một thiết bị.
Xem film liên tục: 6 giờ 41 phút 4 giây

Chiếc Tab S 8.4” thực sự rất tuyệt vời để coi film, với màn hình lớn và độ phân giải cực cao thì việc trải nghiệm những thước film 4K thật đặc biệt. Trước đây mình rất thích Tablet 7.7 của Samsung và cũng hi vọng là 8.4” sẽ kế thừa xứng đáng, tuy nhiên tác vụ xem film trên chiếc máy tính bảng mới này cũng có nhiều điều để nói.

Trước hết là về độ phân giải, độ phân giải càng cao thì càng sướng tuy nhiên có cái sướng mà cũng có cái mệt. Thông thường mình sẽ xem film 720p mkv trên điện thoại màn hình FullHD là đẹp (lựa chọn này còn vì film nhiều, dễ tải, dung lượng khoảng 1GB hơn một tý, là vừa tầm), nhưng với Tab S thì do độ phân giải cao nên film 720p không còn đẹp nữa. Đến lúc này cần lựa film FullHD 1080p hoặc sướng hơn thì 4K, tất nhiên độ phân giải cao thì coi sướng nhưng việc tải và lưu trữ sẽ mệt hơn. Câu chuyện cũng tương tự nếu như bạn không chép film vào mà coi trực tuyến trên youtube hay các dịch vụ film online khác như hayhaytv hay fpt play chẳng hạn. Bỏ qua tất cả, Tab S 8.4 có màn hình đẹp, coi film sướng.

Vấn đề tiếp theo là về việc hỗ trợ các định dạng film: không rõ vì lí do gì mà những film 720p có sẵn mình vẫn dùng để test pin lại không chạy được trên Tab S 8.4 (vẫn dùng MX Player để chơi), cứ chạy được một lúc thì đơ. Bỏ qua MX Player và thử bằng trình video mặc định hoặc VLC for Android thì kết quả cũng tương tự. Điều này là hơi khó hiểu vì từ trước đến nay máy Samsung đều hỗ trợ giải mã rất tốt. Giải pháp đưa ra là lên Youtube và tải về 1 film FullHD chuẩn mp4 để dùng trong bài kiểm tra này. Ngoài ra thì cũng tải thêm mấy video ca nhạc nữa để dùng luôn.

Sử dụng hỗn hợp liên tục: tổng thời gian mở màn hình 3 giờ 53 phút

Như đã nói ở trong bài Quy trình đánh giá thời gian sử dụng pin của một thiết bị, từ giờ về sau các bài kiểm tra pin sẽ được thay đổi cách thức thực hiện một chút. Vẫn là thử xem lướt web, chơi games và coi film trong 30 phút rồi đo mức tiêu hao, cái mới là các bài kiểm tra sẽ được thực hiện tuần tự liên tục cho đến khi hết pin.

Trong quá trình test, tổng thời gian mở màn hình (onscreen) của Samsung Galaxy Tab S 8.4” là 3 giờ 53 phút. Đây là một kết quả khá thấp nếu so với những máy tính bảng khác. Với tổng thời gian onscreen là gần 4 tiếng như thế này thì bạn sẽ phải tiết kiệm khi sử dụng, vì thường thì với máy tính bảng người ta sẽ chơi games nhiều hơn, lướt web nhiều hơn là đối với điện thoại.

Độ sáng màn hình của Tab S 8.4” là tốt, độ sáng 50% đủ dùng ngay cả khi bạn ngồi ngoài sân vườn.

Một điểm rất đặc biệt là trong các tác vụ thử nghiệm thì nhiệt độ của Tab S 8.4” rất tốt, máy mát và không gây khó chịu cho tay. Cảm giác chơi games trên máy mà không nóng nó rất thoải mái. Nhiệt độ thấp cũng một phần nhờ vào việc xung nhịp CPU của Tab S 8.4” luôn ở mức thấp.

Trong quá trình dùng thử Tab S thì cảm nhận máy chạy hơi chậm và lag, thời lượng pin cũng không cao. Điều này làm mình thắc mắc: tại sao Tab S cũng được trang bị SoC cực mạnh của SS, luôn có điểm benchmark rất cao mà lại chậm vậy? Theo dõi trong CPU Spy reborn thì câu trả lời khá rõ ràng: CPU thường xuyên chạy ở xung nhịp khá thấp, có lẽ để tiết kiệm pin. Vấn đề là ngay cả khi mình chơi game thì cái CPU này nó cũng ko nhanh hơn mấy, làm cho chơi COC cũng lag. Bạn có thể tìm hiểu thêm về vấn đề này ở bài viết: [Android] Bạn thích chạy nhanh - hao pin hay chạy chậm - tiết kiệm pin?

Quảng cáo

Vì sao Samsung phải duy trì xung nhịp CPU ở mức thấp thì qua bài kiểm tra này cũng đã rõ ràng, vì họ cần tiết kiệm pin để kéo dài tuổi thọ. Tuy nhiên kết quả thực tế thì không được như ý muốn, tổng thời gian onscreen cũng chỉ tầm 4 tiếng mà thôi. Điểm mạnh là máy rất mát, không gây khó chịu. Màn hình độ phân giải 2K cũng là nguyên nhân chủ yếu gây hao pin.

Lịch trình sử dụng:
477 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thấy đẹp Cũng tính mua em này về những ...... thôi
@hoanloc đồng quan điểm
Max Ngô
ĐẠI BÀNG
10 năm
thấy ko hữu dụng lắm
rất rất thích, nhất là bản gold, trc đây từng mê mẩn glaxy note 10.1 2014 góp đủ ra tịm mua thì gặp em này, phải nói là đẹp tuyệt àanf kg ngờ lại mỏng như vậy lại về bỏ heo tiếp huhu
@LuxuryAcaiEnergy mai mốt bác góp đủ, SS nó lại ra cái khác mỏng hơn, mạnh hơn thì bác tính thế nào :p:p:p
ng ta mua mtb là để chơi game và xem phim đc lâu hơn đt nhưng con này dùng bt có 4h thì là quá yếu luôn?@@ bt mtb dùng phải tầm 8h trở lên với 3g mới là gọi là tạm đạt còn dùng có 4h thì bó tay rồi.
@rainbow_tkqn Máy tính bảng nào chạy 3G đc 8 tiếng thế hả ông, chỉ cho tôi mua với. Đang dùng ipad xem film hết đất đc 8h , đấy là ko dùng 3G mà chỉ wifi, độ sáng 40%

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
@rainbow_tkqn Lần sau chém nó nhè nhẹ thôi. Hiện ở HN nhiệt độ ban đêm đang là 29 độ đấy

@thang_taidau Vậy đổi ipad hoặc đổi pin đi bạn🆒,nếu pin ko hư chắc bạn coi phim chuẩn 8k nên hết pin nhanh như vậy,ip pin yếu coi phim liên lục bằng wifi cũng đc 6 tiếng rồi
Tab thì cứ ipad chơi. Thật sự thì ipad bây giờ quá đẹp và hoàn hảo rồi
@Fractal_Gallery Ipad mà 16:9 mới chơi vuông vuông xem phim gôm lại nhỏ lắm.
Thời điểm hiện tại thì cứ màn hình 2k là loại luôn từ vòng bảng.ko mua.toàn thấy tốn pin
Đợi công nghệ pin năm sau xem có cải thiện gì
tu2815
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Lò Gạch No1 Có lẽ khó có cái nào qua đc lg g2 và ipad - combo hoàn hảo 😁

Sent from my C6802 using Tinhte.vn mobile app
@Lò Gạch No1 4k mới loại. Chứ 2k là chuẩn chung rồi bạn. Con note 3 mình xài kéo thả ga cả ngày chưa hết pin. Màn hình 60%, 3g mở 24/24. Lâu lâu wiphi thù tắt 3g. Game, facebok, web... lãnh trọn hết thởi gian nghỉ của mình. Còn nghe gọi rất nhiều.
Onscreen liên tục máy mát lạnh. Chỉ có 33,4 độ là tôi đa dù chơi game. Chơi game nặng nhiệt lên tới 39 độ là maximum

Sent from my SM-N900 using Tinhte.vn mobile app
@nhox123ngox lại chém gió kiểu này =)), note3 xài chưa hết ngày hết pin đây, quan trọng là dùng tác vụ gì, chứ bật 3g vứt cho ngủ rồi nghe gọi nt thì làm mẹ gì hết pin =))
@Lò Gạch No1 Đồng quan điểm loại màn hình 2k!
Xem Full HD trên tivi còn nét căng nói gì xem ở cái màn hình nó chỉ nhỉnh hơn cái bàn tay chút xíu. Còn ông nào thích săm soi viền, rỗ màn hình thì cứ việc mua về mà soi 😁
ý kiến riêng là Vũ Hải sửa lại :
Đánh giá thời lượng pin Samsung Galaxy Tab S 8.4": chòm chèm 4 tiếng --> tròm trèm.......... thân!
@rainbow_tkqn Theo mình thì đăng bài lên trang nhất thì nên double check ( hoặc hơn nữa ) tinhte sai chính tả một cách rất cơ bản ... Sai chính tả có thể gây hiểu nhầm, gây phản cảm nhất là dòng tiêu đề làm ngta ko muốn đọc bài nữa
@rainbow_tkqn Gỡ nhầm, chưa duyệt kĩ 1 2 lần oke. Đằng này việc xảy ra quá nhiều và có tính chất lặp lại 😃
Viết đúng chính tả là tôn trọng cả người đọc và người viết 😃
Lời góp ý của bạn kia cũng ko có gì quá khó nghe 😃
Thím mới là hùa theo bầy đàn 😃
@rainbow_tkqn Người ta góp ý đúng rồi, bạn vào gây sự. Mình thấy bạn vô lý quá. Đọc tin mà nhìn nó sai chính tả thì rất tức mắt.
zViVuz
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kevinsupercub Do cách phát âm các vùng miền khác nhau mà
Ví như nhệ an phát âm r d l n tr ch rất chuẩn...chỉ là lắm lúc làm việc nói nhanh quá ko kịp nghe hết thông tin
Thik sự nhỏ nhẹn của Hn, sự lễ phép của hcm và sự thô thô của hp...hehe
Rồi xong, 1 e yếu sinh lí nữa,sao cứ phải hy sinh pin để đạt đc độ mỏng nhỉ
phongthan11
ĐẠI BÀNG
10 năm
@chavalier được cái này thì phải hi sinh mất cái kia chứ bác. hi sinh 1 chút pin mà dùng máy mỏng vẫn thích. 😁
phonggio
TÍCH CỰC
10 năm
làm máy dày, cho dung lượng pin cao là ngon rồi!
@finalmagic sạc lâu cũng chả sao, cắm qua đêm thì pin thế nào cũng phải được 100%
@finalmagic Sạc lâu còn để qua đêm đc chứ dùng đc thời gian ít thì bạn cứ xác định là thẩm du cục sạc đi cùng với cái tab,nếu bạn k muốn sạc lâu thì có thể kiếm 1 cái máy nào đó cắm điện vô mới xài đc 😁
@finalmagic Sạc lâu sạc qua đêm càng tốt

Sent from my SM-T311 using Tinhte.vn mobile app
Cé Ci
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phonggio nếu dày lên + pin tăng tất nhiên máy sẽ ko mỏng + nặng. lúc đấy thì càng không mua ai mua. mua ipad mini retina cho nhanh..
Nếu đúng như thế này thì khá thất vọng, tab android trung bình phải khoảng 6 tiếng mới ổn,
Kết quả thất vọng nhỉ, ko biết bản Tab 10.5 có khá hơn ko. Bác Vũ Hải làm thêm bài test pin với Xperia Tablet Z2 để so sánh thử xem, đều siêu mỏng cánh 😁
@ultra_milanista Tôi đang dùng bản 10.5 đây. Tuyệt vời !
@zaiho tham gia group fb nhé 😆
https://www.facebook.com/groups/683487998367076/
JackyHan
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ultra_milanista cũng được lắm bác ạ, nhưng cũng tùy mình sử dụng ra làm sao thôi với độ sáng màn hình này kia cũng ảnh hưởng nhiều lắm á. Nhưng tui thấy ok đó
@vietprowap Mang Ipad ra so làm gì, pin Ipad thì siêu trâu rồi, Apple không công bố chính thức nhưng Mini retina pin phải hơn 6000mAH đấy. Con Ipad 4 năm ngoái mình xài pin 11560mAH trâu đừng hỏi, onscreen toàn 11-12 tiếng
@haiyen1012116 Cục pin của ipad mini retina chính xác là 6471 mAh 😁 so với cục pin 4900 mAh của tab S thì bảo sao ko trâu hơn :D
@Bầu Trời Nhân Cách pin 4900mah mà cũng đú cái màn hình độ phân giải cho cao vô để loè thiên hạ.

Hậu quả là chỉ đc 4 tiếng.

Đó là cách bán hàng của SS
Xác nhận yếu sinh lý, bằng 1/3 con mini 1 ghẻ của em á 😁
@chuyendongthoai Vậy thì pin ipad trâu thật :-(

Gửi từ SM-G900H của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
@chuyendongthoai quan trọng là onscreen đc bao lâu
@doraem0n11o2 Chính là thời gian mình vừa nói trên, vì mình vừa viết bài, vừa nghe nhạc, lướt web, chơi sách tương tác, đàn piano, xem youtube... hỗn loạn luôn. Và chắc mình xài kỹ nên máy mình không hề có hiện tượng sụt pin nếu khoá màn hình. Nếu khoá màn hình khoảng nửa ngày hay hơn vì đi công chiện thì sau khi mở lên vẫn y xì như cũ luôn!
@doraem0n11o2 Mình xài iPad 3, onscreen 8-10h là chuyện thường nhé. Còn tính luôn thời gian standby thì có khi hơn cả tuần mình mới sạc. Chỉ bị 1 cái là sạc lâu thôi, tầm 4-5 tiếng, nhưng chả sao vì toàn sạc lúc ngủ với cũng lâu lâu mới phải sạc 😁
4h sao còn là mtb nữa đây. sạc chắc 4h đầy luôn quá 😔
Ngon quá , dành tiền mua iPad Air thôi :p

Sent from my iPad using Tinhte.vn
@finalmagic Đừng tin mấy cái test trên mạng,hồi xưa mua con z ultra nghe nói là đc 7h óncreen mà mua về xài đc có 4h là tèo,playbook lúc mới ra khoe khả năng pin đc 10h liên tục nhưng xài 4h cũng tèo,nói chung giờ mình ko còn tin vào mấy trang công nghệ đánh giá nữa
@chavalier Vậy test của tinhte ko phải trên mạng à, thứ nhất test pin của tinhte có vấn đề ở chỗ ko phải ai mua thiết bị về cũng xài như bài test, có người mua về toàn lướt web với xem phim, thời lượng pin nó khác với việc test hỗn hợp như thế này. Kết quả là đánh đồng tất cả mọi người sẽ sử dụng giống tinhte test và ảnh hướng tới thiết bị. Thứ hai là với 1 máy tính bản mà 3 tiếng standby mất 5% nghĩa là máy có vấn đề chứ ko phải bt, tinhte phải hiểu và có biện pháp hoặc test song song 1 máy khác chứ, đằng này cứ thế post lên ảnh hưởng đến thương hiệu ng ta. Như bài test tốc độ usb 3.0 của Note 3 lúc trước cũng vậy, test cho đã nói ko j khác biệt sau đó phải đính chính lại là nhanh gấp 6 lần các máy 2.0 khác.

Sent from my LG-F220K using Tinhte.vn mobile app
@music_editor_9x Thì mình mới nói ko nên tin quá những bài trên mạng,chỉ tham khảo thôi,trên mạng có bài viết thì nâng lên mây,có bài thì hạ xuống
@nikd7000 Oạch sao ko mua tab 4 mà mua tab 3 bác. Chênh đâu bao nhiêu đâu. 4 đẹp hơn nhiều
Yếu sinh lý thế,ai mua cũng phải cân nhắc vấn đề pin đây
vubaotoan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hic...vậy thì thua mini retina của mình rồi, đang tính đổi qua em này xài nhưng vậy thì...thôi...

K bằng con dt của mình nữa. On screen còn dc tầm 6 tiếng. :p:p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019