ĐÁNH GIÁ TOÀN DIỆN XPERIA Z2

caothienphuc
1/6/2014 20:42Phản hồi: 24
ĐÁNH GIÁ TOÀN DIỆN XPERIA Z2
ĐÁNH GIÁ Z2 sau 1 tuần sử dụng Quá OK : Pin trâu, Màn đẹp ,camera chụp đêm đẹp.

Mình ko phải là fan sony ,hãng nào nổi tiếng cho ra sản phẩm ngon là mình dùng,2 năm qua đều xài qua hết các flagship của các hãng,BỞI VÌ ĐAM MÊ thôi chứ ko đua đòi,ko cuồng 1 hãng nhất định nào cả,Sau đây mình xin nhận xét về Z2 sau gần 1 tuần sử dụng ( mới đẩy s5 sau 1 tháng sử dụng )

Đầu tiên là NGOẠI HÌNH ,quá đẹp cho phiên bản màu đen,viền nó màu xanh dương đậm khá đẹp,mặt lưng nó là Đen pha chút xanh dương,nhìn nghiêng sẽ thấy rõ .con màu trắng viền nhựa nó bị dơ nhanh lắm vì lúc mua có cầm qua con new chưa gì đã thấy bám bẩn úa màu.và z2 trắng nhìn giống z1 trắng quá.còn tím thì chính hãng ko có,ra vinhphat xem thì thấy tím khá đẹp nhưng cầm trên tay thấy kì kì sao ấy nên quyết định lấy đen NHƯNG CÓ 1 ĐIỀU MÌNH CHƯA HÀI LÒNG LÀ Z2 GIA CÔNG KO TỐT NHƯ IP5s hay HTC M8 mà có trầy li ti chỗ viền sơn từ tính nhất là z2 màu đen, tím ( 5s ko 1 vết trầy do đã khắc phục từ ip5 bị trầy li ti khui mới khui hộp ) nhưng đổi từ s5 qua z2 thật sự là quyết định đúng đắn của mình, mình thấy thích là ok rồi :

-MÀN HÌNH: đẹp xuất sắc, màu nó như ip5s ,bạn mún trắng hơn thì chỉnh lên chút cho đẹp hơn,màn hình kết nhất là nó đẹp, hơn hẳn s5 dù tối hơn màn s5 khi để max độ sáng( mà cái này thì ko ai để max độ sáng để xài cả z2 mình để 70-75% là sáng rồi,s5 để 50% )
Ngoài ra còn có thể chỉnh cho trắng xanh hay trắng vàng tùy sở thích ko thì khỏi chỉnh cũng rất đẹp rồi, để kế s5 nhìn nản .

-LOA NGOÀI :cũng to cỡ ngang 5s hoặc hơn chút,và chỉ thua htc one . loa nó to, ít nhất là to hơn s5 với z1,và loa đặt phía trước nên coi phim nghe rõ hơn,ko như s5 ko nghe rõ.
Có điều chuông cuộc gọi đến nó phát có 1 loa nên nghe khá nhỏ,cái này có thể khắc phục bằng cách root máy cài file zip , hay chờ sony update .

-RAM VÀ ĐỘ MƯỢT: ram Z2 tới 3gb nên khá mượt lúc nào cũng dư 1,2-1,6gb , S5 ram 2g tắt hết ứng dụng kiểm tra thấy dư khoảng 550-650 mb . Độ mượt thì từ Z1 rom 4.3 đã thấy khá mượt nên Z2 rất mượt là điều quá bình thường nun ^^ , S5 cũng mượt nhưng thi thoảng vẫn lag ,có thể là do cái laughcher Touch wiz của samsung gây ra .

-PIN : trâu HƠN s5 Kha khá ( s5 pin trâu, ngang ngửa note 3 nhé ) , pin mình mới xài nên thấy vậy,nếu xài cỡ nửa tháng pin sẽ trâu hơn nũa.
Update: Hôm nay thấy pin trâu hơn hẳn, lướt web wifi ,zalo facebook,chụp hơn 20 tấm hình mà on screen được lần đầu 6h50p lần gần đây pin ổn định hơn được 7g15 phút trâu nhất trong các máy flagship mình từng dùng qua , kể cả g2,note 2 .

( các máy khác mình xài test on screen lướt web wifi thì 5s được 4h40-5g s5 để độ sáng 50% thì 5h30-5h45p là tèo )
+ lướt 3g thì từ 100%-1% pin lướt web 3g,faceboo,chụp hơn 45 tấm hình độ sáng màn hình 75% thì được 5h30p quá ngon.

Quảng cáo

KẾT LUẬN: PIN TRÂU,HƠN cả S5 .Nhưng KHUYẾT ĐIỂM : là sạc pin lâu nếu sạc bằng cáp trực tiếp thì 3 giờ full từ 1-100% ,sạc qua dock xịn dk36 thì lâu hơn khoảng 10 phút thôi, cái này thua S5 do S5 sạc có 1h50phut-2 giờ là full ,ko hỉu sao cục pin z2 3200 mah mà sony ko làm cục sạc mới nhanh hơn mà tiết kiệm cho cục sạc 1,5 ampe vô nên sạc khá lâu, mún nhanh lấy sạc samsung s4 5v 2,1a sạc sẽ nhanh hơn ,ko nên lấy sạc s5 do sạc s5 5,3v 2,4 ampe lận,mình thử lấy sạc s5 sạc cho ipad air thì ko đc báo lỗi, sạc s4 thì đc .

-GIÁ TIỀN : có thể coi đây là khuyết điểm của Z2 ,đồ sony cái nào mới ra giá cũng chát, hiện tại so với s5,m8 thì z2 giá chát hơn. S5 ra mắt còn tặng khuyến mãi có giá trị như cái Gear neo vừa rồi, hay giảm giá trực tiếp như năm ngoái mua S4 nữa chứ , kết nhất Samsung điểm này .

-CHỐNG NƯỚC: chống nước ip58 nên khá tốt, về lâu dài sẽ ok hơn s5 do có sạc từ ko cần mở nắp sạc, s5 cũng có bộ sạc ko dây nhưng ko ai dùng do sạc ko dây rất lâu và nóng máy,cùng nắp lưng sạc ko dây cho s5 dày hơn nắp thường,ko dùng case được và giá khá cao.
Z2 có con bị loạn cảm ứng sau khi ngâm nước đem lên lau sơ, trước từng gặp 1 con xách tay như vậy ngâm xong lau qua,còn xót vài giọt li ti trên mặt màn hình là nhảy loạn cả lên, con mình hàng chính hãng việt nam thì ko bị, s5 cũng ko bị .

-CAMERA: quá ngon ,chụp rất đẹp,chụp auto khá ok, đẹp hơn,thông minh hơn z1 nhiều lắm,chọn cảnh phù hợp nhanh rất thông minh,cảm thấy chụp auto z2 ngon như chụp auto hơn cả iphone.chụp xóa phông rất good,chụp đêm khá đẹp ,chụp đêm đẹp hơn s5 nhìu,có điều phải giữ vững máy ko sẽ bị nhòe hình.ám tím có xuất hiện nhưng cũng ko sao, có khi có,khi ko.
À chỉ các bác xài iphone 5/5s luôn các bác lên appstorevn tải app Night mode về chụp đêm đẹp hơn camera mặc định thấy rõ,ít muỗi hơn ,nét hơn .

Quảng cáo

Camera z2 có máy bị lệch tâm,máy mình ko bị.

-CAMERA QUAY 4k ĐƯỢC 4p30s-5p nhé nếu máy mới mở màn hình vô quay phim 4k liền,còn nếu xài máy lướt web rồi thì nhiệt độ tăng rồi nên nếu mở quay 4k thì chỉ được 1-2phút là out, s5 thì quay đc full 5phút mọi lúc mới buộc dừng.

NgOài ra các bạn còn có thể tải 2 app sau trên appstore.vn miễn phí lậu (ai ko thích thì lên ch play trả phí nhé ) , 2 app camera này chuyên hỗ trợ cho sony : Fv-5 có chụp phơi sáng lên tới hơn 5 giây hình như 5-9 giây luôn , còn lại là app procapture thì dễ sử dụng hơn, có thể chụp ở chế độ 20 mpx mà còn tuỳ chỉnh được cảnh như cảnh đêm lun, chứ 20 mpx của camera mặc định ko cho chỉnh cảnh, chỉ 8.0 mpx mới đc chỉnh cảnh , nhưng auto trên z2 đã rất đẹp rồi, nếu bạn ko chuyên lắm thì ko cần bít thêm , đây là kiến thức sơ đẳng thôi chứ mình cũng gà chụp ảnh lắm .

-NHIỆT ĐỘ: nóng hơn s5 nhưng chấp nhận được,nếu chỉ lướt web thì ko đến nỗi nào chỉ hơi nóng âm ấm nhẹ chút dù bật 3g,nhiệt độ khoảng 40-40,5 độ C ,còn bật camera thì nóng là đương nhiên .
LƯU Ý:
mấy bác nhớ bật camera xong thì nhớ ấn tùy chọn rồi tắt hẳn đi nhé,chứ thoát home ra nó vẫn chạy ngầm nóng máy lắm GÂY HAO PIN HƠN.

Mới test thêm quay full hd ,do có bác kia nói z2 chỉ mở camera lên ko chụp hay quay gì cả mà 3-4 phút là bị buộc out ra gây ức chế .
thử bật camera lên lúc này z2 đang ở 41 độ c lên quay phim full hd thì quay đến phút 24 nó vẫn chưa out ,lâu quá nên em out ra, vậy là quay trên 25 phút full hd hoặc hơn 25 phút ok nhé,pin tuột 12% từ 28%_16% vậy là ít đấy iphone thì nó rút nhanh lắm ,nhiệt độ máy đo đc 45.5 độ C , sài gòn lúc này đang 26 độ c nhé.
Hình này mình chụp lại lúc quay được hơn 22 phút,mình để chút nữa mới tắt nhé,lúc đó quay được hơn 25phút rồi.

TEST CHỤP ĐÊM: tấm thứ 1 chụp vững tay lắm ,ko rung nhẹ nên rất đẹp và nét, tấm thứ 2 phía dưới thì hơi rung nhẹ nên ko nét bằng,và hình up qua facebook nên bị resize rồi .

TEST NGÂM NƯỚC: khá tốt thấy an tâm hơn s5 khoảng này- nhưng nói gì nói nếu đấu với con Casio gzone CHỌI CHÓ CHÓ CHẾT thì chắc Z2 ko win nổi ^_^ , và 1 điều nữa là ngâm nước xong z2 khá lâu mới có thể nói rõ cho bên người gọi đến cho mình nghe rõ, casio gzone thì nhanh hơn.

Những cái thua S5: ko có cảm biến vân tay + thật ra cảm biến vân tay 5s là ngon nhất ,s5 mở bằng 1 tay vuốt rất khó vô,dường như là phải mở bằng 2 tay mới được,5s tốt hơn nhìu chạm cái vô ngay,và nếu 5s bạn đã Jb thì còn có thể dùng để khóa từng ứng dụng 1 và biến phím home 5s thành phím cảm ứng lun,rất hay) - z2 ko có cảm biến đo nhịp tim như S5 cái này nhìu người cũng thích,mình thấy hơi dư. - Z 2 chụp panaroma và hdr thua s5 do s5 làm tốt phần mềm ở điểm này.và S5 nổi tiếng hơn Z2 chỉ sau iphone.

KHUYẾT ĐIỂM CUỐI CÙNG CỦA Z2 LÀ VÌ NÓ KHÁ ĐẸP NÊN GẮN ỐP LƯNG VÔ THÌ KO ĐẸP SEXY NỮA( y như iphone ở điểm này) MÀ KO GẮN THÌ NẾU RỚT SẼ TE TUA NHƯ CON Z1 VÀ 5s MÌNH LÀM RƠI PHÁT LỖ HẾT MẤY TRIỆU ĐỂ BÁN RẺ MUA CÁI KHÁC T.T

Update : hôm nay 4/6 sony vừa có bản cập nhật nhỏ khá ngon cho Z2 việt nam: THẬT SỰ KO NGỜ NĂM NAY SONY LẠI CHĂM CHÚT CHO Z2 NHƯ VẬY, THÊM MẤY CÁI PHẦN MỀM QUÁ HỮU ÍCH, CHẾ ĐỘ RIÊNG TƯ ẨN FILE,KHOÁ ỨNG DỤNG,CHẶN CUỘC GỌI,CHỐNG TRỘM CHỤP LẠI ẢNH BẰNG CAMERA TRUỚC VÀ GỬI ĐỊA ĐIỂM QUA TIN NHẮN ĐT NHƯ ICAUGHTU CỦA IPHONE ...TRƯỚC GIỜ TOÀN SAMSUNG CHÚ TRỌNG MẤY CÁI NÀY THÔI.

sau khi up bản update nhỏ lên thì thấy Z2 càng thêm ok, có cái bkav security và bkav safe box: có thể dùng để ẩn hình ảnh,video y như chế độ riêng tư trên s5 , thậm chí ẩn lun tin nhắn,nhật ký cuộc gọi với 1 số nào đó( cái này mấy anh có bồ nhí thích lắm ^^ ) thêm chặn cuộc gọi tin nhắn,chế độ tránh làm phiền ,khóa ứng dụng bằng mật khẩu và có luôn quét virus,chống trộm,sao lưu dữ liệu..... QUÁ HAY

Đây là những app sau update tự có thêm:

24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tonybom
TÍCH CỰC
10 năm
Ngon. Bao giờ mình được như anh ấy :3

Sent from my ASUS_T00F using Tinhte.vn mobile app
Bác nào cho mình hỏi tí nếu đem em z2 đi tắm biển thì nước biển có ảnh hưởng gì tới vỏ máy không nhỉ?
@ThuanFC Ko chỉ z2 mà tất cả điện thoại chống nước khác đều ko nên tắm biển,sẽ hư loa nhé bạn
@caothienphuc Cảm ơn góp ý của bác :v tại mình nóng lòng muốn đem em ấy đi tăm biển :v mà sao mà hư loa được hả bác? mình chở sợ nước biển sẽ làm rỉ kai viền nhôm của e nó mất thôi
Xác nhận lại pin Z2 chập hết Note 3 và S5 nhé

Sent from my D6503 using Tinhte.vn mobile app
mới test lại quay phim 4K
camera quay 4k ĐƯỢC 4p30s-5p nhé nếu máy mới mở màn hình vô quay phim 4k liền,còn nếu xài máy lướt web rồi thì nhiệt độ tăng rồi nên nếu mở quay 4k thì chỉ được 1-2phút là out, s5 thì quay đc full 5phút mọi lúc mới buộc dừng.
hieuphysic
TÍCH CỰC
8 năm
@caothienphuc em đào mộ, thế em chụp hình liên tục 50shot thì nó có ngủm k? Nóng máy ấy? Chứ cái panasonic Lx5 em chụp liên tục 150 tấm chưa sao 😁 :D:cool:
Update hôm nay pin z2 đã trâu hơn thấy rõ .
z2 hôm nay có bản update firmware nhỏ khá hay
HeoIuL
ĐẠI BÀNG
10 năm
bác làm sao mà cái thanh navigation bar (soft key) nó đổi sang theme người nhện lun vậy, nexus 5 ko đổi thanh đó được
@HeoIuL cái này là theme của sony làm cho nó, trên chlay có đó bạn ,coi tải đc ko
pin z2 thế này các bác có bị kích thích ko ^^

ROM của bác đã mod rồi nên toàn diện hơn S5 là phải, cứ để 2 con ROM Stock so sánh với nhau phải hơn không ??!
@le_phuoc_hung Rom nào mod bác con mình rom stock còn chưa root nữa do root phải unlock bootloader mất bảo hành và mất nhìu thứ khác cũng như máy ko ổn định .đừng nói nhìn cái hình nền với thanh navi mà nói mod rồi nha bác, cái đó là theme spiderman của sony trên ch play mình tải về đó. S5 mình xài đc hơn 1 tháng mới chuyển qua z2 .
Pin z2 ngày càng ổn định và trâu hơn hôm nay test on screen lướt wifi fb web zalo... Được 7g15 phút trâu vật

@caothienphuc Xem ai trâu hơn kaka

Sent from my D6503 using Tinhte.vn mobile app
@huanbg9x chỉnh hạ độ sáng xuống thì đc mà, mình để 75% lận
@caothienphuc Sặc, tưởng đâu bạn đã mod rồi, hóa ra đó là cái theme của Z2, nó làm em thấy giống mấy cái theme flash bằng zip 😁
anhbi127
TÍCH CỰC
10 năm
bạn cho mình hỏi sao cái dự bào pin stamina của mình dạo này nó thấp hơn lúc mới mua giờ rút sạc ra là dự báo được khoảng có 23 tiếng, những ngày lúc mới mua máy thì dự báo được gần 2 ngày. Hơi khó hiểu cái này chút k biết có bị gì k.
@anhbi127 quan tâm cái đó chi bạn , cái cần quan tâm là bạn test on screen lướt wifi hay 3g được bao lâu kìa ^^ , mình ko để ý cái đó lắm mà thấy thường nó báo mấy ngày mà,kệ nó đi , kiểm tra on screen đi bạn
Lúc trước mình xài con Z cái stamina hay báo ảo lắm bạn ak..ko quan tâm đến nó.. chỉ quan tâm dùng pin được bao nhiêu tiếng thôi...

Sent from my SM-N900 using Tinhte.vn mobile app
anhbi127
TÍCH CỰC
10 năm
Screenshot_2014-06-08-15-36-21.jpg Nghe bạn nói vậy cũng đỡ suy nghĩ, xem giúp mình vậy là có tốn pin k ? Cũng k rành lắm, tại mình lần đầu qua android xài 😔
@anhbi127 trời 3h on screen mà còn 67% bạn để độ sáng bao nhiêu vậy, dùng wifi lướt web hay coi phim vậy , vậy là trâu đó, bạn xài đến 1% rồi mở lên coi lain cái on screen đc bao lâu trên 6h30p là ok
vanhoa
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cũng mới xúc em này, cảm nhận đầu tiên là đẹp và....nặng, he he
Các bác ntn ekk chứ con z2 của em quay 4k hơn 6phut ma chua ngắt kia kìa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119