Đánh giá và so sánh tai nghe Bowers & Wilkins PX vs Beoplay H9i vs Beoplay H8i bonus QC35 và 1000XM3

Thảo luận trong 'Đánh giá' bắt đầu bởi phong.nguyen20, 10/2/19. Trả lời: 5, Xem: 696.

Chia sẻ

?

Theo các bạn thì tai nghe nào là đáng mua nhất?

1. phong.nguyen20

Best Answers:
    0
    phong.nguyen20
    ĐẠI BÀNG
    #1 phong.nguyen20, 10/2/19
    Sửa lần cuối: 11/2/19
    Hiện tại mình đang sử dụng 3 chiếc tai nghe portable không dây như đã nêu trên. (Hình ở dưới comment nhé). Theo thứ tự thì mình dùng B&W trước và sau đó là H8iH9i, trước PX là QC35 I và II rồi sau là 1000XM3 trong khoảng 2 tuần (mình chỉ có hình của QC35II nhưng không được đẹp lắm còn 1000XM3 chỉ có hình cái hộp thôi). Sau đây là bài đánh giá của mình theo góc độ của một người dùng phổ thông, sử dụng tai nghe không dây cho việc đi lại (commute) và khi cần yên lặng để học ở trường. Đánh giá của mình chỉ dựa trên tiêu chí chất âm cho các thể loại mình hay nghe cũng như sự tiện lợi hay giá trị của từng chiếc tai nghe thay vì các đánh giá chi tiết và khoa học hơn như của các member audiophile trên Diễn đàn. Mỗi người sẽ có cảm nhận khác nhau nên mình sẽ chia sẻ góc đọ của bản thân nên sẽ có những ý kiến trái chiều, mong các bạn đóng góp cũng như chia sẻ thêm cảm nhận dưới comment nhé. Enjoy

1. Bowers & Wilkins PX
    IMG_4384.HEIC
    drive.google.com

Đây có lẽ là chiếc tai nghe làm mình phân vân nhất cũng như thất vọng nhiều nhất mặc dù về chất âm mình lại đánh giá nó rất cao, hơn hẳn QC35 I và II cũng như WH-1000xm3 mà mình có dịp demo ở Best Buy và dùng thử 2 tuần. Phải nó chất lượng phần cứng của BW PX ở một phân khúc khác hẳn với QC35 và 1000XM3, ngang ngửa với Beoplay H8i và H9i. Phần da cho cảm giác rất dày và chắc chắn, cũng như lớn ballistic nylon phần ngoài cho cảm giác rất đầm tay khi cầm (nhưng đây là tai nghe mà, cầm thì sướng nhưng đeo lại là một câu chuyện hoàn toàn khác). Điểm yếu nhất của PX là sự thoải mái khi đeo, và dù mình đã thử rất rất nhiều cách nhưng kết quả vẫn là sự khó chịu khi đeo dù là 10 phút hay hơn, đừng nói đến là cả một chuyến bay dài, điều này làm mình rất thất vọng khi không thể sử dụng nó cho việc học vì bạn sẽ luôn phải tháo ra tháo vào hay điều chỉnh earcup. Lý do là vì earcup của tai nghe, phần tiếp giáp giữa earpad và tai người nghe được thiết kế quá mỏng. Dù lớp bọc là chất liệu da bọc là da thật nhưng vì phần đệm là lớp memory foam không được mềm mại cho lắm nên các bạn sẽ luôn có cảm giác nó như là có phần nhựa ở phía dưới lớp da đâm vào tai, gây cảm giác đau nhức. Vì earpad của PX có thể tháo ra dễ dàng nên cách giải quyết cũng rất đơn giản là hãng nên làm lại earpad mới và chủng ta có thể mua về thay thế. Mình có gửi email cho customer support nhưng họ cũng không có nói là có ý định về việc này. Theo mình tìm hiểu driver của PX "tương đương" với P9, một số trang web thì nói là cùng driver nhưng có thay đổi cho phù hợp, một số thì nói là không cùng driver nhưng đều nghiêng theo hướng đi thẳng vào tai ở góc khoảng 20 độ.

Earcup khi mình di chuyển hay quay đầu rất dễ bị “break seal”, xin lỗi mình không biết phải ghi như thế nào, nhưng cảm giác earcup luôn dễ bị rơi khỏi tai rất nhanh.

Chất âm của PX khi mới unbox phải nói là RẤT THẤT VỌNG, nghe rất tối và tiếng bass hay bị lây sang mid và high thì không đánh ra hồn tí nào. Nói đúng là nghe như mấy cái tai nghe Beats by Dre mà còn không có bass, nhưng theo những review trên Reddit cũng như Head-fi.org thì bạn phải burn-in khoảng từ 20-30 tiếng thì kết quả sẽ khác đi rất nhiều, khi đọc lại hướng dẫn sử dụng của tai nghe trong hộp thì hãng cũng có recommend burn-in ít nhất 20 tiếng, thế là mình quay ngang hộp của PX ra cùng với hộp iPad và để tai nghe kẹp hai cái hộp lại để burn in cũng như làm cho cái headband của tai nghe dãn ra thay vì bóp sát chặt vào đầu như lúc mới đeo. Sau 35-45 tiếng burn-in thì mình cảm nhận thấy rõ sự khác biệt. Soundstage rộng hơn hẳn và các âm cũng được tách biệt rõ ràng hơn rất nhiều. Sound signature của BW từ đời P5 đến PX thì đều có vẻ ấm áp, hợp với những giọng ca trầm như ca sĩ Vũ Khanh, Tuấn Ngọc hay Nguyên Khang. Theo cảm nhận riêng của mình thì mid-bass của PX rất nổi bật nhưng nhìn chung bass không sâu nhưng gọn và chắc, high chỉ ở mức tròn vai. Những thể loại nhạc EDM hay Trap thì PX cũng thể hiện sự táo bạo và mạnh mẽ của driver. Mình có phát hiện ra nếu các bạn kết nối PX với Macbook thì sẽ có codec aptx nhưng với iPad và iPhone thì chỉ có AAC, nếu nghe qua Macbook thì có vẻ tai nghe có lực hơn và âm trầm cũng mạnh mẽ hơn.

Khả năng cách âm của PX thì mình đánh giá 8.5 so với 9 điểm của QC35 II và 9.5 trên 1000xm3. Nhưng thất vọng hơn cả khi các bạn điều chỉnh từ chế độ Office sang Commute hay Flight thì chất âm chỉ có tệ thêm, phải nói ở chế độ Flight thì hoàn toàn không đáng để nghe, mình thường để Off vì khả năng chống ồn thụ động của PX cũng ở mức khá và âm lượng 75-80% thì cũng đủ để đi lại và dùng khi học.

B&W PX theo mình thì phù hợp với giọng ca nam và những bản nhạc trầm nhất, nếu bạn thích nghe những giọng nữ thánh thót vì có thể hơi thất vọng vì nó chỉ làm tròn vai.

2. Beoplay H8i

Mình may mắn khi tìm được một bộ H8i nguyên seal trên app OfferUp ngay tại tiểu bang mình ở với giá offer CHỈ có $215, sau một hồi deal giá thì anh bạn này đồng ý với giá $180 và thậm chí còn delivery dù anh bạn ở chỗ cách mình 45 phút. Giá hiện tại của H8i là khoảng $300 trên Amazon, giảm gần $100 so với giá gốc trên web của Bang Olufsen, Cảm nhận đầu tiên là H8i rất nhẹ, phải nói là ngang ngửa với QC35 nhưng vì là On-ear nên nó còn mang lại cảm giác gọn gàng và chất liệu da cowhide cũng như earpad từ da cừu cũng mang đến cảm giác thích thú và bạn có thể trân trọng những người đã thiết kế và hoạn thiện nó, mình đánh giá Bang and Olufsen rất cao ở điểm này, nó hơn hẳn QC35 I và II cũng như 1000xm3 cả một bậc dù hiện tại giá của 3 cặp tai nghe này ngang ngửa nhau. H8i bị lược bỏ touch control như trên H8 nhưng thật sự touch control của B&O cũng rất tệ, không hiệu quả và hay bị loạn cảm ứng, mình vẫn thích tactile button hơn. Pin của H8i phải nói là kinh khủng khiếp, hãng quảng cáo là 30 tiếng, ngang ngửa với 1000xm3 nhưng trên thực tế thig mình đã cho nó chạy nhạc liên tục ở mức 60-65% volume và được hơn 40 tiếng, trên Jimsreviewroom thì nói là ở 50% volume được đến 30 tiếng và còn 50% pin.

Nhưng có lẽ H8i không phải dành cho mình, earpad của nó khá là nhỏ cũng như cái khớp chỉnh hai bên tai nghe cũng không dư dả như trên Bose hay Sony. H8i có lẽ sẽ phù hợp cho những ai có đầu nhỏ hay để tóc xẹp và tai cũng nhỏ hay các bạn nữ giới hơn là nam giới. Đối với mình H8i không mang lại sự chắc chắn khi đeo và đi bộ hay thậm chí khi ngồi, mình vẫn thích Over-ear hơn dù theo mình P5 Wireless và H8i vẫn rất đáng để cân nhắc.

Chất âm của H8i khác H9i kha khá nhiều, H8i có chất âm vui tươi hơn, bass chắc nhưng không sâu, sự tách biệt giữa các âm cũng không tốt như H9i, nếu các bạn nghe nhạc trữ tình như Tuấn Ngọc hay Nguyên Khang thì sẽ thấy các âm quyện vào nhau và sự tách biệt giữa vocal và instrument cũng không quá rõ ràng. Mình có chơi ttử những bản nhạc vui nhộn hơn thì phải công nhận H8i rất nịnh tai, nó như là một phiên bản cao cấp của Beats by Dre hay Skullcandy, rất phù hợp với những bản nhạc hiện đại và lâu lâu nghe thì thấy vui tươi hơn hẳn PX và H9i. Nếu hai tai nghe kia nghe có vẻ nghiêm túc hơn thì H8i khá nhi đồng như cái bề ngoài của nó, nhỏ bé nhưng rất có lực và âm cũng có thể lên cao cũng như ấm áp tuỳ theo bản nhạc của bạn chọn. Độ chi tiết có thể không cao như các tai nghe cao cấp hơn nhưng so với QC35 và 1000xm3 thì ngang ngửa ở mid và low nhưng thua ở high frequencies.

Nếu bạn có tai nhỏ hay là nữ giới thì H8i là sự lựa chọn khá tuyệt vời, kể cả khi không nghe nhạc thì H8i với thiết kế minimalist sang trọng cũng có thể là một phụ kiện nhỏ gọn và nhẹ nhàng khi ra đường.

3. Beoplay H9i

Về build quality hay hoàn thiện thì H9i cũng khá tương đồng với H8i với 1 số khác biệt nho nhỏ như là cái đệm trên headband sẽ không dày bằng H8i, Earpad thì to hơn hẳn nhưng vì là earpad tròn nên nó cũng không hẳn sẽ over-ear mà như kiểu over-but-on ear. Dù sao đi nữa thì H9i đối với mình rất thoải mái, vì là da thật nên đeo lâu cảm giác nóng cũng không quá nhiều như QC35 hay 1000xm3. Pin của H9i vẫn có thể thay được như H9 nhưng đổi lại với thiết kế đó là dung lượng pin ít ỏi hơn kha khá so với H8i (1100mah vs 770mah). Trọng lượng của H9i có thể ngang hàng với 1000xm3 nhưng cả hai đều thua QC35. Nếu như Bose đã quá tốt trong vấn đề comfort thì Sony và B&O cũng đang theo rất sát sao. Đặc biệt khi giá của B&O đang giảm gần với QC35 II và 1000xm3 thì đây là 3 lựa chọn sáng giá nhất theo cảm nhận của mình.

H9i làm khá tốt ở khả năng xử lý các tầm âm cao, trung và thấp, dù chi tiết không bằng PX nhưng vocal của H9i rất “forward”, như kiểu tiếng hát của ca sĩ sẽ rất gần với tai hơn là các âm khác. Đối với cảm nhận riêng của mình thì H9i hơn hẳn các tai nghe mình nêu trên ở khoảng này. Vocal vừa có thể đầy đặn nhưng cũng có thể thoáng đãng “airy” và high có thể lên rất cao nhưng không làm chói tai hay bị roll-over như trên Bose. Mình có một cái sở thích lạ đời mà theo cảm nhận riêng của mình thì khá hay đó là “Reverse Sound Signature”, cái này mình tự đúc kết thôi nên đúng hay sai nó không thể áp dụng cho mọi người– mình không biết giải thích như thế nào nhưng nôm na là nếu tai nghe có chất âm neutral hay sángl thì mình lại nghe giọng Tenor hay Baritone hay Bass vì nó sẽ làm sáng và rõ tiếng ca sĩ hơn, ví dụ như nghe Nguyên Khang với QC35 hay 1000xm3 thì bản thân mình thấy vocal bị bass lấn át đôi chút nhưng trên H9i lại thấy chất rung trong cuốn họng và khả năng thể hiện bel canto khi chuyển tiếp từ các note thấp sang cao rõ ràng hơn. Theo mình thì làm vậy nó lại tôn lên khả năng hát của các giọng nam trầm. Và ngược lại khi nghe trên Bose, Sony và B&W thì mình lại nghe các ca sĩ nữ vì lúc đó giọng falsetto, seprano, contralto lại không quá chói tai mà lại đầm hơn hẳn, nghe nịnh tai và có thể thưởng thức lâu hơn. Đó là cảm nhận riêng của mình nếu các bạn thấy đúng hay sai thì cùng chia sẻ nhé

Sau khi trải qua khá nhiều đời tai nghe không dây và có dây thì đây là lựa chọn cuối cùng của mình. Nếu phải lựa chọn một tai nghe duy nhất cho 2-3 năm sau thì H9i sẽ là người bạn đồng hành của mình. Mình đã từng có thời vui nhộn với Beats Studio 1-2 và 3 sau này, cũng như SMS Audio của 50 Cent (rất rất chán và đắt, quảng cáo rất hoành tráng nhưng tốt nhất là bỏ đi vì nó còn mất hồn hơn Beats, cái đợt celebrities headphones này marketing thì nhiều mà hầu như cái nào cũng khá bèo nhèo như nhau), Soul by Ludacris thì như nghe qua cái lon vầ ù tai, sau đó là Bose QC15, B&W P3, P5, P5 v2, P5 Wireless, P7 Wireless (tai nghe mà mình vẫn rất ấn tượng, hơn cả PX dù là đã gần 3-4 năm tuổi). Parrot Zik 1 và 2 cũng khá ấn tượng với quãng âm rộng và có nhiều tuỳ chỉnh như 1000xm3 dù Zik cũng đã 4-5 năm tuổi. Parrot Zik cũng là dòng tai nghe không dây di động cuối cùng mình ấn tượng hơn cả, dù QC35 I và II của mình cũng khá tròn vai và dịch vụ chăm sóc khách hàng rất tốt khi QC35 I của mình hư driver thì họ đã gửi cho mình QC35II free dù đã hết bảo hành gần 7 tháng, không mất một xu nào mà còn được gửi khá nhanh nữa chứ, chỉ phải gửi lại tai nghe còn phụ kiện thì không cần luôn. Dù vậy thì QC35 II chỉ là một bản nâng cấp nhẹ về tính năng cũng như lỗi vỡ tiếng bass ở max volume của QC35 I mà thôi, còn về chất lượng âm hay khả năng chống ồn thì hoàn toàn không có nên mình đã chào tạm biệt Bose, có lẽ là đến khi QC45 ra mắt hay sao đó. Còn Sony thì thật sự mình không thích chất âm lắm nhưng 1000xm3 nghe nhạc hiện đại khá nịnh tai và âm bass rền rất tốt.

Kết Luận thôi nhé:

Khả năng chống ồn: 1000xm3 > QC35 = H9i > Px

Thiết kế: PX > H9i và H8i

Thoải mái: QC35

Chất âm: PX=H9i > 1000xm3 > H8i >Bose QC35

Tính năng: 1000xm3

Nếu đánh giá về nên mua hay không thì mình sẽ cho các điểm như sau (càng cao càng xứng đáng với giá tiền nhé)

- Bowers & Wilkins PX 7

- Bang Olufsen H8i 7.5

- Bang Olufsen H9i 8.5 (với giá hiện tại trên Amazon US $350-380)

- Bose QC35 II 6 (không xứng đáng với giá tiền cao, thiếu sự nâng cấp)

- Sony 1000xm3 8 (chất liệu sử dụng thua xa so với B&W và B&O)

Chia sẻ

AmbitiousMan thích nội dung này.
    #1 phong.nguyen20, 10/2/19
    Sửa lần cuối: 11/2/19
  2. vodanhdaisu

Best Answers:
    0
    vodanhdaisu
    VIP
    Cảm ơn bài review chi tiết và công phu của bác. Đây đúng là những con tai nghe mình đang muốn biết thông tin. 1000xm3 thì mình đang dùng. Đáng đồng tiền bát gạo bỏ ra vì mình mua chủ yếu phục vụ đi máy bay . QC35ii thì mới nghe qua trong studio. Còn PX và H9i mới đc xem review trên mạng

AmbitiousManphong.nguyen20 thích nội dung này.
    1. phong.nguyen20

Best Answers:
      0
      phong.nguyen20
      ĐẠI BÀNG
      phong.nguyen20 @vodanhdaisu Mình mới post bài lần đầu nên không biết cách chèn hình vào nên cũng hơi tiếc. Thật sự mình thấy 1000xm3 và H9i là hai tai nghe ổn nhất về mọi mặt. Còn PX thì nếu không đau tai với bị cái ANC thì hơn hẳn về chất âm.

AmbitiousMan thích nội dung này.
  3. phong.nguyen20

Best Answers:
    0
    vodanhdaisu thích nội dung này.
    1. vodanhdaisu

Best Answers:
      0
      vodanhdaisu
      VIP
    2. phong.nguyen20

Best Answers:
      0
      phong.nguyen20
      ĐẠI BÀNG
      phong.nguyen20 @vodanhdaisu Chỉ vì tiện thôi bạn à. Mình di chuyển nhiều nên không xài open back như lúc trước. 1000XM3 bạn thấy như thế nào?

Chia sẻ

Đang tải...